[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

duytrong

Xe lăn
Mấy yếu tố gia đình con cái, bố mẹ... thôi thì mỗi nhà mỗi cảnh. Nhưng em thấy tuổi này “xuống” nhanh! Trước 40, đêm 1 cái, sáng 1 cái - sau 40 còn mỗi một cái! :P
Em gần sáu chục mà tuần đôi cái đâu ra đấy thì có tệ không cụ nhỉ.

LaziCat

Xe lăn
Lại một tấm gương dũng cảm và giỏi giang.Chúc mừng em đã gây dựng được sự nghiệp và có 1 người bạn tuyệt vời trong đời (đó là điều đáng quý nhất). Ngẫm.thấy mình sao mà kém cỏi và hèn nhát quá.
Cảm ơn chị. Em tự thấy mình quá may mắn nên luôn trân trọng mọi thứ xung quanh mình. Em có đọc tâm sự của chị, em thấy đúng kiểu sông có khúc, người có lúc. Chị không hề kém cỏi hay hèn nhát bởi vì người kém cỏi sẽ không bao giờ đủ dũng khí nhìn lại thất bại của mình để mà bước tiếp. Chị chỉ là kém may mắn so với em cùng một số cụ mợ khác đã tâm sự trong thớt này thôi ạ. Nhưng em tin chị sẽ có hậu vận viên mãn. Cố lên chị nhé! ❤

nowhereland

Xe điện
Với kinh nghiệm nhiều lần bầm dập em thấy không có vùng nào tên là an toàn cả. Tài sản - bảo hiểm có thể hao hụt, mất mát do thiên tai, dịch bệnh, cơ chế, chính sách. Vợ/chồng có thể thay lòng đổi dạ, con cái có thể không hợp. Bản thân cũng có thể có lúc sẽ sai lầm trong quyết định, rồi đau yếu, bệnh tật......
Nên cứ chuẩn bị được gì thì cứ chuẩn bị, còn lại xác định vẫn phải làm việc, kinh doanh, đầu tư......chiến đấu cho đến lúc không thể chiến được nữa thì thôi. Tất nhiên là khi đấy làm theo khả năng phù hợp với tuổi và sức khỏe của mình thôi. Tóm lại cứ vui lên mà sống, và phải kết hợp hưởng thụ kẻo chưa chuẩn bị xong đã ngỏm củ tỏi thì mọi thứ đều vô nghĩa.

Grandis 2005

Xe điện
Em gần sáu chục mà tuần đôi cái đâu ra đấy thì có tệ không cụ nhỉ.
Vậy là cụ còn rất sung mãn! Cố gắn duy trì để luôn cảm nhận cuộc sống an lành và thanh bình cụ nhé! ;)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em đọc lướt qua thấy có nhiều ý kiến đánh giá thấp những người thổ lộ tâm tư trong thớt. Để phản biện từng ý một thì cũng khó. Em đoán những người có ý kiến như vậy chắc chắn là có mọi thứ đang suôn sẻ trong cuộc sống cả về tình cảm lẫn kinh tế. Những ai tâm tư thì chắc họ gặp phải những điều không thuận lợi giống như một cỗ xe đang bon bon bỗng khựng lại do tác động ngoài chủ quan từ đó dẫn đến những suy nghĩ trầm lắng. Và mọi người khi giãi bày tâm sự chắc cũng muốn trải lòng cho vơi bớt nỗi lòng và mong được sự thông cảm sẻ chia để giảm cảm giác chênh vênh khi gặp phải khủng hoảng. Vậy nên em nghĩ có góp ý thẳng thắn là điều tốt nhưng cũng đừng nên mạnh mẽ quá.

Smile1102

Xe container
Vấn đề là quý nhân không phải lúc nào cũng xuất hiện cho nên nếu đã gặp người, gặp cơ hội thì cần biết chớp thời cơ và nỗ lực. Với em quý nhân hay tất cả những cộng sự, người đang làm việc cùng... em đều trân trọng và biết ơn.

