[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

Ryan848

Xe container
lão anh vợ e cứ bảo chú có việc gì cứ lấy xe anh mà đi, vk e cũng thỉnh thoảng bảo mượn xe anh vk mà đi. e thì méo.
đi grab cho nó lành ko thì thuê xe.
xe mượn mình đi tốt cơ mà nhỡ thằng nào nó húc vào thì cũng rách việc.
Chuẩn cụ. Bạn bè nhiều khi dễ chứ ae họ hàng nhiều khi lại khó.

HI_CLASS

Xe điện
Xe là vk2, mà đã là vk thì miễn mượn mõ gì hết :D

Elfleda

Xe hơi
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Kệ cụ ông anh họ cụ ạ! Cụ ông ấy cũng nhỏ nhen quá! Em không thấy ích kỉ quá gì ở đây cả

badman1

Xe tải
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Vấn đề muôn thủa, ko phải tiếc gì cả, mà sau mỗi lần mượn xe các vấn đề rủi ro kèm theo nó rất không hay, bình thường không sao, nhưng chẳng may có vấn đề gì đó xảy ra thì đúng là chẳng nhẽ cãi nhau từ mặt ạ? E thật e cố gắng ko bj phiền hà, nhờ vả gì ai cả, ko có e đi taxi, grab, chứ tuyệt nhiên ko bj mượn. Nhiều ng họ nghĩ đơn giản hoặc thích oai, chứ e thấy chối

vandinh

Xe container
Ông e vợ e mượn xe để về chơi với thèng e vợ mới từ nước ngoài về. Lên trả xe bảo xe máy nó quệt bên cánh phụ hôm nào anh đi gara đánh bóng hộ e. Chưa kể phanh tay ở dưới chân quên mấy lần chạy k nhả để nó kêu ầm lên mới biết.:D

Sắt Vụn

Xe buýt
Trường hợp bạn lái xe của bạn chở mình, chẳng hạn rủ nhau đi họp lớp, hoặc liên hoan xong rủ nhau đi kara ...) trên đường đi gặp va chạm hoặc mắc lỗi giao thông nào đấy xxx tóm. Tóm lại là đi cùng nhau và mất tiền.

Em cũng ít kinh nghiệm ứng xử, xin ý kiến các cụ xem nếu chẳng may rơi vào trường hợp thế này thì mình nên thế nào?
Share tiền thiệt hại với bạn hay nên thế nào? Giả sử là bạn cũng không quá thân nên cần giao tiếp 1 cách khéo léo để mình thoải mái mà bạn không tự ái hoặc suy nghĩ gì (chứ bạn bè thân thiết nói thẳng với nhau được thì dễ).

Thực ra nếu em là chủ xe thì mình chịu hết thôi vì xe mình mình lái, nếu mình đi 1 mình gặp những tình huống vậy thì cũng chịu..... Nhưng mình đi cùng để bạn chịu hết thấy cũng áy náy (cho dù những khoản ấy có thể cũng không là gì so với tài sản/thu nhập của bạn chủ xe )

VladimirP

Xe tải
Nghe giống tình huống này. Trận bóng đang gay cấn, các khán giả đang cổ vũ sôi động trên khán đài thì bỗng loa phóng thanh phát oang oang:

Ông Nguyễn Văn Cay...
về ngay vợ đẻ

(và sau đó người đàn ông có tên Cay lầm bầm rút lui khỏi khán đài).

:))

Trích từ một bộ phim ăn khách của điện ảnh Việt Nam thời 1980.
Phim "Phút 89" ạ, diễn viên là Trần Tiến...

cuongdiv

Xe container

--Lamborghini--

Xe cút kít
E cũng chưa từng mượn ai xe khi e chưa có xe và h thì cũng chưa ai mượn em xe.

Khongmatnick23

Xe tải
E cũng đọc qua bài này, chủ xe sợ mua xe cũ bị tai nạn nên mua xe mới, vừa đi đc 16 ngày, sau quả cho mượn lại thành xe bị đâm đụng, nghĩ cũng cay dù bên đâm chịu hết chi phí sửa chữa trong hãng và bồi hoàn thêm 30tr ngoài
Em cũng đọc qua bài này, chỉ bức xúc thay cụ chủ khi đọc những tin nhắn đó thôi. Sai thì sửa, thiếu thì xin ai nỡ,…
Em cũng hay cho mượn xe, đa phần thì không sao nhưng thi thoảng ức chế khi trả xe họ toàn để đèn vàng ở chỗ báo nhiên liệu. :D

