[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Nói chung các cụ mợ lấy shopping làm niềm vui thì phải hùng hục kiếm tiền thôi chứ biết sao.
Tôi thì lười biếng, thích nhởn nhở thong dong nên tôi chọn lối sống tối giản, còn nêu cao tinh thần bảo vệ môi trường nữa, sống như này thì thấy khỏe, không bị áp lực :D :D
Em cũng nhiều lần bỏ mua sắm giame áp lực, mà vì vẫn áp lực nên sau một thời gian lại ngứa ngáy tay chân, bệnh cũ tái phát. Xong nhiều khi nghĩ đời là mấy tí, ko mua khi mình còn dùng đc thì mua khi nào, nên lại tặc lưỡi :)
Em nghe các mợ kiếm tiền chục tiền trăm làm em tủi thân quá.
Nhưng có 1 tín hiệu đáng mừng là 2 tháng nay em chưa mua cái váy, áo mới nào.
Thôi, tự an ủi là k kiếm được tiền thì khâu tay lại nó cũng đỡ áy náy!
Em hôm.trc hết tiền ngồi im, hôm T6 tối đc chồng ting ting, hôm sau phấn khởi đi shopping ngay :)
Tiền chục tiền trăm gì lâu lắm mợ, nên em hay mơ trúng xổ số :)) em trung bình 3 năm mới đi mua quần áo 1 lần nên nhìn váy áo em chỉ nghĩ thế này ai giặt, ai gấp, ai để vào đúng chỗ, có chỗ trong tủ không thôi :D
huhu, tủ nhà em đổ rồi, năm ngoái em vừa tặng bạn em chừng 50 bộ ạ.
tóm lại em thấy cuối cùng cũng như Mỹ thôi
nhà xe + 1tr đô, thêm cái bảo hiểm sức khoẻ (có sổ hưu càng tốt) là yên tâm
Em cũng định thế :), mà làm hơi lâu vì mải shopping quá, kém khoản tk.
Lại tiếp tục shopping vậy chứ biết làm sao 🤣
Vâng, nghĩ nan giải quá chị ạ, bởi bản tính phù phiếm nên khó cai nghiện lắm ạ.

Smile1102

Xe container
Em tiêu pha cũng kinh lắm nhưng nói chung luôn tk đc ít nhất 1 lương ko các cụ lại mắng em ạ.
Vậy nên đúng là liệu cơm gắp mắm, hồi em mua nhà nợ tiền nhà phải trả cũng thấy mình tk hơn bình thường.
Em vừa họp xong một cuộc họp, giờ đang cà phê chém gió đợi cuộc họp tiếp theo đây :)

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em cũng lọ mọ vào đây tâm sự với các cụ
Em đầu 3 đít 7, hiện năm ngoái do một số lý do khách quan nên em nghỉ việc cũ (lương lúc nghỉ việc là 2xtr/tháng); chuyển sang làm cv mới là sales BĐS cùng một người anh em với lời hứa giúp đỡ nọ kia, tuy nhiên phần vì thời điểm thị trường khó khăn, phần nữa các lời hứa kia không thực hiện được, nên cơ bản em tạm rút lui khỏi mảng BĐS. Hiện nay em khởi nghiệp 1 mảng khác cùng một người anh, là mảng thiết bị, đồ chơi giáo dục, mới bắt đầu và vô vàn khó khăn. Đang ổn định, bước ra khỏi vòng an toàn gặp ngay quả sóng to, thu nhập bằng 0, trong khi các khoản chi vẫn đều (nhà em có 2 bạn nhỏ 1 mẫu giáo 1 lớp 5 chuẩn bị lên 6). Giờ khởi nghiệp cũng sẽ mất nhiều thời gian, công sức cho nó mà thu nhập từ nó thì chưa có ngay được. Rất Stress các cụ à!

