[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Quan trọng là phải hài hòa giữa tiết kiệm và hưởng thụ trong khả năng tài chính của mình, chứ không hẳn là cứ hưởng thụ hoặc cứ tiết kiêm. Tôi tầm 20 tuổi cũng đi du lịch nhiều, nhưng luôn cố gắng thu xếp để mua được vé giá rẻ, ở khách sạn rẻ để vẫn có trải nghiệm về những cái mới, nhưng vẫn đảm bảo hàng năm có tiết kiệm cho tương lai. Giờ kinh tế vững hơn thì cũng tăng cái hưởng thụ lên chút, nhưng mức tăng của việc hưởng thụ luôn thấp hơn mức tăng lương - mục tiêu là có đủ tiết kiệm để nghỉ hưu sớm. Đối với tôi thì việc không phải đi làm thuê, có thời gian thể làm điều mình muốn là mức cao nhất của hưởng thụ cuộc sống, chứ không phải chỉ đơn giản là mấy chuyến du lịch nọ kia :D.
Vậy mức tiết kiệm mỗi tháng của bác tầm bao nhiêu ạ?

hatza

Xe tải
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.
Em kém tuổi mợ 1 ít. Tuy nhiên em cũng đã từng trải qua khủng hoảng như mợ. Lý do cuối cùng em nhận ra là lúc đó em vẫn chưa tìm được một mục đích sống, một lý tưởng sống cho cuộc đời của mình.

Từ khi em tìm được ý nghĩa cuộc sống của mình, em thấy tự khắc các vấn đề sức khỏe, công việc, gia đình, kinh tế không còn là vấn đề cần quá bận tâm nữa. Kinh tế mình có thế nào thì mình sống như vậy, sức khỏe mình có thể nào thì mình vận động thể chất tương ứng. Em cũng không thấy cần thiết phải đua tranh với những người xung quanh. Đơn giản là việc của mình làm, và làm trong sức của bản thân. Về những chuyện rủi ro cho tương lai, tất nhiên mình phải có dự phòng. Nhưng cũng chỉ dự phòng ở một mức độ thôi, không thể dự phòng tất cả rủi ro được, thế nên em quan niệm người khác sống được thì mình cũng sống được, cuộc sống mà toàn lo lắng thì cuộc sống không còn ý nghĩa nữa.

Mỗi người sẽ chọn cho mình 1 lẽ sống. Sống hết mình cho lẽ sống đã chọn, vậy là được rồi.

Smile1102

Xe container
Tiêu 1 lương thì vẫn ổn mợ ơi, mợ dư 1t/ năm thì mấy mục tiêu mợ nói nghe có vẻ đều trong tầm tay.

Chỉ có điều nếu 1 người giảm lương hay mất việc thì chi tiêu phải giảm xuống.

Hay mợ không hài lòng với câu trả lời thì chỉ có cách kiếm thêm xèng thôi :)
Cái làm em lo lắng nhất là em bắt đầu mệt mỏi và có dấu hiệu đi xuống về sức khỏe nên không muốn làm việc với áp lực cao lâu dài-> cviec và thu nhập sẽ giảm. Cộng với 2 vợ chồng đều làm cty nước ngoài nên nguy cơ thất nghiệp có thể xảy ra bất kỳ lúc nào, cty có khi chỉ báo trc 1 tuần thôi cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Em tò mò chút là lý tưởng sống của cụ là gì ạ?
Với em lý tưởng sống là lo cho con cái trưởng thành tươm tất. Lo cho bố mẹ được những thứ cần lo.
Em đã từng ko cần quá quan tâm tới tiền mà muốn làm việc cống hiến và đóng góp tới khi 40. Sau đó thì xác định sẽ toàn tâm kiếm tiền đóng góp cống hiến cho gia đình thôi ạ.

Em kém tuổi mợ 1 ít. Tuy nhiên em cũng đã từng trải qua khủng hoảng như mợ. Lý do cuối cùng em nhận ra là lúc đó em vẫn chưa tìm được một mục đích sống, một lý tưởng sống cho cuộc đời của mình.

