[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Cảm ơn cụ, nhà cháu vẫn đang cố gắng ạ. Tầm 4x là khó thay đổi về công việc rồi, nên ko tính toán dài hạn thì mệt!!!
Nên có đầu tư hoặc nếu có nghề nên set up cty hoặc business riêng thì tốt nhất cụ ạ. 4x thì khẩu vị rủi ro còn rất thấp, và chủ yếu có sao dùng vậy thôi.

Smile1102

Xe container
Cuốn này tôi được bạn giới thiệu cho đọc hồi 31 tuổi. Đọc xong, ngộ ra nên lập tức lên kế hoạch đầu tư ngay (may mà trước đó chi tiêu cũng tiết kiệm nên có tích lũy để đầu tư). Giờ sau 10 năm thấy thật may mắn vì con đường đến tự do tài chính ko còn bao xa.
Cụ ơi định nghĩa tự do tài chính của cụ là như nào ạ? Em cũng muốn tham khảo chút nếu cụ có thể chia sẻ. Cảm ơn cụ.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Nên có đầu tư hoặc nếu có nghề nên set up cty hoặc business riêng thì tốt nhất cụ ạ. 4x thì khẩu vị rủi ro còn rất thấp, và chủ yếu có sao dùng vậy thôi.
Hihi, cụ nghĩ y như cháu, và nhà cháu cũng đang làm thế đây :D Cháu có mảng riêng của cháu và vẫn đi làm công ty song song. Dự kiến tầm 3x lớn cũng tập trung toàn lực cho mảng của cháu.
Đọc tâm tư của cụ cũng thấy giật mình khi nghĩ đến 4x loay hoay trong cuộc sống.

sondaicajqk

Xe tăng
nhiều khi em thấy nghĩ nhiều quá đau đầu bỏ mẹ. Theo em cứ kệ cmn đời đi cụ ạ, em 2 năm nữa cũng 4 xọi rồi đây.

Inocent

Xe buýt
Cực kỳ đồng cảm. Nghĩ mã nẫu lắm ạ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi định nghĩa tự do tài chính của cụ là như nào ạ? Em cũng muốn tham khảo chút nếu cụ có thể chia sẻ. Cảm ơn cụ.
Đơn giản thôi, là có thu nhập thụ động (BDS cho thuê, cổ tức) hay tích lũy đủ để sống hết đời mà không nhất thiết phải đi làm thuê (việc duy nhất phải làm là quản lý tài sản). Nhưng thế nào là đủ sống là tùy từng người. Có người chỉ cần 10 triệu, có người 20, 30, v..v.. triệu. Cái này mợ phải tự định nghĩa cho mình.

Về cơ bản thì ai đi làm công ăn lương cũng sẽ đạt tự do tài chính khi về hưu, nhưng như vậy lâu quá .. Ở Vnam giờ nữ 60, nam 65, lúc đó e là ko có nhiều sức khỏe để hưởng thụ cuộc sống hoặc làm những việc mình thích ...
Tất nhiên nếu mợ có công việc chắc chắn ổn định đến khi về hưu, mà mợ rất vui vẻ thích thú công việc đó (tôi thấy các giáo sư đại học hay đạt được cái này) thì dù vẫn phải đi làm mợ vẫn có thể coi là tự do tài chính.

chiquynhvn90

Xe tải
Em thấy mấy thớt kiểu này đa phần là anh em đi làm thuê hoặc tự doanh, ngày đêm cứ hay trằn trọc về tương lai.
Em có mấy ông anh cũng U4x làm cơ quan nhà nước, thong dong tận hưởng cuộc sống, giờ lại thích thú vui trang trại, câu cá...vv
Đúng dân công chức, chả bao giờ phải lo chuyện tương lai, túc tắc đời vẫn sướng.
Chốt lại, chỉ có mấy ông đi làm thuê là nhiều nỗi sợ bủa vây thôi

HTDA

Xe buýt
Em khi 37 tuổi đã sang một Tập đoàn nhà nước định để ổn định (do chồng em cũng làm nc ngoài). Sau vài năm em vẫn chọn con đường ra đi vì không hợp văn hóa lắm (không phải bị ghét bỏ gì), việc em nghỉ cũng làm mọi ng ngạc nhiên vì lương cao, vị trí tốt mà không phải có tiền hay quan hệ là có được. Và lúc em nghỉ cũng chính là lúc em thấy chông chênh nhất vì em không thể cam chịu như phần lớn người khác.
Mợ ngược hẳn em. E làm đơn vị sự nghiệp, trẻ kiếm được, giờ đói mốc, lương chả đủ tiêu. Cũng muốn xoay xở, chuyển đổi xong nhụt chí, chả đâu vào đâu nên vẫn bám trụ cơ quan. Em cũng stress tuổi trung niên vì thiếu tiền mà lại chưa dám bứt phá hay thay đổi.
Con cái học hành bình thường. Bà thì ốm đau chạy chữa cũng tốn kém mà chả đỡ đần được nhiều. Đôi khi thấy bế tắc và cũng thấy mình ki bo, kẹt sỉ vì kinh tế ko dư dả

