[Funland] Không cho bạn bè mượn xe ô tô có phải là người sống ích kỷ?

bloodheartvn

Xe điện
Chúc mừng cụ đã chọn ô đúng. Biết thêm một thể loại trong gia đình mà biết cách cư xử. Những ng khác không sao còn nếu hùa hteo ông kia thì mình càng đỡ bị làm phiền.

dpbd90

Xe tải
Ở đây chắc hẳn sẽ có nhiều cụ đang sử dụng ô tô, chắc các cụ cũng đã đôi lần rơi vào trường hợp này giống em. Mượn xa và Cho mượn xe!

Em không phải người có lối sống ích kỷ nhưng em có quan điểm sống riêng của mình. Mua xe cũng hơn 2 năm, không phải mua để đi chơi hay nhiều tiền mua cho bằng bạn bằng bè, em mua là vì công việc của em đến lúc cần phải có chiếc xe để phụ vụ việc đi lại thuận tiện hơn. Trước có khách đặt hàng là em lôi xe máy ra chở ngay cho khách nhưng giờ khách nhiều lên việc cạnh tranh cũng càng ngày càng nhiều. 1 chuyến đi cần phải mang đc nhiều hàng hơn và phải nhanh hơn. Đôi khi đi gặp gỡ khách hàng mang cái xe đi đối tác họ sẽ đánh giá mức độ tiềm lực công ty mình tốt hơn tý (cái này em nghĩ thế).

Nói chung khi có cái xe mọi thứ cũng tốt hơn tý, mình nhàn hơn được nhiều thời gian đi giao hàng, khi mưa gió tiện đi đón con chở vợ cũng đỡ lích kích áo mưa các thứ. Nhà bên nội bên ngoại anh em ai có việc cần đi đâu em rảnh là em chở đi ngay ko nề hà gì cả. Nhưng mà đợt vừa rồi có ông anh họ (cũng bằng tuổi em thôi) hỏi mượn xe đi công việc ở quê vợ ông ấy. Em nói là xe em không cho mượn đâu, vì mai em còn đi giao hàng cho khách, anh gọi taxi mà đi cho tiện nhé. Thế mà ông này xong việc về nhỏ to gì với họ hàng kiểu em ích kỷ người nhà mượn xe không cho mượn. Em nghe phong thanh thế cay quá các cụ ạ.

Em ko tiếc xe nhưng mà mỗi lần cho ai đó mượn em ko yên tâm lắm, và nữa là rất mất công mất việc. Các cụ cứ thử nghĩ mà xe, chi cần đang đi mà đổi lái cái là đã phải mất công chỉnh kha khá thứ rồi. Mỗi người vận hành sẽ có một cái cữ riêng từ khoảng cách ghế, chỉnh gương, cửa điều hòa…đôi khi cho mượn xe xong hôm sau họ trả có gì trục trặc mình rất khó mở lời nữa. Nên em cứ là em tiện thì em sẽ tự chở còn xe em không cho mượn để tránh phiền hà, các cụ thấy em ứng xử như thế có phải kiểu sống quá cá nhân, quá ích kỷ không? Sáng giờ em cứ thấy cay mũi quá các cụ ạ.
Cháu mà như cụ thì lại sướng quá, cháu có cơ hội chửi lật mặt nó lại luôn =]]

bo kent

Xe tăng
Trước khi mượn xe ai đó em luôn cân nhắc mấy yếu tố sau:
1. Chủ xe có phải người kỹ tính, giữ gìn xe hay không; Nhiều người xe lúc nào cũng thơm tho, sạch sẽ, mình mượn xe cũng hơi ngại. Mặt khác đi xe sạch sẽ quá làm việc lái xe ko sướng do phải vừa đi vừa giữ gìn vệ sinh.
2. Lúc đi xe mượn phải đảm bảo không để va chạm 100% - điều gần như không thể vì nhiều trường hợp bị thông mít, xe máy quẹt, .... Nhiều người cứ nghĩ xước xát đi sửa là xong nhưng với nhiều chủ xe kỹ tính thì họ coi như đó là đã mất gin.
3. Có đảm bảo tự tin tay lái với loại xe mượn hay không. Mỗi loại xe có 1 cách lái khác nhau, độ nhạy chân ga khác nhau, tư thế, vị trí ngồi khác nhau. Không phải ai cũng tự tin vận hành nhiều loại xe khác nhau.
Vì có thể em nghĩ nhiều nên em chưa mượn xe ai bao h cả. Ưu tiên của em vẫn là thuê xe trước, không được thì đi phương tiện khác nếu ko có xe.

