[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

Xatara

Xe điện
Em thấy nên giảm bớt các ngày nghỉ lễ chung, đặc biệt là các đợt nghỉ dài, và tăng các số lượng các ngày nghỉ phép của cá nhân lên.

minhngoc239

Xe tải
Quan điểm của em là nghỉ vào Tết dương, còn tết âm coi như ngày mùng 1 đầu tháng bình thường! Thay đổi dần như vậy chắc sẽ giảm đc mấy trò cúng bài, chùa chiền, lễ lạt đầu năm!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều thằng mặt lol đọc đ.éo đọc chửi chủ thớt lấy được
Em ủng hộ cụ thớt

newcar

Xe tải
Em thấy cái dịp tết âm lịch rất thiệt hại cho kinh tế, em làm xây dựng từ rằm tháng chạp đến rằm tháng giêng công nhân gần như không làm việc, sau rằm tháng giêng thì làm ăn uể oải. Làm thì như thế nhưng vẫn phải trả tháng lương thứ 13 và thưởng tết. Thế nên làm thực chỉ 10 tháng nhưng lương hưởng 13 tháng như vậy bảo sao doanh nghiệp ko thể trả lương cao cho công nhân.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nói dễ hiểu hơn thì thực ra là không bỏ Tết mà là chuyển từ tháng Dần về tháng Tý, vậy thôi.

Các cụ nếu có đọc sẽ thấy tháng Tý ứng với Đông chí là tiết trời cực âm (đêm dài nhất), phù hợp để coi là chuyển giao sang thời dương thịnh dần lên.
Ngoài ra nếu tính Tết từ Đông chí thì ngày Tết Đoan Ngọ 5 tháng 5 sẽ được đúng nửa năm. Tết Đoan Ngọ cũng là vào dịp Hạ Chí, là khi tiết trời cực dương (ngày dài nhất)

Các cụ nếu chưa từng đọc thì nên đọc về 24 tiết khí, nó phù hợp với cả Dương lịch (vì theo phương vị trái đất so với mặt trời chứ không phải theo mặt trăng) một cách rất khoa học chứ không phủ nhận nhau. Ăn Tết tháng Tý là vẫn theo lịch Âm, chỉ là đưa nó về đúng thời điểm, chứ ăn Tết vào tháng thứ 3 của năm nghe nó hơi vô lý. À mà 24 tiết khí là gốc từ người Bách Việt đấy :)
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Tiết_khí

Túm lại đừng vội gán cho nhà cháu chữ “bỏ”, nhà cháu chỉ bảo “không” ăn Tết âm lịch vào tháng Dần như hiện nay mà “dịch chuyển” nó về tháng Tý thôi. Phong tục cũng lễ, ăn Tết, thăm hỏi, lì xì... không cần phải thay đổi.
Ngoài ra tháng Tý nó “chẳng may” rơi vào dịp lễ Tết của bọn Tây, ấy là cái hay trong bối cảnh thế giới phẳng, cũng ko cần tự ti vu vào là chạy theo bọn nó.
Đậm:
1,2 tỷ dân Hindu ăn mừng năm mới vào tháng 3 âm lịch (tức tháng thứ 5 theo lịch âm của cụ). 1,8 tỷ dân Hồi giáo mừng năm mới vào tháng 9 dương lịch. Còn hơn 1 tỷ dân Đông Á vẫn ăn mừng năm mới thực sự vào tháng Giêng âm lịch. Vậy 4 tỷ người đó "vô lí" hết à cụ? Đấy là em còn chưa tính các nước Đông Nam Á khác có lễ mừng năm mới riêng.

