[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TUCSON9389

Xe điện
Hoá sinh là nhất đấy bác, sau ra trường dễ xin việc.
cái này nó khá rộng bác ạ, chọn các chuyên ngành hẹp thì cũng hên xui, có nhiều ngành ổn dễ xin, nhưng chuyên ngành hẹp quá thì cũng khoai đấy ạ

e và gấu chả có tí hóa sinh nào trong cv cả, mà gái cứ nhất quyết theo nên em cứ để nó thuận theo tự nhiên vậy

xukthal

Xe lăn
Mệt mõi quá #:-s

starsn

Xe điện
À em nhớ hồi cty cũ em có layoff, tụi em chỉ mong mình đc vào danh sách để đc ăn đền bù rồi tìm việc mới, mới vừa rồi layoff 1 loạt cứ mỗi năm đc 1 tháng lương, em có chị đồng nghiệp tính các thể loại đc 18 tháng, bọn em đc bữa no xong còn đc mỗi đứa 1 tr mang về :D
Em hiểu nhầm là tiền layoff đi ăn xong còn 1tr, giờ mới hiểu là chị bạn mợ đãi ăn xong boa mỗi người thêm 1tr :)) Mợ có bạn bè thảo thế :D Ôi 18 tháng lương $-)

pooka

Xe container
Em thì chỉ thấy khủng hoảng vì đã không kiếm đủ xèng để đầu 5 thì được nghỉ hưu. Ngoài ra thì sức khỏe có đi xuống từ từ hay mọi chuyện khác không như ý là chuyện thường tình.

nozinomuo

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
E hoang mang từ trẻ cụ ơi, lúc nào cũng sống trong tư duy mình làm gì để ko bị đuổi, bị đào thải. Có thể chính vì thế mà giờ em chưa bị đuổi 😂

Smile1102

Xe container
Chia sẻ với cụ. Khủng hoảng là bệnh thường niên của kinh tế thị trường và dở dở thị trường
Chúc cụ vững vàng vượt qua thử thách,trước mắt là năm 2023 này

E thấy chân thì đã hết cứng rồi, mà đá chưa biết bao giờ mới mềm cụ ạ =))
Cảm ơn cụ, hoàn cảnh em thì vẫn tạm ổn, gọi là biện pháp phòng ngừa rủi ro khi kinh tế đi xuống thôi ạ.
vào được McKinsey là đỉnh của chóp đấy mợ ạ. ko dễ đâu. nếu con học Business thì có thể lấy CFA thì về VN xin việc cũng ổn hơn nhiều, chứ mơ vào Mc kia thì hơi khoai
Gái nhà em nó đang theo đuổi Hóa sinh, ko biết ra sao đây, chặng đường cho cái món này khá dài.
Vâng vào đc mấy cty tư vấn chiến lược như McKinsey hay BCG toàn Ivy hay top Âu Úc rồi.
Gái nhà cụ hơn gái nhà em là còn chưa biết thích gì :(
Em thì chỉ thấy khủng hoảng vì đã không kiếm đủ xèng để đầu 5 thì được nghỉ hưu. Ngoài ra thì sức khỏe có đi xuống từ từ hay mọi chuyện khác không như ý là chuyện thường tình.
Cụ 5x chưa? Nếu chưa thì vẫn còn thời gian ạ, em đang cố phấn đấu cho mốc 5x là tự do tài chính đây.
E hoang mang từ trẻ cụ ơi, lúc nào cũng sống trong tư duy mình làm gì để ko bị đuổi, bị đào thải. Có thể chính vì thế mà giờ em chưa bị đuổi 😂
Thế là cụ có ý thức và khả năng phòng rủi ro tốt ạ :D

Smile1102

Xe container
Sao thế cụ ơi, cụ còn trẻ, đời còn dài mà lo gì?
Em hiểu nhầm là tiền layoff đi ăn xong còn 1tr, giờ mới hiểu là chị bạn mợ đãi ăn xong boa mỗi người thêm 1tr :)) Mợ có bạn bè thảo thế :D Ôi 18 tháng lương $-)
Vâng, thế nên tụi em mới mơ ước đc trong danh sách layoff, vì sau đó có ai ko có việc đâu, toàn lương cao hơn xong lại đc mớ tiền bồi thường mợ ạ.

