[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Cám ơn mợ tư véo, e cũng gần giống trường hợp anh nhà mợ(cty nước ngoài, e là quản lý giữa giữa). Do cty em hơi nhỏ, việc cũng ít nữa, nên việc đòi tăng lương là rất khó ạ. Đợt này em cũng muốn chuyển việc sang cty khác đánh quả cuối vì e cảm nhận được sự chín muồi của mình trước khi xuống dốc nên muốn cống hiến nhiều hơn và kiếm được nhiều hơn. Có lẽ biện pháp cuối là phải nhờ thêm bạn bè quen biết giới thiệu ạ. Em làm ở công ty hiện tại hơn 10 năm rồi...
Nếu cụ đi làm vẫn tập trung thì chắc còn lâu lâu mới xuống dốc cụ ơi.

Muốn tăng lương đầu tiên phải có thông tin về thị trường, sau đó là đặt mình vào hoàn cảnh của sếp mình, cuối cùng là nói năng sao cho êm tai. Chưa cảm thấy đủ thông tin thì đừng nói, đã gom hết những thứ gom được rồi thì lựa lời hỏi xem sếp nói sao rồi tính tiếp thôi ạ. Túm lại thử là biết liền :)

Quên đi 1 nỗi lo lắng vì còn có nỗi lo lắng lớn hơn cụ ạ.
Giờ em ngồi im, thở khẽ và nghe ngóng tình hình thôi ạ.
Em đang ở tâm bão đây mà em chả lo lắng tí nào mợ ạ. Hôm lâu lâu sếp em nói có muốn nói về layoff hay ko em bảo thôi em không muốn nghĩ đến những chuyện ngoài tầm kiểm soát. Thực ra thị trường vẫn lao động chỗ em vẫn rất nhộn nhịp, làm cty khác có thể lương thấp đi tí thôi, thất nghiệp thế nào được. Chồng em mà bị layoff mới là nghiêm trọng nhưng em chả lo lắng tí nào :D quá lắm quay lại chốn xưa, bớt tiền đi nhưng chả thiếu. Cs đến đâu tính đến đó, để tâm hồn thư thả đi chơi với chém gió :)

Smile1102

Xe container
Cám ơn mợ tư véo, e cũng gần giống trường hợp anh nhà mợ(cty nước ngoài, e là quản lý giữa giữa). Do cty em hơi nhỏ, việc cũng ít nữa, nên việc đòi tăng lương là rất khó ạ. Đợt này em cũng muốn chuyển việc sang cty khác đánh quả cuối vì e cảm nhận được sự chín muồi của mình trước khi xuống dốc nên muốn cống hiến nhiều hơn và kiếm được nhiều hơn. Có lẽ biện pháp cuối là phải nhờ thêm bạn bè quen biết giới thiệu ạ. Em làm ở công ty hiện tại hơn 10 năm rồi...
Biết ng biết ta trăm trận trăm thắng.
Cviec thời điểm này khó thực, ko phải vì mình kém mà các cty ko tuyển.
Em nghĩ cụ cứ tìm thôi, và vận dụng qhe là nên ở lứa tuổi và có vị trí + lương cao thì càng phải theo reference hoặc môi giới. Em từ khi đi làm chưa khi nào đi xin việc, toàn đc giới thiệu thôi vậy nên cụ cứ mở lời với anh em bạn bè chiến hữu đồng nghiệp cũ coi sao.
Xin đc thì tốt, ko xin đc lại biết trân trọng cviec hiện tại, đằng nào cũng tốt cả :)

Smile1102

Xe container
Nếu cụ đi làm vẫn tập trung thì chắc còn lâu lâu mới xuống dốc cụ ơi.

