[Funland] Không được phê bình học sinh trước lớp - thể hiện sự bất lực, hèn kém và tư duy hội nhập nửa mùa.

dig31

Xe buýt
Em cũng chả hiểu cái ông ngọng ông ấy đang muốn nền giáo dục nát thế nào nữa, nào là cho dùng điện thoại, rồi lại cấm phê bình. Cái gì thì cái, ở đâu thì ở, thiết quân luật lúc nào cũng làm cho cuộc sống nó có tôn ti trật tự hơn chứ, sao giờ toàn cải lùi là thế nào???

duchoa1309

Xe tải
phê bình và tự phê bình.
về cơ bản ko phê bình hay nhăc nhở kiểm điểm thì các em lớn lên sẽ làm cướp
Ô, thế những đứa ngoan, giỏi ko bao giờ bị phê bình, nhắc nhở hay kiểm điểm thì thành cướp hết ah?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nền giáo dục mà không hướng hs chịu trách nhiệm với hành vi rất nguy hiểm. Cần cả gia đình và nhà trường chung tay.
Vụ bé gái bị nhóm bạn cùng lớp "bố trí" cho lớp trưởng hiếp dâm đến có thai là một minh chứng đau xót 😢

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ dùng từ "quy phục" em thấy rất thấm.
Con em đang ở độ tuổi dở ông dở thằng, nhiều lúc khi nó lý sự mà mình thì không giữ bình tĩnh thì em hay chốt bằng câu quát "nhà này của bố mẹ, con thích sống theo ý mình thì tự tìm nơi khác mà sống!" Nghĩ lại thì câu đấy chỉ thể hiện sự bất lực mình khi khuyên bảo con cái, rằng mình muốn nó "quy phục" (do biết tỏng nó không dám bỏ đi ;))
Nếu cụ "theo" con hàng ngày thì cụ sẽ thấy mình ko phải căng đến thế. Ngày xưa mình cứ thấy mình ổn hơn tụi nhóc bây giờ chỉ vì bố mẹ bên mình khá nhiều mà mình không nhận ra. Bây giờ đâu có nhiều PH "sống" với con hàng ngày đâu. Lại bao giờ cho đến ngày xưa.

gocart

Xe cút kít
Lều báo ghi sai gì? Hay thằng thớt tự biên và cụ tin luôn?
Tất nhiên tôi chăng tin chủ thớt lẫn lều báo nên mới trích nguyên văn ra đây.
Vấn đề ở chỗ...
Khả năng đọc hiểu
Của bác.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Cụ nhanh tay vậy, đã đọc kỹ bài viết chưa ?
Cụ dựa vào đâu để nói doạ nạt, đe doạ và khủng bố thế cụ ?
Cụ bao nhiêu tuổi, đã từng đi học chưa, đã có con chưa ?
Giáo dục hiện đại là như nào, ở đâu, cụ định nghĩa giúp em với ?
Bố mẹ cụ ngày xưa hưởng nền giáo dục hiện đại hay hoang dã, họ vẫn ổn chứ ?
Tiếp thu sự văn minh của nhân loại là điều nên làm, cái xấu thì bỏ, cái tốt thì giữ mới tạo nên truyền thống văn hoá của một quốc gia, một dân tộc, nó làm nên sức mạnh và văn minh của một đất nước.
Người ta bảo hoà nhập chứ ko hoà tan, cứ lấy phân Tây ra ngửi rồi mù quáng khen nó thơm thì người ta bảo nửa mùa lại tự ái.
Cụ nói như mứt , em thật !
Mỗi thời dân trí nó 1 khác nhau, giáo dục cũng phải thay đổi. Ngày trước mặc quần thủng mít đi học chả sao nên bây giờ cũng thế luôn nhỉ ? Bây giờ mà áp dụng kiểu dạy như ngày xưa đánh đòn với sỉ vả + ném giẻ lau bảng hoăc phấn vào mặt con nhà cụ thử xem nó chả tự kỷ hoặc tệ hơn như 1 số trường hợp nó uống thuốc sâu tự tử liền