Thay vì tối ngày lo lắng vẩn vơ như hiện nay mợ hãy dành tâm sức sắp xếp lại tài chính, chi tiêu, nghĩ thêm việc để làm cho bớt thời gian nghĩ ngợi. Mợ nên thấy cuộc sống của mợ hiện nay như vậy là đã khá viên mãn so với rất nhiều cụ/ mợ ở đây rồi chứ em chưa nói đến ngoài xã hội.
Ôi em có hoang mang lo lắng nhưng không phải tối ngày mợ ơi. Vấn đề em nhận ra ở đây và muốn chia sẻ là em đã nhận ra quá muộn.
Thật sự cviec của em rất bận, ví dụ hnay họp từ 8h sáng tới 7h tối đó ạ.
Một phần băn khoăn là vì lo cho con cái và em muốn ra làm tự do mà chưa đủ can đảm dứt cviec làm thuê lương cao hiện tại.
Em ghi lại một số điểm mà em đã thay đổi bản thân để chia sẻ với mọi người.
1. Khi còn trẻ em giành thời gian cho việc học và chơi, tới 27 tuổi mới đi làm. Vậy nên có thể nói chưa có trò gì chưa chơi, tới lúc đi làm lấy chồng em không còn nhiều nhu cầu chơi nữa. Em học hành tốt, bằng cấp ngon ạ.
2. Từ 27-41 tuổi, em tận tâm với công việc, thay đổi nhiều vị trí, cố gắng học hỏi và làm tốt mọi công việc đã làm. Có được thiện cảm của sếp, đồng nghiệp và khách hàng bởi năng lực (tính em rất bướng). Lương cao so mới mặt bằng từ khi bắt đầu làm do em được học hành tử tế. Đẻ 2 con, một trai một gái. Thời điểm này em vô lo vô nghĩ, thích làm gì là làm, tiêu bao nhiêu thì tiêu, ko có khái niệm tiết kiệm hay tích lũy, đầu tư gì cả. Tiền tk của em là tiền còn lại sau khi tiêu. Thời gian cho con cái chưa được nhiều do cviec cuốn đi.
3. Sau 41, giật mình thấy mình già đi, kém đi mà ko tích lũy, con lớn khó bảo. Muốn kiếm tiền phải hi sinh sức khỏe và thời gian đáng nhẽ phải giành cho con. Nguy cơ thất nghiệp có thể có (do vị trí lương cao ít và thường do giới thiệu hơn là ứng tuyển) vây nên em đã thay đổi:
i. Để ý chi tiêu, nói thật lúc này em mới biết em tiêu bao nhiêu một tháng. Trc đây em đi mua đồ về thì đừng ai hỏi giá vì em ko bao giờ nhớ giá ạ.
ii. Có suy nghĩ về tiết kiệm và có tiết chế hơn, tuy nhiên còn cao nên cần phải nghĩ cách giảm tiếp. Đã suy nghĩ về việc làm sao để về hưu sớm. Biết tiền của mình có bao nhiêu để hoạch định (tr đây cũng đừng ai hỏi em có bao tiền).
iii. Lập cty để tránh rủi ro thất nghiệp, đã thử đã sai và đang thử lại. Do em có hiểu biết và quan hệ trong lĩnh vực kinh doanh (IT). Đầu tư thêm 1-2 chỗ khác còn đang manh nha.
iv. Thúc đẩy chồng tận dụng năng lực cho cviec thứ 2. Chồng em giỏi mà cũng không chăm lắm.
v. Tìm kiếm việc làm part time ngoài việc chính, chuẩn bị cho việc rút khỏi việc làm thuê để giành thời gian cho cty. Cviec em thích là làm tư vấn và hiện tại đang part time cho 1 cty tư vấn cũng có số có má trên thế giới ợ. Việc này rất hay do em có thể làm theo dự án và theo thời gian em có thể sắp xếp, 1 vài h tuần hoặc 1-2 ngày tùy em, tiện thể khoe luôn là cviec này nếu em làm đều 1-2 ngày tuần là đủ sống ạ. Cviec này do em có được một số kiến thức, kinh nghiệm và quan hệ khá hiếm trên thị trường.
Kết luận: Lo thì có lo, có hoang mang do mọi thứ còn đang bắt đầu. Nhưng các cụ đừng nghĩ em quá lo, hay kêu ca quá nhiều, hay hoàn toàn ko có kế hoạch cho tương lai...
Thành công em chưa dám chắc (vậy nên lo) nhưng em có kế hoạch và có action để tháo gỡ và chuẩn bị. Again là em mở thớt để chia sẻ và học hỏi, chứ ko phải kêu ca về cuộc sống của em ạ.
Ps: Em thích chia sẻ một phần với hi vọng có đó học đc gì đó nên em giành thời gian tâm huyết cho thớt. Em hiện đang có Business Plan 2021 cần làm nốt hnay, một bản kế hoạch nhân sự, một đống mail cần xử và tình hình sẽ phải thức đêm làm nốt. Vậy nên đừng có ai mắng em rảnh hay dỗi hơi nhé :D.

