[Funland] Không nói nhiều Chăm là tổng thống nguy hiểm nhất trong lịch sử nước Mỹ

nyny

Xe tải
Em xin phép xoay lời của cụ lại cho cụ, "đã không biết lại còn phát biểu linh tinh". Vì hệ thống electoral college, một số lá phiếu của dân thường trở nên vô nghĩa. Bởi vì một ứng viên chỉ cần "thắng" tại một bang là có được lá phiếu của đại cử tri bang đó nên sau khi vượt mức thắng thì số phiếu "dư" sẽ trở thành vô dụng. Đây có điểm tốt, và cũng có điểm xấu.

Em ví dụ thế này nhé: giả sử tại bang A có 20 lá phiếu đại cử tri, 3,000,000 người bầu cho đảng Dân Chủ, và 500,000 người bầu cho đảng cộng hòa - ứng viên đảng Dân Chủ sẽ thắng 20 lá phiếu. Nhưng thực tế, chỉ cần 500,001 người bầu cho đảng Dân Chủ là ứng viên A đã được 20 lá phiếu rồi, nên số dư (2,499,999 phiếu phổ thông) trở nên vô nghĩa.
Mấy cái ai cũng biết mà cụ nói cứ như vừa tìm ra châu Mỹ. Cái người ta quan tâm là mục đích của cụ thế nào cơ? Nếu cụ nghĩ ra một hệ thống tốt hơn thì thử nêu ra xem.

Cụ phải biết chơi trò gì nó cũng có cái gọi là luật chơi. Trừ phi luật chơi bị sửa đổi với mục đích thiên vị một bên, còn lại thua là thua, đừng có đổ tại. Cụ chơi tennis đến khi thua cụ khiếu nại vì nếu đếm điểm cụ thắng có trọng tài nào nó thèm nghe cụ không?

Ngoài ra việc quyết định lá phiếu đại cử tri của mình phân bổ thế nào lại là luật của từng bang. Có bang dồn hết cho người thắng (the winner takes all) nhưng cũng có bang phân bố theo tỉ lệ phiếu bầu. Còn tại sao hầu hết các bang đều chọn hình thức the winner takes all thì cụ có câu trả lời hình thức nào ưu việt hơn rồi đấy.

Dang Vu

Xe tải
Thế tóm lại là có "phiếu đại cử tri" không ạ? Các cụ cứ tranh luận vòng vèo quá.
Em thì hiểu sau khi cử tri trong 1 bang quyết định chọn ai làm Tổng thống thông qua phiếu bầu đa số, thì Đảng đó sẽ cử số người Đại biểu tương ứng với Số phiếu đại diện theo quy mô từng bang (Số phiếu này đã đã quy định rõ từ trước). Và những ông Đại biểu sau này chỉ có mỗi nhiệm vụ là đi bỏ phiếu hợp thức hóa chiến thắng của Tổng thống được chọn ở bang đó trong kì Đại hội chung để Tổng thống chính thực nhận nhiệm vụ (bầu từ tháng 11 nhưng nhận thì tháng 1 của năm sau). Ông Đại biểu này không có quyền thay đổi, hoặc lựa chọn sang đối thủ, còn gian lận phiếu bầu chỉ xảy ra ở nơi cử tri đi bầu trực tiếp (em chưa nghe thấy TH gian lận phiếu trong 537 phiếu đại diện, vẫn đâu đó có TH ông Đại diện dc chọn bị ốm, ko tham gia dc Đại hội chính thức, abc...nhưng Tổng thổng được chọn vẫn là người mà đa số cử tri chọn ở các bang và đủ Phiếu theo Luật).

Còn nếu hiểu theo nghĩa "Đại cử tri" có nghĩa là cử tri từng bang bầu ra ông này, và để ông này đến Đại hội tháng 1 bầu bán, lựa chọn ra Tổng thống (có nghĩa là quyền quyết của ông này rất cao, có thể thuận/ ngược với cử tri của bang đại diện) thì không phải ạ, và cụ gì trên hiểu theo nghĩa này nên em mới có cái phản biện về "Phiếu đại cử tri" thì nó mới rõ nghĩa.