pandahn

Xe điện
Đây là nội dung mới tại Điều lệ trường trung học cơ sở, trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ ngày 01/11/2020).
Hiện nay, tại khoản 2 Điều 42 Thông tư số 12/2011/TT-BGDĐT quy định học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện có thể được khuyên răn hoặc xử lý kỷ luật theo hình thức phê bình trước lớp, trước trường; khiển trách và thông báo với gia đình; cảnh cáo ghi học bạ; buộc thôi học có thời hạn.
Tuy nhiên, theo Thông tư số 32 (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/11/2020) thì không được xử lý kỷ luật học sinh vi phạm khuyết điểmtrong quá trình học tập, rèn luyện bằng hình thức phê bình trước lớp, trước trường.
—————————————-————————————————————————————————
- Về phía học sinh:
Trường nào mà chẳng có học sinh ngoan và học sinh không ngoan. Luôn có sự tồn tại đó như hai mặt đối lập cho việc phát triển nhân cách. Có lúc ngoan, có lúc ko ngoan là điều bình thường.
Mục tiêu của việc phê bình là cho các con thấy điều tốt và chưa tốt, biết phân biệt đúng sai khi hành động và là để răn đe, để dạy dỗ, để uốn nắn, để học sinh có tư duy, ý thức điều chỉnh hành vi của mình phù hợp với tiêu chuẩn đạo đức học sinh thông thường.
Thấy sai còn cố tình làm là bị phạt, thế thôi. Nhà nước có pháp luật thì nhà trường có nội quy, vào sân chơi nào, phải tuân thủ quy định thế, miễn là các nội quy ko củ chuối như cái thông tư này.
Quan trọng là cách làm để cho học sinh hiểu điều đó, chứ không phải phê bình là bêu riếu, chế diễu, sỉ nhục, lăng mạ hoặc ngược đãi.
Mấy thằng ôn con nhà mình nhiều khi còn ăn đòn sưng mông chứ đừng nói đến việc bị phê bình. Tất nhiên, là chúng nó hiểu vì sao bị ăn đòn và chấp nhận điều đó.
Giờ có quy định này thì ở trường, học sinh là ông tướng hết rồi, lấy gì ra để dậy dỗ, bảo ban giờ ?
- Về phía phụ huynh
Càng ngày càng nhiều phụ huynh có tư tưởng có tiền là có tất cả, mua được hết từ tư cách đạo đức đến văn hoá sống.
Em chứng kiến khá nhiều gia đình đi học hộ con từ a đến z. Các con chỉ cần đến trường, không cần biết làm gì, học như thế nào, cuối cấp học bạ của ch đẹp như tranh. Toàn 10. Nhiều vị còn dùng cả tiền, quyền để xin xỏ, nỉ non, không được quay ra ép giáo viên bằng cấp trên, bằng những áp lực xã hội. Bản chất cũng là chỉ đẹp mặt mình, để đi khoe con tôi học abc, xyz...
Có những trọc phú coi con mình là nhất, tung hô đến tận mây xanh và ra sức chiều chuộng, kể cả những điều vô lý khiến cho bọn trẻ ảo tưởng mình là vua, muốn gì được nấy, kể cả mất dậy cũng chẳng sao.
Nhiều vị quên mất hai chữ “Gia đình”.
- Về nhà trường
Có lẽ, người chịu áp lực nhiều nhất là các thầy cô giáo chân chính. Họ bị quay cuồng trước vòng xoáy cơm áo gạo tiền và đạo đức trồng người. Trước những điều chối tai gai mắt, họ chỉ biết nuốt nước mắt giả câm, giả điếc và giả vờ thờ ơ.
Một phần không nhỏ là những người biến chất, họ coi học sinh là món hàng, là mỏ vàng và cứ thế mua bán, đào vàng càng nhiều càng tốt, luồn lách lươn lẹo để tiến thân.
Một phần nhiều nữa là những người không đủ chuyên môn, tâm huyết và lương tri làm nghề giáo, họ coi đó cũng chỉ là một nghề như bao nghề khác ko cần tiêu chuẩn. Thật cay đắng, điểm vào sư phạm của chúng ta là nằm top đầu thấp nhất. Chúng ta mong chờ gì hơn cho thế hệ tiếp theo ?
- Về cơ quan quản lý
Không nói thì mọi người còn nghi ngờ là thối, nói ra thì đúng là thối thật nên em không nói nữa.
Chỉ có một câu trào phúng theo trend: Bé không học, lớn lên làm quản lý giáo dục.
Năm rồi đầy đứa học bạ cấp 1 full điểm 10 nhưng thi trường nào cấp 2 khó tý là toàn 2,3 điểm.

