[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Rô-Ron

Xe điện
Cầm tiền mặt đi mua bt người ta đồn là đại gia đó mợ ;;) Em cũng vậy, tiền từ tk là chính, sau đợt sốc ck vừa rồi tính ra lãi có khi không bằng gửi tk, cám cảnh thật. Chỉ có đất mua là lãi tất (không được nhiều như mọi người) nhưng phí giao dịch cao, chôn vốn, bất tiện. Từ giờ phải bớt ra tí gửi tk đề phòng biết đâu mình ngu quá. Thấy mình ngu quá cũng hoang mang, nhưng thôi, năm sau phải mua nhà cũng chả còn tiền mà hoang mang 😂
Đất mợ mua lãi tất là ngon rồi. Mình mua 1 mảnh ở Mê Linh từ 2011 giờ chưa về bờ, bán cũng ko được! Mua sàn TM của Usilk Sông Đà TL bị chúng nó lừa trả hết cả tiền cũng từ 2011 giờ chẳng thấy nhà đâu. Mình phục mình ghê gớm 🤣

Smile1102

Xe container
Em Ignore nick đó roài, đọc lại thêm khủng hoảng.

Em cũng đang vậy, hoa quả ăn bon mồm quá lên xừ 2kg ì à ì ạch, đồ chật hết cả. Bực mình quá em hò hét em cần giảm 2 kg, đối tác lườm bảo lên 2kg nó mới dễ!
Ôi tuổi này ăn bon mồm vào hôm là lên kg, nhưng nhịn ăn cả tháng chả thấy hụt lạng nào 🤣

Smile1102

Xe container
Đầu tư dựa trên quy hoạch thì là mâm cỗ bày sẵn rồi, ko phải mô hình đầu tư cho đại chúng!
Mình cũng y hệt mợ, thu nhập 99% đến từ sản xuất. 1 phần rất nhỏ có lãi từ đầu tư, kiểu được món này thì mất món kia nên túm lại là ko có khiếu nhìn xa trông rộng để đầu tư có lãi. Mình còn nhát chết hơn mợ là đến giờ chưa dám vay mượn tý nào, kể cả ngân hàng hay người nhà. Vay mượn xong cứ bứt rứt ko yên nên thôi, có sao dùng vậy nên ko giàu được!
Em toàn tiền đi làm thuê ấy ạ, đầu tư đâu lỗ đấy. Nhưng em mua nhà lần nào cũng phải vay tí, cơ mà lom dom, kiẻu chỉ vay tầm 1 năm trả đc ko dám vay nhiều hơn. Thôi chỉ cần đủ ăn và nuôi đc con đi học thôi ạ, ko cần giàu.

Smile1102

Xe container
Cầm tiền mặt đi mua bt người ta đồn là đại gia đó mợ ;;) Em cũng vậy, tiền từ tk là chính, sau đợt sốc ck vừa rồi tính ra lãi có khi không bằng gửi tk, cám cảnh thật. Chỉ có đất mua là lãi tất (không được nhiều như mọi người) nhưng phí giao dịch cao, chôn vốn, bất tiện. Từ giờ phải bớt ra tí gửi tk đề phòng biết đâu mình ngu quá. Thấy mình ngu quá cũng hoang mang, nhưng thôi, năm sau phải mua nhà cũng chả còn tiền mà hoang mang 😂
Con có kqua chưa mợ? chốt mua nhà chưa?
Đất mợ mua lãi tất là ngon rồi. Mình mua 1 mảnh ở Mê Linh từ 2011 giờ chưa về bờ, bán cũng ko được! Mua sàn TM của Usilk Sông Đà TL bị chúng nó lừa trả hết cả tiền cũng từ 2011 giờ chẳng thấy nhà đâu. Mình phục mình ghê gớm 🤣
Đó là chị chưa kể chỗ đc, em có mảnh Hud Vân canh đây, mua đúng đỉnh luôn ấy, ko biết khi nào mới về bờ và có lãi đây ạ. An ủi là chưa bán thì chưa lỗ :D

Smile1102

Xe container
Mình giờ chuẩn bị đầu 5 nên vừa lười vừa ngu cũng kha khá thời gian rồi. Gay go nhất là cả cty nhỏ xíu của mình giờ tất cả đồng loạt vừa lười vừa ngu cơ! Toàn chị em theo mình mười mấy năm trời giờ già cả loạt mà chưa nghĩ ra cách gì để trẻ hoá đội ngũ.
Huhu, thực sự là giờ em.mới hiểu vì sao các cty ngại tuyển 4x rồi. Cứ suy từ mình ra thì nhiệt huyết giảm sút, tinh thần làm việc ko đc như 3x.
Em toàn bảo sếp em là giờ em chỉ dùng vốn tự có thôi, chả buồn học hỏi gì nữa :(

alceste

Xe điện
Huhu, thực sự là giờ em.mới hiểu vì sao các cty ngại tuyển 4x rồi. Cứ suy từ mình ra thì nhiệt huyết giảm sút, tinh thần làm việc ko đc như 3x.
Em toàn bảo sếp em là giờ em chỉ dùng vốn tự có thôi, chả buồn học hỏi gì nữa :(
Công nhận h em ngại làm ghê, càng ngại học cái mới. Em đợt này có thêm dự án, nhiều việc hơn, thu nhập tăng gấp 2 (cái này thì em thích), việc thì cả 2 dự án đều kô quá bận vì đều dựa trên những thứ mình đã biết và làm nhiều nên kô phải tìm tòi gì, va em là đứa nhanh nên việc người ta làm 3 ngày nếu em tập trung thì em chỉ 1-2 ngày là xong. nhưng h làm quen với team, rồi đi gặp khách hàng là em cũng lười, lúc nào cũng mặc cả đến tận gần deadline mới làm :(
Công cuộc giảm cân thì thôi rồi, càng tập càng giảm :(( em mua cả gói PT trăm buổi mà tuần đi được vài lần, Pt nó bắt gửi thực đơn rồi Nhật kí ăn uống thì suốt ngày cheat nó :)) tập hăng say mà cân nặng vẫn kô giảm lạng nào.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Công nhận h em ngại làm ghê, càng ngại học cái mới. Em đợt này có thêm dự án, nhiều việc hơn, thu nhập tăng gấp 2 (cái này thì em thích), việc thì cả 2 dự án đều kô quá bận vì đều dựa trên những thứ mình đã biết và làm nhiều nên kô phải tìm tòi gì, va em là đứa nhanh nên việc người ta làm 3 ngày nếu em tập trung thì em chỉ 1-2 ngày là xong. nhưng h làm quen với team, rồi đi gặp khách hàng là em cũng lười, lúc nào cũng mặc cả đến tận gần deadline mới làm :(
Công cuộc giảm cân thì thôi rồi, càng tập càng giảm :(( em mua cả gói PT mấy trăm buổi mà tuần đi được vài lần, Pt nó bắt gửi thực đơn rồi Nhật kí ăn uống thì suốt ngày cheat nó :)) tập hăng say mà cân nặng vẫn kô giảm lạng nào.
Em đã từng mua PT 70 buổi đi đc 10 buổi mợ ạ, mấy mấy chục tr mà chả dùng nên giờ thôi luôn rồi.
Mợ làm lĩnh vực gì mà nhiều việc thế? Em đang sắp chết đói đây. Còn vụ mặc cả tới deadline thì em chuyên luôn, mai deliver thì tối nay em mới làm ấy :(

alceste

Xe điện
Em đã từng mua PT 70 buổi đi đc 10 buổi mợ ạ, mấy mấy chục tr mà chả dùng nên giờ thôi luôn rồi.
Mợ làm lĩnh vực gì mà nhiều việc thế? Em đang sắp chết đói đây. Còn vụ mặc cả tới deadline thì em chuyên luôn, mai deliver thì tối nay em mới làm ấy :(
Thật ra em 2-3 năm gần đây kô thiếu việc, chỉ là em có muốn làm kô thôi, còn anh em bạn bè cũng hay ới, nhiều quá hoặc việc đau đầu phức tạp quá thì tính em ngại va chạm nên hay bị stress. Nhưng vì em làm công, kô gánh công ty nên kô bị sức ép duy trì bộ máy vận hành, giữ người tuyển người như mợ.

starsn

Xe điện
Con có kqua chưa mợ? chốt mua nhà chưa?

Đó là chị chưa kể chỗ đc, em có mảnh Hud Vân canh đây, mua đúng đỉnh luôn ấy, ko biết khi nào mới về bờ và có lãi đây ạ. An ủi là chưa bán thì chưa lỗ :D
Tháng 9 mở application, tháng 10-12 thi SSAT, tháng 3 mới có kq admission cơ, nhưng em đoán điểm thi đủ rồi. Em nghĩ profile của nó (+ pv) đủ vào trường số 2, còn trường số 1 hên xui vì acceptance rate thấp. 2 trường cách nhau 30km nên phải đợi mợ ạ 😅

Thực ra em đang nghĩ 3 năm nữa qua Sing nên nó học trường nào cũng chẳng quan trọng lắm, em cũng chẳng biết có nên mua nhà không nữa vì mua xong bán sau thời gian ngắn dễ lỗ lắm (khổ thế), mà cho thuê cũng đau đầu. Thôi nếu đỗ cứ học cho biết, đến lúc đấy rồi tính.

Sand

Xe hơi
Giờ em chỉ ăn 2 bữa chính thôi các mợ ạ. Ăn nhiều cũng khó chịu. Già rồi ăn được nhiều là giỏi mà tiêu hoá được thì còn giỏi hơn 🥲

Ôi tuổi này ăn bon mồm vào hôm là lên kg, nhưng nhịn ăn cả tháng chả thấy hụt lạng nào 🤣

Rô-Ron

Xe điện
Tháng 9 mở application, tháng 10-12 thi SSAT, tháng 3 mới có kq admission cơ, nhưng em đoán điểm thi đủ rồi. Em nghĩ profile của nó (+ pv) đủ vào trường số 2, còn trường số 1 hên xui vì acceptance rate thấp. 2 trường cách nhau 30km nên phải đợi mợ ạ 😅

Thực ra em đang nghĩ 3 năm nữa qua Sing nên nó học trường nào cũng chẳng quan trọng lắm, em cũng chẳng biết có nên mua nhà không nữa vì mua xong bán sau thời gian ngắn dễ lỗ lắm (khổ thế), mà cho thuê cũng đau đầu. Thôi nếu đỗ cứ học cho biết, đến lúc đấy rồi tính.
Cuộc sống ở Mỹ đang tốt thế sao mợ lại muốn move qua Sing? Mình thấy mọi người hay từ Sing qua Mỹ?

starsn

Xe điện
Cuộc sống ở Mỹ đang tốt thế sao mợ lại muốn move qua Sing? Mình thấy mọi người hay từ Sing qua Mỹ?
Em thích sống chỗ ấm áp với tiện đi chơi, với chúng nó còn bé đi đây đi đó cho biết, chắc em qua 2-3 năm rồi lại quay lại Mỹ thôi. Nói chung em thấy Mỹ là chỗ kiếm tiền thôi còn ở lâu dài thì em thích Úc hoặc Sing hơn.

Ở Mỹ mà chỗ ấm áp em chỉ có thể ở San Fran hoặc LA, mà em ghét mấy chỗ đấy, đông như lợn.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Em thích sống chỗ ấm áp với tiện đi chơi, với chúng nó còn bé đi đây đi đó cho biết, chắc em qua 2-3 năm rồi lại quay lại Mỹ thôi. Nói chung em thấy Mỹ là chỗ kiếm tiền thôi còn ở lâu dài thì em thích Úc hoặc Sing hơn.

Ở Mỹ mà chỗ ấm áp em chỉ có thể ở San Fran hoặc LA, mà em ghét mấy chỗ đấy, đông như lợn.
Haha đang rầu hết cả lòng mề mà vẫn bật cười với câu đông như lợn! Đúng là chỉ có Cali là thời tiết lý tưởng nhất thôi!

starsn

Xe điện
Em cũng chỉ làm công ăn lương thôi, lương chả lấy lúc này thì lấy lúc khác, với em nghĩ con em cũng tự lo được nên em không nặng nề chuyện kiếm tiền lắm. Mỹ cũng vất vả nên thấy thời gian trôi nhanh quá. Giờ thích đi chơi thì cứ đi đã rồi có gì tính sau :D

Rô-Ron

Xe điện
Em cũng chỉ làm công ăn lương thôi, lương chả lấy lúc này thì lấy lúc khác, với em nghĩ con em cũng tự lo được nên em không nặng nề chuyện kiếm tiền lắm. Mỹ cũng vất vả nên thấy thời gian trôi nhanh quá. Giờ thích đi chơi thì cứ đi đã rồi có gì tính sau :D
Dứt được guồng quay kim tiền khi con còn nhỏ cũng ko phải dễ nhỉ? Hơn chục ngày nữa chị đưa thằng bé sang học, thế là chỉ còn có mình mình quay trở về VN. Nghĩ cũng hoang mang style quá!

Rô-Ron

Xe điện
Chị lại cứ ăn gì cũng thấy ngon, chứ mà khâu được cái mồm lại 1 tháng thôi là ngon ngay. Cân nặng thừa 3kg mà vật vã ko xuống nổi.

starsn

Xe điện
Dứt được guồng quay kim tiền khi con còn nhỏ cũng ko phải dễ nhỉ? Hơn chục ngày nữa chị đưa thằng bé sang học, thế là chỉ còn có mình mình quay trở về VN. Nghĩ cũng hoang mang style quá!
Ở Mỹ thích chỗ đi làm cái là các nhu cầu cho con đi "du học" v.v. đều đủ hết, nên không cần tk trong thời gian dài :D

Bạn bé sang học c3 phải không chị? Bạn lớn xin việc có thuận lợi không ạ? Bạn ấy có thích Mỹ không? Chị mà không qua Mỹ với chúng nó thì ở nhà một mình buồn nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Món giảm cân bớt ăn hay thuê PT tốn tiền vô ích thôi các mợ. Quan trọng là điều chỉnh lối sống phù hợp và chấp nhận giới hạn tuổi tác.