Smile1102

Xe container
Mới 34 mà em đọc được bài này hoang mang quá. Thu nhập 2 vợ chồng em ~ 35M / tháng, nhà cửa cũng tàm tạm rồi. Các cụ 2 bên nội ngoại đều đầy đủ, bắt đầu giảm sút từ những năm vừa rồi. Áng trừng 3-5 năm nữa mẹ em bị khớp chắc khó khăn hẳn trong việc đi lại. Mà chi tiêu hiện tại h mới có 1 đứa con. Mà ko hiểu tiêu gì tháng nào cũng chỉ để ra được 2-3tr, nhiều lúc góp ý với vợ. Vợ em ghi chép lại cẩn thận từng khoàn, thì nhìn thấy khoản nào cũng đáng tiêu. Đấy là nhu cầu mua sắm quần áo 2 vợ chồng không có. Đọc đc bài này, nghĩ xa lên chút sao thấy chênh vênh thế.
Em chia sẻ thêm với cụ, em 35 tuổi mới mua cái nhà CC em đang ở, lúc đó nộp 55% còn phải vay thêm 300tr mới đủ. Sau đó 3 năm sau nhận nhà thì em cũng nợ chút cộng thêm vay tiền mua xe, tới chắc tầm 39-40 mới trả nợ xong.
Vậy nên cụ cứ bình tĩnh thôi, nên nghĩ tới làm thêm, kiếm tiền hay tiết kiệm đầu tư nhưng ko cần lo lắng quá. Nên trau dồi kiến thức để ko tụt hậu, đầu tư vào mối qhe chất lượng để có thể kiếm đc việc tốt lương cao hơn ở tuổi 40 mà ko sợ bị đào thải.

TorienT

Xe container
Em vẫn thích các mợ phù phiếm trong khả năng hơn là khắc kỷ.

Em cũng nhiều lần bỏ mua sắm giame áp lực, mà vì vẫn áp lực nên sau một thời gian lại ngứa ngáy tay chân, bệnh cũ tái phát. Xong nhiều khi nghĩ đời là mấy tí, ko mua khi mình còn dùng đc thì mua khi nào, nên lại tặc lưỡi :)

Em hôm.trc hết tiền ngồi im, hôm T6 tối đc chồng ting ting, hôm sau phấn khởi đi shopping ngay :)

huhu, tủ nhà em đổ rồi, năm ngoái em vừa tặng bạn em chừng 50 bộ ạ.

Em cũng định thế :), mà làm hơi lâu vì mải shopping quá, kém khoản tk.
Vâng, nghĩ nan giải quá chị ạ, bởi bản tính phù phiếm nên khó cai nghiện lắm ạ.
Khi nào mợ tặng đồ. Mợ ới em với nhá :D

Chatwork99

Xe máy
Thu nhập 35 tr/ tháng là ổn rồi, nên lập kế hoạch cho tương lai.
Mục tiêu: Đến 50 tuổi, có khoản tài chính dự trữ cho tương lai, vì ở độ tuổi 50 nếu mất việc sẽ rất khó tìm được việc.
Kế hoạch cụ thể:
- Tiết kiệm: Chi tiêu 20 tr/tháng, tiết kiệm 15 triệu/tháng, 180 triệu/năm. Nếu mọi thứ ổn định, đến năm 50 tuổi tiết kiệm được 2.880 triệu, làm tròn 3 tỷ.( quy đổi về giá hiện nay)
- Đầu tư:
+ Có thể gửi tiết kiệm, lãi suất trừ trượt giá, thực lãi không đáng kể khoảng 1%/năm.
+ Có thể đầu tư chứng khoán, cần có kiến thức về chứng khoán.
Nếu không có kiến thức về chứng khoán, lựa chọn phương pháp đầu tư an toàn. Phương pháp như sau: chọn các mã cơ bản tốt, có trả cổ tức hàng năm tối thiếu 4%/giá mua, mua từ 3-5 mã, Định kỳ hàng tháng để dành mua chứng khoán với 01 lượng cổ phiếu bằng nhau. Mua để đầu tư không bán trừ trường hợp mã đó có biến động khủng hoảng. Với cách đầu tư như này thì giá mua sẽ là giá trung bình cả năm, nên yên tâm không sợ mua đắt.
Đến 50 tuổi, bạn sẽ có lương hưu ( nếu trường hợp phải nghỉ hưu) + thu nhập định kỳ do cổ tức chứng khoán 120 trđ/năm. Như vậy, cũng đảm bảo cuộc sống.
Cụ có thể ib cho em 3-5 mã cp an toàn kia được không? em đang nghiên cứu mà cũng chưa tìm được mã nào ưng lắm.

Sophia2020

Xe hơi
Em tiêu pha cũng kinh lắm nhưng nói chung luôn tk đc ít nhất 1 lương ko các cụ lại mắng em ạ.
Vậy nên đúng là liệu cơm gắp mắm, hồi em mua nhà nợ tiền nhà phải trả cũng thấy mình tk hơn bình thường.
Em vừa họp xong một cuộc họp, giờ đang cà phê chém gió đợi cuộc họp tiếp theo đây :)
Biện pháp tiết kiệm tiền của em là cứ có tiền là em mua nhà, lúc nào cũng nợ ngân hàng nửa cái nhà.Chứ ko hứng lên là cứ thi thoảng lên cơn mua sắm sợ lắm ạ.

starsn

Xe điện
Em vẫn thích các mợ phù phiếm trong khả năng hơn là khắc kỷ.
Em không phù phiếm áo quần nhưng thích nhà đẹp, ks 5* + mb business class, không biết có phải ưu điểm với chồng em không :)) em thích con em thích học đâu là học đấy bất kể giá cả nữa. Đấy là mơ ước thôi, sự thật giảm xuống 1 bậc nên không tốn tiền lắm. Còn sở thích như mợ Smile1102 là mất tiền ngay.
Em chia sẻ thêm với cụ, em 35 tuổi mới mua cái nhà CC em đang ở, lúc đó nộp 55% còn phải vay thêm 300tr mới đủ. Sau đó 3 năm sau nhận nhà thì em cũng nợ chút cộng thêm vay tiền mua xe, tới chắc tầm 39-40 mới trả nợ xong.
Vậy nên cụ cứ bình tĩnh thôi, nên nghĩ tới làm thêm, kiếm tiền hay tiết kiệm đầu tư nhưng ko cần lo lắng quá. Nên trau dồi kiến thức để ko tụt hậu, đầu tư vào mối qhe chất lượng để có thể kiếm đc việc tốt lương cao hơn ở tuổi 40 mà ko sợ bị đào thải.
Kiếm tiền đoạn sau của mợ tốt quá. Em mua căn chung cư đầu tiên lúc 27t ở vn, đủ tiền mặt để trả hết. Sau sang nn giá nhà lên phi mã, tiền bán căn chung cư đấy chỉ đủ để tạm ổn định cs ở nn trả khoản cọc ban đầu cho căn nhà mới :) đi làm tiền dư chẳng bao nhiêu sau khi gửi trẻ, hình như em tạm đủ tiền trả hết căn nhà này năm 35t. Trả gần xong em nghĩ, ê cái nhà này ở chỗ lởm quá, cần chỗ tốt hơn :( đang tính toán để đổi thì em lại chuyển nơi ở phát nữa, mua nhà nữa mà lãi suất vay mua nhà có 2.5% thôi nên em cũng không đếm nợ nữa.

Hôm nay nói chuyện đt với cô ruột em, 70t, mới bị tai biến 2 tuần nay, ảnh hưởng đến não nên nói năng chỉ được nội dung đơn giản, từ khó như "đột quỵ" cô chỉ nhớ ra từ "đột" mà không nhớ ra từ tiếp theo, nhiều từ kiểu thế. Bà chủ nổi danh một thời, cưu mang hết cả gd, tạo dựng cs sung túc cho 4 người em. Cô em học hết lớp 5 nhưng mà mỗi khi cô kể chuyện thì bao nhiêu người trong đám đông cứ phải châu đầu hết vào mà nghe. Nghĩ bụng mình cũng liệu liệu mà tận hưởng cs trong khả năng, ai biết lúc nào đời hết vui.

starsn

Xe điện
Cô em là một người cực kỳ năng động, vui vẻ, thú vị, vượt lên nghịch cảnh. Cũng có chuyện mình không thích nhưng phải nói là rất tiến bộ, hiểu biết, mỗi khi gặp chỉ toàn vui. Nhớ cách đây 10-15 năm cô bắt đầu nghỉ hưu, cùng cả nhà thuê xe đi miền Tây chơi 2 tuần. Đến đấy thấy người ta bán cây gì hay quả gì nhiều ấy, ngứa tay mua luôn mấy xe về bán đổ buôn lãi 100tr. Về mọi người kể chuyện cứ cười bò ra. Em thấy ai may mắn được làm con của cô. Nhưng rồi cũng đến lúc sinh lão bệnh tử.
"Here's the thing about equality
Everyone is equal when they're dead".

Mr. Bonjames

Xe tải
Em cũng lọ mọ vào đây tâm sự với các cụ
Em đầu 3 đít 7, hiện năm ngoái do một số lý do khách quan nên em nghỉ việc cũ (lương lúc nghỉ việc là 2xtr/tháng); chuyển sang làm cv mới là sales BĐS cùng một người anh em với lời hứa giúp đỡ nọ kia, tuy nhiên phần vì thời điểm thị trường khó khăn, phần nữa các lời hứa kia không thực hiện được, nên cơ bản em tạm rút lui khỏi mảng BĐS. Hiện nay em khởi nghiệp 1 mảng khác cùng một người anh, là mảng thiết bị, đồ chơi giáo dục, mới bắt đầu và vô vàn khó khăn. Đang ổn định, bước ra khỏi vòng an toàn gặp ngay quả sóng to, thu nhập bằng 0, trong khi các khoản chi vẫn đều (nhà em có 2 bạn nhỏ 1 mẫu giáo 1 lớp 5 chuẩn bị lên 6). Giờ khởi nghiệp cũng sẽ mất nhiều thời gian, công sức cho nó mà thu nhập từ nó thì chưa có ngay được. Rất Stress các cụ à!
Theo mình bạn nên kiếm việc làm thuê theo ngành nghề cũ càng sớm càng tốt để lấy thu nhập giải quyết khó khăn trước mắt. Sau ổn ổn rồi mới tính tiếp, chứ giờ này lao vào start up thì khả năng thành công khá nhỏ.

charlie912

Xe hơi
Thu nhập 35 tr/ tháng là ổn rồi, nên lập kế hoạch cho tương lai.
Mục tiêu: Đến 50 tuổi, có khoản tài chính dự trữ cho tương lai, vì ở độ tuổi 50 nếu mất việc sẽ rất khó tìm được việc.
Kế hoạch cụ thể:
- Tiết kiệm: Chi tiêu 20 tr/tháng, tiết kiệm 15 triệu/tháng, 180 triệu/năm. Nếu mọi thứ ổn định, đến năm 50 tuổi tiết kiệm được 2.880 triệu, làm tròn 3 tỷ.( quy đổi về giá hiện nay)
- Đầu tư:
+ Có thể gửi tiết kiệm, lãi suất trừ trượt giá, thực lãi không đáng kể khoảng 1%/năm.
+ Có thể đầu tư chứng khoán, cần có kiến thức về chứng khoán.
Nếu không có kiến thức về chứng khoán, lựa chọn phương pháp đầu tư an toàn. Phương pháp như sau: chọn các mã cơ bản tốt, có trả cổ tức hàng năm tối thiếu 4%/giá mua, mua từ 3-5 mã, Định kỳ hàng tháng để dành mua chứng khoán với 01 lượng cổ phiếu bằng nhau. Mua để đầu tư không bán trừ trường hợp mã đó có biến động khủng hoảng. Với cách đầu tư như này thì giá mua sẽ là giá trung bình cả năm, nên yên tâm không sợ mua đắt.
Đến 50 tuổi, bạn sẽ có lương hưu ( nếu trường hợp phải nghỉ hưu) + thu nhập định kỳ do cổ tức chứng khoán 120 trđ/năm. Như vậy, cũng đảm bảo cuộc sống.
Nó tích cực như mợ, thì e cũng thấy tích cực quá. Cái vấn đề như vợ em bảo, em cố tiết kiệm rồi mà tháng nào nó cũng phát sinh :D. Chưa kể năm nay đang muốn thêm 1 bé nữa, nhà em mới 1 bé. Cũng chỉ vì chuyện tài chính chưa dư giả mà việc có thêm con cũng bị trì hoãn tới giờ
Cảm ơn cụ, thực ra em là con người lạc quan yêu đời. Sáng đọc đc bài này, ngẫm xa xa thì em lên trích dẫn thế thôi. Mình thì thế nào chả được, nhưng tầm tuổi tí nữa, việc tròn trách nhiệm làm cha, báo hiếu bố mẹ thì tự nhiên thấy vs mức thu nhập như kia bấp bênh quá, nên hững lại chút thôi cụ

Amethyst2020

Xe buýt
Dạo này em ở nhà rảnh rỗi nên sống chậm. Suốt ngày nghiên cứu mấy phương pháp về sức khoẻ. Em vốn bệnh tật nên trước hay có tư tưởng sống vội, sống nhanh kẻo sắp nằm liệt giường chờ chết rồi :)). Giờ mới U40 mà rảnh quá thành ra nhiễm thói sống của các cụ hưu, nghiên cứu bệnh tật các loại :D.

Thỉnh thoảng em nghĩ, nếu em cứ sống vội và buông thả bản thân, có khi khi em chỉ sống được tới lúc con em học xong ĐH đi làm, ko có cơ hội nhìn nó trưởng thành, lập gia đình, có thành tựu; cũng chả biết mặt mũi cháu chắt ra sao. Cũng chẳng có mấy thời gian cùng chồng đi lang thang đây đó tận hưởng tuổi già, thảnh thơi ko suy nghĩ và vướng bận, lại để chồng em cô quạnh thì buồn lắm.

Nghĩ thế nên giờ quyết tâm sống chậm lại, rèn luyện bản thân để có sức khoẻ tốt. Tìm hiểu lĩnh vực này thấy hoá ra cũng thú vị, quan sát và tận hưởng từ những điều nhỏ nhặt nhất. Hoá ra cuộc sống này, thiên nhiên này có nhiều điều kỳ diệu, mà chỉ cần mình sống khoẻ là mình còn nhiều cơ hội để tìm tòi và tận hưởng. Tách mình ra khỏi những xô bồ tấp nập, thấy nhẹ nhõm và yêu đời hơn bao nhiêu 😍.

Sophia2020

Xe hơi
Dạo này em ở nhà rảnh rỗi nên sống chậm. Suốt ngày nghiên cứu mấy phương pháp về sức khoẻ. Em vốn bệnh tật nên trước hay có tư tưởng sống vội, sống nhanh kẻo sắp nằm liệt giường chờ chết rồi :)). Giờ mới U40 mà rảnh quá thành ra nhiễm thói sống của các cụ hưu, nghiên cứu bệnh tật các loại :D.

Thỉnh thoảng em nghĩ, nếu em cứ sống vội và buông thả bản thân, có khi khi em chỉ sống được tới lúc con em học xong ĐH đi làm, ko có cơ hội nhìn nó trưởng thành, lập gia đình, có thành tựu; cũng chả biết mặt mũi cháu chắt ra sao. Cũng chẳng có mấy thời gian cùng chồng đi lang thang đây đó tận hưởng tuổi già, thảnh thơi ko suy nghĩ và vướng bận, lại để chồng em cô quạnh thì buồn lắm.

Nghĩ thế nên giờ quyết tâm sống chậm lại, rèn luyện bản thân để có sức khoẻ tốt. Tìm hiểu lĩnh vực này thấy hoá ra cũng thú vị, quan sát và tận hưởng từ những điều nhỏ nhặt nhất. Hoá ra cuộc sống này, thiên nhiên này có nhiều điều kỳ diệu, mà chỉ cần mình sống khoẻ là mình còn nhiều cơ hội để tìm tòi và tận hưởng. Tách mình ra khỏi những xô bồ tấp nập, thấy nhẹ nhõm và yêu đời hơn bao nhiêu 😍.
Ngưỡng mộ mợ quá, Em cứ mắc bệnh hay tính xa lo xa, không biết lúc nào mới thảnh thơi an nhàn.

NiceMoon1

Xe tải
Hahaa do là mợ đang bị nghiện nên vậy đó, cái này thì tự khi nào bản thân thấy chán thì ngưng thôi chứ cũng không cần phải cưỡng ép :D

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Theo mình bạn nên kiếm việc làm thuê theo ngành nghề cũ càng sớm càng tốt để lấy thu nhập giải quyết khó khăn trước mắt. Sau ổn ổn rồi mới tính tiếp, chứ giờ này lao vào start up thì khả năng thành công khá nhỏ.
vâng cụ, gọi là sờ tát ắp cho hoành tráng, chứ cũng kiểu chỉ thương mại nhỏ nhỏ thôi, dựa trên các mối quan hệ sẵn có của ông anh làm hơn chục năm kia cụ ạ. em cũng tính đến việc đi làm trở lại, tuy nhiên đó là lựa chọn không phải ưu tiên, vì ngành nghề cũ cũng bị ảnh hưởng nhiều, vào làm lại đi công trình xa xôi, nhà thì lại neo người ko có ai chăm nom đưa đón tụi nhỏ nữa. Đang cân đong đo đếm cụ ạ!

alceste

Xe điện
Nó tích cực như mợ, thì e cũng thấy tích cực quá. Cái vấn đề như vợ em bảo, em cố tiết kiệm rồi mà tháng nào nó cũng phát sinh :D. Chưa kể năm nay đang muốn thêm 1 bé nữa, nhà em mới 1 bé. Cũng chỉ vì chuyện tài chính chưa dư giả mà việc có thêm con cũng bị trì hoãn tới giờ

Cảm ơn cụ, thực ra em là con người lạc quan yêu đời. Sáng đọc đc bài này, ngẫm xa xa thì em lên trích dẫn thế thôi. Mình thì thế nào chả được, nhưng tầm tuổi tí nữa, việc tròn trách nhiệm làm cha, báo hiếu bố mẹ thì tự nhiên thấy vs mức thu nhập như kia bấp bênh quá, nên hững lại chút thôi cụ
Cụ thử thực hành như thế này xem, lấy lương về, cất riêng 10 - 12M vào 1 sổ hoặc tk (giấy thì càng tốt vì như vậy mình sẽ khó rút hơn) rồi chi tiêu trong số tiền còn lại, tự mình cũng sẽ cân nhắc chi tiêu hơn. Như vậy sẽ dễ hơn việc cứ tiêu rồi cuối tháng còn lại bao nhiêu thì còn.
Em nghĩ 2 vc, 1 đứa con chi tiêu trong khoảng 20 triệu là có thể làm được dù có phải thuê nhà đi nữa.

NiceMoon1

Xe tải

Mình sống và chăm sóc mẹ già, do hồi trẻ làm lụng vất vả và thiếu thốn nên lúc nghỉ hưu là bị bệnh và yếu, đến ngoài 60 là không muốn đi du lịch đâu vì đi xa là mệt. Con cháu nếu ở xa hàng năm về thăm bà chứ không có rủ bà tới chơi được.
Con cái thấy vậy nên rút kinh nghiệm mẹ già, U40 là bắt đầu chăm lo sức khỏe, cân bằng cuộc sống và công việc dần. Ngoài 40 là làm việc chuyên môn cho nhẹ đầu, không gây áp lực cho bản thân nhiều.
Luôn dành thời gian rèn luyện vận động cơ thể và tĩnh tâm. Làm sao để nghỉ hưu còn hưởng thụ cuộc sống. Nên giờ đã sống thong dong như người sắp hưu rồi, làm việc nhẹ nhàng và làm thêm cũng nhẹ nhàng- dạy chuyên môn cho các cháu junior.