Muốn tăng lương đầu tiên phải có thông tin về thị trường, sau đó là đặt mình vào hoàn cảnh của sếp mình, cuối cùng là nói năng sao cho êm tai. Chưa cảm thấy đủ thông tin thì đừng nói, đã gom hết những thứ gom được rồi thì lựa lời hỏi xem sếp nói sao rồi tính tiếp thôi ạ. Túm lại thử là biết liền :)

Em đang ở tâm bão đây mà em chả lo lắng tí nào mợ ạ. Hôm lâu lâu sếp em nói có muốn nói về layoff hay ko em bảo thôi em không muốn nghĩ đến những chuyện ngoài tầm kiểm soát. Thực ra thị trường vẫn lao động chỗ em vẫn rất nhộn nhịp, làm cty khác có thể lương thấp đi tí thôi, thất nghiệp thế nào được. Chồng em mà bị layoff mới là nghiêm trọng nhưng em chả lo lắng tí nào :D quá lắm quay lại chốn xưa, bớt tiền đi nhưng chả thiếu. Cs đến đâu tính đến đó, để tâm hồn thư thả đi chơi với chém gió :)
Em thực ra ko quá lo thất nghiệp, nhưng lo lắng chung về tình hình kte căng thẳng thôi, và thêm nữa có cty giờ chi phí càng ngày càng tăng, nhân viên lên 35 chú rồi thành ra cũng phải tính toán.
Chứ giả sử có thất nghiệp thì bớt ăn tiêu lại thôi, cũng ko tới mức đói ạ :)

Smile1102

Xe container
Chuẩn mợ, cái lo lắng kinh tế suy thoái mới đáng sợ. Em cũng 4x như mợ và thường chuyển cty sau 3, 5 năm. Cty hiện tại em làm đã hơn 3 năm nhưng đợt này cũng phải rất cẩn thận nếu có offer mới. Tiềm lực cty mới chưa rõ ràng sợ sai 1 li đi 1 dặm.
Vâng cụ ơi, ko chỉ nhỏ mà lớn cũng khó nên thận trọng 1 chút trc khi quyết.
Nói chung năm nay với em có xu hướng ngồi đâu ngồi đấy thôi.

firstXpan

Xe buýt
Biết ng biết ta trăm trận trăm thắng.
Cviec thời điểm này khó thực, ko phải vì mình kém mà các cty ko tuyển.
Em nghĩ cụ cứ tìm thôi, và vận dụng qhe là nên ở lứa tuổi và có vị trí + lương cao thì càng phải theo reference hoặc môi giới. Em từ khi đi làm chưa khi nào đi xin việc, toàn đc giới thiệu thôi vậy nên cụ cứ mở lời với anh em bạn bè chiến hữu đồng nghiệp cũ coi sao.
Xin đc thì tốt, ko xin đc lại biết trân trọng cviec hiện tại, đằng nào cũng tốt cả :)
Vầng, cám ơn mợ nhé. em cũng đang tính thêm là có thể ứng tuyển hoặc nhận làm remote nữa, vì e có thời gian rảnh ở công ty, chém gió nhiều trên off cũng phí ạ

Smile1102

Xe container
Vầng, cám ơn mợ nhé. em cũng đang tính thêm là có thể ứng tuyển hoặc nhận làm remote nữa, vì e có thời gian rảnh ở công ty, chém gió nhiều trên off cũng phí ạ
Vụ làm thêm thì rất nên cụ ạ, em phụ nữ chân yếu tay mềm mà vừa lèm fulltime, có cty be bé, thêm cả làm Business Dev cho một số chỗ quen và còn đang tính ngó nghiêng đầu tư nơi nao ...

firstXpan

Xe buýt
Vụ làm thêm thì rất nên cụ ạ, em phụ nữ chân yếu tay mềm mà vừa lèm fulltime, có cty be bé, thêm cả làm Business Dev cho một số chỗ quen và còn đang tính ngó nghiêng đầu tư nơi nao ...
Mợ quả là con ong chăm chỉ, cho đến giờ em cũng thuộc dạng lười biếng lắm ạ, cho đến khi đọc thớt này của mợ mới nghĩ đến mình trung niên hơn 40 sọi mất rồi, giờ mới quáng quàng kiếm tìm cách tăng thêm được đồng nào hay đồng đó ạ.