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Vấn đề là quý nhân không phải lúc nào cũng xuất hiện cho nên nếu đã gặp người, gặp cơ hội thì cần biết chớp thời cơ và nỗ lực. Với em quý nhân hay tất cả những cộng sự, người đang làm việc cùng... em đều trân trọng và biết ơn.

Thay vì tối ngày lo lắng vẩn vơ như hiện nay mợ hãy dành tâm sức sắp xếp lại tài chính, chi tiêu, nghĩ thêm việc để làm cho bớt thời gian nghĩ ngợi. Mợ nên thấy cuộc sống của mợ hiện nay như vậy là đã khá viên mãn so với rất nhiều cụ/ mợ ở đây rồi chứ em chưa nói đến ngoài xã hội.
Đọc tâm sự của mợ mà em rưng rưng, thật, đời em cũng có nhiều điểm giống như vậy

cadan

Xe container
Ôi em có hoang mang lo lắng nhưng không phải tối ngày mợ ơi. Vấn đề em nhận ra ở đây và muốn chia sẻ là em đã nhận ra quá muộn.
Một phần băn khoăn là vì lo cho con cái và em muốn ra làm tự do mà chưa đủ can đảm dứt cviec làm thuê lương cao hiện tại.
1. Khi còn trẻ em giành thời gian cho việc học và chơi, tới 27 tuổi mới đi làm. Vậy nên có thể nói chưa có trò gì chưa chơi, tới lúc đi làm lấy chồng em không còn nhiều nhu cầu chơi nữa. Em học hành tốt, bằng cấp ngon ạ.
2. Từ 27-41 tuổi, em tận tâm với công việc, thay đổi nhiều vị trí, cố gắng học hỏi và làm tốt mọi công việc đã làm. Có được thiện cảm của sếp, đồng nghiệp và khách hàng bởi năng lực (tính em rất bướng). Lương cao so mới mặt bằng từ khi bắt đầu làm do em được học hành tử tế. Đẻ 2 con, một trai một gái. Thời điểm này em vô lo vô nghĩ, thích làm gì là làm, tiêu bao nhiêu thì tiêu, ko có khái niệm tiết kiệm hay tích lũy, đầu tư gì cả. Tiền tk của em là tiền còn lại sau khi tiêu. Thời gian cho con cái chưa được nhiều do cviec cuốn đi.
3. Sau 41, giật mình thấy mình già đi, kém đi mà ko tích lũy, con lớn khó bảo. Muốn kiếm tiền phải hi sinh sức khỏe và thời gian đáng nhẽ phải giành cho con. Nguy cơ thất nghiệp có thể có (do vị trí lương cao ít và thường do giới thiệu hơn là ứng tuyển) vây nên em đã thay đổi:
i. Để ý chi tiêu, nói thật lúc này em mới biết em tiêu bao nhiêu một tháng. Trc đây em đi mua đồ về thì đừng ai hỏi giá vì em ko bao giờ nhớ giá ạ.
ii. Có suy nghĩ về tiết kiệm và có tiết chế hơn, tuy nhiên còn cao nên cần phải nghĩ cách giảm tiếp. Đã suy nghĩ về việc làm sao để về hưu sớm. Biết tiền của mình có bao nhiêu để hoạch định (tr đây cũng đừng ai hỏi em có bao tiền).
iii. Lập cty để tránh rủi ro thất nghiệp, đã thử đã sai và đang thử lại. Do em có hiểu biết và quan hệ trong lĩnh vực kinh doanh (IT). Đầu tư thêm 1-2 chỗ khác còn đang manh nha.
iv. Thúc đẩy chồng tận dụng năng lực cho cviec thứ 2. Chồng em giỏi mà cũng không chăm lắm.
v. Tìm kiếm việc làm part time ngoài việc chính, chuẩn bị cho việc rút khỏi việc làm thuê để giành thời gian cho cty. Cviec em thích là làm tư vấn và hiện tại đang part time cho 1 cty tư vấn cũng có số có má trên thế giới ợ. Việc này rất hay do em có thể làm theo dự án và theo thời gian em có thể sắp xếp, 1 vài h tuần hoặc 1-2 ngày tùy em, tiện thể khoe luôn là cviec này nếu em làm đều 1-2 ngày tuần là đủ sống ạ. Cviec này do em có được một số kiến thức, kinh nghiệm và quan hệ khá hiếm trên thị trường.
Kết luận: Lo thì có lo, có hoang mang do mọi thứ còn đang bắt đầu. Nhưng các cụ đừng nghĩ em quá lo, hay kêu ca quá nhiều, hay hoàn toàn ko có kế hoạch cho tương lai...
Thành công em chưa dám chắc (vậy nên lo) nhưng em có kế hoạch và có action để tháo gỡ và chuẩn bị. Again là em mở thớt để chia sẻ và học hỏi, chứ ko phải kêu ca về cuộc sống của em ạ.
Ps: Em thích chia sẻ một phần với hi vọng có đó học đc gì đó nên em giành thời gian tâm huyết cho thớt. Em hiện đang có Business Plan 2021 cần làm nốt hnay, một bản kế hoạch nhân sự, một đống mail cần xử và tình hình sẽ phải thức đêm làm nốt. Vậy nên đừng có ai mắng em rảnh hay dỗi hơi nhé :D.
Ô ep có nhiều thứ để học và đáng học, ý của mợ chủ rât chính xác

chỉ tuỳ khả năng tự gạn lọc của mình thôi

Lâu rồi mới có thớt hay dư lày (thu hút đuọc nhiều còm để học)

UFA

Xe điện
Mợ chốt quả này thì yên tâm rồi,còn theo chủ quan của em, mợ nên ra ngoài đi, đầu tư cho cv của riêng mình là ok, đừng quá tiếc cv đang làm( thu nhập cao nhưng dễ stress), e ko biết nói sao cho dễ nghe nhưng làm thuê dù lương cao bao nhiêu thì cũng ko bằng làm cho mình đâu ah

LaziCat

Xe lăn
Em biết một người giỏi giang và có từng bước tiến vững vàng như mợ không dễ gì hoang mang nhưng mà từng còm của mợ lại có thể làm nhiều người cảm thấy hoang mang :D. Điều kiện của mợ đang thuận lợi, tốt đẹp đến thế mà mợ còn lo lắng thì những người đang phải chạy ăn từng bữa biết lo lắng thế nào cho xuể? Cho nên cái lo lắng của mỗi người có thể tương đồng nhưng không giống hoàn cảnh.
Em chờ mãi mới thấy câu kết sáng tỏ của mợ trong còm này :). Chúc mợ luôn thành công và viên mãn nhé!

P/s: Em rất ngưỡng mộ những người phụ nữ làm IT mà lại giỏi. Em có cô bạn từng làm cho Oracle và bây giờ đang làm ở IBM. Đoạn mợ nói về nghề nghiệp làm em giật mình, cứ tưởng gặp người quen cơ nhưng hoá ra không phải :).

LaziCat

Xe lăn
Đọc tâm sự của mợ mà em rưng rưng, thật, đời em cũng có nhiều điểm giống như vậy
Giờ lắm lúc nhớ lại em vẫn rùng mình, sao lúc ấy mình có thể liều lĩnh đến vậy cụ ạ :)
Chúc cụ luôn chân cứng, đá mềm nha!

Mít tố nữ

Xe tăng
Mợ chốt quả này thì yên tâm rồi,còn theo chủ quan của em, mợ nên ra ngoài đi, đầu tư cho cv của riêng mình là ok, đừng quá tiếc cv đang làm( thu nhập cao nhưng dễ stress), e ko biết nói sao cho dễ nghe nhưng làm thuê dù lương cao bao nhiêu thì cũng ko bằng làm cho mình đâu ah
Hi hi em thì không lo lắng cho mợ chủ vì em thấy người tự nhận thức bản thân mới là người giỏi và mạnh mẽ, sợ nhất là ảo tưởng.
Tâm lý của mợ ấy cũng là tâm lý phổ biến của tuổi trung niên.
Em không quan trọng làm thuê hay làm chủ. Làm ở đâu cũng được miễn mình cảm thấy thích. Làm thuê tết chỉ ung dung nhận lương thưởng còn làm chủ thì vất vả hơn rất nhiều, mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền, đau đầu phết đấy.