Từ khi em tìm được ý nghĩa cuộc sống của mình, em thấy tự khắc các vấn đề sức khỏe, công việc, gia đình, kinh tế không còn là vấn đề cần quá bận tâm nữa. Kinh tế mình có thế nào thì mình sống như vậy, sức khỏe mình có thể nào thì mình vận động thể chất tương ứng. Em cũng không thấy cần thiết phải đua tranh với những người xung quanh. Đơn giản là việc của mình làm, và làm trong sức của bản thân. Về những chuyện rủi ro cho tương lai, tất nhiên mình phải có dự phòng. Nhưng cũng chỉ dự phòng ở một mức độ thôi, không thể dự phòng tất cả rủi ro được, thế nên em quan niệm người khác sống được thì mình cũng sống được, cuộc sống mà toàn lo lắng thì cuộc sống không còn ý nghĩa nữa.

Mỗi người sẽ chọn cho mình 1 lẽ sống. Sống hết mình cho lẽ sống đã chọn, vậy là được rồi.

Amethyst2020

Xe buýt
Cái làm em lo lắng nhất là em bắt đầu mệt mỏi và có dấu hiệu đi xuống về sức khỏe nên không muốn làm việc với áp lực cao lâu dài-> cviec và thu nhập sẽ giảm. Cộng với 2 vợ chồng đều làm cty nước ngoài nên nguy cơ thất nghiệp có thể xảy ra bất kỳ lúc nào, cty có khi chỉ báo trc 1 tuần thôi cụ ạ.
Kể cả thất nghiệp thì với trình độ của vc mợ vẫn dễ dàng tìm dc việc mới thì có gì đáng lo đâu ạ?

Với cả nhà mợ tiêu cũng nhiều thật. Em lúc mới đọc cũng mông lung suy nghĩ mình đang tiêu thoải mái rồi chả may ko kiếm dc nhiều nữa thì gay nhỉ. Nhưng đọc đến đoạn 7-80tr thì đúng là em tiêu cũng chưa thấm gì so với nhà mợ. Mặc dù thu nhập nhà em cũng tương đối.

Em năm nay 3x nhưng sức khỏe cũng hơi kém, mắc bệnh mãn tính rồi. Từ lúc nhận thức dc việc này cứ luôn mơ mơ hồ hồ lo lắng cho tương lai. Nhưng thay vì chăm lo sức khỏe sinh hoạt điều độ thì lại chỉ ra sức cày mặt vào kiếm tiền, vì sợ mình có mất sức lao động sớm thì còn có tiền đi viện và lo con cái. Nó cứ luẩn quẩn mâu thuẫn vậy.

Đặt mục tiêu 7-10 năm nữa có BDS cho thuê tạm ổn để dưỡng già, mà cũng chả biết thế nào. Chả nhẽ đang kiếm dc khá tiền mà lại bớt xén chi tiêu thì cũng chán.

hatza

Xe tải
Em tò mò chút là lý tưởng sống của cụ là gì ạ?
Với em lý tưởng sống là lo cho con cái trưởng thành tươm tất. Lo cho bố mẹ được những thứ cần lo.
Ở một khía cạnh nào đó, lý tưởng sống không phải lúc nào cũng đem ra chia sẻ được. Vi không phải ai cũng có thể đồng cảm được với mình khi nghe sự chia sẻ đó. Tuy nhiên em có thể đưa ra một ví dụ minh họa. Lý tưởng sống của em không phụ thuộc vào những thứ nằm ngoài khả năng của em, đặc biệt là phụ thuộc vào người khác. Ví dụ, em đặt mục tiêu của cuộc đời là hoàn thành ít nhất 1 cuốn sách. Còn nếu em đặt mục tiêu là vợ/chồng, con cái hay cha mẹ, thì em lại tự thêm tham số bất định cho cuộc đời mình.