Sand

Xe hơi
Với các cụ thì bao nhiêu là mức kỳ vọng tự do tài chính? Em hỏi vậy thì em thuộc type người không lạc quan mấy nên cứ hay bị ám ảnh ko làm thì gay go 🥲.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Kể cả đi làm nếu giỏi thì cũng là lứa tuổi vàng về kinh nghiệm, trải nghiệm, quan hệ, kiến thức, thu nhập... đó cụ.
Đi làm công, ngoài 1 số ngành đặc thù cần kinh nghiệm thì người thuê ưu tiên đội trẻ hơn bạn ạ, lương và phúc lợi ít đòi hỏi hơn
Đội sale thì doanh nghiệp bạn em thích thuê đội 30-32 hơn, máu chiến đấu hơn và chịu nhậu nhẹt giao lưu hơn
Em tự kinh doanh nhưng đánh giá đội u33 máu lửa hơn, nhiệt huyết hơn, u41 rồi, ngại giao lưu rượu chè - lo cho sức khỏe hơn

MuathuHN252

Xe cút kít
À em nhớ hồi cty cũ em có layoff, tụi em chỉ mong mình đc vào danh sách để đc ăn đền bù rồi tìm việc mới, mới vừa rồi layoff 1 loạt cứ mỗi năm đc 1 tháng lương, em có chị đồng nghiệp tính các thể loại đc 18 tháng, bọn em đc bữa no xong còn đc mỗi đứa 1 tr mang về :D
Giống cty em ạ. Mà cty em là 5 tháng lương+ mỗi năm đi làm dc 1 tháng lương+ số ngày nghỉ phép năm lúc ấy chưa dùng hết dc quy hết sang tiền cũng dc thêm gần 1 tháng lương nữa. Nên nếu giả sử lv ở cty 10 năm thì dc gần 16 tháng lương.
Năm ngoái chế độ đền bù còn tốt hơn, cũng như năm nay nhưng thêm thưởng full 1 quý nữa. Mà thưởng full 1 quý cũng ổn ấy ạ

Smile1102

Xe container
Với các cụ thì bao nhiêu là mức kỳ vọng tự do tài chính? Em hỏi vậy thì em thuộc type người không lạc quan mấy nên cứ hay bị ám ảnh ko làm thì gay go 🥲.
Có topic tiền về hưu đó cụ. Mọi người tính 25 năm chi phí sau khi ko đi làm. Mỗi người một số, em thì tính tầm 20-30 tỷ trừ nhà và xe đang có ạ :)

Smile1102

Xe container
Giống cty em ạ. Mà cty em là 5 tháng lương+ mỗi năm đi làm dc 1 tháng lương+ số ngày nghỉ phép năm lúc ấy chưa dùng hết dc quy hết sang tiền cũng dc thêm gần 1 tháng lương nữa. Nên nếu giả sử lv ở cty 10 năm thì dc gần 16 tháng lương.
Năm ngoái chế độ đền bù còn tốt hơn, cũng như năm nay nhưng thêm thưởng full 1 quý nữa. Mà thưởng full 1 quý cũng ổn ấy ạ
Cty mợ được nhiều thế. Em đi làm chưa đc vào danh sách layoff bao giờ, buồn ơi là buồn.

starsn

Xe điện
Cv dạo này ổn không mợ, còn đợt layoff nào mợ đang mong đợi không :))

Mà mợ làm sale thế cuối cùng thu nhập là 20-25tr hay sao ạ?

Có tuổi nào mọi chuyện như ý mình được hết đâu cụ ơi.
Nhà em thì 9 năm nữa trẻ con vào đh hết là em thấy nhẹ hết cả người rồi, chồng em :"> còn đi làm dài dài nên nuôi 2 vc đơn giản, không quan trọng lắm có bn để nghỉ hưu, tiền càng nhiều càng ít.

Đi làm công, ngoài 1 số ngành đặc thù cần kinh nghiệm thì người thuê ưu tiên đội trẻ hơn bạn ạ, lương và phúc lợi ít đòi hỏi hơn
Đội sale thì doanh nghiệp bạn em thích thuê đội 30-32 hơn, máu chiến đấu hơn và chịu nhậu nhẹt giao lưu hơn
Em tự kinh doanh nhưng đánh giá đội u33 máu lửa hơn, nhiệt huyết hơn, u41 rồi, ngại giao lưu rượu chè - lo cho sức khỏe hơn
Chắc nghề của cụ bán hàng cho nhà nước ạ? Em chưa bao giờ làm gì phải giao lưu rượu chè nên thấy cc hay nói cũng không tưởng tượng ra.
cái này nó khá rộng bác ạ, chọn các chuyên ngành hẹp thì cũng hên xui, có nhiều ngành ổn dễ xin, nhưng chuyên ngành hẹp quá thì cũng khoai đấy ạ

e và gấu chả có tí hóa sinh nào trong cv cả, mà gái cứ nhất quyết theo nên em cứ để nó thuận theo tự nhiên vậy
Hoá sinh thì ra trường làm trong các cty thực phẩm hay làm gì cụ nhỉ?