Lão Đánh Cá

Xe đạp
Trong khi cả TG đang tập trung chống dịch bệnh, thì Mỹ viện trợ 3 triệu USD cho Việt Nam,
Còn thằng TQ sát bên đem Tàu ra đâm các Ngư Dân VN, đưa tàu sát bụng VN để ra oai. Tuy rằng Mỹ có chủ quan trong phòng chống dịch, nhưng cùng chỉ do mồm lão WHO mà ra, làm cho toàn Châu Âu điêu đứng, không riêng gì MỸ. Phải nhìn ở nhiều khía cạnh, chứ đừng nhìn trước mắt.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Trong khi cả TG đang tập trung chống dịch bệnh, thì Mỹ viện trợ 3 triệu USD cho Việt Nam,
Còn thằng TQ sát bên đem Tàu ra đâm các Ngư Dân VN, đưa tàu sát bụng VN để ra oai. Tuy rằng Mỹ có chủ quan trong phòng chống dịch, nhưng cùng chỉ do mồm lão WHO mà ra, làm cho toàn Châu Âu điêu đứng, không riêng gì MỸ. Phải nhìn ở nhiều khía cạnh, chứ đừng nhìn trước mắt.
Thằng bạn chẳng có chữ tốt nào mà chơi đẹp thế

Cartoner

Xe điện
Thằng bạn chẳng có chữ tốt nào mà chơi đẹp thế
Quan trọng là chuyển khoản cho ai, kêu viện trợ 3 triệu $ nhưng lại chuyển cho mấy hội thảo y học thì cũng không ăn thua. Hoặc xấu nữa là chuyển tiền cho các NGO thực hiện các "công việc y tế" mà thực chất là không hẳn là tốt đẹp. Đôi khi người khác cho tiền cũng không phải là nhận ngay được đâu.

congchi

Xe điện
Em thì hiểu sau khi cử tri trong 1 bang quyết định chọn ai làm Tổng thống thông qua phiếu bầu đa số, thì Đảng đó sẽ cử số người Đại biểu tương ứng với Số phiếu đại diện theo quy mô từng bang (Số phiếu này đã đã quy định rõ từ trước). Và những ông Đại biểu sau này chỉ có mỗi nhiệm vụ là đi bỏ phiếu hợp thức hóa chiến thắng của Tổng thống được chọn ở bang đó trong kì Đại hội chung để Tổng thống chính thực nhận nhiệm vụ (bầu từ tháng 11 nhưng nhận thì tháng 1 của năm sau). Ông Đại biểu này không có quyền thay đổi, hoặc lựa chọn sang đối thủ, còn gian lận phiếu bầu chỉ xảy ra ở nơi cử tri đi bầu trực tiếp (em chưa nghe thấy TH gian lận phiếu trong 537 phiếu đại diện, vẫn đâu đó có TH ông Đại diện dc chọn bị ốm, ko tham gia dc Đại hội chính thức, abc...nhưng Tổng thổng được chọn vẫn là người mà đa số cử tri chọn ở các bang và đủ Phiếu theo Luật).

Còn nếu hiểu theo nghĩa "Đại cử tri" có nghĩa là cử tri từng bang bầu ra ông này, và để ông này đến Đại hội tháng 1 bầu bán, lựa chọn ra Tổng thống (có nghĩa là quyền quyết của ông này rất cao, có thể thuận/ ngược với cử tri của bang đại diện) thì không phải ạ, và cụ gì trên hiểu theo nghĩa này nên em mới có cái phản biện về "Phiếu đại cử tri" thì nó mới rõ nghĩa.
Cái bôi đen:
- Trong lịch sử nước Mỹ có 157 Đại cử tri bầu ngược với phiếu của dân chúng.
- Có 21 bang không có quy định bắt buộc Đại cử tri phải trung thành với lời cam kết.
Nguồn: Wiki.

Dang Vu

Xe tải
Cái bôi đen:
- Có 21 bang không có quy định bắt buộc Đại cử tri phải trung thành với lời cam kết.
Cảm ơn cụ đã trích nguồn, em thì đang nói các đợt bầu TT Mỹ gần đây nhất thôi, và khái niệm "Đại cử tri" thì em đã trình bày như trên, còn bản thân "Đại cử tri" thì cá nhân họ cũng có phiếu bầu Tổng thống, họ có thể Vote/ hoặc ko Vote cho người Đảng mình, hoặc Vote ngược so với đa số...thì vẫn nằm trong quyền cá nhân của họ. Nhưng khi đa số Cử tri đã chọn ra vị Tổng thống của bang mình, nếu cá nhân "Đại cử tri" đó lại được chọn để Đại diện đi bỏ phiếu vào tháng 1 (trong tổng số 537 phiếu), thì họ vẫn phải thả phiếu cho ứng viên đạt đa số phiếu của bang mà họ được chọn để Đại diện (cho dù họ có ủng hộ hay ko ủng hộ vị Tổng thống này), có đúng như vậy ko cụ? Vì vậy "Đại cử tri" hay gì đó thì Tổng thống vẫn là do Dân bầu trực tiếp ở các bang phỏng cụ!?

nyny

Xe tải
Cái bôi đen:
Cụ cần thêm vào: Trong lịch sử mấy trăm năm của nước Mỹ chưa có nổi một lần kết quả bầu cử tổng thống bị thay đổi do đại cử tri không thực hiện lời đúng như lời cam kết.

Dang Vu

Xe tải
Cụ cần thêm vào: Trong lịch sử mấy trăm năm của nước Mỹ chưa có nổi một lần kết quả bầu cử tổng thống bị thay đổi do đại cử tri không thực hiện lời đúng như lời cam kết.
Vâng cụ, thêm là cái ông "Đại cử tri" này còn ko dc phép là TNS, hoặc Dân biểu Hạ viện trong bang nữa, luật nó chặt ghê gớm chứ ko đùa dc ạ.

congthuong

Xe điện
Cụ nói chung chung và toàn nhận định chủ quan quá. Còm trc em hỏi cụ cho thông tin chi tiết thì cụ lờ đi, rồi lại lan man sang nhận xét chủ quan khác. Nói như cụ khéo cũng nên đổ lỗi cho Trump vì cái động cơ Powershift của Ford hay lỗi do ông Abe vì cái túi khí ko bung của Toy nhỉ? Rất nhiều ng bị ảnh hưởng vì những lỗi này thậm chí cả chết ng.

Nếu CP 2 nc ko mở dg thì doanh nghiệp nào vào dc. Sao doanh nghiệp Mỹ ko sang Iran, Triều Tiên, Cuba... mà kiếm thêm lợi nhuận từ các thị trường đó?

Lại lần nữa phán mà ko có thông tin cụ thể, cụ liệt kê danh sách các thống đốc ko ủng hộ Trump em nghía cái. Với em khi nào các thống đốc vác xe tăng đến bắn thủng nóc nhà Trắng em mới tin là ko ủng hộ.
CDC có phải là cơ quan nhà nước không ?

Trump có quyền điều hành CDC không ?

Ông ấy có thể đổ lỗi cho chính phủ Obama về CDC, tại sao vậy ? Hóa ra CDC vẫn do Obama điều hành à ?

Bạn đem CDC đặt cạnh Ford,Toyota là đánh tráo khái niệm.

Mở đường chỉ là chính sách thôi. Bạn đem Iran, Triều tiên, Cu ba, ..... những nước thù địch. mà lờ tịt đi Thái Lan, Nhật bản, Úc, Châu Âu.... vô số nước khác vẫn mở cửa cho doanh nghiệp Mỹ. Câu hỏi tại sao, thì phải đi mà hỏi các doanh nghiệp, sao lại hỏi tổng thống đời cũ ??

born2go

Xe điện
Cảm ơn cụ đã trích nguồn, em thì đang nói các đợt bầu TT Mỹ gần đây nhất thôi, và khái niệm "Đại cử tri" thì em đã trình bày như trên, còn bản thân "Đại cử tri" thì cá nhân họ cũng có phiếu bầu Tổng thống, họ có thể Vote/ hoặc ko Vote cho người Đảng mình, hoặc Vote ngược so với đa số...thì vẫn nằm trong quyền cá nhân của họ. Nhưng khi đa số Cử tri đã chọn ra vị Tổng thống của bang mình, nếu cá nhân "Đại cử tri" đó lại được chọn để Đại diện đi bỏ phiếu vào tháng 1 (trong tổng số 537 phiếu), thì họ vẫn phải thả phiếu cho ứng viên đạt đa số phiếu của bang mà họ được chọn để Đại diện (cho dù họ có ủng hộ hay ko ủng hộ vị Tổng thống này), có đúng như vậy ko cụ? Vì vậy "Đại cử tri" hay gì đó thì Tổng thống vẫn là do Dân bầu trực tiếp ở các bang phỏng cụ!?
Trả lời cụ là thế này:
1. Đại cử tri (ĐCT) tùy theo từng bang mà bị ràng buộc rằng buộc phải bỏ phiếu bầu TT đúng như cam kết hay không. Nhưng hầu như các ĐCT sẽ bầu theo cam kết, vì đó là lời hứa về mặt chính trị. Một ĐCT mà bầu ngược lại cam kết của mình thì coi như tự kết thúc sinh mệnh chính trị của mình
2. Đã có những trường hợp ĐCT bầu cho phe địch. Có trường hợp còn bầu nhầm :D
3. Trong thời buổi công nghệ thông tin như thế này, ĐCT nào dám bỏ phiếu láo thì chắc cả làng cả tổng sẽ bị cộng đồng mạng xỉ vả, nên điều đó cực kỳ khó có thể xảy ra

Còn tại sao lại có ĐCT và Cử tri đoàn, thì cụ phải tìm hiểu về lịch sử bầu cử của Mỹ cũng như các tư tưởng về dân chủ mà các cụ lập quốc ở Mẽo bị ảnh hưởng, thì mới hiểu được nguyên nhân.

metalins

Xe tăng
CDC có phải là cơ quan nhà nước không ?