Em đã từng ko cần quá quan tâm tới tiền mà muốn làm việc cống hiến và đóng góp tới khi 40. Sau đó thì xác định sẽ toàn tâm kiếm tiền đóng góp cống hiến cho gia đình thôi ạ.
Em đã từng nghĩ tiền là mục tiêu, ít nhất là phương tiện để đạt được mục tiêu. Nhưng giờ em thấy tiền là thứ chỉ cần có đủ là được, vượt trên mức đủ thì không cần quan tâm. Một lần nữa, nếu mợ coi gia đình là điểm tựa của cuộc đời mình, thì những người trong gia đình mợ phải là những người vững vàng hơn mợ.

TânPhạm_999

Xe buýt
Các cụ các mợ muốn kiếm tiền một lần tiêu cả đời hay cả đời kiếm tiền đến cuối cùng tiêu một lần?
Hãy tham gia hệ thống của em. Em ko ép các cụ mợ tham gia. Nhưng nếu các cụ mợ sợ thành công, sợ giàu có, sợ viên mãn, sợ hạnh phúc thì đừng tham gia.
Với em, lãi kép là kỳ quan thứ 8 của thế giới.
Lại giọng lãi kép là kỳ quan thứ 8 của thế giới, cụ tư vấn e ngay xem cái hệ thống của cụ nó ntn nhé 0963822222 hoặc số này 0983456456 8-}8-}8-}

bspvietnam

Xe tăng
Em luôn có 2 hướng nhìn, để tránh bi quan.
1/ sẵn sàng bắt đầu lại một công việc khác để mọi việc có thể tốt hơn. Bắt đầu chưa bao giờ là muộn.
2/ xác định, phải thu xếp cuộc sống trong khoảng thu nhập hiện có. Vì, trong cùng 1 địa bàn, mọi người có thu nhập khác nhau, nhưng tất cả vẫn sống, chất lượng cuộc sống lại phụ thuộc vào quan điểm mỗi người, mỗi giai đoạn, nên nó là vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

ltlinh

Xe tăng
Mợ chủ topic nên đọc quốn Cha giàu Cha nghèo, sẽ thấy thấp thoáng vấn đề của mình trong bóng dáng Cha nghèo trong đó.

ltlinh

Xe tăng
Có bản trên Web luôn, mợ đọc nhnh mất tầm 1 tiếng.

đọc chậm mất tầm 1 ngỳ ngẫm nghĩ,

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Có bản trên Web luôn, mợ đọc nhnh mất tầm 1 tiếng.

đọc chậm mất tầm 1 ngỳ ngẫm nghĩ,

Cuốn này tôi được bạn giới thiệu cho đọc hồi 31 tuổi. Đọc xong, ngộ ra nên lập tức lên kế hoạch đầu tư ngay (may mà trước đó chi tiêu cũng tiết kiệm nên có tích lũy để đầu tư). Giờ sau 10 năm thấy thật may mắn vì con đường đến tự do tài chính ko còn bao xa.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Cụ nói làm em lại thấy rợn, dù em mới 3x.
Tâm lý Á đông nói chung là muốn tích lũy, để về sau an nhàn. Khi tích lũy chưa thực sự ổn là có nhiều nỗi lo.

Smile1102

Xe container
Ở một khía cạnh nào đó, lý tưởng sống không phải lúc nào cũng đem ra chia sẻ được. Vi không phải ai cũng có thể đồng cảm được với mình khi nghe sự chia sẻ đó. Tuy nhiên em có thể đưa ra một ví dụ minh họa. Lý tưởng sống của em không phụ thuộc vào những thứ nằm ngoài khả năng của em, đặc biệt là phụ thuộc vào người khác. Ví dụ, em đặt mục tiêu của cuộc đời là hoàn thành ít nhất 1 cuốn sách. Còn nếu em đặt mục tiêu là vợ/chồng, con cái hay cha mẹ, thì em lại tự thêm tham số bất định cho cuộc đời mình.