(1) Cháu lấy ví dụ Nhật Bản và các nước phương Tây được ko cụ?
(2) Cụ đọc kỹ lại ý của cháu. Cháu ko nói ăn tết Dương 1 ngày làm kinh tế chùng xuống.
Có đúng Nhật đổi Tết nên giàu ko cụ? Sao Tàu, Hàn, Đài, Sing ko đổi mà vẫn giàu như thường? 4 nước chắc phải đáng tin hơn 1 nước chứ?
Em thấy nếu ý thức làm việc của dân mình ko đổi thì cụ có bảo là ko ăn Tết nữa thì vẫn cứ nghèo như thường. Nhật nó nghỉ lễ còn nhiều hơn mình.

trantrung25778

Xe tải
Với những thằng ngu thì qua ít trả lời, lần này là trường hợp đặc biệt.
Cưng đừng thể hiện khả năng đọc hiểu ngu nữa nhá, người ta cười cho. Thắng Lưu Triệt đíu nghĩ ra lịch âm nhưng nó đổi Tết sang tháng Dần. Tết ở tháng thứ 4 trong năm, hợp lý vãi lìn nhở.
Còn nghỉ Đông Chí “hợp” với Tây chứ đíu phải là chạy theo bọn Tây, vì bọn Tây lông ấy nó cũng chỉ được nghỉ 2 ngày 25/12 và 1/1. Cái củ kiệu gì cũng cho chữ “cuồng” vào như mấy thằng ranh con trẻ trâu, qua khinh
Éo mịa, cái lưỡi xoay nhanh hơn mấy em cave. Hình như bọn buôn chính trị với cave nó cùng một gốc với nhau, đều thích liếm bi thằng khác. Việc đổ lỗi cho tàu là do đi la liếm mấy thằng đu càng trên mạng về để rồi chửi ông bà tổ tiên.

1. Chỉ có thằng cuồng Tây mới phải chọn Tết hợp với Tây. Ta sống sinh hoạt nghỉ ngơi ăn chơi phải phù hợp với lịch lao động của ta. Thời điểm chọn Tết như từ xưa đến nay là hợp lý. Lúc đó là thời điểm nông nhàn, thóc lúa vừa thu hoạch ruộng đồng cần nghỉ ngơi. Nghỉ ngơi ăn chơi xong là vào thời điểm cày cấy. Các cụ sử dụng nó cả ngàn năm độc lập mà không thay đổi vì nó hợp lý. Khổ thân các cụ là có thằng con cháu đớp hít máy thứ cám bã của bọn cuồng ngoại bang về chửi bới cha ông

2. Ban đầu thì nói là do Lưu Triệt đặt ra, giờ thì lại bảo là nó chuyển tết sang tháng Dần. Đá lưỡi dẻo ngang cave rồi :))

3. Cái tư duy ngày đầu tiên ăn chơi là tư duy của bọn thực dân cướp nước nó nhồi sọ người VN. Ngày đầu tiên của tuần phải là ngày chúa nhật. Cái gì ngon đều phải cho chúa , còn mặc kệ dân chết đói. Quanh đi quanh lại chửi thằng này cướp nước nhưng lại vẫn chọn sống theo thằng xâm lược khác chỉ vì nó là tây

4. Tháng Dần là tháng thứ 3 trong lịch âm méo phải tháng thứ 4. Vãi lìn đã đạt chuẩn cave. =))

Lần sau đừng dở trò láo nháo để chửi bới cha ông bợ đít ngoại bang nữa nhé

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cứ có ngày nghỉ, dịp nghỉ là nghỉ cho nó sướng, cho lũ trẻ đi chơi, ae bạn bè họ hàng gặp nhau nhộn nhịp tý cũng có cớ. Đời người sống được bao lâu đâu mà cứ lăn tăn chuyện tết âm tết dương cho khổ, cứ có ngày nghỉ được đi chơi với nhà em đó là Tết

Đậm:
1,2 tỷ dân Hindu ăn mừng năm mới vào tháng 3 âm lịch (tức tháng thứ 5 theo lịch âm của cụ). 1,8 tỷ dân Hồi giáo mừng năm mới vào tháng 9 dương lịch. Còn hơn 1 tỷ dân Đông Á vẫn ăn mừng năm mới thực sự vào tháng Giêng âm lịch. Vậy 4 tỷ người đó "vô lí" hết à cụ? Đấy là em còn chưa tính các nước Đông Nam Á khác có lễ mừng năm mới riêng.

