[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

ChomKing

Xe buýt
Em bổ sung vào danh sách của Cụ nốt là nhà Triệu, 12 sứ quân, nhà Ngô, nhà Đinh, nhà Tiền Lê, nhà Hậu Lê, nhà Mạc, chúa Trịnh, nhà Nguyễn, nhà Tây Sơn (Hồ) cũng là dòng di cư cả, chỉ khác về thời gian di chuyển gia tộc từ Bắc xuống Nam ứng vào thời Triệu - Tần - Hán - Tấn - Ngũ Hồ - Nam Bắc Triều - Đường hay Ngũ Đại mà thôi.
Còn người Kinh ở đồng bằng, thực ra cách gọi nôm na để phân biệt với người miền núi là Thượng.
Bách Việt nghe xa xôi vãi nồi.
Người Việt là hòa huyết giữa người bản địa với người Hán di cư. Đừng nâng cao quan điểm quá khi Lý Nam Đế, Trần Hưng Đạo, nhà Trần, nhà Hồ và một số triều đại khác đều có nguồn gốc TQ. Ngay cả các vua Nguyễn trong các văn bản chữ Hán gốc vẫn tự coi mình là người Hán! Người dân tộc Kinh là một sản phẩm tự tưởng tượng ra mới gần đây thôi

Chỉnh sửa cuối:

ChomKing

Xe buýt
Ô hô, em làm cho Tây đây, Mỹ luôn nhé, Microsoft Redmond cho sang luôn nhé.
Fulltime will be paid cho 7 ngày nhưng New year nó thích thì nghỉ không cần paid.
21/12 là chúng nó khoá sổ finance phắn về nhà rồi nhá (Mỹ Do thái, Mỹ Ấn, Mỹ Iceland, Mỹ Đen...) từ hôm đấy tới 23/12 work at home (3 ngày) xong 24/12 mất tích đến sáng 2/1 (9 ngày).

Hay Tây chỗ Cụ nó bỏ luôn Tết Tây gộp mấy ngày nghỉ ấy vào hè để Vacation nửa tháng? Bốc phét.

Bản chất bọn Mỹ đã là bọn tạp chủng quốc mất gốc nếu so với Tây Lông dồi :D

Còn nếu chúng nó đi làm ở mấy nước Chinese New Year sướng bcm vì ăn được thêm mấy ngày Tết công ty trả lương nhưng bắt ruồi vì đợi mấy thằng vàng vẩu ăn Tết.

Iem có bảo ăn Tết theo bọn Tây đâu nhỉ.
Mà quái sao nhiều cụ nghĩ vậy nhỉ. Bọn Tây lông được nghỉ nhõn có ngày 25/12 với ngày 1/1 mà sao nhiều cụ cứ nghĩ nó được nghỉ nửa tháng liền.
Dạ iem so với cty Mỹ iem đang làm ạ. Nghỉ lễ 1 năm chỉ có 7 ngày thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ chủ là dời thời gian ăn tết, còn lại phong tục tập quán vẫn giữ. Nhưng trong cái phong tục tập quán đó cũng đã có sự pha trộn, biến cải rồi. Cụ có định tự thay đổi cách ăn tết cho như thời Việt cổ không? Em đoán là không. Cái này mới là bản chất.

ChomKing

Xe buýt
Chủ Thớt Hổ Báo Láo Nháo đâu vào phản biện xem nào?

Luyên tha luyên thuyên. Lại một nhân vật “Thoát Tầu Thoát Hán”.

Người Bắc Mongoloit (Hoàng Hà) chăn nuôi.
Người Nam Mongoloit (Dương Tử) nông nghiệp.

Âm Lịch phục vụ cho nông nghiệp có ngay từ thời Tam Hoàng (trước thời Ngũ Đế là thời chia tách Bắc - Nam/Hoa - Việt) và người Hán (thời đó không gọi là Hán) chỉ là những kẻ kế thừa song song với người Việt.
Tam Hoàng bao gồm Phục Hy-Nữ Oa-Thần Nông đến giờ vẫn là tổ tiên của cả người Việt lẫn người Hán/Hoa. Nên nhớ Lạc Long Quân lẫn Âu Cơ đều thuộc Thần Nông thị.

