[Funland] Không nói nhiều Chăm là tổng thống nguy hiểm nhất trong lịch sử nước Mỹ

Kể từ 1951 cho đến nay, theo Tu chính án 22.
Tra cứu trên net là một kĩ năng bắt buộc của người tham gia mạng, trừ những chuyện quá khó mình không tự tra cứu được thì mới phải hỏi người khác.
Nghe giọng văn biết trình độ xe tăng rồi.

Dang Vu

Xe tải
Thông tin của bác hơi sai.
Trum mới làm tổng thống, bầu năm 2016 chứ không phải 2006.
Trum thua phiếu phổ thông, nhưng thắng phiếu đại cử tri nên mới trúng Tổng thống, làm gì có chuyện áp đảo.
Làm gì có cái gọi là " phiếu đại cử tri", tiếng Việt dịch cho nó giống với QH nước nào đó (kiểu như Đại biểu), cử tri trực tiếp bầu tổng thống và ông/ bà nào thắng là thắng thôi, ko có ai đại diện họ hoặc thắng trong cái thế thua "phiếu phổ thông" cả cụ nhé, phông bạt tí cho bên nào thua đỡ bẽ mặt thôi.

Thông tin của bác hơi sai.
Trum mới làm tổng thống, bầu năm 2016 chứ không phải 2006.
Trum thua phiếu phổ thông, nhưng thắng phiếu đại cử tri nên mới trúng Tổng thống, làm gì có chuyện áp đảo.
Đội bóng thua tỉ số thì nói mình nhỉnh hơn về cầm bóng ấy mà. Bên thua cuộc thường tìm cách, số liệu vớt vát uy tín.
Làm gì cũng phải theo luật chơi. Nước Mỹ chọn bầu tổng thống theo đại cử tri chứ không theo phiếu phổ thông; người ta đã tính kỹ rồi. Nếu bất công thì sao họ không xếp lại luật chơi?

Reinhard

Xe buýt
Làm gì có cái gọi là " phiếu đại cử tri", tiếng Việt dịch cho nó giống với QH nước nào đó (kiểu như Đại biểu), cử tri trực tiếp bầu tổng thống và ông/ bà nào thắng là thắng thôi, ko có ai đại diện họ hoặc thắng trong cái thế thua "phiếu phổ thông" cả cụ nhé, phông bạt tí cho bên nào thua đỡ bẽ mặt thôi.
Cử tri hay phiếu phổ thông là dân thường bỏ phiếu mà cụ ơi. Đại cử tri là electoral college, gồm 537 bạn là những lá phiếu duy nhất quyết định ai sẽ chiến thắng. Cụ nghiên cứu lại hệ thống bầu cử của Mỹ nhé. Chưa nói đến ý kiến cá nhân mỗi người bênh Trump, hoặc ghét Trump, nhưng khi bàn về vấn đề gì thì cũng nên nghiên cứu trước. Hệ thống electoral college có điểm tốt, cũng có điểm xấu và Trump không phải tổng thống đâu tiên chiến thắng nhờ electoral college trong khi popular vote ít hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Dang Vu

Xe tải
Cử tri hay phiếu phổ thông là dân thường bỏ phiếu mà cụ ơi. Đại cử tri là electoral college, gồm 537 bạn là những lá phiếu duy nhất quyết định ai sẽ chiến thắng. Cụ nghiên cứu lại hệ thống bầu cử của Mỹ nhé.
Cụ làm rõ giúp 537 bạn electors trong cái electoral college đến từ đâu ạ (em làm rõ thêm là cử tri có bầu ra các vị này hay ko)? Rồi mình sẽ bàn luận tiếp... tks

Chỉnh sửa cuối:

nyny

Xe tải
Cử tri hay phiếu phổ thông là dân thường bỏ phiếu mà cụ ơi. Đại cử tri là electoral college, gồm 537 bạn là những lá phiếu duy nhất quyết định ai sẽ chiến thắng. Cụ nghiên cứu lại hệ thống bầu cử của Mỹ nhé.
Đã không biết lại còn phát biểu linh tinh. Thế đại cử tri thì dân thường không bỏ phiếu à?