Có đúng Nhật đổi Tết nên giàu ko cụ? Sao Tàu, Hàn, Đài, Sing ko đổi mà vẫn giàu như thường? 4 nước chắc phải đáng tin hơn 1 nước chứ?
Em thấy nếu ý thức làm việc của dân mình ko đổi thì cụ có bảo là ko ăn Tết nữa thì vẫn cứ nghèo như thường. Nhật nó nghỉ lễ còn nhiều hơn mình.
Em nghĩ ví dụ của cụ có vấn đề.
1. Các bạn Hindu ăn Tết theo lịch Hindu chứ ko phải lịch âm của Tàu.
2. Các bạn Hồi giáo ăn theo lịch hồi giáo.

Cả Hindu và Hồi giáo đều ăn Tết vào tháng đầu tiên theo lịch tôn giáo của họ.

Éo mịa, cái lưỡi xoay nhanh hơn mấy em cave. Hình như bọn buôn chính trị với cave nó cùng một gốc với nhau, đều thích liếm bi thằng khác. Việc đổ lỗi cho tàu là do đi la liếm mấy thằng đu càng trên mạng về để rồi chửi ông bà tổ tiên.

1. Chỉ có thằng cuồng Tây mới phải chọn Tết hợp với Tây. Ta sống sinh hoạt nghỉ ngơi ăn chơi phải phù hợp với lịch lao động của ta. Thời điểm chọn Tết như từ xưa đến nay là hợp lý. Lúc đó là thời điểm nông nhàn, thóc lúa vừa thu hoạch ruộng đồng cần nghỉ ngơi. Nghỉ ngơi ăn chơi xong là vào thời điểm cày cấy. Các cụ sử dụng nó cả ngàn năm độc lập mà không thay đổi vì nó hợp lý. Khổ thân các cụ là có thằng con cháu đớp hít máy thứ cám bã của bọn cuồng ngoại bang về chửi bới cha ông

2. Ban đầu thì nói là do Lưu Triệt đặt ra, giờ thì lại bảo là nó chuyển tết sang tháng Dần. Đá lưỡi dẻo ngang cave rồi :))

3. Cái tư duy ngày đầu tiên ăn chơi là tư duy của bọn thực dân cướp nước nó nhồi sọ người VN. Ngày đầu tiên của tuần phải là ngày chúa nhật. Cái gì ngon đều phải cho chúa , còn mặc kệ dân chết đói. Quanh đi quanh lại chửi thằng này cướp nước nhưng lại vẫn chọn sống theo thằng xâm lược khác chỉ vì nó là tây

4. Tháng Dần là tháng thứ 3 trong lịch âm méo phải tháng thứ 4. Vãi lìn đã đạt chuẩn cave. =))

Lần sau đừng dở trò láo nháo để chửi bới cha ông bợ đít ngoại bang nữa nhé
Với cái loại mở mồm ra là vu cho người khác “cuồng” với “bợ đít” thì chắc cũng chả tiếp chuyện làm gì cho phí lời. Tiễn vong.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em nghĩ ví dụ của cụ có vấn đề.
1. Các bạn Hindu ăn Tết theo lịch Hindu chứ ko phải lịch âm của Tàu.
2. Các bạn Hồi giáo ăn theo lịch hồi giáo.

Cả Hindu và Hồi giáo đều ăn Tết vào tháng đầu tiên theo lịch tôn giáo của họ.
Vậy cụ phải chứng minh lịch của nước mình chính xác bắt đầu từ tháng 11 âm lịch và phải bằng các chứng minh khoa học chứ ko phải 1 bài viết đơn thuần.

