[Funland] Khủng hoảng lạm phát bao trùm thế giới; làm thế nào để bảo vệ tài sản trước lạm phát?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nền tảng chúng nó có sẵn, bị rợ với tôn giáo cản trở chút thôi. Nhiều giá trị của văn minh hy la là nền tảng của thế giới ngày nay. Coi tụi nó là mọi rợ chỉ bằng đường mía với mỡ heo thì quá oan. Tứ đại phát minh của trung quốc tựu to lớn nhưng bằng thế nào được những nhà tư tưởng , nhà toán học, nhà giả kim chúng nó tỷ mỉ nghiên cứu, hệ thống qua bao nhiêu thế hệ chứ đâu phải được cô thương thoát đêm trường là rớt sẵn.
Phải thế nào cô mới thương - cụ Tổng said

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lạc đề quá
Mà toàn đao to búa nhớn làm gì nhỉ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
tức là ko nên thay vợ 2 còn tờ-rinh à cụ

Khủng hoảng lạm phát bao trùm thế giới; làm thế nào để bảo vệ tài sản trước lạm phát mọi người có biết ko?

1: tiêu
Ưu điểm: được tận hưởng giá trị đồng tiền mang lại
Nhược điểm: Ko có tiền tích cóp sau này

2: mua bất động sản
Ưu điểm: bảo vệ giá trị cực tốt
Nhược điểm: chỉ dành cho người có tiền, thanh khoản cũng là vấn đề

3: mua vàng
Ưu điểm: bảo vệ giá trị về lâu dài tốt
Nhược điểm: ngắn hạn người mua vàng đang lỗ nặng, nguy cơ trộm cướp cao

4:mua dollar, euro gửi bank
Ưu điểm: chưa rõ ràng
Nhược: cũng lạm phát như mọi đồng tiền khác, ko có bảo hiểm tiền gửi.

Em xem thời sự thấy dân Thổ Nhĩ Kỳ (đang lạm phát 80%) phải đi mua xe cũ vì xe cũ còn đỡ mất giá hơn cả tiền nơi đây?

80Bê

Xe buýt
Lạm phát ảnh hưởng đến giá cổ phiếu tức là sẽ làm cổ phiếu giảm thêm chứ. Lạm phát càng cao, cổ phiếu càng giảm.

Theo em thì hiện nay cứ cầm tiền mặt, rồi đến tầm cuối năm bắt đầu giải ngân là hợp lý. Kinh tế vĩ mô của Việt Nam hiện khá ổn định, cầm tiền thêm 3-6 tháng nữa, tạm gửi tiết kiêm 5-6% hoàn toàn ko vấn đề gì. Từ nay đến cuối năm đừng hy vọng tài sản nào tăng giá. Các loại tiền tệ như EUR/JPY thì rất rủi ro do kinh tế yếu kém, còn USD đến cuối năm có tăng cũng ko đáng kể, mua đi bán lại mất công mất chi phí chênh lệch mua bán.
Nhiều chỗ dự báo suy thoái vào 2023, sau đó sẽ tác động đến VN, nếu thoát ra được nhanh cũng phải sang 2024, nên em nghĩ bất kỳ món gì cũng ko khá đc cho đến khi hết suy thoái.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Sarmat hay Poseidon đúng ko cụ :P

Mỗi đế chế đều gắn liền với công nghệ vũ khí
Mông cổ là ngựa và cung
Thổ Nhĩ Kỳ là ngựa và súng trường
Theo cụ Châu Á vừa phát minh ra công nghệ vũ khí vượt trội gì?

Soldier331

Xe tải
Mỗi giỏ BĐS, Vàng và USD để 1 ít trứng . Vàng lên thì USD hạ, tính ra thì cũng cân đối. Em thì theo phương châm khi có biến loạn cứ Ngồi im, toàn thắng ắt về ta

khanhnguyen09

Xe container
Mông cổ là ngựa và cung
Châu á có nỏ thần của An Dương Vương nhé, mẹ đợt đó mà không bị lấy cắp thì giờ mình đang ngồi ở châu Âu rồi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều chỗ dự báo suy thoái vào 2023, sau đó sẽ tác động đến VN, nếu thoát ra được nhanh cũng phải sang 2024, nên em nghĩ bất kỳ món gì cũng ko khá đc cho đến khi hết suy thoái.
Vấn đề là kỳ vọng bao giờ cũng được phản ánh vào giá rồi ... Khi mà chính phủ công bố suy thoái (tăng trưởng 2 quý âm, tỷ lệ thất nghiệp tăng, v..v..) thì lúc đó thị trường đã qua đáy.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Châu á có nỏ thần của An Dương Vương nhé, mẹ đợt đó mà không bị lấy cắp thì giờ mình đang ngồi ở châu Âu rồi.
...và con ngựa của cụ Gióng là tiền đề của công nghệ hàng không vũ trụ loài người ngày hôm nay.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Vậy thì châu Á chắc thắng rồi. Âu Mỹ dân số già, lớp trẻ thì quen sống sướng nên cũng lười lao động, tư duy toàn trên mây, nên chắc sớm suy tàn thôi. (thật ra châu Âu sau khủng hoảng tài chính là đã suy yếu lắm rồi - có mỗi Đức vực dạy được, nhưng sau chiến tranh Nga- Ucraina thì khéo Đức sẽ suy mạnh hơn các nước khác).
Châu Âu thoát ra được đêm trường trung cổ là minh chứng cho câu : được cô thương thì muốn làm người thường cũng khó. :)
Châu âu có cách để thoát duy nhất là hàng năm nhập khẩu lượng lớn lao động XK, bù đắp cho dân số nghỉ hưu, tận dụng lại cơ sở hạ tầng có sẵn mà phát triển, a Nhật lùn đang làm rất tốt với chiêu bài là thực tập sinh ở các nước đang phát triển sang.
Đức thoát đc thoái trào cũng do nhập phát 2tr người chủ yếu là lao động trẻ. Pháp ko thành công khi ko quản lý đc tầng lớp mọi đen thuộc địa vào trộm cắp cướp bóc.
Đây là ý kiến của riêng em, hóng các cụ ở bển có phân tích và thực tế sâu hơn