Thanhvuóng71

Xe điện
Cccm cứ nghĩ quá. Nhà e đây tuổi thì hơn 50 , có hai f1 đang tuổi ăn tuổi lớn, thay đổi tính cách ( phải dạy từng li , từng tý) Đặt mục tiêu 3 năm nữa phải xây nhà mà hiện tại vẫn chưa có gì , chỉ biết lao ra đường . Đừng để mình rảnh rỗi là được.

haidangpmd

Xe đạp
Em thấy mấy thớt kiểu này đa phần là anh em đi làm thuê hoặc tự doanh, ngày đêm cứ hay trằn trọc về tương lai.
Em có mấy ông anh cũng U4x làm cơ quan nhà nước, thong dong tận hưởng cuộc sống, giờ lại thích thú vui trang trại, câu cá...vv
Đúng dân công chức, chả bao giờ phải lo chuyện tương lai, túc tắc đời vẫn sướng.
Tụi đó (công bộc có lộc) là tụi ăn hại, chứ đúng là nếu ai chưa set up được kinh doanh ổn định thì đều trăn trở cả. Có điều ở mức nào và biết đủ tới đâu thôi. Con cái là mối lo chính !

Xecong

Xe buýt
E thì thấy sức khỏe là xuống nhanh nhất, hồi dưới 40 ngày nào ăn nhậu, khách khứa bét nhè, sức e uống được cỡ 1 chai Macallan, sáng hôm sau 6h dậy đi làm bình thường, giờ mới 4X tiểu học mà uống được nửa chai thấy oải, mất buổi sáng ngày hôm sau người ngợm cứ như mượn của ai.

holland

Xe tăng
Còn tùy vào học TA và học thêm ở đâu nữa cụ ạ.
Cụ cứ học TA ở hội đồng Anh hay ILA thì tháng hết thêm 4-5tr nữa rồi ạ. Rồi học Toán, Văn 1-1 thì buổi học 400-500K là bthuong... Em cũng không tính chính xác nhưng nói chung tầm khoảng loanh quanh đó tùy số buổi học hay giai đoạn nào học đâu.
CHo chị mắng em một lần nhé Smile hihi. EM thuộc dạng lo bò trắng răng, quá cả nghĩ:
- Nhà em tiêu kinh khủng, gấp 2-3 tổng thu nhập gia đình khác ấy chứ (gia đình chị hồi chị còn đi làm đấy, đáng xấu hổ, còn giờ chị thất nghiệp thì sự chi tiêu của em gấp thêm nhiều lần). Với những người chi tiêu như vậy thì không có gì phải lo lắng, mà đã lo lắng thì đừng có chi tiêu như vậy. Tiết kiệm những gì thì chỉ có em mới biết mà điều chỉnh cho phù hợp
- Lương hai vc em ở vào mức khủng rồi, đáng lẽ em phải vào topic khác mới đúng, chứ vào topic khủng hoảng (mà lại chủ top luôn mới sợ) thấy quá sai sai. Đọc thu nhập của 2 vc em chị không dám nói cụ thể của nhà chị, xấu hổ cho cả 2 vc sang tuổi 5x. Mà nhà chị cũng phấn đấu lắm, nhưng trình độ và thời vận không có
- ĐỌc qua các topic thất nghiệp... đáng lẽ em phải cảm thây rất may mắn và không nên lo lắng, có chăng cần chỉnh lại chi tiêu để tích lũy được nhiều hơn
- Tại sao em phải lo lắng thất nghiệp? Cty em có làm ăn thua lỗ không? Có thay hàng loạt sếp và nhân sự không? Có tái cấu trúc không? Nếu không có điều đó thì đang yên đang lành không ai người ta sa thải nhân viên. Và nếu có, không thể cả 2 vc em đều thất nghiệp cùng lúc được. Với mức lương của 1 người hiện tại, gia đình em vẫn quá ổn, chỉ có không sung sướng tiêu pha vung vãi thôi chứ vẫn quá thoải mái.
- Em đừng có quá lo lắng mà bạn bè, người thân hay người khác biết được họ cười cho và cảm thấy bực mình. Với mức thu nhập cả 2 vc (niềm mơ ước bao người trên này) mà tự dưng lo lắng như sắp chết đến nơi thì đúng là hihi hâm dở đó (sorry nhé). May mà chồng em không giống thế chứ không cả nhà sống trong nhung lụa mà u ám tinh thần.
Thôi đừng lo nữa nhé, vào đọc topic thất nghiệp em sẽ thấy em vô cùng may mắn và cần phải làm gì.
Chúc em luôn vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