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cá nhân em mà con hư hay ko tập trung nghịch ngợm trong giờ học, em van bao thầy cô cứ phết hay vút vài cái cho em ko sao
Em vẫn biết cô giáo ở lowpa đánh con em, đánh học sinh. Em kg khuyến khích đánh mắng học sinh, nhưng cũng kg cổ vũ nó.
Một cô giáo như cô giáo của con em đi đánh học sinh em nhìn thấy sự kém cỏi trong chuyên môn và kỹ năng trong nghề. Ngày nhập học cho con em vào lớp 1 em thấy các cô khác rất nghiêm xếp hàng thẳng tắp còn chưa cho vào lớp còn cô giáo của con em thấy đứng lố nhố 1 lũ trước cửa lớp hồi hùa nhau chạy vào. Cô giáo kém như vậy thường lấy đòn roi ra để doạ nạt cá nhân, mà kg biết kỹ luật trong tập thể là như thế nào, không biết thì không thể áp dụng đc. Nên yếu kém, lại thấy đứa nào quậy phá là đánh thôi. Đánh chửi học sinh luôn là sự yếu kém của thầy cô giáo.

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Cụ nói như mứt , em thật !
Mỗi thời dân trí nó 1 khác nhau, giáo dục cũng phải thay đổi. Ngày trước mặc quần thủng mít đi học chả sao nên bây giờ cũng thế luôn nhỉ ? Bây giờ mà áp dụng kiểu dạy như ngày xưa đánh đòn với sỉ vả + ném giẻ lau bảng hoăc phấn vào mặt con nhà cụ thử xem nó chả tự kỷ hoặc tệ hơn như 1 số trường hợp nó uống thuốc sâu tự tử liền
Em có phản đối việc thay đổi đâu nhỉ, em đang nói sự phù hợp của thông tư thôi.
Không biết ngày xưa cụ như nào, thầy cô của cụ như nào chứ em cũng từng là học sinh, từng phải xoè tay ra và bị vụt vào lòng bàn tay. Nghiêm và thấm lắm. Không có chuyện sỉ vả, ném giẻ lau như cụ nói đâu, và cái đấy chẳng ai đồng tình kể cả ngày xưa hay ngày nay.
Cụ toàn lấy trường hợp cá biệt để nói cái chung. Có đứa chả cần bị phê bình vẫn tự kỷ đầy.

gocart

Xe cút kít
Hiện nay, trong doanh nghiệp, cơ quan nhà nước, lực lượng vũ trang, Đảng , đoàn thể đều quy định hình thức kỷ luật nhẹ nhất là Khiển trách nên Bộ giáo dục quy định hình thức Khiển trách là phù hợp với nhận thức chung toàn xã hội.
Về phê bình và tự phê bình là hình thức sinh hoạt thường xuyên của Đảng , đoàn thể, lực lương vũ trang, cơ quan nhà nước, các tổ chức kinh tế ( với cách thức tổ chức, tên gọi khác nhau) nên đây không phải là hình thức kỷ luật
Không ại cấm giáo viên phê bình học sinh cả, chỉ không coi phê bình học sinh là kỷ luật.
Lều báo đã suy diễn là không quy định hình thức kỷ luật phê bình đồng nghĩa cấm giáo viên phê bình học sinh, anh chủ thớt làm một bài hùng hồn lên án ngành giáo dục, một số bác còn diễn giải Tây lọ Tây chai văn minh, nhân ái vân vân và mây mây....
Xin lỗi các bác chứ giáo dục mà không có hướng dẫn, uốn nắn, phê bình thì để con ở nhà bật TV lên mà học, đến lớp làm gì?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay, trong doanh nghiệp, cơ quan nhà nước, lực lượng vũ trang, Đảng , đoàn thể đều quy định hình thứ kỷ luật nhẹ nhất là Khiển trách nên Bộ giáo dục quy định hình thức Khiển trách là phù hợp với nhận thức chung toàn xã hội.
Về phê bình và tự phê bình là hình thức sinh hoạt thường xuyên của Đảng , đoàn thể, lực lương vũ trang, cơ quan nhà nước, các tổ chức kinh tế ( với cách thức tổ chức, tên gọi khác nhau).
Không ại cấm giáo viên phê bình học sinh cả, chỉ không coi phê bình học sinh là kỷ luật.
Lều báo đã suy diễn là cấm giáo viên phê bình học sinh, anh chủ thớt làm một bài hùng hồn lên án ngành giáo dục, một số bác còn diễn giải Tây lọ Tây chai văn minh, nhân ái vân vân và mây mây....
Xin lỗi các bác chứ giáo dục mà không có hướng dẫn, uốn nắn, phê bình thì để con ở nhà bật TV lên mà học, đến lớp làm gì?
Nội dung avatar và chữ ký của cụ thật tuyệt vời

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay, trong doanh nghiệp, cơ quan nhà nước, lực lượng vũ trang, Đảng , đoàn thể đều quy định hình thức kỷ luật nhẹ nhất là Khiển trách nên Bộ giáo dục quy định hình thức Khiển trách là phù hợp với nhận thức chung toàn xã hội.
Về phê bình và tự phê bình là hình thức sinh hoạt thường xuyên của Đảng , đoàn thể, lực lương vũ trang, cơ quan nhà nước, các tổ chức kinh tế ( với cách thức tổ chức, tên gọi khác nhau) nên đây không phải là hình thức kỷ luật
Lều báo đã suy diễn là không quy định hình thức kỷ luật phê bình đồng nghĩa cấm giáo viên phê bình học sinh, anh chủ thớt làm một bài hùng hồn lên án ngành giáo dục, một số bác còn diễn giải Tây lọ Tây chai văn minh, nhân ái vân vân và mây mây....
Cụ chắc không đọc kỹ, thông tư mới khác xa thông tư cũ.

vitngoc

Xe điện
Chắc ăn là cứ phải lôi ra đọc cẩn thận, tin mấy cụ viết bài chắt lọc kiểu của riêng mình thế này dễ liệt vị lắm.

vitngoc

Xe điện
Theo em hiểu là bỏ cái kiểu bêu gương công khai loa đài trước lớp hay toàn trường. Còn vấn đề nhắc nhở hay phê bình trực tiếp nó có nhiều cách làm lắm!

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Em có phản đối việc thay đổi đâu nhỉ, em đang nói sự phù hợp của thông tư thôi.
Không biết ngày xưa cụ như nào, thầy cô của cụ như nào chứ em cũng từng là học sinh, từng phải xoè tay ra và bị vụt vào lòng bàn tay. Nghiêm và thấm lắm. Không có chuyện sỉ vả, ném giẻ lau như cụ nói đâu, và cái đấy chẳng ai đồng tình kể cả ngày xưa hay ngày nay.
Cụ toàn lấy trường hợp cá biệt để nói cái chung. Có đứa chả cần bị phê bình vẫn tự kỷ đầy.
Mỗi thời có một nhận thức khác nhau, trẻ con bây giờ phát triển tư duy và tâm sinh lý sớm hơn chúng ta nhiều. Theo e nên sửa đổi như vậy