Smile1102

Xe container
Vâng em đang tính thời điểm nào cho đẹp cụ ạ. Một phần em làm business nên cũng muốn hỗ trợ khách hàng thành công trong các dự án em đã thắng, không muốn ra đi khi mọi thứ còn đang dang dở. Tuy nhiên em cũng đang chuẩn bị dần rồi, tầm giữa hoặc cuối năm nay có thể sẽ chốt.
Em biết một người giỏi giang và có từng bước tiến vững vàng như mợ không dễ gì hoang mang nhưng mà từng còm của mợ lại có thể làm nhiều người cảm thấy hoang mang :D. Điều kiện của mợ đang thuận lợi, tốt đẹp đến thế mà mợ còn lo lắng thì những người đang phải chạy ăn từng bữa biết lo lắng thế nào cho xuể? Cho nên cái lo lắng của mỗi người có thể tương đồng nhưng không giống hoàn cảnh.
Em chờ mãi mới thấy câu kết sáng tỏ của mợ trong còm này :). Chúc mợ luôn thành công và viên mãn nhé!

P/s: Em rất ngưỡng mộ những người phụ nữ làm IT mà lại giỏi. Em có cô bạn từng làm cho Oracle và bây giờ đang làm ở IBM. Đoạn mợ nói về nghề nghiệp làm em giật mình, cứ tưởng gặp người quen cơ nhưng hoá ra không phải :).
Cảm ơn mợ. Có khi em biết bạn mợ cũng nên, dân mấy hãng IBM, Oracle, SAP, Microsoft em cũng biết gần hết ạ :D. Đã có thời em từng làm một trong số đó mà mấy hãng cũng chuyển loanh quanh thôi. Chồng em cũng làm 1 trong các hãng này.

Smile1102

Xe container
Hi hi em thì không lo lắng cho mợ chủ vì em thấy người tự nhận thức bản thân mới là người giỏi và mạnh mẽ, sợ nhất là ảo tưởng.
Tâm lý của mợ ấy cũng là tâm lý phổ biến của tuổi trung niên.
Em không quan trọng làm thuê hay làm chủ. Làm ở đâu cũng được miễn mình cảm thấy thích. Làm thuê tết chỉ ung dung nhận lương thưởng còn làm chủ thì vất vả hơn rất nhiều, mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền, đau đầu phết đấy.
Đấy cũng là điều em trăn trở, em đi làm thuê thì chắc chắn hơn ạ, ra ngoài làm mà tự trả lương khéo ko có lãi. Nhưng do em có chỗ làm part time thì đỡ rủi ro hơn chút, vẫn có lương hàng tháng mà lại có thời gian. Hơn nữa vì cty đó rất chi là rất hoành tráng nên ko sợ bị lụt nghề hay lụt CV ạ.
Cty của em đang có hơn 20 người nên hàng tháng trả lương cũng khá. May mà chi phí vận hành ko cao nên cũng túc tắc. Hôm nào đó em sẽ mở thớt về lean organization để hầu các cụ, thiết kế tổ chức cũng là nghề của em :D.

Mít tố nữ

Xe tăng
Đấy cũng là điều em trăn trở, em đi làm thuê thì chắc chắn hơn ạ, ra ngoài làm mà tự trả lương khéo ko có lãi. Nhưng do em có chỗ làm part time thì đỡ rủi ro hơn chút, vẫn có lương hàng tháng mà lại có thời gian. Hơn nữa vì cty đó rất chi là rất hoành tráng nên ko sợ bị lụt nghề hay lụt CV ạ.
Cty của em đang có hơn 20 người nên hàng tháng trả lương cũng khá. May mà chi phí vận hành ko cao nên cũng túc tắc. Hôm nào đó em sẽ mở thớt về lean organization để hầu các cụ, thiết kế tổ chức cũng là nghề của em :D.
Em chúc mợ năm mới thành công. Việc của mợ em thấy mợ cũng tính kỹ rồi thì sao phải sợ. Em thấy mợ đang ở thế được làm vua mà thua cũng làm quan.