BonnieBlue

Xe buýt
Để kể chi tiết khủng hoảng như thế nào và làm thế nào để vượt qua ra sao thì dài lắm. Có dịp em sẽ kể chi tiết bởi hiện tại em vẫn đang cố vượt qua. Chỉ có một gợi mở là mình tìm hiểu phân tích nguyên nhân và tìm cách điều chỉnh nhưng chứ trọng tổng hòa với tất cả các mối quan hệ xung quanh.
;)) ko biết em có được nghe trước trong vụ off nhà chứng ko nhỉ?

Giodong2

Xe buýt
CHo chị mắng em một lần nhé Smile hihi. EM thuộc dạng lo bò trắng răng, quá cả nghĩ:
- Nhà em tiêu kinh khủng, gấp 2-3 tổng thu nhập gia đình khác ấy chứ (gia đình chị hồi chị còn đi làm đấy, đáng xấu hổ, còn giờ chị thất nghiệp thì sự chi tiêu của em gấp thêm nhiều lần). Với những người chi tiêu như vậy thì không có gì phải lo lắng, mà đã lo lắng thì đừng có chi tiêu như vậy. Tiết kiệm những gì thì chỉ có em mới biết mà điều chỉnh cho phù hợp
- Lương hai vc em ở vào mức khủng rồi, đáng lẽ em phải vào topic khác mới đúng, chứ vào topic khủng hoảng (mà lại chủ top luôn mới sợ) thấy quá sai sai. Đọc thu nhập của 2 vc em chị không dám nói cụ thể của nhà chị, xấu hổ cho cả 2 vc sang tuổi 5x. Mà nhà chị cũng phấn đấu lắm, nhưng trình độ và thời vận không có
- ĐỌc qua các topic thất nghiệp... đáng lẽ em phải cảm thây rất may mắn và không nên lo lắng, có chăng cần chỉnh lại chi tiêu để tích lũy được nhiều hơn
- Tại sao em phải lo lắng thất nghiệp? Cty em có làm ăn thua lỗ không? Có thay hàng loạt sếp và nhân sự không? Có tái cấu trúc không? Nếu không có điều đó thì đang yên đang lành không ai người ta sa thải nhân viên. Và nếu có, không thể cả 2 vc em đều thất nghiệp cùng lúc được. Và với mức lương của 1 người hiện tại, gia đình em vẫn quá ổn, chỉ có không sung sướng tiêu pha vung vãi thôi chứ vẫn quá thoải mái.
- Em đừng có quá lo lắng mà bạn bè, người thân hay người khác biết được họ cười cho và cảm thấy bực mình. Với mức thu nhập cả 2 vc (niềm mơ ước bao người trên này) mà tự dưng lo lắng như sắp chết đến nơi thì đúng là hihi hâm dở đó (sorry nhé). May mà chồng em không giống thế chứ không cả nhà sống trong nhung lụa mà u ám tinh thần.
Thôi đừng lo nữa nhé, vào đọc topic thất nghiệp em sẽ thấy em vô cùng may mắn và cần phải làm gì.
Chúc em luôn vui vẻ.
Thật ấy chị. Mợ top thu nhập trên trăm, vợ lương cao chồng lương khủng + 1 công ty riêng, chi tiêu 80tr/tháng là mới chỉ 1 đầu lương còn 2 đầu kia cho vào tiết kiệm.
Mấy bậc lương cao này giờ headhunter tìm tìm ko ra ấy chứ. Thất nghiệp có khối cty săn đón mời chào.
Vậy mà than em chẳng biết sầu lo kiểu gì.

Em lấy chị ấy làm động lực để cày cuốc tiếp vậy.