Smile1102

Xe container
Nói chung 4x thì nên làm chuyên gia hay quản lý cụ ạ. Sales thì đúng là ko máu lửa nhưng lại nhiều quan hệ và cáo.
Hồi xưa em làm sales thì tới năm thứ 5-6 rồi chỉ cần gọi điện ko cần đi gặp KH vẫn okie, lúc đó năm làm 4 tháng đủ số.
Mà em thấy làm lâu ko học đc thêm kiến thức hay kỹ năng gì nên em chuyển nghề ko làm sales nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cv dạo này ổn không mợ, còn đợt layoff nào mợ đang mong đợi không :))

Mà mợ làm sale thế cuối cùng thu nhập là 20-25tr hay sao ạ?
Mấy năm nay cty khó khăn. Năm nào cũng cắt giảm mợ ah. Nói chân thành thì năm ngoái e cũng mớm với sếp em mà ko dc ấy, nhưng năm nay e cảm giác sức ì của mình tăng lên, em sợ nếu e nghỉ em ko tìm đâu dc 1 môi trường và 1 ng sếp tuyệt vời như vậy nữa nên em để mặc kệ số phận, cty cắt thì đành đi nhưng cty chọn em ở lại rồi ạ. Em cũng ko mong dc cắt nữa.
Bọn e lương cứng cũng tầm 20 rồi ấy mợ. Nếu có thưởng thì sẽ tốt hơn kha khá ạ

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm nay cty khó khăn. Năm nào cũng cắt giảm mợ ah. Nói chân thành thì năm ngoái e cũng mớm với sếp em mà ko dc ấy, nhưng năm nay e cảm giác sức ì của mình tăng lên, em sợ nếu e nghỉ em ko tìm đâu dc 1 môi trường và 1 ng sếp tuyệt vời như vậy nữa nên em để mặc kệ số phận, cty cắt thì đành đi nhưng cty chọn em ở lại rồi ạ. Em cũng ko mong dc cắt nữa.
Lương thế là quá okie, chắc trình độ của bạn ở tầm cao rồi

MuathuHN252

Xe cút kít
Lương thế là quá okie, chắc trình độ của bạn ở tầm cao rồi
Bọn e đại học thôi ạ. Em làm bên dược, các cty như bọn em ko có kiểu ăn % trên doanh số bán hàng. Mà là chia Ojb dựa trên lịch sử sales+ Gr, nếu đạt con số cty chia thì dc thêm thưởng, không đạt mà nếu hợp tình hợp tình, bất khả kháng ko đạt thì nhân viên và sếp vẫn vui vẻ làm việc ạ. Có nhiều cty tư nhân lương cứng có 5 6tr thôi nhưng các bạn ấy có thể thu nhập 50 100tr nếu bán tốt. Tuy nhiên cty em thì có cố gắng ntn cũng ko dc như vậy, cty luôn đề cao sự pt bền vững và muốn nhân viên kìm mức sale tối đa là 130% thôi ạ.

starsn

Xe điện
Có topic tiền về hưu đó cụ. Mọi người tính 25 năm chi phí sau khi ko đi làm. Mỗi người một số, em thì tính tầm 20-30 tỷ trừ nhà và xe đang có ạ :)
Đống cp em đang cầm lúc mới cầm trị giá 450-500k giờ còn 300k, chưa kể cp ở Úc em không muốn nói vì nói xong tiếc tiền quá. À chưa kể số lương trả bằng cp năm nay làm thu nhập giảm nữa :) tháng sau lại vest nữa, mà em cứ hold thôi, bán xong chả biết làm gì.

Nhớ hồi mới lấy chồng em đi nghỉ hè Vinpearl Đà Nẵng, em bảo ê đi ks 5* 1 lần cho biết, lần sau đi 3-4* thôi. Hôm trước đi thuê airbnb vớ phải chỗ lởm lởm không bằng ở nhà (mà review tốt thế) nghĩ bụng biết thế thuê ks. Tiêu chuẩn về cs của mình cứ tăng lên dần dần, cho đến giờ không biết bao nhiêu là đủ. Nên em không có mục tiêu bao nhiêu đủ nghỉ hưu, khi nào chán quá mệt quá thì nghỉ thôi. Không chán thì xxtr$ :)) Đấy là em mơ mộng thế. Không đến mức không thể, mà để đi lên được cũng là 1 extremely tough world, nó rất phụ thuộc may mắn + mình có đủ muốn hay không. Mệt quá thì dẹp, em vẫn nói như thế. Đi qua khó khăn thấy hâm mộ chồng, vì chín chắn ổn định, không loằng ngoằng lúc khó khăn, như em không phải là mình không biết, mà hơi tí là chán :(

Thế mấy năm vừa rồi chia trung bình bn & năm nay thế nào mợ ơi :) Mợ nói chuyện dễ nghe thế chắc nhiều khách hàng thân thiết ;;)

Chỉnh sửa cuối: