[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

coquay

Xe container
E ít khi mượn bạn xe máy hay oto cần đi đâu toàn thuê xe có lái cho nhanh,
Đi xe có lái thì xe họ họ tự bảo quản nhẹ người, nói gở thuê tự lái hay mượn chả may xe cháy thì đền ốm

Bin24

Xe buýt
Kệ cmn, đã không có tiền còn sĩ, còn tồi.
Xã nhà e, cho anh ruột mượn xe. Ông ấy về quê, say rượu, ngủ gật lao vào đuôi xe tải, chùn mũi xe tới tận kính lái. Xe giam sửa chữa đúng nửa năm. Cho mượn xe ô tô, nhận về chuồng gà đúng nghĩa.
Uất hận đến bây giờ.
Mọi người trong
Đây y chang em. Em cũng sai lầm kêu vợ về ngoại ăn tết mùng 3 để nhường xe anh mượn chở người yêu với con chị người yêu về chơi. Vợ muốn về ăn giỗ mà em còn bắt nhường xe về sau. Cái kết xe mang về móp các kiểu. Vợ bực mình khó chịu vì nhiều vấn đề. Mẹ em thấy vợ bực im không nói gì xót anh trai thế lôi vợ em ra chửi. Từ đó tình cảm vợ đối với gia đình khác luôn. Với ông anh cũng mất tình cảm. Tiền sửa xe tự em bỏ ra sửa. Một bài học..

uoat_LX

Xe điện
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cụ ứng xử như vậy là chuẩn rồi, em là em ngu hơn cụ, em cho mượn xe rồi cắn răng bỏ túi gần chục củ ( năm 2015 ) để gò hàn,sơn xe . Sau đó rút ra bài học là không cho mượn,suy cho cùng nó là cả một gia tài, nâng niu chiều chuộng giữ gìn hết hơi vậy mà chỉ một ngày cho mượn, nó tan thành mây khói. Chẳng thế mà người ta gọi là vợ hai,ai mượn vợ của cụ, cụ có chỗ mượn không 😁😄😄

kaku223223

Xe tăng
Đây y chang em. Em cũng sai lầm kêu vợ về ngoại ăn tết mùng 3 để nhường xe anh mượn chở người yêu với con chị người yêu về chơi. Vợ muốn về ăn giỗ mà em còn bắt nhường xe về sau. Cái kết xe mang về móp các kiểu. Vợ bực mình khó chịu vì nhiều vấn đề. Mẹ em thấy vợ bực im không nói gì xót anh trai thế lôi vợ em ra chửi. Từ đó tình cảm vợ đối với gia đình khác luôn. Với ông anh cũng mất tình cảm. Tiền sửa xe tự em bỏ ra sửa. Một bài học..

Thân quen thì lèn cho đau, với người vô ý thức, càng thân thì họ càng không sợ người thân phật lòng, từ đó chẩy bửa, lầy lội.

với người ngoài thì rất chu đáo, nhưng với người nhà thì chẩy bửa, chúa chổm.

raisomoon

Xe tăng
Em nghĩ do điều kiện kinh tế tới đâu thôi. Em biết 1 vài nhà người quen điều kiện tới mức có thể cho anh em ruột cả cái xe chứ mượn mõ là nghĩa lý gì đâu. Còn căn hộ CC cách đây hơn chục năm giá 1 tỷ mấy chị gái có thể bảo thằng em ruột có mấy trăm thì đưa đây rồi vừa bán vừa cho luôn.

Vài ví dụ ko thể đại diện cho tất cả, như thằng bạn thân em mua cái xe hơn chục năm thì đa số anh trai nó đi, tiền bảo dưỡng, sửa chữa, gửi xe nó thanh toán. Còn thời gian sử dụng xe thì anh nó dùng quá nửa.

Cá nhân em thì kiểu rất hâm mộ những gia đình mà anh chị em thương yêu, đoàn kết và hỗ trợ nhau nhất là về kinh tế như vậy. Nếu gia đình lớn mà đoàn kết chia sẻ như vậy em thấy sẽ là 1 team mạnh.

haiyen1012

Xe điện
Các cụ ở đây vẫn gọi xe là vợ 2 vậy thằng nào mượn thì trả lời là mày cho tao mượn vợ mày hoặc bồ/bé đường của mày được không?
Tóm lại là Lộn Cái Mườn =))
À mà tiện đây em thấy anh em ra cái dịch vụ Xanh SM Rentals này hay phết, giá cả cũng ok (nhất là đi xe điện đỡ được nhiều tiền đổ xăng). Cụ nào định mượn xe thì dùng cái này, mất ít tiền nhưng mặt nó đỡ dơ khi phải mở mồm ra xin mượn nhé :))
Screenshot_20240201-101937_Xanh SM.jpg
Screenshot_20240201-101833_Xanh SM.jpg

Fan gentra

Xe điện
gần tết nhiều cụ tâm hự chuyện mượn xe thật ...có tiền học bằng lx thì cố mà mua lấy cái xe. nhiều thì vài tỉ .ít thì vài trăm ..học xong bằng lái ko có xe lúc nào cũng ngáo đi mượn xe là dở rồi ..họa chăng lại dở hơn nếu va chạm ... từ chối thẳng thừng cho cả họ nó biết và từ đó ko ai mượn xe nữa kakaa. còn chấp nhận mọi chuyện có thể rẩy ra thì cho mượn .

Fan gentra

Xe điện
Các cụ ở đây vẫn gọi xe là vợ 2 vậy thằng nào mượn thì trả lời là mày cho tao mượn vợ mày hoặc bồ/bé đường của mày được không?
Tóm lại là Lộn Cái Mườn =))
À mà tiện đây em thấy anh em ra cái dịch vụ Xanh SM Rentals này hay phết, giá cả cũng ok (nhất là đi xe điện đỡ được nhiều tiền đổ xăng). Cụ nào định mượn xe thì dùng cái này, mất ít tiền nhưng mặt nó đỡ dơ khi phải mở mồm ra xin mượn nhé :))
Screenshot_20240201-101937_Xanh SM.jpg
Screenshot_20240201-101833_Xanh SM.jpg
cái này hay ..thanks cụ!

danleduc

Xe điện
Nếu bạn bè thân, có bằng lái xe và đã từng lái xe nhiều, hoặc đang sở hữu xe ....thì cho bạn mượn xe không thành vấn đề.
Nếu bạn không có bằng lái xe thì nhất quyết không nên cho bạn mượn xe, tránh rủi ro xảy ra cho bạn.
Nếu bạn có bằng lái xe, ít đi xe hoặc chưa bao giờ sử dụng xe hay sở hữu xe thì cũng không nên cho bạn mượn xe.

Red One1

Xe lăn
Xe là tài sản cá nhân, ko cho mượn là tốt cho người muốn mượn đấy. Ích kỷ cái nỗi giề.

Tony_Le

Xe container
Nếu bạn bè thân, có bằng lái xe và đã từng lái xe nhiều, hoặc đang sở hữu xe ....thì cho bạn mượn xe không thành vấn đề.
Nếu bạn không có bằng lái xe thì nhất quyết không nên cho bạn mượn xe, tránh rủi ro xảy ra cho bạn.
Nếu bạn có bằng lái xe, ít đi xe hoặc chưa bao giờ sử dụng xe hay sở hữu xe thì cũng không nên cho bạn mượn xe.
Đủ điều kiện thì cho nó mượn okie, tuy nhiên nó lại cả nể đưa xe cho khác lái nhưng không đủ điều kiện như cụ mong muốn, xảy ra chuyện thì sao?

Vì thế nếu đã băn khoăn thì thôi, còn chấp nhận rủi ro thì cho mượn.

