[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

kienvinh

Xe lăn
E chỉ cho mượn trong TH người kia đã có xe nhưng vì lý do nào đó họ có việc mà xe của họ ko chạy được. Còn mấy ông có bằng ma` ko có xe tốt nhất khỏi cho mượn. Mất lòng trc đỡ mất lòng sau lại còn mất tiền. E dính 1 TH như này, bạn nhờ lấy con bán tải đi chở hộ cái ghế massage, cũng chẳng định đi đâu nhưng nó nhờ mãi thôi đành đi chở hộ. Cuối cùng vào đường làng khuất táng phát vào con Santafe, 2 xe mỗi xe mất đôi chục củ. Thế là tự nhiên 2 thằng bạn nhìn nhau lại ngại ngùng chứ đừng nói là mượn xe xong làm hỏng.
Bác có bán tải, đi chở hàng giúp bạn. Tự bác cầm lái và gây tai nạn? Thế ông bạn kia share một phần thiệt hại với bác là hợp lý.

Demchinhhang.net

Xe container
Không cho mượn là giúp bạn và giúp mình đấy (ngoại trừ trường hợp rất đặc biệt không lạm bàn ở đây)

ruou_nep_40

Xe tăng
Xe oto là phương tiện, ko có thì đi thuê cho nhanh, mượn mõ làm gì cho phức tạp

thichrauxanh

Xe điện
Cũng tùy ng, ai thích cho mượn thì họ cũng ước lượng đc rủi ro và chấp nhận nó rồi :D ai ko cho mượn cũng hợp lý.
E tết năm ngoái ko có xe chạy ra mua con matiz 30tr, khỏi lo thuê mượn, xác định đi hết tết là bán hoặc giấu đi chở "đào" riêng đề phòng bị cài cắm định vị. He he.

linh 7

Xe buýt
Cụ nghe vụ mượn Porsche chạy chưa??? xe gài bẫy

Diep1979

Xe container
Không, bạn bè mà vì cái xe mà ý kiến thì không cần cụ ạ
Nhà cháu không bao giờ mượn xe ai, cũng chả cho ai mượn xe cả. Nhỡ đâu xẩy ra cái gì thì mệt cả mình ;))

Bin24

Xe buýt
Em nghĩ do điều kiện kinh tế tới đâu thôi. Em biết 1 vài nhà người quen điều kiện tới mức có thể cho anh em ruột cả cái xe chứ mượn mõ là nghĩa lý gì đâu. Còn căn hộ CC cách đây hơn chục năm giá 1 tỷ mấy chị gái có thể bảo thằng em ruột có mấy trăm thì đưa đây rồi vừa bán vừa cho luôn.

Vài ví dụ ko thể đại diện cho tất cả, như thằng bạn thân em mua cái xe hơn chục năm thì đa số anh trai nó đi, tiền bảo dưỡng, sửa chữa, gửi xe nó thanh toán. Còn thời gian sử dụng xe thì anh nó dùng quá nửa.

Cá nhân em thì kiểu rất hâm mộ những gia đình mà anh chị em thương yêu, đoàn kết và hỗ trợ nhau nhất là về kinh tế như vậy. Nếu gia đình lớn mà đoàn kết chia sẻ như vậy em thấy sẽ là 1 team mạnh.
Thôi bác về tông móp xe đúng đợt tết xe hết hạn bảo hiểm sau tết đi xử lí lòi mắt. Phải mua bảo hiểm với giá cao hơn bình thường gần 1tr. Rồi ngâm đó đợi lâu tí mới dám đi sửa. Trong thời gian sửa không ai hỏi han gì câu nào. Tiền sửa 1tr bù bảo hiểm 1tr là 2tr. Lấy tiền thì mất lòng. Chưa kể mình lấy thì người nhà nó bảo mình tính toán. Gặp vợ đi làm dâu sẽ bị nói chắc vợ xúi lấy tiền. Không ai quan tâm mình bị gì. Chưa kể xảy ra tai nạn gì mình bị liên đới. Chưa kể mỗi lần mấy đứa nhỏ đóng cửa cứ tưởng bay luôn cái cửa xe. Nó bấm lung tung ăn xả đầy rác. Xe chưa bọc da nó đạp lên nhìn cái xe gớm không chịu được.

polizia

Xe container
Kinh nhất là ônh nào lấy bằng xong chưa mua xe bao giờ. Kinh nghiệm lái chỉ hơn số 0 một tẹo, cho mấy ông đấy mượn xe cứ lo thon thót, chẳng may táng vào đâu xong CA giữ xe là mệt cmn đầu.

Khongdanhvong

Xe điện
Không cụ ạ, trừ trường hợp cần xe khẩn cấp cứu người. Xe là trách nhiệm đó cụ.

Sunrise96

Xe buýt
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Thích thì cho mượn. Không thích thì thôi cụ ạ. Việc gì phải nghĩ phải ngại đứa nào. Đứa đi mượn nó không ngại thì thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Cụ chủ chắc tầm hơn 3 sọi :)
Chứ đến tuổi bọn em mời mượn xe nó chẳng lấy
Kinh nghiệm để tránh mượn xe là mua mịa xe tỏi rưỡi chở lên cho thằng mượn nó ngại, hoặc mua xe trăm rưỡi để cho mượn khỏi nghĩ
Chứ mua con xe 6-7 lít dễ bị mượn lắm, xe mình chăm sóc nâng niu mà khách cứ chạy tồng tộc nghĩ cũng sót
Em thì đi làm có lx còn đi chơi thì em thích chạy xe nào em lấy xe đó chạy. Nhà k có chỗ để nên em cũng bán xe chưa mua lại. Mấy cô em thì toàn bảo anh lấy xe em mà đi mà hầu như em rất ít khi lấy vì nhà em qua nhà nó mất khoảng 30' đi lại nên lấy xong trả xe quá tội. Có lx thì em lại tha hồ nhậu mí chém zó với cccm chả phải đau đầu. Nói chung là nếu xe hay phải đi thì người đi mượn nên hiểu và tránh chứ còn em thấy oto giờ nó cũng k khác xe máy những năm 199x là mấy. Người sở hữu k thoải mái thì nói thẳng ra là xe bận cv là xong lăn tăn làm gì. Trc em đi xe máy rồi đến oto đã cho mượn là k lăn tăn gì. Hồi sinh viên em đi khá nhiều loại xe máy, hồi đó em đã đi xe GLpro 160 và cho bạn mượn khá thoải mái, em chỉ bẩu là nhớ mà giữ cái đầu vì xe hỏng thì tao sửa đc mày mà phang vào đâu thì thiệt thân đấy. Của đáng tội ông bạn em dân ngoại tỉnh cũng chưa đi xe côn tay mấy nên cũng ngã nhưng k sao...mấy cái xe win100 cho mượn là hay bị xoè vì xe nhẹ và phanh tay nó cũng nhẹ, vào cua các cụ k quen đi xe côn tay là hay xoè.

Xe bọ xít

Xe container
Vẫn là tài sản lớn vì đánh thuế tiêu thụ đặc biệt, khi nào bỏ cái thuế tiêu thụ đặc biệt đi thì nó lại như cái xe máy hay ô tô bên trời Tây. Thì lúc đó ai cũng có xe và chẳng ai mượn ai nữa, mà có mượn cũng ko ai quan tâm vì giá trị nó bình thường thôi.

Tap Nguyen

Xe buýt
Chưa mua xe thì nghĩ việc mượn xe là cũng nhỏ và đơn giản cơ mà mua xe rồi thì thấy việc mượn xe người khác sẽ tạo cảm giác không thoả mái cho chủ xe.