Luật Mỹ vậy, ai chả biết. Nên vậy Tổng thống Mỹ không phải hoàn toàn là tín nhiệm của Dân.
Nên bảo Trump được nhân dân tín nhiệm, thấy nó hài hài.
Thế thì theo cụ luật bầu cử của Mỹ căn cứ trên cái gì để chọn TT nếu không phải tín nhiệm của dân?
Tín nhiệm nhưng không để cho thằng to mồm (bang đông dân) bóp chết thằng ít nói (bang ít dân) mới là nhìn rộng đại cục.

Reinhard

Xe buýt
Cụ làm rõ giúp 537 bạn electors trong cái electoral college đến từ đâu ạ? Rồi mình sẽ bàn luận tiếp... tks
537 bạn đó được dân bầu lên, điều đó đúng, nhưng không phải lá phiếu nào của một bạn elector trong khi bầu cử tổng thống cũng tỉ lệ thuận với số người ủng hộ - vì vậy mới dẫn đến việc có thể thắng popular vote, nhưng thua cuộc chơi chính hoặc ngược lại.

Đã không biết lại còn phát biểu linh tinh. Thế đại cử tri thì dân thường không bỏ phiếu à?
Em xin phép xoay lời của cụ lại cho cụ, "đã không biết lại còn phát biểu linh tinh". Vì hệ thống electoral college, một số lá phiếu của dân thường trở nên vô nghĩa. Bởi vì một ứng viên chỉ cần "thắng" tại một bang là có được lá phiếu của đại cử tri bang đó nên sau khi vượt mức thắng thì số phiếu "dư" sẽ trở thành vô dụng. Đây có điểm tốt, và cũng có điểm xấu.

Em ví dụ thế này nhé: giả sử tại bang A có 20 lá phiếu đại cử tri, 3,000,000 người bầu cho đảng Dân Chủ, và 500,000 người bầu cho đảng cộng hòa - ứng viên đảng Dân Chủ sẽ thắng 20 lá phiếu. Nhưng thực tế, chỉ cần 500,001 người bầu cho đảng Dân Chủ là ứng viên A đã được 20 lá phiếu rồi, nên số dư (2,499,999 phiếu phổ thông) trở nên vô nghĩa.

Chỉnh sửa cuối:

Dang Vu

Xe tải
Cụ cứ bình tĩnh, em đảm biểu sẽ có nhiều cụ vẫn hiểu sai về cái gọi là Đại cử tri vs Phiếu bầu phổ thông nên sẽ vẫn có những bạn Thua trên thế Thắng là vậy. Theo em tìm hiểu, thì Tổng thống Mỹ thì chắc chắn 100% dân bầu trực tiếp từng States theo Luật, mà không thông qua bất kì ông/ bà nào đại diện cả, phần còn lại chỉ là hợp thức hóa kết quả bầu thôi (nếu ko có gian lận).

Huthasa

Xe container
Hình ảnh đó chưa từng xuất hiện trên chính trường Hoa Kỳ (theo nhận định của báo chí quốc tế) cụ à. Chỉ thiếu lao vào giật tóc, oánh nhau như một số Quốc gia rân chủ khác mà thôi.
Em thấy thế tốt. Ghét là không tiếp. Chứ không lươn lẹo kểu bắt tay ôm hôn xong quay lưng dii là chửi đmm.

Jackies

Xe điện
Ông đã làm cho mọi dự đoán lật nhào khi trúng cử. Đã làm cho mọi nhà dân chủ của nước Mỹ và trên thế giới bẽ bàng, vì họ đang hy vọng lần đầu tiên ở nước Mỹ dân chủ vô đối sẽ có một nữ Tổng thống được bước vào ngôi nhà quyền lực nhất nước Mỹ và cả Thế giới. Là Tổng thống đầu tiên tuyên bố đi làm lương 1$, là người sa thải và thay đổi nhân sự cấp cao liên tục, là người cắt ngân sách cho WHO khi bệnh dịch đang ở thời kỳ khủng hoảng nhất....Thậm chí 50 nhân vật từng giữ các chức vụ cao cấp về an ninh của đảng Cộng hòa đã tuyên bố sẽ không bầu cho Donald Trump trong cuộc bầu cử Tổng thống sắp tới. Theo họ, ông Trump «sẽ là tổng thống nguy hiểm nhất trong lịch sử Mỹ» nếu đắc cử.
Đơn giản Trump chỉ là do Puteen dựng lên để oánh Tập cho ...Vi nà thôi mà=))=))=))
Chưa oánh đc Tập thì Trump chưa đc vìa đuổi gà đâu nhá