Vậy cụ phải chứng minh lịch của nước mình chính xác bắt đầu từ tháng 11 âm lịch và phải bằng các chứng minh khoa học chứ ko phải 1 bài viết đơn thuần.
Cụ ơi, tháng Tý chả là tháng đầu tiên thì là gì.
Lịch Âm Tháng Mười xong là đến Tháng Một đấy, không có Tháng Mười Một cụ nhé (đánh số 11 là cho dễ đếm thôi). Các cụ gọi Một-Chạp-Giêng-Hai từ lâu đời lắm rồi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Cụ ơi, tháng Tý chả là tháng đầu tiên thì là gì.
Lịch Âm Tháng Mười xong là đến Tháng Một đấy, không có Tháng Mười Một cụ nhé (đánh số 11 là cho dễ đếm thôi). Các cụ gọi Một-Chạp-Giêng-Hai từ lâu đời lắm rồi

Thì em thấy tháng Giêng vẫn xếp đầu còn gì nữa cụ? Còn nếu cụ dẫn chứng là do Tý đứng đầu can chi nên tháng Tý là tháng đầu thì tại sao dân Tàu lại bắt đầu năm mới vào tháng Dần? Nếu nói Hán Vũ đế thay đổi thì sao ông ta ko đổi năm Dần là năm đứng đầu can chi cho khớp?

meotamthe

Xe cút kít
Thì em thấy tháng Giêng vẫn xếp đầu còn gì nữa cụ? Còn nếu cụ dẫn chứng là do Tý đứng đầu can chi nên tháng Tý là tháng đầu thì tại sao dân Tàu lại bắt đầu năm mới vào tháng Dần? Nếu nói Hán Vũ đế thay đổi thì sao ông ta ko đổi năm Dần là năm đứng đầu can chi cho khớp?
Thực ra cụ ấy chỉ muốn chuyển sang ăn Tết vào giai đoạn Tết dương lịch thôi, nhưng cụ ấy cho là ăn Tết theo dương lịch thì không phải là ăn theo bọn Tây lông, trong khi cụ ấy lại muốn hướng dư luận sang kiểu ăn Tết theo âm lịch thì là ăn theo bọn Tàu.

L.C.D

Xe container
Em muốn lịch ta đổi lại giống lịch tây, nghỉ hè nghỉ đông mỗi kỳ dài hẳn ra chứ ko nghỉ lắt nhắt tủn mủn. Ko ăn tết âm rình rang nữa vì em quá nhọc nhắn với cái tết âm lịch này. Sợ nhất gần tết âm lịch của mình, đường sá tắc đặc kinh vãi chưởng :((

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thực ra cụ ấy chỉ muốn chuyển sang ăn Tết vào giai đoạn Tết dương lịch thôi, nhưng cụ ấy cho là ăn Tết theo dương lịch thì không phải là ăn theo bọn Tây lông, trong khi cụ ấy lại muốn hướng dư luận sang kiểu ăn Tết theo âm lịch thì là ăn theo bọn Tàu.
Em chả biết Tây Tàu gì ráo, chỉ biết là nó truyền thống từ mấy ngàn năm nay rồi. Còn chuyện trước đó, thời Hùng Vương gì đó, vẫn còn tranh cãi nhau đó là nhà nước hay bộ lạc thì chắc gì ăn Tết vào tháng Tý là sự thật. Hay đó chỉ là suy luận của 1 ông nào đó.

ChomKing

Xe buýt
Câu hỏi là tại sao coi cái Tết do 1 thằng cướp nước ta đặt ra là “cổ truyền”??
Luyên tha luyên thuyên. Lại một nhân vật “Thoát Tầu Thoát Hán”.

Người Bắc Mongoloit (Hoàng Hà) chăn nuôi.
Người Nam Mongoloit (Dương Tử) nông nghiệp.