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Khủng hoảng tuổi trung niên thường xẩy ra với đàn ông
Chuẩn cụ! Khủng hoảng tuổi trung niên thường xâyra với đàn ông. Thớt này lại là của 1 mợ. Cháu năm nay cũng ngoài 40. Còn trẻ không suy nghĩ nhiều. Nhưng đúng tầm 40 là tâm tư phết. Tuổi này con cái lớn ăn học tốn hơn, bố mẹ đến tuổi xế chiều, sức khơẻ mình cũng giảm rồi áp lực công việc, sự nghiệp...Em giờ làm công ăn lương cho doanh nghiệp ngoài nhà nước. Trước 40 cũng loay hoay tìm kiếm cơ hội làm ngoài nhưng cũng ko thành công... Tầm này cũng hơn 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì. Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm. Có nhà để ở, có xe để đi che nắng che mưa cho vợ con và tiện về quê dịp lễ tết. Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình..
Nhiều đêm nằm suy nghĩ, nếu mình có vấn đề ghì thì con cái sẽ ra sao?...Tâm tư phết! Cơ mà xong rồi cũng kệ nó. Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về cuộc sống vô thường...Em giờ cũng bỏ dần mấy thứ vô bổ như thuốc là, rượu bia..Các mối quan hệ cũng sàng lọc dần...
Năm nay Covid vừa bị giảm lương, vừa bị chậm lương. Có tý quỹ đen cũng móc ra đưa vợ lo ăn học cho sắp nhỏ rồi...mà vẫn phải cố gắng ạ

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em không chủ trương học thêm nhiều, mới học năn nay để thi cấp 3 thôi ạ. Còn lúc bé chỉ học TA đàn vẽ vớ vẩn. Nên năm nay thì tốn hơn mọi năm ạ.
Em có quan điểm cho con học gì thì học, bố mẹ ko phải run sợ khi rủi ro :)
Nên từ đầu dù 2 đứa đều học trường tư nhưng trg làng nhàng, để nếu em có thất nghiệp, chúng nó cũng ko phải về trường công, trừ thi vào trường chuyên :)
Nhiều nhà em thấy bố mẹ đầu tư khủng khiếp, nhưng như bạn em tiền thuê nhà mỗi năm nhiều tỷ, nên nó cho con học trường đắt ko sao cả.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thật ấy chị. Mợ top thu nhập trên trăm, vợ lương cao chồng lương khủng + 1 công ty riêng, chi tiêu 80tr/tháng là mới chỉ 1 đầu lương còn 2 đầu kia cho vào tiết kiệm.
Mấy bậc lương cao này giờ headhunter tìm tìm ko ra ấy chứ. Thất nghiệp có khối cty săn đón mời chào.
Vậy mà than em chẳng biết sầu lo kiểu gì.

Em lấy chị ấy làm động lực để cày cuốc tiếp vậy.
Người giàu cũng khóc đó cụ :)

Tuấn VTB

Xe tải
đồng cảm với cụ, e ngoài 40

e thì kinh tế, gia đình cha mẹ đều ổn

con e hơi nhỏ nên cũng chưa biết sau này ra sao

có diêud sứ khoẻ hơi kém

trước tuần xoạc dc 3-4 phát

nay 1 tuần cố lắm chỉ dc 1 phát thôi ạ
Vậy là cụ lo nhất vụ tuần 3-4 phát rồi :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
- Tại sao em phải lo lắng thất nghiệp? Cty em có làm ăn thua lỗ không? Có thay hàng loạt sếp và nhân sự không? Có tái cấu trúc không? Nếu không có điều đó thì đang yên đang lành không ai người ta sa thải nhân viên. Và nếu có, không thể cả 2 vc em đều thất nghiệp cùng lúc được. Và với mức lương của 1 người hiện tại, gia đình em vẫn quá ổn, chỉ có không sung sướng tiêu pha vung vãi thôi chứ vẫn quá thoải mái.
Chúc em luôn vui vẻ.
Mợ nói đúng. Mợ chủ lo lắng thái quá. Mức thu nhập như của gia đình mợ ấy so với mặt bằng chung vào loại cao rồi.
Đọc 17 pages, em cảm nhận mợ chủ cứ lòi ra cái lo lắng đâu đâu, mà quan trọng nhất là làm chủ cảm xúc của bản thân/ ứng biến với biến cố (giả sử thất nghiệp) thì chưa có.

Mợ chủ nên cân đối chi tiêu, vì chi tiêu như nhà mợ là nhiều đó ạ. Trước mắt, giảm từ70-80tr/ tháng xuống 50-60 rồi giảm tiếp. Càng tiêu nhiều càng cảm thấy tiền kiếm đc ko đủ ạ.