congchi

Xe điện
Nhà bác làm em ngạc nhiên đấy!:-o

p/s: Trường hợp bác ở trọ trong một dãy nhà trọ có đồng hồ tổng thì em thấy bt.
Bác ngạc nhiên thì cũng bình thường vì bác đâu phải biết tất cả mọi thứ.

congchi

Xe điện
Kụ đưa được công tơ điện vào nhà 'tự quản" =KH Vip hay là chủ trương mới của SG chăng??? Ở HN thì 'uống thuốc ngủ để mơ' mà mãi vẫn chưa được?! Còn chuyện đi đọc số điện không đúng ngày (mặc dù trên hóa đơn thì vẫn chuẩn theo lịch) hoặc đúng ngày nhưng ghi khống số điện cũng khá phổ biến... Nhiều nhà lắp công tơ phụ/thiết bị đo tiêu thụ điện điện tử (không được EVN kiểm định) để giám sát nhưng khiếu nại lằng nhằng mà không kết quả.... :-s
P/S: Tất nhiên nếu Kụ (hoặc người nhà) rảnh việc canh chừng cùng nhân viên EVN trèo lên đọc số đo hàng tháng thì ok...
Như em đã nói rồi, nếu bác có chứ cứ thì cứ đưa lên, đừng dấu

Dang Vu

Xe tải
537 bạn đó được dân bầu lên, điều đó đúng, nhưng không phải lá phiếu nào của một bạn elector trong khi bầu cử tổng thống cũng tỉ lệ thuận với số người ủng hộ - vì vậy mới dẫn đến việc có thể thắng popular vote, nhưng thua cuộc chơi chính hoặc ngược lại.

Em xin phép xoay lời của cụ lại cho cụ, "đã không biết lại còn phát biểu linh tinh". Vì hệ thống electoral college, một số lá phiếu của dân thường trở nên vô nghĩa. Bởi vì một ứng viên chỉ cần "thắng" tại một bang là có được lá phiếu của đại cử tri bang đó nên sau khi vượt mức thắng thì số phiếu "dư" sẽ trở thành vô dụng. Đây có điểm tốt, và cũng có điểm xấu.

Em ví dụ thế này nhé: giả sử tại bang A có 20 lá phiếu đại cử tri, 3,000,000 người bầu cho đảng Dân Chủ, và 500,000 người bầu cho đảng cộng hòa - ứng viên đảng Dân Chủ sẽ thắng 20 lá phiếu. Nhưng thực tế, chỉ cần 500,001 người bầu cho đảng Dân Chủ là ứng viên A đã được 20 lá phiếu rồi, nên số dư (2,499,999 phiếu phổ thông) trở nên vô nghĩa.
Vậy cụ nên tìm hiểu lại, theo em được biết thì dân chỉ đi bầu TNS, Dân biểu (Hạ viện) và đi bầu Tổng thống thôi, em chưa tìm ra Dân đi bầu Elector (gọi là Đại cử tri như ý của cụ). Và Elector được Đảng đề cử chứ không phải Dân đi bầu, cụ có thông tin nào thêm về ý này ko? Tks cụ