Cún em

Xe buýt
ở Bắc Giang mới có vụ cho mượn xe như thế này:
- Ông A có xe, ông B có việc mượn xe của ông A
- Có ông C chưa có bằng lái, đi đám cưới lại mượn xe của ông B để đi (thực tế là xe của ông A mà ông B đang mượn để đi)
- Ông C đi và gây tai nạn nghiêm trọng (đâm mấy xe "đang đỗ" và mấy người, trong đấy có 1 người nguy kịch, khả năng ra đi là cao)
- Gây tai nạn xong ông C gọi điện thông báo cho ông A (mặc dù không mượn xe trực tiếp từ A nhưng có quen biết nhau) sau đó tắt điện thoại, liên lạc các kiểu đều không được.
Vụ này theo các cụ thì ông A có bị liên đới gì nhiều không ạ (là chủ xe), còn ông B chịu trách nhiệm như thế nào ạ (không phải chủ xe nhưng lại cho ông không có bằng mượn xe)

Xe nội lước

Xe container
Đọc còm này ko hiểu lắm?
- Cụ đổ đầy bình xăng xong ông ý đi có 1 tý đổ thêm 1 tý cỏn con cho đầy bình rồi nói với cụ là tao đã đổ đầy cả bình?
- Hay là ông ý thấy xăng còn nhiều nên ko đổ nữa nhưng vẫn nổ là đổ đầy bình?
Khi ô ấy alo mượn em thì xe em báo chỉ còn đi đc 170km. Sợ ae lỡ hết xăng trên đường nên em chạy đi đổ cho đầy hết cỡ rồi lái đến gần nhà bác ấy. Giao xe xong em đi cf, gọi thằng bạn khác ra cùng uống và đưa em về.
Sau hơn 2 ngày thì ô anh trả. Trước khi trả alo em hỏi là xe này mở nắp bình xăng ở đâu ? Em trả lời . Bác ấy nói : à đây rồi , anh thấy rồi....( chi tiết diễn này khá hay khá sâu ..he )
Em đi nhận xe và 2 ae nc như em đã kể ..uống với nhau ly trà vỉa hè. Em có nói là đi chút thì k cần đổ em đã đổ rồi. Bác ấy Nổ ý là : anh đổ rồi, mà tính anh không đổ thì thôi chứ đã đổ là phải đầy bình..he he
Em lên xe đi khoảng 2km thì dừng chờ đèn đỏ mới bất giác lườm vào cái ODO... xe báo lượng xăng đã tiêu hao so với mức đầy em đổ khoảng sấp xỉ 200km....he he he.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Hồi em có cái xe cỏ. Anh trai em có mượn đi mấy lần xong ông ấy còn mang đi thay dầu cho. Xong em về phát hiện mất cả cái nắp đổ dầu, thế là em phải ra chợ giời mua lắp vào. :))
Người anh trai mà thế thì ông ấy có quên cả volang cũng ok cụ nhỉ. Chúc mừng cụ có ng anh đáng trọng.

Xe nội lước

Xe container
Trước khi mượn xe ai đó em luôn cân nhắc mấy yếu tố sau:
1. Chủ xe có phải người kỹ tính, giữ gìn xe hay không; Nhiều người xe lúc nào cũng thơm tho, sạch sẽ, mình mượn xe cũng hơi ngại. Mặt khác đi xe sạch sẽ quá làm việc lái xe ko sướng do phải vừa đi vừa giữ gìn vệ sinh.
2. Lúc đi xe mượn phải đảm bảo không để va chạm 100% - điều gần như không thể vì nhiều trường hợp bị thông mít, xe máy quẹt, .... Nhiều người cứ nghĩ xước xát đi sửa là xong nhưng với nhiều chủ xe kỹ tính thì họ coi như đó là đã mất gin.
3. Có đảm bảo tự tin tay lái với loại xe mượn hay không. Mỗi loại xe có 1 cách lái khác nhau, độ nhạy chân ga khác nhau, tư thế, vị trí ngồi khác nhau. Không phải ai cũng tự tin vận hành nhiều loại xe khác nhau.
Vì có thể em nghĩ nhiều nên em chưa mượn xe ai bao h cả. Ưu tiên của em vẫn là thuê xe trước, không được thì đi phương tiện khác nếu ko có xe.
Cụ nói đúng về việc các loại xe khác nhau. Có lần cách đây vài năm, 1 người anh thân tín nhờ em lái cái xe của anh về nhà hộ anh. Em phải mặc cả là không được sốt ruột. Em đi chậm và chọn đường to nhưng xa hơn về nhà anh. Về đến nhà anh em sẽ đỗ trên hè nhà anh chứ không cho vào gara( em sợ phang đít ). Em sẽ trao chìa khóa cho chị rồi về. Anh ok , thế là em leo lên lái.😆.
Lên xe chỉnh ghế , gương xong em tìm mãi xem cần số nó để đâu, phanh tay nó chỗ nào mà chịu không thấy..Lại alo anh. Té ra xe đời cao, giá chắc gần 3 tỏi của phát xít nó làm cái cần số bé như cái bật lửa gas 2k ngay dưới volang, phanh tay điện tử tự động...
Em rón rén thử gas, thử phanh , quan sát trước sau rồi mới dám lò dò lăn bánh...he he 🤣🤣.
Lại có bác nhờ lái cái pho Chan Sít đời 2010 về..m ẹ ông ấy . Cần số làm trên cao cụ ạ.. cũng chỉ dám phi nước đại tới 50km/h.. nhưng thú thật là với em lái nó dễ hơn lái maybach i10 của ông em hàng xóm 🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Chết, các cụ nói làm cháu ngượng quá. Cháu mượn xe anh trai cháu chả bao giờ cháu quan tâm đến xăng xe, trả xe còn đầy bùn đất!