starsn

Xe điện
Em thực ra ko quá lo thất nghiệp, nhưng lo lắng chung về tình hình kte căng thẳng thôi, và thêm nữa có cty giờ chi phí càng ngày càng tăng, nhân viên lên 35 chú rồi thành ra cũng phải tính toán.
Chứ giả sử có thất nghiệp thì bớt ăn tiêu lại thôi, cũng ko tới mức đói ạ :)
Cty có đang việc đều lãi đều không mợ? Biết đâu nó lại thành mỏ vàng khi mợ nghỉ hưu nhỉ. Mợ có nhiều nguồn thu thích thật đấy :) Con đường vật vã này còn quá dài, bọn nó cứ layoff béng đi thì mình cũng đỡ vất vả được một thời gian :) đường nào cũng có vui có buồn cả, thoải mái :)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ quả là con ong chăm chỉ, cho đến giờ em cũng thuộc dạng lười biếng lắm ạ, cho đến khi đọc thớt này của mợ mới nghĩ đến mình trung niên hơn 40 sọi mất rồi, giờ mới quáng quàng kiếm tìm cách tăng thêm được đồng nào hay đồng đó ạ.
Em lười lắm, trc đây có những dạo làm 4 tháng chơi 8 tháng luôn.
Cho tới khi 40 tuổi ngoảnh lại thấy tiền ko có nhiều, con thì lớn tốn kém hơn rồi mình cũng mệt mỏi hơn, cơ hội việc làm ít đi thì có tí lo lắng nên mới xắn tay lên quyết tâm đi kiếm tiền cụ ạ.
Cơ mà kể ra nhiều vậy thôi chứ em cũng ko vất lắm, bằng chứng là vẫn chém gió trên này đều.

Smile1102

Xe container
Cty có đang việc đều lãi đều không mợ? Biết đâu nó lại thành mỏ vàng khi mợ nghỉ hưu nhỉ. Mợ có nhiều nguồn thu thích thật đấy :) Con đường vật vã này còn quá dài, bọn nó cứ layoff béng đi thì mình cũng đỡ vất vả được một thời gian :) đường nào cũng có vui có buồn cả, thoải mái :)
Cty e dạo này khó hơn mợ ạ, lãi đang giảm chút nên em cũng phải để ý hơn. Tuy nhiên vẫn có lãi chứ chưa tới mức lỗ.
Hiện tại thu chính ổn định của em vẫn là làm thuê mợ ạ.
Mà nhiều nguồn thu cũng ko bằng 1 nguồn của mợ, vì nguồn chính ko đủ mới phải làm thêm đấy chứ.
Em cũng thấy chán và mệt mỏi nhất là giai đoạn chờ đợi phán quyết. Còn đã xong rồi sẽ nhẹ nhõm hơn hẳn. Kiểu gì rồi cũng ổn thôi

starsn

Xe điện
Cty e dạo này khó hơn mợ ạ, lãi đang giảm chút nên em cũng phải để ý hơn. Tuy nhiên vẫn có lãi chứ chưa tới mức lỗ.
Hiện tại thu chính ổn định của em vẫn là làm thuê mợ ạ.
Mà nhiều nguồn thu cũng ko bằng 1 nguồn của mợ, vì nguồn chính ko đủ mới phải làm thêm đấy chứ.
Em cũng thấy chán và mệt mỏi nhất là giai đoạn chờ đợi phán quyết. Còn đã xong rồi sẽ nhẹ nhõm hơn hẳn. Kiểu gì rồi cũng ổn thôi
Ý em là layoff đỡ mệt vì đi làm mệt ý 🤣 em không nghĩ layoff sẽ đến em nên không chờ đợi gì nhưng mà không ai nói trước được, mà có layoff cũng có cái hay của nó :)

2 năm vừa rồi quá là vất vả đi, mà bạn bè em ở Úc mua nhà chỗ ở được lâu dài giá lên suýt tr$, toi cả cơm mình vất vả, đúng là người tính không bằng trời tính. Hehe cố gắng thì cứ cố gắng thôi, đầu tiên là để cs trước mắt cảm thấy thoải mái. Còn lâu dài ko ai biết được.