Reinhard

Xe buýt
Cụ cứ bình tĩnh, em đảm biểu sẽ có nhiều cụ vẫn hiểu sai về cái gọi là Đại cử tri vs Phiếu bầu phổ thông nên sẽ vẫn có những bạn Thua trên thế Thắng là vậy. Theo em tìm hiểu, thì Tổng thống Mỹ thì chắc chắn 100% dân bầu trực tiếp từng States theo Luật, mà không thông qua bất kì ông/ bà nào đại diện cả, phần còn lại chỉ là hợp thức hóa kết quả bầu thôi (nếu ko có gian lận).
Cụ tìm hiểu ở chỗ nào mà đưa thông tin sai lệch thế ạ (giả sử cụ không hiểu nhầm)? Cụ làm ơn cho em xin cái nguồn để có gì em còn tránh.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em thấy thế tốt. Ghét là không tiếp. Chứ không lươn lẹo kểu bắt tay ôm hôn xong quay lưng dii là chửi đmm.
Cũng may là vẫn kiềm chế được đấy cụ nhỉ, không là lại rút súng ra, bòm xong hết chuyện nói hê hê

Dang Vu

Xe tải
Vậy cụ nên tìm hiểu lại, theo em được biết thì dân chỉ đi bầu TNS, Dân biểu (Hạ viện) và đi bầu Tổng thống thôi, em chưa tìm ra Dân đi bầu Elector (gọi là Đại cử tri như ý của cụ). Và Elector được Đảng đề cử chứ không phải Dân đi bầu, cụ có thông tin nào thêm về ý này ko? Tks cụ
Ngoài ra, cái số lệch gọi là Phiếu phổ thông nó khác nhau do quy mô từng States khác nhau, và cái số nhiều hơn đó nó cũng chỉ đâu đó ở một vài bang chứ nó không đại diện cho toàn 50 States (trong khi Tổng thống là do 50 States bầu lên). Do vậy nếu gom số lệch rồi cho rằng thắng Phiếu phổ thông trên toàn quốc là đang ngụy biện về kết quả. Nếu cụ nói phiếu lệch ở từng States (không gom lại) thì sẽ khác nhiều về ý nghĩa đó.

Dang Vu

Xe tải
Cụ tìm hiểu ở chỗ nào mà đưa thông tin sai lệch thế ạ (giả sử cụ không hiểu nhầm)? Cụ làm ơn cho em xin cái nguồn để có gì em còn tránh.
Vậy là cụ vẫn khẳng định Đại cử tri là do Dân bầu? Hoặc là nếu Cử tri trong 1 bang chọn ông C (thắng trên đầu số phiếu bầu trực tiếp ở bang), thì cái ông gọi là Đại cử tri đó vẫn có thể đảo được kết quả sang chị B hay chỉ vẫn là ông A trong cái Đại hội Electoral College gì đó?

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Vậy là cụ vẫn khẳng định Đại cử tri là do Dân bầu?
Cụ thấy em nói đại cử tri do dân bầu ở đâu vậy cụ? Dân bỏ phiếu cho electors của ứng viên của họ ạ, chứ em không nói dân chọn ai được làm đại cử tri.

Ngoài ra, cái số lệch gọi là Phiếu phổ thông nó khác nhau do quy mô từng States khác nhau, và cái số nhiều hơn đó nó cũng chỉ đâu đó ở một vài bang chứ nó không đại diện cho toàn 50 States (trong khi Tổng thống là do 50 States bầu lên). Do vậy nếu gom số lệch rồi cho rằng thắng Phiếu phổ thông trên toàn quốc là đang ngụy biện về kết quả. Nếu cụ nói phiếu lệch ở từng States (không gom lại) thì sẽ khác nhiều về ý nghĩa đó.
Phiếu phổ thông trên toàn quốc là tổng số phiếu bầu của tất cả những người bỏ phiếu thôi cụ. Đây là định nghĩa của phiếu phổ thông trên khắp thế giới mà.

Chỉnh sửa cuối:

Dang Vu

Xe tải
Cụ thấy em nói đại cử tri do dân bầu ở đâu vậy cụ? Dân bỏ phiếu cho electors của ứng viên của họ ạ, chứ em không nói dân chọn ai được làm đại cử tri.
Ok cụ, vậy em hỏi thêm nếu cử tri trong 1 bang chọn ông T (thắng trên đầu số phiếu bầu trực tiếp ở bang), thì cái ông gọi là Đại cử tri đó vẫn có thể đảo được kết quả sang chị B hay chỉ vẫn là ông T trong cái Đại hội Electoral College sau đó?