fundraiser

Xe container
Thời buổi taxi tiện và đầy rẫy ra, cả taxi truyền thống lẫn grab các kiểu mà vẫn còn có chuyện mượn xe thì ko hiểu nổi. Em éo bao giờ cho ai mượn xe và em cũng chưa từng mượn xe ai để đi.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Đây mượn đây các cụ, trả xe đúng kiểu cười trừ .

Vẫn nhẹ hơn lần e cho mượn xe, cũng lâu rồi, cho bạn mượn về quê, khi lên thì đến Khuất Duy Tiến xe hết nước làm mát ko đi đc nữa (chắc do dò đường ống), ông bạn gọi e ra trả xe, e phải gọi xe kéo đưa vào gara thì phải hạ máy, sau khi sửa xong chán quá bán đi thì thiệt hại mất khoảng 100tr so với giá xe thị trường nếu xe ko bị hạ máy xử lý, chưa kể các lần mượn trước thì khi trả bạn căn xăng cực chuẩn, lúc mượn săng thế nào thì trả đúng chỗ kim xăng đó, còn rửa xe thì gqanf như ko rửa bao giờ.
Chuyện cho mượn xe cũng khó nói, nhưng cơ bản e vẫn cho mượn nếu người quen hỏi, vì tính e cũng dễ.

myob

Xe tăng
Cái ông mượn bạn bè cái xe mới gọi là sống ích kỷ… tất nhiên không tính các trường hợp nguy hiểm đến tính mạng con người

SuHaoMuoi199

Xe tải
Vẫn nhẹ hơn lần e cho mượn xe, cũng lâu rồi, cho bạn mượn về quê, khi lên thì đến Khuất Duy Tiến xe hết nước làm mát ko đi đc nữa (chắc do dò đường ống), ông bạn gọi e ra trả xe, e phải gọi xe kéo đưa vào gara thì phải hạ máy, sau khi sửa xong chán quá bán đi thì thiệt hại mất khoảng 100tr so với giá xe thị trường nếu xe ko bị hạ máy xử lý, chưa kể các lần mượn trước thì khi trả bạn căn xăng cực chuẩn, lúc mượn săng thế nào thì trả đúng chỗ kim xăng đó, còn rửa xe thì gqanf như ko rửa bao giờ.
Chuyện cho mượn xe cũng khó nói, nhưng cơ bản e vẫn cho mượn nếu người quen hỏi, vì tính e cũng dễ.
em thì ngoài bố mẹ đẻ, em ruột em, bố mẹ vợ tay lái quen vì mọi người đi xe hằng ngày thì mượn còn yên tâm, chứ nhiều người cả năm ko lái xe khi cho mượn thú thực là em hơi ái ngại.
Phần vì lo, phần vì đây cũng là tài sản lớn của em, nợ còn chưa hết

Lastbet

Xe buýt
Ông kia bảo đổ nhưng k đổ xăng trước khi trả xe.
em nghĩ là ông anh mượn xe có đổ nhưng có khi tưởng đổ xe máy 100k thì đổ ô tô 300k chắc là đủ thôi. Cụ kể chuyện này có khi nghĩ oan cho ông anh rồi.

Alongcamepolly06

Xe container
cháu thì lựa mà từ chối, đỡ lằng nhằng về sau vì cả nhà có cái xe mà lỡ làm sao thì đền cũng khó, mà sửa mất đống tiền thì lấy đâu ra; chưa nói đến các tình huống xấu giao thông