sthd

Xe lăn
Châu âu có cách để thoát duy nhất là hàng năm nhập khẩu lượng lớn lao động XK, bù đắp cho dân số nghỉ hưu, tận dụng lại cơ sở hạ tầng có sẵn mà phát triển, a Nhật lùn đang làm rất tốt với chiêu bài là thực tập sinh ở các nước đang phát triển sang.
Đức thoát đc thoái trào cũng do nhập phát 2tr người chủ yếu là lao động trẻ. Pháp ko thành công khi ko quản lý đc tầng lớp mọi đen thuộc địa vào trộm cắp cướp bóc.
Đây là ý kiến của riêng em, hóng các cụ ở bển có phân tích và thực tế sâu hơn
em thì nghĩ khác. lượng lao động nhập khẩu không đáng kể. Nhật, Đức thành công là do cầu thị, chịu khó làm ăn. Pháp đi xuống vì chảnh, lười.
người Pháp sẵn sàng ăn lương công chức , ở nhà tập thể để đọc văn đọc thơ. sang tận vn làm việc mà vẫn còn tinh tướng.
người Đức, Nhật thì rất cầu thị. gửi mail cái là đến tận vp chào hàng, giới thiệu tỉ mỉ, đàm phán hđ kĩ càng. thậm chí còn có đội người Đức xịn bán cửa nhôm kính Đức, trực tiếp lắp đặt tại hn. Vip dùng nhiều lắm

banmotnucuoi

Xe lăn
em thì nghĩ khác. lượng lao động nhập khẩu không đáng kể. Nhật, Đức thành công là do cầu thị, chịu khó làm ăn. Pháp đi xuống vì chảnh, lười.
người Pháp sẵn sàng ăn lương công chức , ở nhà tập thể để đọc văn đọc thơ. sang tận vn làm việc mà vẫn còn tinh tướng.
người Đức, Nhật thì rất cầu thị. gửi mail cái là đến tận vp chào hàng, giới thiệu tỉ mỉ, đàm phán hđ kĩ càng. thậm chí còn có đội người Đức xịn bán cửa nhôm kính Đức, trực tiếp lắp đặt tại hn. Vip dùng nhiều lắm
Nó ko đáng kể nhưng ko làm giá nhân công tăng quá cao, vì là dân tộc thượng đẳng nên đòi 10-15$/h trong khi giá ở châu á chỉ loanh quanh 1-1.5$, các nhà Sx không chạy khỏi châu lục thì ko thể cạnh tranh đc, chế độ dân chủ hết nó khổ thế, thằng nào lên mà trước khi lên nói đến nhập khẩu lao động thì dân nó gạch tên từ vòng gửi xe

prado2012

Xe điện
Cụ ơi cho em tên hãng cửa nhôm kính Đức xịn được không?

toyota219

Xe điện
Sau lần thị phạm vừa roài thì e đánh cược SG ít nhất 3 năm mới trở lại như trước dịch😭😭😭😭
Đợt này đúng mấy nc xuất khẩu ăn đủ, mà khi TQ mở thì lạm phát đang đỉnh nên chắc hok ai khó dễ. Cái TQ+1 đôi khi đảo ngược lại hok chừng🤣🤣🤣🤣

Hanamlut

Xe buýt
Lạm phát thì CK chết ằng ặc vì tăng lãi suất và giảm sản xuất kinh doanh.
Vì biết trước dân sẽ mua đất, vàng, đô để chống lạm phát nên chú phỉnh đã cho chạy trước một đoạn quá xa: đất thì 10 năm, vàng 2 năm, đô 1 năm nữa mới về bờ.
Chứng khoán thì cứ xác định ko bao giờ về bờ được, vì vài năm sau thay máu hết cả người lẫn phỉnh, bát.
Em hóng, nhưng cái quan trọng nhất là đầu tư gì thì cụ bỏ trống. Em hóng tiếp.

Hanamlut

Xe buýt
Mông cổ là ngựa và cung
Thống trị về đất đai thì vũ khí moi quyết định. Còn như các cụ trên nói thì lần thống trị này phải là do công nghệ, khkt.

Phuluclo

Xe tăng
Em đang nợ mấy tỏi, mong lạm phát càng cao càng tốt

prado2012

Xe điện
Lạm phát thì hợp đồng vay giá thấp là lợi nhất. Tóm lại người giàu vẫn có lợi vì chỉ ông có uy tín tài chính mới vay được tiền rẻ lãi suất fix trung hạn.

Mua vào eur yên là trò bắt đáy thôi. Chiến tranh lan rộng cũng chưa biết thế nào cho eur.