vieteuro

Xe container
Cũng tùy ng, ai thích cho mượn thì họ cũng ước lượng đc rủi ro và chấp nhận nó rồi :D ai ko cho mượn cũng hợp lý.
E tết năm ngoái ko có xe chạy ra mua con matiz 30tr, khỏi lo thuê mượn, xác định đi hết tết là bán hoặc giấu đi chở "đào" riêng đề phòng bị cài cắm định vị. He he.
Giờ vẫn đi hay bán rồi cụ :))

materazzi

Xe hơi
Trừ khi người mượn có ân tình với mình hoặc trước đây m hay mượn xe của người ta thôi, chứ về cơ bản làm gì có ai phải có nghĩa vụ giúp ai, e thì nghĩ là người ta cho m mượn xe là tốt còn n ta k cho mượn là bt nên cái ông mà k mượn được xe đi nói này nói kia là thể loại không ra gì. Trước e k có xe e cũng chả đi mượn của ai nên sau khi có xe cũng k ai mượn của em cả, thi thoảng ông anh hay đứa em mượn nhưng chỉ là nhỡ nhang xe nó đi bảo dưỡng thô

blackpaint

Xe container
Khi mà xe ô tô cụ coi như xe máy thì cho mượn, không thì thôi. Nó cũng như ngày xưa khi cái xe máy là cả gia tài thì ai dám cho mượn, giờ mượn thoải mái. Nói chung cụ trả lời câu hỏi: người mượn xe là ai? Kể cả bạn nhưng mình coi nó còn hơn họ hàng thì tiếc gì, thậm chí còn bảo lấy xe mà đi.

Chỉnh sửa cuối:

Pigwalk

Xe container
Người thành thạo rất nhanh làm quen với xe, còn đâu ngược lại nên cũng ngại với xe lạ, nhất là những xe to và ít phổ biến.

raisomoon

Xe tăng
Thôi bác về tông móp xe đúng đợt tết xe hết hạn bảo hiểm sau tết đi xử lí lòi mắt. Phải mua bảo hiểm với giá cao hơn bình thường gần 1tr. Rồi ngâm đó đợi lâu tí mới dám đi sửa. Trong thời gian sửa không ai hỏi han gì câu nào. Tiền sửa 1tr bù bảo hiểm 1tr là 2tr. Lấy tiền thì mất lòng. Chưa kể mình lấy thì người nhà nó bảo mình tính toán. Gặp vợ đi làm dâu sẽ bị nói chắc vợ xúi lấy tiền. Không ai quan tâm mình bị gì. Chưa kể xảy ra tai nạn gì mình bị liên đới. Chưa kể mỗi lần mấy đứa nhỏ đóng cửa cứ tưởng bay luôn cái cửa xe. Nó bấm lung tung ăn xả đầy rác. Xe chưa bọc da nó đạp lên nhìn cái xe gớm không chịu được.
Thì e nói là do thế giới của mỗi người mỗi khác :))) Nhìn bạn bè là ra thôi.

Ví dụ như đám bạn bè em, hay kể cả hàng xóm của e, mượn hay đổi xe cho nhau đi suốt theo nhu cầu cụ thể. Em cho ae mượn lúc nào cũng nhận lại xe đầy bình với đc rửa sạch sẽ. Mà ko phải bây giờ, từ hơn chục niên trước, kể cả xe mới bạn bè nó cần nó mượn đi tỉnh vài ngày mà mình ko cần tới thì nó lấy đi chả sao.

Nên e nói tùy thế giới của mỗi người thôi. Nói nhiều bác ko tin, thằng em XH chơi với e còn đc ông anh chơi XH của nó cho vk nó ở nhờ 1 cái biệt thự để trông nhà cho ông í 2 năm trời trước khi nó mua đc cái chung cư. Còn xe PKL thì ko hiếm trường hợp ko đi cho em út.

Em ko nói là ai đúng ai sai nhé. Mà em thấy là do cái thế giới của mỗi người mỗi khác nhau. Có ông coi cái xe là phương tiện rất dễ chia sẻ. Còn 1 số vẫn coi nó là món đồ giá trị cao chưa thể chia sẻ :D

Đầu xù

Xe buýt
Em cũng có quan điểm không cho ai mượn xe cả, càng bạn bè càng không cho mượn. Thôi thì mang tính keo bẩn tý nhưng mà đỡ được nhiều chuyện. Nhẹ đầu :)