Em đã từng nghĩ tiền là mục tiêu, ít nhất là phương tiện để đạt được mục tiêu. Nhưng giờ em thấy tiền là thứ chỉ cần có đủ là được, vượt trên mức đủ thì không cần quan tâm. Một lần nữa, nếu mợ coi gia đình là điểm tựa của cuộc đời mình, thì những người trong gia đình mợ phải là những người vững vàng hơn mợ.
Cụ nói rất đúng, nhiều khi em tự hỏi không biết mình sống để làm gì và vì cái gì. Do không có đam mê hay mục tiêu rõ ràng trong cuộc sống. Nói thực tới giờ em cũng không biết em thích hay có khả năng về việc gì luôn. Em chỉ làm những thứ cần làm thôi ạ.

Smile1102

Xe container
Em luôn có 2 hướng nhìn, để tránh bi quan.
1/ sẵn sàng bắt đầu lại một công việc khác để mọi việc có thể tốt hơn. Bắt đầu chưa bao giờ là muộn.
2/ xác định, phải thu xếp cuộc sống trong khoảng thu nhập hiện có. Vì, trong cùng 1 địa bàn, mọi người có thu nhập khác nhau, nhưng tất cả vẫn sống, chất lượng cuộc sống lại phụ thuộc vào quan điểm mỗi người, mỗi giai đoạn, nên nó là vô cùng.
Em luôn luôn sẵn sàng bắt đầu cviec mới, thậm chí khá là open cho các lời mời phỏng vấn tiếp xúc dù có đi hay không. Nhưng trên 40 tuổi thì mỉnh sẵn sàng nhưng có thể cơ hội không còn sẵn như còn trẻ.

Smile1102

Xe container
Mợ chủ topic nên đọc quốn Cha giàu Cha nghèo, sẽ thấy thấp thoáng vấn đề của mình trong bóng dáng Cha nghèo trong đó.
Em có đọc thời xưa xưa rồi mà lâu không đọc lại.Em chỉ nhớ bớt tiêu sản tăng tài sản thôi ạ. 2 năm gần đây em hay đọc kiểu tiết kiệm hay làm sao để nghỉ hưu sớm mỗi khi tiêu dùng quá tay. Đọc thường xuyên cũng để nhắc nhở mình.
Em thấy có nợ cũng là một cách dễ tiết kiệm.

Smile1102

Xe container
Cụ nói làm em lại thấy rợn, dù em mới 3x.
Tâm lý Á đông nói chung là muốn tích lũy, để về sau an nhàn. Khi tích lũy chưa thực sự ổn là có nhiều nỗi lo.
Cụ 3x nếu đã cố gắng làm việc và tích lũy, tiết kiệm, chi tiêu vừa phải, thường xuyên rèn luyện và kiểm tra sức khỏe thì cũng không đáng lo.
Em thấy mấy bạn trẻ cty em cũ hơi lười,mới ra trường 1,2 năm nhưng không cố gằng tìm tòi, đào sâu suy nghĩ, nghề không vững/không thực sự giỏi thì tương lai sẽ rất khó để tồn tại, cạnh tranh.

Smile1102

Xe container
Cuốn này tôi được bạn giới thiệu cho đọc hồi 31 tuổi. Đọc xong, ngộ ra nên lập tức lên kế hoạch đầu tư ngay (may mà trước đó chi tiêu cũng tiết kiệm nên có tích lũy để đầu tư). Giờ sau 10 năm thấy thật may mắn vì con đường đến tự do tài chính ko còn bao xa.
Em cũng có đọc mà không ngộ được như bác.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Cụ 3x nếu đã cố gắng làm việc và tích lũy, tiết kiệm, chi tiêu vừa phải, thường xuyên rèn luyện và kiểm tra sức khỏe thì cũng không đáng lo.
Em thấy mấy bạn trẻ cty em cũ hơi lười,mới ra trường 1,2 năm nhưng không cố gằng tìm tòi, đào sâu suy nghĩ, nghề không vững/không thực sự giỏi thì tương lai sẽ rất khó để tồn tại, cạnh tranh.
Cảm ơn cụ, nhà cháu vẫn đang cố gắng ạ. Tầm 4x là khó thay đổi về công việc rồi, nên ko tính toán dài hạn thì mệt!!!