Đinh Bộ Lĩnh

Xe buýt
E đào mồ lên phát. Mấy hôn trước e cũng cho 1 thag e mượn xe mấy hôm. Mình cũng có công việc cần xe, thằng e nó đt mượn. Từ chối thì lại ngại. Thôi thì cho mượn. Mà xe thì mới mua, e đi xe thì giữ lắm. Mấy hôm nay trời lain mưa, mà thag e e đi về quê mấy ngày kiểu gì cũng vất ở ngoài mấy ngày liền, xe e bình thường vất ở tầng hầm cc. Nghĩ xe mới vất ngoài mưa cũng xót. E lại nghĩ, trước khi lấy xe từ đại lý họ cũng vất ở bãi xuất nên thôi cũng chẳng sao, tự an ủi vậy. Nay thằng e giả xe, ôi dời ôi, xước mất cái đầu xe, trong xe thì như cái chuồng, rác, bánh mỳ, mấy thứ linh tinh ko dọn. Ghế thì bẩn có cả vết đất dẵm cả dép lên. Xe e chạy dầu, hôm cho mượn thì đầy bình, lúc nhận xe thì còn nửa. E chán thực sự với ý thức 1 số thành phần mượn xe. Xe mới xót thực sự. Ko cho mượn thì bảo ích kỷ, nhưng mượn cũng phải ý thức 1 tí. Chả lẽ lại nói thẳng ra. Giờ e nghĩ vẫn còn cay. Mất công mất phí gọi bh thân vỏ sơn cái đầu xe, rửa xe, dọn đồ, đổ thêm dầu. Chết nhục
Vãi đạn bạn với chà bè, tôi mượn xe ai thì về phải rửa sạch sẽ hút bụi khử mùi thơm tho bơm trả xăng đầy bình còn không ít nhất phải bằng lúc mình mượn, ngoài ra có bị sước sơn hay gì thường điện ngay hoặc chụp hình gửi gọi điện thông báo anh đi đánh bát hay sơn phết lại trả đoàng hoàng như lúc mượn... nên tôi nhiều mối cho mượn mà mình ít đi lên chả mượn :))

dracula_bg

Xe điện
Trường hợp bạn lái xe của bạn chở mình, chẳng hạn rủ nhau đi họp lớp, hoặc liên hoan xong rủ nhau đi kara ...) trên đường đi gặp va chạm hoặc mắc lỗi giao thông nào đấy xxx tóm. Tóm lại là đi cùng nhau và mất tiền.

Em cũng ít kinh nghiệm ứng xử, xin ý kiến các cụ xem nếu chẳng may rơi vào trường hợp thế này thì mình nên thế nào?
Share tiền thiệt hại với bạn hay nên thế nào? Giả sử là bạn cũng không quá thân nên cần giao tiếp 1 cách khéo léo để mình thoải mái mà bạn không tự ái hoặc suy nghĩ gì (chứ bạn bè thân thiết nói thẳng với nhau được thì dễ).

Thực ra nếu em là chủ xe thì mình chịu hết thôi vì xe mình mình lái, nếu mình đi 1 mình gặp những tình huống vậy thì cũng chịu..... Nhưng mình đi cùng để bạn chịu hết thấy cũng áy náy (cho dù những khoản ấy có thể cũng không là gì so với tài sản/thu nhập của bạn chủ xe )
thằng nào đi láo thằng đó trả tiền cho khôn ra chứ, đi nhờ share tiền xăng ok chứ tiền phạt thì lái đi mà tự chịu :D

Đinh Bộ Lĩnh

Xe buýt
Vừa ngó thớt của các cụ ra Sò Há lại làm cho bài mượn xe, xe mượn, kể cũng oải nhể.

Bạn mượn Mazda CX-3 mới mua gặp tai nạn sau 15 phút, chủ xe sốc và trải lòng: 'Cái giá hơi đắt để thấy bộ mặt thật của bạn'

cuongdiv

Xe container
Em cũng đọc qua bài này, chỉ bức xúc thay cụ chủ khi đọc những tin nhắn đó thôi. Sai thì sửa, thiếu thì xin ai nỡ,…
Em cũng hay cho mượn xe, đa phần thì không sao nhưng thi thoảng ức chế khi trả xe họ toàn để đèn vàng ở chỗ báo nhiên liệu. :D
Bực nhất là cho mọi người mượi xe về quê, tối CN lên muộn trả xe, sáng thứ 2 mình có việc gì đi xa sớm, mò đến xe thì gần hết xăng, lại lóc cóc đi đổ xăng :D

Quê bầm

Xe điện
Thật sự nể những ông đi mượn xe, ngày chưa có xe ông anh vợ cũng như mấy đứa bạn cứ bảo lấy xe mà đi nhưng em chưa bao giờ mượn hay nhảy lên xe họ đi, họ có thể ok nhưng vợ con họ cũng ko hoàn toàn yên tâm, cái xe lạ nó có thể có bất ngờ, ngay cả xe quen cũng có thể bất ngờ nữa là. Đi đâu nếu ko có xe thì gọi taxi, Limousinse sãn mà tiện, ko thì xe khách. Ông cho mượn nói ko sao nhưng cũng lo nơm nớp đến khi thấy cái xe về.

Người lịch sự ko mượn xe ạ.

Yeutocdo84

Xe hơi
Các cụ nói chuẩn, E là thằng chưa có xe nhưng nhiều lúc cần xe nhưng không bao giờ mượn. Trước nhất là người cho mượn họ cũng không thoải mái , đi xe không may xước xát gì cũng mang tiếng. Tốt nhất là thuê xe đi, có vấn đề gì dẽ nói chuyện