[Thảo luận] Không có lỗi "đi vào đường cấm, khu vực cấm" nếu đường chỉ cấm phương tiện trên chiều đi !

Thuy_CK

Xe điện
Em cật lực phản đối cụ thớt, đề nghị cụ đưa còm của em về đúng vị trí cũ, mặc dù ở vị trí mới nó cũng ko làm thay đổi quan điểm của em.
Em xóa còm tranh luận với cụ Hổ trắng nên không ảnh hưởng gì tới quan điểm của Cụ ! Thực ra em chả cố ý xóa nhưng đường nào cũng xóa mất rồi :((

redTop

Xe điện
Kính mời các Cụ, Mợ tham gia thảo luận về 1 tình huống mà các lái xe lạ đường hay gặp phải là Ô-tô đi vào đường không cấm ô-tô từ phía có biển 103a !
1. Theo các Cụ, Mợ thì đây là lỗi gì ?
2. Nếu đã chót vi phạm thì nên làm gì tiếp theo ?

Minh họa - (ô-tô đi vào theo hường mũi tên vàng) !

P/s: Thảo luận về luật GT là để hiểu rõ hơn các quy định của luật GT tránh tình trạng vận dụng sai luật vì mục đích "không tốt" :D
Biển trên (103a) là biển đúng quy chuẩn có ý nghĩa rõ ràng. Biển dưới theo QC là chỉ dành cho người đi bộ, nhưng lại báo hiện cho một loại ô tô nên có thể nói là không đúng QC.
Chủ thớt là người soi QC rất kỹ cơ sao lại dùng một cái biển không đúng Quy chuẩn để phù nhận một biển đúng QC.

Đúng ra tất cả các loại ô tô đi vào đều bị phạt kể cả xe bus

Thuy_CK

Xe điện
Đường một chiều = người đi bộ vẫn được phép đi hai chiều?
Đường hạn chế đi lai 1 phần lại không phải là đường cấm ;))

Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”,

doanphucgt

Xe điện
Trong câu hỏi cụ nó cứ sao sao ý, các cụ ý tư vấn đúng rồi còn gì, cứ hiểu đơn giản là đường cấm. Mà dưới chữ ký cụ chủ thế chắc cũng là người tuân thủ luật giao thông mà, vặn vẹo làm chi cho mệt. Cần thiết nữa ra ngã tư hỏi xxx già, nhìn hiểu biết chút là ok ngay >:D<

Thuy_CK

Xe điện
Biển trên (103a) là biển đúng quy chuẩn có ý nghĩa rõ ràng. Biển dưới theo QC là chỉ dành cho người đi bộ, nhưng lại báo hiện cho một loại ô tô nên có thể nói là không đúng QC.
Chủ thớt là người soi QC rất kỹ cơ sao lại dùng một cái biển không đúng Quy chuẩn để phù nhận một biển đúng QC.

Đúng ra tất cả các loại ô tô đi vào đều bị phạt kể cả xe bus
Em nhắc lại là nhận định của cụ không có trong luật ! Em chưa nhắc tới biển cho xe buýt trừ trả lời câu hởi của cụ Hổ Trắng

ngựa thồ

Xe tăng
Túm lại là lỗi đi vào đường cấm. Còn mợ muốn rõ hơn nữa thì cứ thử làm chuột bạch xem cãi lý với xx ntn, làm cái clip về cho ae học hỏi :)

suzu37

Xe container
Đường hạn chế đi lai 1 phần lại không phải là đường cấm ;))

Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”,
Dòng đầu tiên trong còm này của mợ là ở đâu ra? QC ghi thế à?

---

Một dạng nguỵ biện? :D

Thuy_CK

Xe điện
Trong câu hỏi cụ nó cứ sao sao ý, các cụ ý tư vấn đúng rồi còn gì, cứ hiểu đơn giản là đường cấm. Mà dưới chữ ký cụ chủ thế chắc cũng là người tuân thủ luật giao thông mà, vặn vẹo làm chi cho mệt. Cần thiết nữa ra ngã tư hỏi xxx già, nhìn hiểu biết chút là ok ngay >:D<
Em chưa thấy cụ nào chỉ ra được quy định nào cho thấy đường các loại phương tiện được đi lại chỉ cấm 1 phần với ô-tô = đường cấm
Hỏi thì lâu nay xxx vẫn phạt lỗi đè vạch thành sai làn, lỗi đi quá vạch dừng khi đang đèn vàng thành không chấp hành hiệu lệnh của đèn giao thông, và lỗi không chấp hành biển báo hiệu thành lỗi đi vào đường cấm nên em chả hỏi !

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu thì "Tràng Thi" được quy định là đường 1 chiều. Nghĩa là nếu đi ngược chiều ở đó thì bác phạm vào lỗi: "đi ngược chiều của đường một chiều" . Còn đường có biển "cấm đi ngược chiều" có thể là đường có 2 chiều (đường có giải phân cách cứng chẳng hạn, thường có biển này) và cụ chỉ được phép đi phần đường của mình (thường là nửa bên phải theo chiều lưu thông của cụ mà không được đi sang chiều kia).
Còn biển cấm phương tiện nó không nói lên được đó có phải là đường 1 chiều hay không.
Đồng ý với bác.
Quay lại Đại La: Nếu bác phi ô tô vào đấy, tôi sẽ phạt bác lỗi ngang với lỗi bác phi vào Tràng Thi.
Vì với ô tô của bác, cả 2 đường đều là ĐƯỜNG 1 CHIỀU cả.

rebels

Xe điện
1. Theo em đây là lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.
2. Nếu đã chót vi phạm thì đi tiếp đến nơi được phép quay đầu.

Thuy_CK

Xe điện

---

Em có để chữ nghiêng và chữ thẳng để phân biệt phần trích dẫn với phần em tự viết rồi mà cụ vẫn không phân biệt được à ;))

ngựa thồ

Xe tăng

---

Loanh quanh kiểu gì cũng câu trên đá câu dưới. Kiểu như hỏi cung, thỉnh thoảng gọi lên hỏi 1 câu, kiểu gì cũng ra vấn đề :)

Thuy_CK

Xe điện
Trích nghị định 171 và 46:

Theo đó: đường chỉ cấm các phương tiện đi vào theo chiều có đặt biển số 102"cấm đi ngược chiều" là đường có biển "cấm đi ngược chiều" không phải đường cấm

=> Đường chỉ cấm ô-tô đi vào theo chiều có đặt biển 103 "cấm ô-tô" cũng không phải đường cấm

ngựa thồ

Xe tăng
Trích nghị định 171 và 46:

Theo đó: đường chỉ cấm các phương tiện đi vào theo chiều có đặt biển số 102"cấm đi ngược chiều" là đường có biển "cấm đi ngược chiều" không phải đường cấm

=> Đường chỉ cấm ô-tô đi vào theo chiều có đặt biển 103 "cấm ô-tô" cũng không phải đường cấm
Thế trong QC ghi: biển 103a để báo Tuyến đường cấm... hóa ra lại không phải là đường cấm :)

Thuy_CK

Xe điện
Thế trong QC ghi: biển 103a để báo Tuyến đường cấm... hóa ra lại không phải là đường cấm :)
- QC không có chữ "tuyến"
- Đường cấm 1 chiều hay 1 loại phương tiện khác với đường cấm (nghị định 171 và nghị định 46 đã thể hiện điều này).
- Biển 103a báo đường cấm xe ô-tô (cấm 1 loại phương tiện) không phải báo đường cấm.
- Biển 103a trong trường hợp cụ thể này là báo đường cấm xe ô-tô trên 1 chiều đi (cấm 1 loại phương tiện là xe ô-tô không được đi theo chiều đặt biển) không phải là đường cấm l

suzu37

Xe container
Cái điểm mà mợ chủ thớt trích ra là từ điều 5: xử phạt người điều khiển xe ô tô vi phạm abc...

Vậy hành vi điều khiển xe ô tô đi vào đường cấm rõ ràng là hành vi điều khiển xe ô tô đi vào đường cấm ô tô. Mà để quy định đường cấm ô tô thì phải có biển cấm ô tô.

(Hai câu trên có tới 5 chữ ô tô, nhiều quá mức cần thiết).

Đến đây thì em cho là đủ rồi.

Thuy_CK

Xe điện
Đồng ý với bác.
Quay lại Đại La: Nếu bác phi ô tô vào đấy, tôi sẽ phạt bác lỗi ngang với lỗi bác phi vào Tràng Thi.
Vì với ô tô của bác, cả 2 đường đều là ĐƯỜNG 1 CHIỀU cả.
Muốn thế thì phải sửa nghị định đã cụ ạ. Hiện tại chưa có quy định nào phạt hành vi này ngoài không chấp hành biển báo !
Nếu sửa thì đưa ra mức phạt cụ thể cho hành vi này ngang bằng với hành vi quay đầu xe trái quy định trong khu đông dân cư thì hợp lý hơn !
Thực tế là hành vi đi vào đường chỉ cấm 1 loại phương tiện theo 1 chiều đi như thế này có mức độ nguy hiểm và gây hậu quả ít nghiêm trọng hơn lỗi đi ngược chiều vì vẫn là di chuyển thuận theo dòng di chuyển của các phương tiện không bị cấm.

ngựa thồ

Xe tăng
Muốn thế thì phải sửa nghị định đã cụ ạ. Hiện tại chưa có quy định nào phạt hành vi này ngoài không chấp hành biển báo !
Nếu sửa thì đưa ra mức phạt cụ thể cho hành vi này ngang bằng với hành vi quay đầu xe trái quy định trong khu đông dân cư thì hợp lý hơn !
Thực tế là hành vi đi vào đường chỉ cấm 1 loại phương tiện theo 1 chiều đi như thế này có mức độ nguy hiểm và gây hậu quả ít nghiêm trọng hơn lỗi đi ngược chiều vì vẫn là di chuyển thuận theo dòng di chuyển của các phương tiện không bị cấm.
Tranh luận với kiểu nửa nạc nửa mỡ này mệt nhỉ. Giờ mợ đưa ra câu hỏi, ae tham gia thì mợ phản đối và cho rằng mình đúng. Và tốt nhất để chứng minh mình đúng thì không gì bằng hành động cụ thể. Hãy làm chuột bạch đi vào và chém gió với xxx xem sao. Quay lại clip đưa lên. Nếu thấy sai thì viết đơn khiếu nại. Đó mới là người đàn ông của năm. Chứ chém gió trên này tốn tài nguyên của diễn đàn.
Giống như hôm trước có cụ khiếu nại xxx GiaLai lỗi đè vạch và đi sai phần đường quy định gì đó. Thấy um ỉnh lên, giờ thấy lặn mất tăm. Chắc khiếu nại không được thôi đành nộp phạt.