[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Mà các mợ đây toàn từ đủ sống trở lên rồi thì nghỉ hưu đi cho có chỗ cho tụi trẻ, giờ thất nghiệp kinh quá.

Smile1102

Xe container
Mà các mợ đây toàn từ đủ sống trở lên rồi thì nghỉ hưu đi cho có chỗ cho tụi trẻ, giờ thất nghiệp kinh quá.
Chưa đủ ăn cụ ơi, cơ mà tìm việc giờ khó quá. Khổ thân các cháu năm nay ra trường :(

starsn

Xe điện
Chưa đủ ăn cụ ơi, cơ mà tìm việc giờ khó quá. Khổ thân các cháu năm nay ra trường :(
Mỹ với Úc thị trường lao động vẫn rất tight, việc nhiều người ít, đâu cũng short staff. Chắc tại cắt visa lao động nn. Mới năm ngoái hay mấy tháng trước có cụ còn kêu kinh tế châu Á vượt phương Tây đến nơi rồi.

TorienT

Xe container
Em thấy bọn trẻ ra trường năm nay, năm tới khổ kinh khủng. Hy vọng chúng nó kiên trì theo đuổi. Mà chúng nó cứ đâm đầu vào IT thế không biết, đã đành thu nhập ổn nhưng vất và cạnh tranh trong tương lai sẽ rất khốc liệt - có phải ai cũng theo được đâu. Trong khi bao ngành như điện, cơ khí, hóa sinh... Thiếu người thừa việc.

Smile1102

Xe container
Tháng 9 mở application, tháng 10-12 thi SSAT, tháng 3 mới có kq admission cơ, nhưng em đoán điểm thi đủ rồi. Em nghĩ profile của nó (+ pv) đủ vào trường số 2, còn trường số 1 hên xui vì acceptance rate thấp. 2 trường cách nhau 30km nên phải đợi mợ ạ 😅

Thực ra em đang nghĩ 3 năm nữa qua Sing nên nó học trường nào cũng chẳng quan trọng lắm, em cũng chẳng biết có nên mua nhà không nữa vì mua xong bán sau thời gian ngắn dễ lỗ lắm (khổ thế), mà cho thuê cũng đau đầu. Thôi nếu đỗ cứ học cho biết, đến lúc đấy rồi tính.
Qua Sing chán chết, làm việc cũng mệt, văn hóa ko hay lắm, nc bé tí đi bộ khéo cũng hết ấy. Nói chung em lại ko khoái Sing lắm. Chỉ đc cái lương cao trong Asean thôi.
Hôm trc bạn em nó bảo làm cho bọn hãng, base ở Sing mà làm market VN lương cao phết, total package tầm 300-400K usd năm làm em lại muốn lên cơn thèm tiền đang nghĩ có nên đạp chồng đi kiếm tiền ko đây :D

starsn

Xe điện
Qua Sing chán chết, làm việc cũng mệt, văn hóa ko hay lắm, nc bé tí đi bộ khéo cũng hết ấy. Nói chung em lại ko khoái Sing lắm. Chỉ đc cái lương cao trong Asean thôi.
Hôm trc bạn em nó bảo làm cho bọn hãng, base ở Sing mà làm market VN lương cao phết, total package tầm 300-400K usd năm làm em lại muốn lên cơn thèm tiền đang nghĩ có nên đạp chồng đi kiếm tiền ko đây :D
Sing gần, đi lại tiện, thuế thấp, mợ mà kiếm được chừng ấy mang thêm chồng mợ theo, dev ở Sing cũng nhiều việc OK, còn SA em ko biết.

Sing tiện đi châu Á với ĐNA, với em thì Sing vẫn có nhiều thứ hay :)

Smile1102

Xe container
Mỹ với Úc thị trường lao động vẫn rất tight, việc nhiều người ít, đâu cũng short staff. Chắc tại cắt visa lao động nn. Mới năm ngoái hay mấy tháng trước có cụ còn kêu kinh tế châu Á vượt phương Tây đến nơi rồi.
Hic, em tưởng bọn big tech sa thải nhiều mà mợ? Giờ từ VN qua thì làm ntn để kiếm đc việc bên đó nhỉ? Hqua bạn ở cty bảo em bọn Úc có chương trình global talent visa giành cho người lương tầm 160K Úc năm để apply vào Úc, bạn ý đang xui bảo em apply lấy visa cho con đi học cho đỡ tốn tiền đây.

starsn

Xe điện
Hic, em tưởng bọn big tech sa thải nhiều mà mợ? Giờ từ VN qua thì làm ntn để kiếm đc việc bên đó nhỉ? Hqua bạn ở cty bảo em bọn Úc có chương trình global talent visa giành cho người lương tầm 160K Úc năm để apply vào Úc, bạn ý đang xui bảo em apply lấy visa cho con đi học cho đỡ tốn tiền đây.
Nhiều về con số chứ % ko nhiều đâu mợ, cũng hiếm ai thất nghiệp lắm, chê lương 200k thấp thôi vì big tech mới trả cao.

Hình như visa đấy bỏ rồi, ra 6-7 tháng gì là dẹp vì nó ko make sense.

Còn việc sale thì em không biết, chắc mợ kiếm qua network xem sao, lương usd 3-400k ở Sing ko dễ đâu nên em nghĩ apply trực tiếp gần như ko có hy vọng.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em thấy bọn trẻ ra trường năm nay, năm tới khổ kinh khủng. Hy vọng chúng nó kiên trì theo đuổi. Mà chúng nó cứ đâm đầu vào IT thế không biết, đã đành thu nhập ổn nhưng vất và cạnh tranh trong tương lai sẽ rất khốc liệt - có phải ai cũng theo được đâu. Trong khi bao ngành như điện, cơ khí, hóa sinh... Thiếu người thừa việc.
Trc em tuyển khó lắm mà giờ thì tuyển dễ cực kỳ, mỗi tội việc giảm nên cũng chả có nhu cầu tuyển. Q1-2 năm nay em chưa có thưởng cho nhân viên, mọi năm đều có thưởng quý tầm 10% :(

Anhdex

Xe tăng
Dạ vì mức lương cao ngồi máy lạnh cả ngày chỉ cần cái máy tính nối mạng là xong chứ các ngành kia đổ mồ hôi vất vả bọn nó theo đuổi gì 😀 sướng trước mắt đã quan tâm gì tương lai cụ ơi 😅

Smile1102

Xe container
Nhiều về con số chứ % ko nhiều đâu mợ, cũng hiếm ai thất nghiệp lắm, chê lương 200k thấp thôi vì big tech mới trả cao.

Hình như visa đấy bỏ rồi, ra 6-7 tháng gì là dẹp vì nó ko make sense.

Còn việc sale thì em không biết, chắc mợ kiếm qua network xem sao, lương usd 3-400k ở Sing ko dễ đâu nên em nghĩ apply trực tiếp gần như ko có hy vọng.
Bạn em làm kiểu vậy cũng nhiều, tùy chính sách hãng nhưng mà em ko nghĩ package nó tốt thế nên ko bao giờ nghĩ tới việc apply :D
Em vừa xem thấy 2023-24 bọn Úc vẫn có 5000 suất cho Global Talent Visa đó mợ. Thấy process có vẻ nhanh từ 5-7 tháng là xong, và minimum salary package là 153K một năm, còn trang chính thức là 190K, ko biết ntn.

TorienT

Xe container
Dạ vì mức lương cao ngồi máy lạnh cả ngày chỉ cần cái máy tính nối mạng là xong chứ các ngành kia đổ mồ hôi vất vả bọn nó theo đuổi gì 😀 sướng trước mắt đã quan tâm gì tương lai cụ ơi 😅
Hình ảnh PR thôi cụ ơi. Outsource cũng chỉ là thay con trâu, cái máy may bằng cái máy tính thôi. Mà vất vả, hại não và phá cơ thể lắm. Ngành nào cũng sống ổn nếu ở phân khúc cao và sống làng nhàng ở phân khúc thấp hết mà cụ.

starsn

Xe điện
Bạn em làm kiểu vậy cũng nhiều, tùy chính sách hãng nhưng mà em ko nghĩ package nó tốt thế nên ko bao giờ nghĩ tới việc apply :D
Em vừa xem thấy 2023-24 bọn Úc vẫn có 5000 suất cho Global Talent Visa đó mợ. Thấy process có vẻ nhanh từ 5-7 tháng là xong, và minimum salary package là 153K một năm, còn trang chính thức là 190K, ko biết ntn.
À cái distinguished visa (lương 160k) bị bỏ, giờ chỉ còn global talent, ko dùng lương nữa cần có talent được internationally recognized. Mợ nhìn statistics xem bao nhiêu người được là biết độ khó của nó. Lương 160k ở Úc giờ là phổ thông thôi.

Mợ xin được thì quá ổn luôn ấy chứ, vì được cho cả gd luôn.

Smile1102

Xe container
À cái distinguished visa (lương 160k) bị bỏ, giờ chỉ còn global talent, ko dùng lương nữa cần có talent được internationally recognized. Mợ nhìn statistics xem bao nhiêu người được là biết độ khó của nó. Lương 160k ở Úc giờ là phổ thông thôi.

Mợ xin được thì quá ổn luôn ấy chứ, vì được cho cả gd luôn.
Có cần lương đó mợ, mà là lương hiện tại là tối thiểu 153K trở lên, ko phải lương cho employment ở Úc ạ. Em thấy accepted rate là 98.6%, có nghĩa là rất ít ng apply ấy :D. Và trong listed các lĩnh vực có DigiTech cũng phù hợp với em.
Thấy bạn em bảo qua agent hết chi phí tầm 50K, và nếu giới thiệu việc luôn thì thêm 50K nữa.
Thời gian xử lý rất nhanh và cho cả gia đình nên con cái có thể sang học với chi phí rẻ.
Chồng em rất giỏi về Tech nên chắc ko khó tìm việc, còn em toàn chém gió nên ko biết có hợp ko.
Ps: Em đính chính là chứng minh có khả năng nhận đc mức lương đó, có thể chứng minh bằng mức lương hiện tại hoặc có job offer.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Có cần lương đó mợ, mà là lương hiện tại là tối thiểu 153K trở lên, ko phải lương cho employment ở Úc ạ. Em thấy accepted rate là 98.6%, có nghĩa là rất ít ng apply ấy :D. Và trong listed các lĩnh vực có DigiTech cũng phù hợp với em.
Thấy bạn em bảo qua agent hết chi phí tầm 50K, và nếu giới thiệu việc luôn thì thêm 50K nữa.
Thời gian xử lý rất nhanh và cho cả gia đình nên con cái có thể sang học với chi phí rẻ.
Chồng em rất giỏi về Tech nên chắc ko khó tìm việc, còn em toàn chém gió nên ko biết có hợp ko.
Em ko apply qua agent nên ko biết, nếu dễ thật thì em nghĩ đấy là good deal, vì investor visa bây giờ giá cao lắm rồi. Mợ xin đi rồi ko qua cũng được, cho con qua học free thôi ;)

P.S. em vừa search, không thấy đk 153k, chỉ có internationally recognized.

P.S. đấy là website của agent mà mợ, có phải của homeaffairs đâu. Đấy chính là loại visa cũ đã bị bỏ.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Theo cụ ngành quản trị du lịch sau 4 năm nữa có dễ tìm việc không? F1 nhà em đang cho chọn ngành này.

Smile1102

Xe container
Em ko apply qua agent nên ko biết, nếu dễ thật thì em nghĩ đấy là good deal, vì investor visa bây giờ giá cao lắm rồi. Mợ xin đi rồi ko qua cũng được, cho con qua học free thôi ;)

P.S. em vừa search, không thấy đk 153k, chỉ có internationally recognized.

P.S. đấy là website của agent mà mợ, có phải của homeaffairs đâu.
Em đọc trong thông tin của một bên là agent chứ ko phải chính thức.
Còn trên trang của chính phủ chỉ thấy thông tin có 5000 places.

starsn

Xe điện
Em đọc trong thông tin của một bên là agent chứ ko phải chính thức.
Còn trên trang của chính phủ chỉ thấy thông tin có 5000 places.
Đoạn mợ trích bài trên chính xác là loại visa đã bị bỏ - em vẫn còn nhớ wording của nó. Space cho global talent visa vẫn có - nhưng đk bây giờ là cần chứng minh internationally recognized standing - mợ vào web chính thức rất đủ thông tin.

Em nghi ngờ chi phí 50k kia - nhưng mợ cứ thử xem. Nếu mợ xin được thì em nghiêm túc đấy là good deal - con học gần miễn phí cho bậc ĐH & mợ ko mất gì cả.

TorienT

Xe container
Theo cụ ngành quản trị du lịch sau 4 năm nữa có dễ tìm việc không? F1 nhà em đang cho chọn ngành này.
Em đang ở Nha trang, tình hình hiện tại du lịch Nha trang khá ảm đạm nhưng 4,5 năm nữa thì chắc du lịch phục hồi rồi. Cụ cân nhắc lợi thế so sánh của gia đình và mong muốn của cháu xem.