Âm Lịch phục vụ cho nông nghiệp có ngay từ thời Tam Hoàng (trước thời Ngũ Đế là thời chia tách Bắc - Nam/Hoa - Việt) và người Hán (thời đó không gọi là Hán) chỉ là những kẻ kế thừa song song với người Việt.
Tam Hoàng bao gồm Phục Hy-Nữ Oa-Thần Nông đến giờ vẫn là tổ tiên của cả người Việt lẫn người Hán/Hoa. Nên nhớ Lạc Long Quân lẫn Âu Cơ đều thuộc Thần Nông thị.

Ngày Tết của người Việt cổ chọn là ngày đầu của tháng Tí là đúng, nhưng nó khẳng định Âm lịch không phải là của riêng “thằng cướp nước ta” và việc chọn ngày nào là ngày đầu tiên của năm mới là tuỳ theo ý chí của nhà cầm quyền.

Nguyên tắc chọn ngày Tết dựa theo lý lẽ ngày giờ "tạo thiên lập địa" như sau: giờ Tý thì có trời, giờ Sửu thì có đất, giờ Dần sinh loài người nên đặt ra ngày tết khác nhau.

Ngày Tết đúng là theo từng triều đại TQ có sự thay đổi tuy nhiên cơ bản là ngày đầu tiên Tháng Giêng/Dần là giờ sinh ra loài người.

Nhà Hạ chọn ngày Tết là ngày đầu tiên của Tháng Giêng/Dần.
Nhà Thương chọn ngày đầu tiên của Tháng Chạp/Sửu.
Nhà Chu chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười Một/Tí.
Thời Đông Chu Khổng Tử lại chọn Tháng Dần.

Nhà Tần chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười/Hợi. Riêng triều đại này nghịch thế nên chỉ được 2 đời.

Nhà Hán và các triều đại sau Hán Vũ Đế đều chọn Tháng Dần.
Từ thời Ngô Vương đến hiện đại người Việt vẫn chọn Tháng Dần.

Còn việc tại sao người Việt cổ ăn Tết vào Tháng Tí mà đến thời Bắc Thuộc lại chuyển sang Tháng Dần nó phức tạp tương tự như việc xét gốc tích chúng ta có phải là con cháu Lạc Việt/Thần Nông thị hay không?
Nên nhớ sau thời Tam Quốc dân số chỉ còn 15% vì loạn chiến nhưng tới thời Nam Bắc Triều thì lại gần gấp đôi thời Linh Đế (trước Tam Quốc).

Chỉnh sửa cuối:

Duc Sang

Xe container
Chả có lý nào khi đại đa số các cụ phản đối ăn tết theo Dương lịch lại vẫn đang dùng lịch Tây hàng ngày, mặc quần áo Tây, ở nhà Tây, đi xe Tây :D

ChomKing

Xe buýt
Về sinh lý thì chúng ta có thể có gene lai tạp, về tinh thần thì em vẫn là Người Việt cụ ạ
Tóm lại ông bà cụ kỵ tổ tiên nhà Cụ ăn Tết Tháng Dần và có nhẽ khoảng 2000 năm trước rượt bọn Sơn Việt chặt thủ cấp toé khói giờ Cụ muốn theo tục Sơn Việt hử :D
Phản rồi phản rồi :D

ChomKing

Xe buýt
Chả có lý nào khi đại đa số các cụ phản đối ăn tết theo Dương lịch lại vẫn đang dùng lịch Tây hàng ngày, mặc quần áo Tây, ở nhà Tây, đi xe Tây :D
Em ăn 2 Tết được không Cụ? Sao phải bớt mà không thêm?

meodenmatlua

Xe container
Em thấy cụ kia viện dẫn một năm chỉ có mười tháng mà trong lịch cụ ấy đưa vẫn có 12 tháng.
Thấy đá chân này vào chân kia lộn xộn quá cụ nhỉ? :D