Smile1102

Xe container
Em chúc mợ năm mới thành công. Việc của mợ em thấy mợ cũng tính kỹ rồi thì sao phải sợ. Em thấy mợ đang ở thế được làm vua mà thua cũng làm quan.
Thời điểm em lo nhất là 41 tuổi, khi em nghỉ cty nhà nc ấy ạ. Đc 2 năm và em đã chuẩn bị tuàng đó việc.
Còn giờ em cũng tính thời điểm thích hợp để ra thôi. Năm nay có vụ stress con chuyển cấp nữa nên em coi xem có đợi nó thi xong rồi tính hay không. Em cũng hay dằn vặt nỗi là thời điểm nó cần mà mình lại bận.
Cviec và kinh tế chỉ là 1 phần lo thôi ạ.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Xin chia sẽ với cụ và chúc cụ vượt qua giai đoạn khó khăn này!
Đọc thấy hoàn cảnh của cụ giống mình quá:
- Cũng vừa bước qua 40 tuổi, cũng có 2 con nhỏ (7 và 4 tuổi). Mình là đàn ông, có tính lo xa, hoạch định hết mọi chuyện trong gia đình từ kế hoạch 2-3 năm, 5 năm: mua chung cư ở, đầu tư cho tương lai (mua 2 mảnh đất nhỏ), dự định mua ô tô....
- Cũng vì đầu tư 2 mảnh đất dẫn đến 1 số nợ NH, từ đó vợ chồng bất hòa. Vk (con gái một, nhỏ hơn mình 4 tuổi) cạn nghĩ, thích lo hưởng thụ, ko chịu được cảm giác nợ nần dù thu nhập 2 vc có thể trả được, chỉ có giai đoạn ngắn (2019) hơi chật vật, nhưng giờ thì thoải mái hơn nếu 2 vc đồng sức đồng lòng. Câu hỏi vợ mình hay đặt ra là: "Tại sao vc phải gồng mình cho các khoản nợ với mục đích đầu tư cho tương lai 2 con (mua đất) trong khi trước kia 2 vc đều tay trắng, cưới nhau xong có được ông bà 2 bên hỗ trợ gì đâu? Sao cứ mãi chìm trong đống nợ, đến chết ko hưởng thụ được!". 2 vc đều nv văn phòng, thu nhập mình gấp đôi vợ. Mấy tháng nay vợ để mình tự bởi với các khoản nợ, thậm chí học phí của con nên phải thường xuyên mượn người thân (kể cả mượn của mẹ vợ, và vợ cũng biết điều này). Còn thu nhập của vợ chỉ để mua sắm và một ít cho tiền chợ.
- Đã mấy tháng nay vợ thường xuyên đi về trễ, chơi thân với đám bạn độc thân, thậm chí qua đêm bên ngoài, mua sắm quần áo, giày dép liên tục, chẳng lo đến việc học hành cho con, chẳng quan tâm đến việc dẫn con đi chơi cuối tuần như trước kia. Vài lần (3-4 lần) mình tìm cách hàn gắn (ôm vợ vào lòng và nhẹ nhàng phân tích đủ kiểu) nhưng đều thất bại, vợ chỉ muốn ly dị. Ly dị nhưng vẫn muốn 2 vc cùng sống chung nhà, để mình phải lo cho con học, còn vợ thì thoải mái đi sớm về trễ.
- Mình đang có thu nhập khá, nhưng nguy cơ sang năm công ty mình tái cơ cấu. Cũng như bạn, lãnh đạo hiện tại có nguy cơ bị thay đổi, mình ko đến mất việc nhưng sẽ trở thành nhân viên cấp thấp, thu nhập giảm.
- Có lẽ ráng duy trì đến khi xong khoản nợ ngân hàng (khoảng 2 năm nữa) rồi sẽ có phương án khác.
Đầu năm nhưng tâm trạng quá rối bời, quá chán nản, không còn động lực phấn đấu!
Sao cụ phải khổ thế, vk cụ cũng đúng thụ hưởng tí làm sao. Biết ngày mai sống hay chết đâu. Em thu nhập gấp vk em 8-10 lần còn k dám cãi vk :D.

lathuroi

Xe tải
Đọc còm của mợ em lại nhớ mình 7 năm trước. Em thì chưa từng khóc như mợ bởi vì em ghét... khóc dù thuộc tuýp người dễ xúc động. Em không thất nghiệp nhưng vì thích sự tự do nên đã từ bỏ công việc lương khá cao ở thời điểm đấy (3,2k usd net) để theo đuổi giấc mơ tự do cho dù lúc đó em đang trả góp căn nhà đầu tiên trong đời mình với khoản nợ ngân hàng không hề nhỏ và kẹp nách hai đứa con ở tuổi mẫu giáo.
Mợ này giỏi quá, em 45 tuổi cũng mạnh dạn thay đổi năm ngoái, bây giờ đang làm công việc tạm tạm đúng chuyên môn.

Amethyst2020

Xe buýt
Thớt này hay quá. Hội tụ bao nhiêu anh tài, đọc mà chỉ biết xuýt xoa.

Ở cty em, những người như mợ thớt là những manager mà em chỉ đứng xa ngưỡng mộ. Năng lực giỏi và có quá nhiều cơ hội nghề nghiệp tốt. Ấy vậy mà có lẽ càng trên cao thì càng áp lực và sẽ có lúc mỏi mệt như mợ đây.

Em chỉ là nhân viên quèn, do bằng cấp kém cỏi và skills ko tốt, tính cách ko mềm mỏng, nên khó có khả năng vươn lên trong tập thể. Nên cũng có giai đoạn sống mòn, đủ ăn tiêu nhưng tương lai thì chả biết thế nào.

Cú huých xảy đến khi chồng em thất nghiệp, nhà lâm vào cảnh khó khăn. Em với cái tôi ngạo nghễ và tù túng vì đi làm ko được trọng dụng (do em chứ sếp nhìn người vẫn đúng ạ); cũng tự thấy tính cách của mình ko tiến xa được vì không thích khuất phục, mệnh lệnh, bó buộc.

Em và chồng mỗi đứa đều loay hoay vừa đi làm vật vờ vừa tìm hướng đi riêng. Mấy năm trước chồng em cũng từng lên Chợ giời OF kiếm việc làm. Đấy cũng là một trải nghiệm xứng đáng mà giờ nhắc lại 2vc vẫn tủm tỉm cười, tuy không kiếm dc nhiều tiền lắm nhưng cũng cải thiện thu nhập một thời gian. Thời ấy chồng em đi làm cho nhiều cụ Ofer, thấy người ta giàu quá, dám nghĩ dám làm quá, mọi lĩnh vực ngành nghề đều có thể kiếm tiền, về nhà cứ suy tư mãi. Cho nên cái được nhất sau quãng thời gian đó là khiến tư duy mình bứt được khỏi vòng an toàn, thấy được mình có thể tự làm riêng, tự bứt phá.

Trải qua 2 lần start up thất bại, nhưng vẫn phải đứng lên làm lại vì ko làm thì sống mòn mãi ah. Trộm vía đến lần thứ 3 thì thành công. Em được cái đầu óc khá, chịu tìm tòi và bắt trend tốt; chồng em thì nỗ lực chăm chỉ, cộng với chút may mắn mà giờ cũng có cái biz khá vững vàng, thu nhập tốt hơn nhiều cả những người sếp mà em ngưỡng mộ.

Tất nhiên em vẫn ngưỡng mộ họ lắm, vì họ giỏi hơn em quá quá nhiều, hiểu biết và tư duy rộng; nhưng bên cạnh đấy thì thấy mình cũng ko quá kém cỏi như trước, đơn giản mỗi người có thế mạnh và may mắn riêng.

Em mới 3x, giờ vào thớt này đọc tâm tư của các cụ mợ thấy cần chuẩn bị tốt cho 10 năm tiếp theo, tránh việc ngủ quên trên chiến thắng. Em vẫn làm NV quèn ở cty, khá rảnh nên chân trong chân ngoài, ngoài kia chồng em vẫn take care tốt; phần vì công việc ko mang lại tiền bạc bao nhiêu nhưng nó giữ cho em luôn nhìn lên những người giỏi, giữ cho tính cách của mình phải mềm mỏng, nhẫn nhịn, điều luôn giúp ích cho mọi công việc khác.

Chỉnh sửa cuối: