[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Natalie.P

Xe buýt
Em cũng đã trải qua khủng hoảng tâm lý tuổi trung niên nên đọc bài viết của mợ chủ và các còm trong thớt thấy chưa phản ánh đúng. Đa phần nói về nỗi lo tài chính nhưng thực tế khủng hoảng tâm lý tuổi trung niên ( từ 40-55 tuổi ) lại là khủng hoảng về tâm sinh lý. Em sưu tầm trên mạng mô tả các đặc trưng của khủng hoảng và cách vượt qua để mọi người bàn luận thêm:
Khủng Hoảng Trung Niên Là Gì?
Nó là một thời kỳ hỗn loạn cảm xúc ở tuổi trung niên được đặc trưng bởi một mong muốn mạnh mẽ để thay đổi.
Mọi người phản ứng với một cuộc khủng hoảng trung niên theo những cách khác nhau, nhưng nó thường liên quan đến một sự thay đổi trong cách họ hành động và cảm nhận, và trong thái độ của họ với cuộc sống. Nó có thể xảy ra bất cứ lúc nào và có thể kéo dài trong vài năm.
Thuật ngữ khủng hoảng tuổi trung niên phản ánh các khía cạnh tiêu cực của thay đổi. Hiện tượng này còn được gọi là:
- Chuyển tiếp giữa cuộc đời.
- Tìm kiếm bản sắc.
- Sự thay đổi của cuộc sống.
- Đánh giá danh tính.
Cụm từ mà bạn chọn để mô tả nó ít quan trọng hơn chiến lược của bạn để đối phó với nó. Nhưng thật đáng để dừng lại để suy nghĩ về việc liệu một quá trình chuyển đổi có cần phải là một "cuộc khủng hoảng" hay không, nếu đó chỉ là một phần của việc đi đến thỏa thuận với một sự thay đổi trong cuộc sống của bạn.

Khủng Hoảng Tuổi Trung Niên
Một cuộc khủng hoảng có thể được kích hoạt bởi một sự kiện quan trọng trong cuộc sống, thường là một sự kiện nhắc nhở chúng ta về thời đại của chúng ta và nói với chúng ta rằng chúng ta "đã qua khỏi thời kỳ tốt nhất của chúng ta" hoặc thời gian đó sắp hết.
Các nguyên nhân chính có thể kể đến như:
1. Nhận thức về lão hóa và tỷ lệ tử vong: đó có thể là cặp kính đọc sách đầu tiên của bạn, rụng tóc, bắt đầu mãn kinh hoặc cái chết của bạn bè.
2. Một nỗi sợ hãi về sức khỏe.
3. Một cảm giác "không đi đến đâu" trong sự nghiệp của bạn.
4. Sự kết thúc của (hoặc thiếu) một mối quan hệ có ý nghĩa trong cuộc sống của bạn (chẳng hạn như ly hôn).
5. Trẻ em trở nên độc lập hơn hoặc rời khỏi nhà.
6. Hối hận về mục tiêu cuộc sống và thành tích của bạn.
Sự khởi đầu của một sự kiện lớn có thể buộc chúng ta phải suy nghĩ về những gì chúng ta đã đạt được trong cuộc sống và quan trọng hơn những gì chúng ta chưa có.
Điều này có thể khiến chúng ta cảm thấy thất vọng và đầy hối tiếc, và thúc giục chúng ta thay đổi cuộc sống một cách đáng kể, cố gắng giành lại tuổi trẻ hoặc có được cảm giác thỏa mãn.
Làm Thế Nào Để Vượt Qua Khủng Hoảng Tuổi Trung Niên?
Vượt qua một cuộc khủng hoảng tuổi trung niên là một thách thức, nhưng đó là điều mà bạn có thể giải quyết và vượt qua. Ở đây, chúng ta sẽ khám phá bốn chiến lược để đối phó với giai đoạn khó khăn này của cuộc sống.
1. Nói chuyện với ai đó
Đừng kìm nén cảm xúc của bạn. Tâm sự với một người mà bạn tin tưởng, chẳng hạn như một người bạn hoặc đối tác, bác sĩ của bạn, một cố vấn được đào tạo, một huấn luyện viên cuộc sống hoặc một nhà trị liệu.
Một số dấu hiệu của một cuộc khủng hoảng giữa cuộc đời - mất hứng thú với các hoạt động mà bạn từng thích, cảm thấy bi quan hoặc vô vọng, và trong trường hợp cực đoan, có ý nghĩ tự tử - cũng là triệu chứng của trầm cảm và bỏ qua chúng có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của bạn .
Ngoài ra, viết nhật ký mỗi ngày có thể giúp bạn hiểu được suy nghĩ và cảm xúc của bạn, và nó có thể giúp bạn hiểu bất kỳ căng thẳng nào trong cuộc sống và sự nghiệp của bạn.
2. Chuyển hướng tình huống của bạn
Chúng ta có xu hướng nhìn lại tuổi trẻ của mình như là "ngày xưa tốt đẹp", và quên đi những thách thức và khó khăn mà chúng ta phải đối mặt sau đó.
Nhưng có nhiều điều tích cực khi già đi, chẳng hạn như trí tuệ, kinh nghiệm và bảo mật.
Vì vậy, thay vì nói: "Những ngày tốt nhất của tôi đã qua rồi", hãy tự hỏi: "Tôi muốn thay đổi điều gì?"
Sử dụng suy nghĩ tích cực để thách thức bất kỳ suy nghĩ tiêu cực nào, và tập trung vào những gì bạn muốn trong cuộc sống, hơn là những gì bạn đã mất. Hãy suy nghĩ về những điều mà bạn biết ơn.
Bây giờ bạn đang cảm thấy mạnh mẽ hơn, hãy có cái nhìn khác về tham vọng chưa hoàn thành của bạn. Có thực sự quá muộn để đạt được chúng? Hãy coi lần này là một sự thức tỉnh và là cơ hội để đánh giá lại cuộc sống của bạn và thay đổi để tốt hơn.
3. Xem xét về cuộc sống
Bạn có thể cảm thấy không hài lòng ngay bây giờ và muốn thực hiện một số thay đổi mạnh mẽ trước khi dường như quá muộn. Nhưng, trước khi bạn làm, nó đáng để suy nghĩ kỹ lưỡng những gì có hiệu quả trong cuộc sống của bạn, cũng như những gì không.
Sử dụng thời gian này như một cơ hội để kiểm tra lại các giá trị và ý thức của bạn về mục đích. Đừng đánh giá tình huống của bạn theo mong đợi của người khác hoặc so sánh nó với người khác. Bởi vì họ có thể có những nghi ngờ và bất an riêng.
Hãy nghĩ về những lúc bạn cảm thấy hạnh phúc nhất, tự hào nhất và mãn nguyện nhất trong sự nghiệp và cuộc sống cá nhân. Bạn vẫn đang sống cuộc sống của bạn với các giá trị truyền cảm hứng cho những trải nghiệm đó chứ? Nếu không, những thay đổi bạn có thể thực hiện để xoay chuyển mọi thứ không?
4. Đặt mục tiêu mới
Những mục tiêu bạn từng có như mua nhà, phát triển sự nghiệp hoặc có gia đình có thể không còn phù hợp hoặc quan trọng với bạn như trước đây.
Nếu vậy, đã đến lúc đánh giá lại những gì bạn muốn từ cuộc sống và sắp xếp những mục tiêu này với các giá trị mà bạn vừa xác định. Ví dụ, bạn có thể muốn học một kỹ năng hoặc ngôn ngữ mới hoặc tham gia vào công tác từ thiện hoặc cộng đồng.
Tóm Lại

Khủng hoảng tuổi trung niên là một thuật ngữ mô tả một bước chuyển lớn về bản sắc và sự tự tin ở tuổi trung niên. Nó thường được kích hoạt bởi một sự kiện quan trọng trong cuộc sống.
Nó ảnh hưởng đến cả nam và nữ, và dẫn đến cảm giác và hành vi phản ánh mong muốn chiếm lại tuổi trẻ đã mất, hoặc thực hiện những ước mơ và tham vọng bị lãng quên.
Bạn có thể thực hiện bốn bước để vượt qua cuộc khủng hoảng giữa cuộc đời của mình: nói chuyện với người mà bạn tin tưởng, xử lý tình huống của bạn, nhìn nhận lại cuộc sống và đặt ra các mục tiêu mới.
Hãy chắc chắn đối mặt với tình huống khó khăn và xử lý nó tốt, và bạn sẽ sớm phát hiện ra rằng một cuộc khủng hoảng giữa đời không nhất thiết phải là một "khủng hoảng". Thay vào đó, nó có thể là một cơ hội cho sự thay đổi đáng kể, tích cực.
(Nguồn internet)
Chủ đề hay, em oánh dấu thớt để đọc dần.
Vì những quan điểm (có lẽ) tương đồng, em mạn phép mời cụ xem Lost in translation, phim mà em rất, rất thích. Tiết tấu phim chậm chạp lắm và thật kiệm lời giữa 2 nhân vật chính. Chắc chắn kén người xem nên cứ thưởng thức phim kèm theo sự kiên nhẫn nữa ah. Thêm nữa, Scarlett Johansson khi đóng phim này mới ngoài 20, cực xinh, diễn cũng chất lắm ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ôi giời, ở ngoài đời em gặp trường hợp như chủ thớt rồi. Lúc nào cũng LO, LO rồi lại LO, mặc dù họ cũng chẳng có vấn đề gì cụ thể cả. Những người này họ mang theo 1 suy nghĩ tiêu cực trong người nên lúc nào cũng phiền não, lo lắng. Họ tỏa ra 1 thứ năng lượng tiêu cực khiến những người sống xung quanh họ cũng cảm thấy mệt mỏi theo. Như em vào đọc cái thớt này mà em thấy sốt cả ruột dù thấy hoàn cảnh của chủ thớt cũng na ná như em.

NHƯNG, em không lo lắng, phiền muộn mà ngược lại tràn đầy sức sống và niềm tin về con đường phía trước, em cảm thấy hài lòng với hiện tại dù vẫn không ngừng phấn đấu cho những mục tiêu mới. Đối với em tuổi 40 không phải là bước sang sườn dốc mà là sự tích lũy kinh nghiệm, kiến thức để bước lên phía trước.

Em nghĩ chủ thớt chắc đang bị trầm cảm nhẹ - nên tập thể dục và đọc thêm về triết lý cuộc sống để hiểu hơn được chữ ĐỦ.
Mợ thớt là một hoàn cảnh (cụ có thể đồng tình hoặc không với mợ ấy) nhưng thớt mợ ấy mở có ích cho một số người cũng trong độ tuổi hoặc hoàn cảnh tương tự, đa số các cụ vào thớt không cho rằng mợ ấy tỏa ra năng lượng tiêu cực. Nhưng cách cụ còm thì em cảm nhận tí ti sự tiêu cực trong cách nhận định và phán xét

BonnieBlue

Xe buýt
Em cũng nhiều lần do dự, có nên buông hay nên cố đây mợ ơi, nhiều khi ngủ sáng không buồn dậy đi làm nữa ạ. Mà em vẫn lo nên chưa dám buông việc đi làm thuê tạo thu nhập chính ra. Tất nhiên em sẽ không nghỉ hẳn nhưng em thích làm kiểu tự do ấy mà vẫn chưa dám.

Con cái là nỗi lo lớn lớn ạ, có thể là lo nhất của em tại thời điểm này. Năm nay con em hết cấp 2 mà cũng lười lười nên có thể vì thế mà em stress đấy, còn cviec hay kinh tế chỉ là thêm cọng rơm lên lưng con lừa thôi :(.
Em bắt đầu nghĩ đến nghỉ hưu sớm từ 1 năm trước nên hết một năm, cảm giác dậy ko muốn đi làm (vì một cơ số các lý do) ngày càng nặng, em cũng mạnh dạn thất nghiệp mặc dù thu nhập của em cũng đạt mức an tâm như cụ nào nói ở trên ấy :). Nhiều khả năng là do năm nay chiên chứng cũng tạm được nên chắc em quyết dễ hơn mợ :D.

Smile1102

Xe container
Thật sự e cũng U40 thôi nhưng đọc qua gần chục trang thấy n cụ/mợ có tâm trạng và cảm xúc giống nhau quá, vì e cũng vậy. Thực sự cảm thấy chông chênh, lo lắng và bất an n thứ. Nhiều khi bộn bề loay hoay cơm áo gạo tiền trong cs này thấy đã hết ngày rồi. Đọc mà thấyn cụ mợ giỏi kiếm tiền và tích luỹ quá. Muốn làm thêm một cái gì đó nữa để backup cũng như tăng thu nhập mà ko ra đc việc gì cả, chắc do kém cỏi nên chấp nhận như vậy thôi. E thấy mợ cuộc sống như vậy so với e suy nghĩ là gấp nhiều lần lắm r mà mợ vẫn còn thấy “khủng hoảng” thì ko biết e còn thế nào nữa :(
Mợ giỏi thật, dám mạnh dạn bứt ra khỏi vòng an toàn rồi lại trải nghiệm tiếp. E cảm thấy mình kém cỏi quá, cứ mãi trong vòng an toàn và lẹt đẹt mãi thế này thấy mình kém quá
Qua bao năm quan sát thì em thấy mọi việc bắt đầu bằng chữ MUỐN ạ. Đầu tiên là phải thực sự mong muốn, càng mãnh liệt thì càng dễ thành công, sau đó phải nỗ lực, quan sát và học hỏi ạ. Đc vậy là đc nửa thành công rồi. Em khi nghỉ cty nhà nc, thấy mình bắt đầu khó tìm việc ( Em cũng thử pvan một số chỗ nhưng lương em cao quá so với vị trí đó nên không khớp đc), nên em nghĩ phải lập cty, trc khi lập cty hiện tại em đã đầu tư và rút vốn một cty khác rồi. Giờ em còn đang tính rủ sếp em bên nc ngoài làm thêm cty (vì em đang làm về cloud, khá hot tại thời điểm hiện tại).
Tính em là cả thèm chóng chán và máu liều nên em luôn thích làm những thứ mới. Giờ muốn học cái mới thì thấy học chậm và lười hơn hồi dưới 40. Vậy nên các cụ dưới 40 thì nên take risk và đa dạng hóa trải nghiệm.

vo nho

Xe điện
Em 32 thì vẫn còn phơi phới cụ ạ. Em đi làm năm 27 tuổi, chuyển việc lần 1 năm 31 tuổi (cty VN sang cty nc ngoài, kỹ thuật sang kinh doanh), năm 37 tuổi em chuyển lần 2 (cty nc ngoài sang cty nhà nc, kinh doanh sang chiến lược, khác luôn lĩnh vực), 41 em chuyển lần 3 (lần này có suy nghĩ chút về tương lai đây, từ cty nhà nc lại sang nc ngoài, chuyển lại về kinh doanh), xong 42 em làm phát nữa cty nc ngoài, làm KD và quản lý và mở cty với bạn.
Tầm 40-41 em mới thấy lo lo, mệt mệt và muốn về hưu sớm. Vậy nên cụ cứ xông xênh đi, cứ tích lũy và trải nghiệm, tuổi cụ đã mua đc đất với xây nhà thì hơn đứt em rồi. Em tầm 32 làm nhiêu tiêu bấy nhiêu. Nhưng nếu được khuyên về cviec thì em khuyên cụ nên thay đổi cviec nếu thấy không thể
phát triển về vị trí hay kiến thức, đồng thời cố gắng tạo ấn tượng tốt và xây dựng network với đồng nghiệp, khách hàng. Em từ khi đi làm 100% cviec là do được giới thiệu ạ.
Em cũng đang kiếm việc để đổi cụ à. Em giống cụ 27 tuổi mới đi làm. Làm được 5 năm ở Cty con của tập đoàn lớn của Nhật. Nhưng mà làm thấy hết hứng thú với cv. Muốn thử qua lĩnh vực mới...

tungbeo

Xe tăng
Qua bao năm quan sát thì em thấy mọi việc bắt đầu bằng chữ MUỐN ạ. Đầu tiên là phải thực sự mong muốn, càng mãnh liệt thì càng dễ thành công, sau đó phải nỗ lực, quan sát và học hỏi ạ. Đc vậy là đc nửa thành công rồi. Em khi nghỉ cty nhà nc, thấy mình bắt đầu khó tìm việc ( Em cũng thử pvan một số chỗ nhưng lương em cao quá so với vị trí đó nên không khớp đc), nên em nghĩ phải lập cty, trc khi lập cty hiện tại em đã đầu tư và rút vốn một cty khác rồi. Giờ em còn đang tính rủ sếp em bên nc ngoài làm thêm cty (vì em đang làm về cloud, khá hot tại thời điểm hiện tại).
Tính em là cả thèm chóng chán và máu liều nên em luôn thích làm những thứ mới. Giờ muốn học cái mới thì thấy học chậm và lười hơn hồi dưới 40. Vậy nên các cụ dưới 40 thì nên take risk và đa dạng hóa trải nghiệm.
Cảm ơn Mợ. Mợ làm về IT àh, chắc mảng của mợ làm về hệ thống và data

Smile1102

Xe container
Mợ thớt là một hoàn cảnh (cụ có thể đồng tình hoặc không với mợ ấy) nhưng thớt mợ ấy mở có ích cho một số người cũng trong độ tuổi hoặc hoàn cảnh tương tự, đa số các cụ vào thớt không cho rằng mợ ấy tỏa ra năng lượng tiêu cực. Nhưng cách cụ còm thì em cảm nhận tí ti sự tiêu cực trong cách nhận định và phán xét
Cảm ơn cụ đã hiểu em ạ. Nếu gặp em ở ngoài không ai nói em tiêu cực đâu ạ, cười suốt ngày ấy chớ. Nhưng băn khoăn lo lắng thì có nhưng không dễ chia sẻ, người hiểu mình ít, người bảo mình sướng quá hóa rồ thì nhiều (vì nhìn ngoài vào thấy mình lương cao, vị trí tốt, chồng con vẫn đang đàng hoàng). Ai, dù hoàn cảnh nào cũng có những nỗi lo riêng của họ. Tìm kiếm một nơi để chia sẻ để biểu lộ mình cũng là việc tốt cho mình và có thể cho người khác. Em mất hơn 40 năm mới ngộ là tuổi này sao lắm vấn đề thế, nếu biết trước thì có phải chuẩn bị tốt hơn không. Rồi mình như này làm sao để vượt qua dễ dàng nhất? Vậy nên em mới mở thớt, không phải để kêu ca hay khoe khoang (hic vì có gì mà khoe, em do tính chất công việc tiếp xúc với rất nhiều người mà mình chỉ có thể ngước nhìn, nên em thấy mình quá nhỏ bé ạ) mà để chia sẻ và chiêm nghiệm ạ.
Em mong mỗi người có thể rút ra bài học cho riêng mình qua các chia sẻ ạ. Và cũng mong mọi người chia sẻ hoàn cảnh và suy nghĩ chân thực và cụ thể nhất. Mạng ảo mà thật, không ai biết ai nhưng vẫn có thể giúp nhau thông qua các bài học của từng cá nhân.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em bắt đầu nghĩ đến nghỉ hưu sớm từ 1 năm trước nên hết một năm, cảm giác dậy ko muốn đi làm (vì một cơ số các lý do) ngày càng nặng, em cũng mạnh dạn thất nghiệp mặc dù thu nhập của em cũng đạt mức an tâm như cụ nào nói ở trên ấy :). Nhiều khả năng là do năm nay chiên chứng cũng tạm được nên chắc em quyết dễ hơn mợ :D.
Em chiên chứng lần nào cũng hỏng nên giờ bỏ qua để tập trung chuyên môn mợ ạ. Năm nay ai mạnh dạn chiên thì cũng thành công hết cụ nhỉ.
Em cũng đang kiếm việc để đổi cụ à. Em giống cụ 27 tuổi mới đi làm. Làm được 5 năm ở Cty con của tập đoàn lớn của Nhật. Nhưng mà làm thấy hết hứng thú với cv. Muốn thử qua lĩnh vực mới...
Cụ tích cực lên, em đã làm cty Nhật mà đc có hơn năm thôi, vì em 1. Bọn Nhật nó tinh tướng coi thường ng VN quá (em toàn chửi nhau với chúng nó); 2. Quá chậm chạp và thiếu room cho sáng tạo. Túm lại cty Nhật là cty em té nhanh nhất do không hợp với tính cách của em. Như các lần khác, bọn nó cũng không hiểu vì sao em lại nghỉ :).
Cảm ơn Mợ. Mợ làm về IT àh, chắc mảng của mợ làm về hệ thống và data
Vâng em dân IT ạ, em làm cho cty chuyên dịch vụ triển khai ứng dụng trên cloud.

LaziCat

Xe lăn
Em năm nay 46 tuổi. Trước đây em đã kể chuyện của em một lần rồi. Đó là năm 38 tuổi thì em bị thất nghiệp. Em đi xin việc mới, nhưng không ai nhận, hoặc có nhận thì họ đưa ra một mức lương chết đói. Em về nhà, hy vọng rằng chồng sẽ là cây tùng cây bách để mình dựa vào. Nhưng thực tế chứng minh hy vọng của mình là viển vông. Lúc đó, em đứng trong nhà tắm, khóc cả một tiếng đồng hồ rồi quyết định tự khởi nghiệp. Khởi nghiệp trong hoàn cảnh tiền ít, không có quan hệ, kinh nghiệm bằng không. Lúc đó, chỉ có một suy nghĩ là cố gắng không cho con mình sống nghèo được.
Thế mà gần 8 năm đã trôi qua, không đếm được bao nhiêu lần em đứng trong nhà tắm khóc vì thất vọng, vì nản chí, vì sai lầm của mình. Sở dĩ em khóc trong nhà tắm vì sau đó nếu con em có hỏi sao mắt mẹ đỏ thế, em đều trả lời là do dầu gội đầu vào mắt. Đến nỗi con em đã đi mua nhiều dầu gội đầu không cay mắt mà vẫn thắc mắc sao là tại sao đôi khi mắt mẹ vẫn đỏ thế. Giờ đây, khó khăn còn đầy ra trước mắt, nhưng hình như em đã can đảm lên nhiều. Có những việc trước kia khiến mình lo đến mất ăn mất ngủ thì giờ đây nó nhẹ nhàng như gió thoảng mây bay. Em cảm thấy hạnh phúc vì có một công việc tốt để làm, gia đình đã thoát nghèo và cũng đã giúp đỡ được nhiều người quanh mình.
Đọc còm của mợ em lại nhớ mình 7 năm trước. Em thì chưa từng khóc như mợ bởi vì em ghét... khóc dù thuộc tuýp người dễ xúc động. Em không thất nghiệp nhưng vì thích sự tự do nên đã từ bỏ công việc lương khá cao ở thời điểm đấy (3,2k usd net) để theo đuổi giấc mơ tự do cho dù lúc đó em đang trả góp căn nhà đầu tiên trong đời mình với khoản nợ ngân hàng không hề nhỏ và kẹp nách hai đứa con ở tuổi mẫu giáo. Lúc đó em đã 35t mà vẫn nông cạn lắm, tự tin lắm, nghĩ rằng mình có thể... cân tất mọi thứ thay phần cả người đàn ông trong nhà.
Em bắt đầu start up như mợ. Nhưng đời không như mơ mà em thì vẫn rất ngây thơ ở thời điểm ấy. Em bị một đối tác lừa sạch cả vốn lẫn lời ngay trong dự án đầu tiên. Vậy là bắt đầu quãng ngày lầm than, chạy vạy khắp nơi kiếm job, việc trước đây em bỏ qua không thèm liếc mắt giờ phải năn nỉ người ta cho làm. Trước khi bị lừa thì còn có vài cộng sự và nhân viên chạy việc cùng nhưng sau vố ấy, gượng thêm vài tháng nữa em tự thấy mình không nuôi nổi mình huống hồ họ nên dù thương quý nhau lắm cũng đành để họ ra đi, ai cũng phải vì cơm áo gạo tiền hết thảy. Một ngày em làm việc không dưới 16 tiếng chưa kể thời gian chăm hai đứa nhóc. Đêm chợp mắt đôi lát cũng giật mình thon thót lo ngày mai ngân hàng gọi đòi nợ, ngày kia nhà cung cấp hối trả tiền, tiền vừa về tài khoản đã sạch bách... Có lúc trong ví em chỉ còn 30 ngàn đồng, đủ mua hai lạng thịt nạc nấu cháo cho con còn mình ăn cơm chan nước mắm.
Cơn ác mộng kéo dài gần một năm, đến lúc em bắt đầu nản, sắp chết chìm và có quyết định bỏ cuộc để quay lại đi làm công việc cũ kèm theo một đống nợ thì em gặp được quý nhân đời mình - một đồng nghiệp cũ, người sẵn sàng cho em vay một khoản tiền lớn trong giây lát mà không hề đắn đo. Nhờ đó em bắt đầu hồi sinh dần dần, làm việc không biết mệt mỏi vì lúc này em chỉ có con đường duy nhất: phải thành công để còn trả nợ!
7 năm đã trôi qua, người đồng nghiệp cũ kiêm quý nhân của em giờ đã về làm chung cùng em. Em tự nguyện share 50% cổ phần business và thuyết phục mãi chị ấy mới chịu về góp sức. Hơn 4 năm qua bọn em chung lưng đấu cật chinh chiến và điều tuyệt vời nhất là hoàn toàn tin tưởng nhau chưa từng bị lợi ích cá nhân làm mờ mắt :).
Giờ đây đã qua tuổi 40 dù mọi thứ còn ngổn ngang lắm nhưng em không lo lắng gì nữa. Mọi khó khăn, gian khổ đều là những thách thức giới hạn chịu đựng của con người, có lo lắng cũng chẳng giải quyết được gì. Đời người vốn luôn up & down, được cái này sẽ mất cái khác, ai có thể hài lòng với những gì mình đang có người đó ắt sẽ tự an nhiên, vui vẻ.
Chúc mợ luôn an nhiên nha!

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em cũng bị nhưng triệu chứng của em khác, vừa xxx với vợ xong nằm xem điện thoại 1 tí rồi em lại đòi làm cái nữa, vợ bảo vừa làm rồi mà em nhất quyết cãi chưa làm cái nào...
Nhiều hôm vừa ăn cơm xong, em lại đi vo gạo cắm cơm tiếp... thế có chết không :D

Smile1102

Xe container
Đọc còm của mợ em lại nhớ mình 7 năm trước. Em thì chưa từng khóc như mợ bởi vì em ghét... khóc dù thuộc tuýp người dễ xúc động. Em không thất nghiệp nhưng vì thích sự tự do nên đã từ bỏ công việc lương khá cao ở thời điểm đấy (3,2k usd net) để theo đuổi giấc mơ tự do cho dù lúc đó em đang trả góp căn nhà đầu tiên trong đời mình với khoản nợ ngân hàng không hề nhỏ và kẹp nách hai đứa con ở tuổi mẫu giáo. Lúc đó em đã 35t mà vẫn nông cạn lắm, tự tin lắm, nghĩ rằng mình có thể... cân tất mọi thứ thay phần cả người đàn ông trong nhà.
Em bắt đầu start up như mợ. Nhưng đời không như mơ mà em thì vẫn rất ngây thơ ở thời điểm ấy. Em bị một đối tác lừa sạch cả vốn lẫn lời ngay trong dự án đầu tiên. Vậy là bắt đầu quãng ngày lầm than, chạy vạy khắp nơi kiếm job, việc trước đây em bỏ qua không thèm liếc mắt giờ phải năn nỉ người ta cho làm. Trước khi bị lừa thì còn có vài cộng sự và nhân viên chạy việc cùng nhưng sau vố ấy, gượng thêm vài tháng nữa em tự thấy mình không nuôi nổi mình huống hồ họ nên dù thương quý nhau lắm cũng đành để họ ra đi, ai cũng phải vì cơm áo gạo tiền hết thảy. Một ngày em làm việc không dưới 16 tiếng chưa kể thời gian chăm hai đứa nhóc. Đêm chợp mắt đôi lát cũng giật mình thon thót lo ngày mai ngân hàng gọi đòi nợ, ngày kia nhà cung cấp hối trả tiền, tiền vừa về tài khoản đã sạch bách... Có lúc trong ví em chỉ còn 30 ngàn đồng, đủ mua hai lạng thịt nạc nấu cháo cho con còn mình ăn cơm chan nước mắm.
Cơn ác mộng kéo dài gần một năm, đến lúc em bắt đầu nản, sắp chết chìm và có quyết định bỏ cuộc để quay lại đi làm công việc cũ kèm theo một đống nợ thì em gặp được quý nhân đời mình - một đồng nghiệp cũ, người sẵn sàng cho em vay một khoản tiền lớn trong giây lát mà không hề đắn đo. Nhờ đó em bắt đầu hồi sinh dần dần, làm việc không biết mệt mỏi vì lúc này em chỉ có con đường duy nhất: phải thành công để còn trả nợ!
7 năm đã trôi qua, người đồng nghiệp cũ kiêm quý nhân của em giờ đã về làm chung cùng em. Em tự nguyện share 50% cổ phần business và thuyết phục mãi chị ấy mới chịu về góp sức. Hơn 4 năm qua bọn em chung lưng đấu cật chinh chiến và điều tuyệt vời nhất là hoàn toàn tin tưởng nhau chưa từng bị lợi ích cá nhân làm mờ mắt :).
Giờ đây đã qua tuổi 40 dù mọi thứ còn ngổn ngang lắm nhưng em không lo lắng gì nữa. Mọi khó khăn, gian khổ đều là những thách thức giới hạn chịu đựng của con người, có lo lắng cũng chẳng giải quyết được gì. Đời người vốn luôn up & down, được cái này sẽ mất cái khác, ai có thể hài lòng với những gì mình đang có người đó ắt sẽ tự an nhiên, vui vẻ.
Chúc mừng mợ đã vượt qua thời điểm khó khăn nhất.
Em cũng có số được quý nhân phù trợ. Vậy nên ngoài đời em gặp được rất nhiều người tốt, lúc nào khó khăn đều có ai đó xuất hiện, từ khi đi học tới đi làm. Sếp đầu tiên của em lúc em khó khăn cho em vay tiền rồi dẫn em đi mua đồ giảm giá bằng vocher của chị ý, rồi còn ngồi sau xe máy chồng em để bê đồ về tận nhà em cho em lúc em có bầu. Giờ đến sinh nhật vẫn nhắn tin chúc mừng em dù em ko làm cùng hơn 10 năm rồi. Thi thoảng lại hỏi thăm xem con cái em thế nào... Vậy nên tình người là thứ đáng trân trọng nhất ạ. Em tuổi ngựa nên rất trung thành và biết ơn, ai làm gì giúp em em đều ghi nhớ mãi.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 25 năm chi tiêu tương lai cụ ơi, bọn Tây nó tính thế dựa trên tỉ lệ lãi đầu tư bình quân là 4% năm. Nếu cụ có 25 năm thì tiền lãi đầu tư đảm bảo được cuộc sống của cụ mà ko ăn vào gốc.
Vậy nôm na là cụ tạo đc đầu tư thu nhập thụ động vững chắc đủ sống mà ko ăn vào gốc.
Ở VN sẽ có bài toán là đảm bảo tài sản ko mất giá nữa ạ.
Cái này có lẽ là căn nguyên của nỗi hoang mang. Mợ có được thu nhập lý tưởng với nhiều người nhưng chi tiêu ko hợp lý. Số tiền tích lũy cảm thấy ko đủ cho việc duy trì dài hạn thói quen chi tiêu cho tương lai nên nảy sinh lo lắng mơ hồ. Với thu nhập nhà mợ thì chỉ nên chi tối đa 30%. Còn lại là tích lũy.

tungbeo

Xe tăng
Nhà em mỗi tháng hiện tại tầm 70-80tr tháng (các cụ đừng ném đá em ạ), riêng tiền học đã mất tầm 30-35tr rồi ạ. Con nhà em học trường tư, bạn lớp 9 đang phải ôn thi 10. Sang năm em định cho bạn lớn vào trường công cho đỡ nặng cụ ạ.
Hic, nhà mợ chi tiêu mỗi tháng từng kia thì đủ hiểu thu nhập của Mợ 1 tháng ít cũng phải hơn 1 lít to rồi

chaytim

Xe điện
Em cũng có số được quý nhân phù trợ. Vậy nên ngoài đời em gặp được rất nhiều người tốt, lúc nào khó khăn đều có ai đó xuất hiện, từ khi đi học tới đi làm. Sếp đầu tiên của em lúc em khó khăn cho em vay tiền rồi dẫn em đi mua đồ giảm giá bằng vocher của chị ý, rồi còn ngồi sau xe máy chồng em để bê đồ về tận nhà em cho em lúc em có bầu. Giờ đến sinh nhật vẫn nhắn tin chúc mừng em dù em ko làm cùng hơn 10 năm rồi. Thi thoảng lại hỏi thăm xem con cái em thế nào... Vậy nên tình người là thứ đáng trân trọng nhất ạ. Em tuổi ngựa nên rất trung thành và biết ơn, ai làm gì giúp em em đều ghi nhớ mãi.
Ui em kiên nhẫn đọc đến post nảy và em đã cảm nhận đúng.

holland

Xe tăng
Lại một tấm gương dũng cảm và giỏi giang.Chúc mừng em đã gây dựng được sự nghiệp và có 1 người bạn tuyệt vời trong đời (đó là điều đáng quý nhất). Ngẫm.thấy mình sao mà kém cỏi và hèn nhát quá.

LaziCat

Xe lăn
Vấn đề là quý nhân không phải lúc nào cũng xuất hiện cho nên nếu đã gặp người, gặp cơ hội thì cần biết chớp thời cơ và nỗ lực. Với em quý nhân hay tất cả những cộng sự, người đang làm việc cùng... em đều trân trọng và biết ơn.

Thay vì tối ngày lo lắng vẩn vơ như hiện nay mợ hãy dành tâm sức sắp xếp lại tài chính, chi tiêu, nghĩ thêm việc để làm cho bớt thời gian nghĩ ngợi. Mợ nên thấy cuộc sống của mợ hiện nay như vậy là đã khá viên mãn so với rất nhiều cụ/ mợ ở đây rồi chứ em chưa nói đến ngoài xã hội.

duytrong

Xe lăn
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Nói thật em đến ngoài 50 tuổi mới thấy sức khoẻ kém đi, trước đó lúc nào em cũng xông pha công việc, ăn chơi...không hề kém so với lúc 2-30 tuổi là bao nhiêu, đến giờ gần 60 thì đúng là có kém thật, hiện xương khớp có vấn đề và bị bệnh Gút nhưng không nặng lắm chắc do kiêng ăn uống tốt, cụ mới 40 mà nghe có vẻ lo lắng quá thế, cứ bình tĩnh đi cụ ạ.