Trump có quyền điều hành CDC không ?

Ông ấy có thể đổ lỗi cho chính phủ Obama về CDC, tại sao vậy ? Hóa ra CDC vẫn do Obama điều hành à ?

Bạn đem CDC đặt cạnh Ford,Toyota là đánh tráo khái niệm.

Mở đường chỉ là chính sách thôi. Bạn đem Iran, Triều tiên, Cu ba, ..... những nước thù địch. mà lờ tịt đi Thái Lan, Nhật bản, Úc, Châu Âu.... vô số nước khác vẫn mở cửa cho doanh nghiệp Mỹ. Câu hỏi tại sao, thì phải đi mà hỏi các doanh nghiệp, sao lại hỏi tổng thống đời cũ ??
Rất đơn giản, Trump có thể đổ lỗi/bị đổ lỗi về tính hiệu quả nói chung của CDC nhg ko thể quy 1 lỗi chi tiết chuyên môn cụ thể như cụ tự phán. Đây mới gọi là siêu đánh tráo khái niệm.

Trc 1972 tàu và Mỹ là hai nc thù địch nhau thậm chí đã choảng nhau tơi bời từ chiến tranh Triều Tiên 1951. Cụ càng dẫn chứng ra em càng thấy trật lất.

LinhSau

Xe máy
Dù gì thì ông ấy cũng quá giỏi

Dang Vu

Xe tải
Trả lời cụ là thế này:
1. Đại cử tri (ĐCT) tùy theo từng bang mà bị ràng buộc rằng buộc phải bỏ phiếu bầu TT đúng như cam kết hay không. Nhưng hầu như các ĐCT sẽ bầu theo cam kết, vì đó là lời hứa về mặt chính trị. Một ĐCT mà bầu ngược lại cam kết của mình thì coi như tự kết thúc sinh mệnh chính trị của mình
2. Đã có những trường hợp ĐCT bầu cho phe địch. Có trường hợp còn bầu nhầm :D
3. Trong thời buổi công nghệ thông tin như thế này, ĐCT nào dám bỏ phiếu láo thì chắc cả làng cả tổng sẽ bị cộng đồng mạng xỉ vả, nên điều đó cực kỳ khó có thể xảy ra

Còn tại sao lại có ĐCT và Cử tri đoàn, thì cụ phải tìm hiểu về lịch sử bầu cử của Mỹ cũng như các tư tưởng về dân chủ mà các cụ lập quốc ở Mẽo bị ảnh hưởng, thì mới hiểu được nguyên nhân.
Như em nói trên, các ông "Đại cử tri" cá nhân bầu cho ai, theo cam kết hay ko thì em ko tranh luận. Ví dụ cho nó dễ đi, tháng 11 dân Mũ bầu trực tiếp UV Tổng thống tại các bang, và Mr A đạt 270 phiếu đại diện ngay và luôn và show trực tiếp trên Tivi. Đến lúc họp 537 vị gọi là "Đại cử tri" để phê chuẩn Tổng thống vào Tháng 1, thì số phiếu 270 kia liệu có bị các vị "Đại cử tri" bầu lại và thay đổi hay ko cụ? Hay là nó nguyễn y vân cho Mr A là 270 phiếu? Tks

BMV_HN

Xe điện
Bầu cử mĩ như xem trực tiếp đá bóng.
Còn bầu cử ở xứ ấy như xem phim ở hbo

Mycar222

Xe điện
Vị tổng thống đặc biệt và lịch sử sẽ tiếp tục tranh cãi về công lao và tội lỗi của ông đối vs nước mỹ

tank_fun

Xe tăng
Hợp chúng chứ cụ, lâu nay hay gọi hợp chủng là ko phải tên nước ngừoi ta.
Hợp chủng nhé, vì Đại sứ quán Mỹ ở Láng Hạ vẫn in dòng chữ "Hợp chủng quốc..." ở bên ngoài cụ ạ.