Smile1102

Xe container
Ý em là layoff đỡ mệt vì đi làm mệt ý 🤣 em không nghĩ layoff sẽ đến em nên không chờ đợi gì nhưng mà không ai nói trước được, mà có layoff cũng có cái hay của nó :)

2 năm vừa rồi quá là vất vả đi, mà bạn bè em ở Úc mua nhà chỗ ở được lâu dài giá lên suýt tr$, toi cả cơm mình vất vả, đúng là người tính không bằng trời tính. Hehe cố gắng thì cứ cố gắng thôi, đầu tiên là để cs trước mắt cảm thấy thoải mái. Còn lâu dài ko ai biết được.
À em nhớ hồi cty cũ em có layoff, tụi em chỉ mong mình đc vào danh sách để đc ăn đền bù rồi tìm việc mới, mới vừa rồi layoff 1 loạt cứ mỗi năm đc 1 tháng lương, em có chị đồng nghiệp tính các thể loại đc 18 tháng, bọn em đc bữa no xong còn đc mỗi đứa 1 tr mang về :D

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Nếu như tự mình sản xuất kinh doanh thì đây là lứa tuổi vàng

viet7500

Xe buýt
Em lập thớt đc hơn 2 năm, sau khủng hoảng trung niên thì lại tới khủng hoảng kinh tế. Nên chắc khủng hoảng ko bao giờ hết :D
Em đã đi làm lại đc một năm 3 tháng, 2 cty gần đây nhất thì em đều nghỉ sau đúng 1 năm 3 tháng làm việc và dạo này trong đầu em chữ nghỉ việc thi thoảng lại xuất hiện. Tuy nhiên sau khi cân nhắc thiệt hơn thì em quyết định phải đi làm tới hết 2023 rồi mới nghĩ tiếp.
Tình hình kiếm tiền ngày càng khó khăn hơn khi thị trường đi xuống nên một dòng tiền ổn định đủ nuôi gia đình và có chút saving cũng là thứ mà mình nên quý trọng tại thời điểm này.
Chúc các cụ mợ tuổi trung niên 4x, 5x chân cứng đá mềm vượt qua mọi khủng hoảng ạ.
Chia sẻ với cụ. Khủng hoảng là bệnh thường niên của kinh tế thị trường và dở dở thị trường
Chúc cụ vững vàng vượt qua thử thách, trước mắt là năm 2023 này

E thấy chân thì đã hết cứng rồi, mà đá chưa biết bao giờ mới mềm cụ ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Vâng em cũng ko nhất thiết cần con ở lại nhưng mà nếu ở đc 2-3 năm trải nghiệm làm việc nc ngoài cũng tốt. Con em học đc tự nhiên nhưng nhất định ko theo kỹ thuật tới thời điểm này.
Em vì cho rằng tuy cơ hội ở lại ko nhiều nhưng học Biz hay quản lý ở nc ngoài sẽ hơn đứt VN nên mới băn khoăn vậy.
Còn về VN thì có thể vào cty tư vấn làm cũng đc nếu nó thích, lương ko cao nhưng cũng ko quá tệ. Nếu học trường thực sự tốt thì vào mấy cty strategy consulting như McKinsey hay BCG đc thì lương cũng cao và môi trường lviec tốt lắm ạ.
Về VN thì cũng ko sợ thất nghiệp hay ko tìm đc việc đủ tốt Nhưng nếu ở lại 1 thời gian để có kinh ghiệm thì vui hơn chút. Nhà em thì chắc hướng con làm môi trường cty nc ngoài nếu vể VN.
PS: em cũng tham khảo ý kiến của cô giáo của con, cô bảo nếu ở VN sợ không phát huy đc hết năng lực của nó.
Dù em cũng ko biết năng lực đến đâu cụ ạ.
vào được McKinsey là đỉnh của chóp đấy mợ ạ. ko dễ đâu. nếu con học Business thì có thể lấy CFA thì về VN xin việc cũng ổn hơn nhiều, chứ mơ vào Mc kia thì hơi khoai
Gái nhà em nó đang theo đuổi Hóa sinh, ko biết ra sao đây, chặng đường cho cái món này khá dài.

Mr. Bonjames

Xe tải
vào được McKinsey là đỉnh của chóp đấy mợ ạ. ko dễ đâu. nếu con học Business thì có thể lấy CFA thì về VN xin việc cũng ổn hơn nhiều, chứ mơ vào Mc kia thì hơi khoai
Gái nhà em nó đang theo đuổi Hóa sinh, ko biết ra sao đây, chặng đường cho cái món này khá dài.
Hoá sinh là nhất đấy bác, sau ra trường dễ xin việc.