Tony_Le

Xe container
Trường hợp bạn lái xe của bạn chở mình, chẳng hạn rủ nhau đi họp lớp, hoặc liên hoan xong rủ nhau đi kara ...) trên đường đi gặp va chạm hoặc mắc lỗi giao thông nào đấy xxx tóm. Tóm lại là đi cùng nhau và mất tiền.

Em cũng ít kinh nghiệm ứng xử, xin ý kiến các cụ xem nếu chẳng may rơi vào trường hợp thế này thì mình nên thế nào?
Share tiền thiệt hại với bạn hay nên thế nào? Giả sử là bạn cũng không quá thân nên cần giao tiếp 1 cách khéo léo để mình thoải mái mà bạn không tự ái hoặc suy nghĩ gì (chứ bạn bè thân thiết nói thẳng với nhau được thì dễ).

Thực ra nếu em là chủ xe thì mình chịu hết thôi vì xe mình mình lái, nếu mình đi 1 mình gặp những tình huống vậy thì cũng chịu..... Nhưng mình đi cùng để bạn chịu hết thấy cũng áy náy (cho dù những khoản ấy có thể cũng không là gì so với tài sản/thu nhập của bạn chủ xe )
Ngồi xe bạn lái bị phạt lại áy náy có nên share tiền phạt với bạn hay không là câu hỏi phi lý mang đậm tính Á đông, là nhờ vả nên luôn phải mang ơn. Nếu vậy lên xe trả luôn tiền vé cho rồi, xe khách hay xe bạn cũng thế.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cái này xử lý đơn giản. Cứ tự nhận mình là người ích kỷ có sao đâu ( từ ích kỷ trong trường hợp này chỉ hiểu đơn giản là người ko thích cho mượn xe chả liên quan đến xấu tốt hay đạo đức). Người quê khó hài lòng tất cả. Cho mượn cũng bị chê ko cho cũng bị trách.
Cụ là người dễ cảm xúc chưa mượn bị nói mà đã cảm thấy cay như vậy nếu cho mượn xảy ra va quyệt mà người nhà lại vô tâm hay thờ ơ thì sẽ khó chịu như thế nào.
Nên Cụ cứ mất lòng trước cho nó an toàn

cha biet chi

Xe điện
Tùy đối tượng mới cho mượn ạ.anh e sống tình cảm thì k tiếc còn loại lăng nhăng bỏ k cần nói ạ.

Slimz

Xe buýt
Thông thường xe đi công việc chả ai mượn đâu, có ôg a bác dở hơi mới đi mượn như thế. E cũng từng mượn xe và cho mượn xe, e ko thấy vấn đề j cả, đơn giản e chỉ mượn xe đúng của ôg bạn thân, xe để cả tháng ko đi, còn khi có xe (mazda3) bạn bè thân quen hỏi mà xe ko có việc j e vẫn sẵn sàng cho mượn

Lelong1411

Xe tăng
E chỉ cho mượn trong TH người kia đã có xe nhưng vì lý do nào đó họ có việc mà xe của họ ko chạy được. Còn mấy ông có bằng ma` ko có xe tốt nhất khỏi cho mượn. Mất lòng trc đỡ mất lòng sau lại còn mất tiền. E dính 1 TH như này, bạn nhờ lấy con bán tải đi chở hộ cái ghế massage, cũng chẳng định đi đâu nhưng nó nhờ mãi thôi đành đi chở hộ. Cuối cùng vào đường làng khuất táng phát vào con Santafe, 2 xe mỗi xe mất đôi chục củ. Thế là tự nhiên 2 thằng bạn nhìn nhau lại ngại ngùng chứ đừng nói là mượn xe xong làm hỏng.

Honghen2008

Xe container
Chẳng có gì là ích kỷ cả, xe mình làm việc kiếm ra để mua để cho người khác lái là không yên tâm rồi. Chưa kể nhiều chuyện khác nữa. Nói chung ông đi mượn cũng vớ vẩn luôn.

thanhtrung052

Xe tăng
E toàn đi xe cỏ. Chả ai muốn mượn