Ngày Tết của người Việt cổ chọn là ngày đầu của tháng Tí là đúng, nhưng nó khẳng định Âm lịch không phải là của riêng “thằng cướp nước ta” và việc chọn ngày nào là ngày đầu tiên của năm mới là tuỳ theo ý chí của nhà cầm quyền.

Nguyên tắc chọn ngày Tết dựa theo lý lẽ ngày giờ "tạo thiên lập địa" như sau: giờ Tý thì có trời, giờ Sửu thì có đất, giờ Dần sinh loài người nên đặt ra ngày tết khác nhau.

Ngày Tết đúng là theo từng triều đại TQ có sự thay đổi tuy nhiên cơ bản là ngày đầu tiên Tháng Giêng/Dần là giờ sinh ra loài người.

Nhà Hạ chọn ngày Tết là ngày đầu tiên của Tháng Giêng/Dần.
Nhà Thương chọn ngày đầu tiên của Tháng Chạp/Sửu.
Nhà Chu chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười Một/Tí.
Thời Đông Chu Khổng Tử lại chọn Tháng Dần.

Nhà Tần chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười/Hợi. Riêng triều đại này nghịch thế nên chỉ được 2 đời.

Nhà Hán và các triều đại sau Hán Vũ Đế đều chọn Tháng Dần.
Từ thời Ngô Vương đến hiện đại người Việt vẫn chọn Tháng Dần.

Còn việc tại sao người Việt cổ ăn Tết vào Tháng Tí mà đến thời Bắc Thuộc lại chuyển sang Tháng Dần nó phức tạp tương tự như việc xét gốc tích chúng ta có phải là con cháu Lạc Việt/Thần Nông thị hay không?
Nên nhớ sau thời Tam Quốc dân số chỉ còn 15% vì loạn chiến nhưng tới thời Nam Bắc Triều thì lại gần gấp đôi thời Linh Đế (trước Tam Quốc).

thibuqua

Xe hơi
Thực ra anh em, gia đình và bạn bè có mấy khi quây quần đông đủ đâu. Thường chỉ có tết nên em vẫn luôn mong có tết cổ truyền :)

ChomKing

Xe buýt
Nhà cháu thì ăn Tết từ cuối tháng 12 đến đầu tháng 1 được 1 số năm rồi. Nói ra thì đa số sẽ nói lại ngay: “Mày ở Mẽo, làm choá gì có không khí Tết Âm lịch mà chả ăn Tết dương”. Ơ cũng có lý phết, dưng mà trông vậy mà nó lại không phại vậy các cụ các mợ ạ.
Dứt điểm ông chủ Thớt nhé.
1. Ông vào OF oánh lái khoe chữ.
2. Ông khoe mình ông trong cộng đồng người Việt ở cả Tây lẫn Ta ăn một cái Tết riêng, gọi là Tết Láo Nháo đi.
3. Ông nói rằng ông không bợ mít Tây nhưng cái Tết Láo Nháo của ông trùng cmn vào Kỳ nghỉ của bọn Tây.
4. Ông chửi Tết Nguyên Đán là Tết của bọn xâm lược abc và người khác nên bỏ.

Giả nhời ông từng thứ 1:
1. Ông khoe hiểu biết tôi đã có còm về Âm Lịch và cách tính Tết Nguyên Đán của các triều đại Hoa-Việt.
2. Ông khoe nhưng thực tế là ông không thể thu xếp được để nghỉ vào kỳ Tết Nguyên Đán do ông làm thuê cho Tây và phải nghỉ vào đợt Tây nó nghỉ.
Còn cái gọi là Tết Láo Nháo của ông thực chất là cái Vacation ông tự thưởng ở nhà tự kỷ.

3. Tuy ông khoe thế nhưng Giao thừa và mùng 1 Tết ông vẫn thắp hương bánh chưng cúng lễ => Cho tôi cười khẩy một cái.
4. Bản thân ông cũng không thể biết cái thứ chảy trong huyết quản của ông là Hán hay Việt nên bớt chửi tổ tiên (có thể không phải của ông nhưng của những ọp phơ khác) lại là tốt nhất.
Còn bàn về Tết của bọn xâm lược, nếu suy theo lẽ đó Tết Tây theo các Cố đạo vào xứ này và thực dân lợi dụng việc cấm đạo để xâm lược thì Tết Tây cũng là Tết của bọn xâm lược. Tốt nhất ăn Tết theo Khmer cho nó thuần.
5. Ông nghĩ lại xem mình có tư cách để bàn về Tết cổ truyền hay không khi ông oversea đã nhé.

Cuối cùng cuối năm rồi đốt cho ông cái phong long :D Tôi dám cá ông léo biết phong long nghĩa là gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Chủ Thớt Hổ Báo Láo Nháo đâu vào phản biện xem nào?
Cụ ấy chỉ đọc đâu đó 1 bài dạng blog rồi tin và làm theo thôi.

Nói chung thì em cứ chờ có các nhà khảo cổ, sử học, văn hóa học, xã hội học các kiểu vào cần phơm là đúng ngày xưa người Việt ăn Tết vào 1-11 âm lịch rồi tính tiếp. Chứ viết 1 bài dạng này thì trên internet có mà đầy.

ChomKing

Xe buýt
He he đọc lại còm em cũng tự thấy mình đanh đá kinh.
Qua Tết phải tập viết chữ NHẪN.

Cụ ấy chỉ đọc đâu đó 1 bài dạng blog rồi tin và làm theo thôi.

Nói chung thì em cứ chờ có các nhà khảo cổ, sử học, văn hóa học, xã hội học các kiểu vào cần phơm là đúng ngày xưa người Việt ăn Tết vào 1-11 âm lịch rồi tính tiếp. Chứ viết 1 bài dạng này thì trên internet có mà đầy.

LiHuLiHu

Xe máy
Em thích tết âm, mặc dù tết âm là cái gì đấy rất áp lực :D nhưng nó cũng là cái để nghỉ mà nhìn lại.

Thì em thấy tháng Giêng vẫn xếp đầu còn gì nữa cụ? Còn nếu cụ dẫn chứng là do Tý đứng đầu can chi nên tháng Tý là tháng đầu thì tại sao dân Tàu lại bắt đầu năm mới vào tháng Dần? Nếu nói Hán Vũ đế thay đổi thì sao ông ta ko đổi năm Dần là năm đứng đầu can chi cho khớp?
Em nghĩ cụ nên tìm hiểu về lịch âm thêm một chút, em giải thích vậy là hết sức của em rồi. Chào cụ

ChomKing

Xe buýt
Giả nhời nhé:
1. Đã trả lời về lý do chọn tháng Dần ở còm trên.
2. Về thế léo nào được trừ phi dùng AL. Mà AL thì phải dùng để Vacation cho Gấu mẹ Gấu con không chúng cào mặt, có gì khó đoán :D
3. Giao thừa mùng 1 tháng Dần lễ = lễ mùng 1 ngày thường hay Plus Bánh chưng dưa hành etc...?
4. Thoát Tầu Thoát Hán hử? Kiểu còm và dạng thớt nhũn não đấy không có chỗ trên OF.
5. Gọi ọp phơ là NGU thì report tháo bánh thôi. Còn không phải ai oversea cũng không về như Tết Láo Nháo.
Mà có câu nào nói là Chổm oversea đâu nhỉ? Tay nhanh hơn não à?

Iem thích cụ nhất trong thớt này vì chả mấy khi có người hung hăng như cụ há há
Cũng gửi lại cụ đôi lời:
Cái số #1: iem ko khoe, vì em vốn dốt, iem chỉ dẫn vài cơ sở cho sự thay đổi của cá nhân em. Mà cụ thấy thế là khoe cũng được, chả sao cả, ok.
Cái số #2: cụ giỏi vcd khi biết iem không về được VN dịp Tết, cụ xem được cả lịch của iem cơ à, hơn cmn có cả đám thày bói sờ voi nhở
Cái số #3: tất nhiên giao thừa iem có cũng lễ, em có bảo bỏ lễ đâu nhở, cái chính là giao thừa nào. Nếu là giao thừa của cụ thì em cũng vẫn thắp hương, đơn giản mồng 1 tháng nào em cũng thắp hương
Cái số #4: cụ dẫn chỗ nào em “chửi tổ tiên” hộ 1 cái, đừng nhét chữ vào mồm người khác
Cái số #5: cái này thì nói thẳng là cụ nói ngu lắm ấy. Oversea thì ko được nói về Tết? Cụ cũng oversea cơ mà, sao còn vào đây cãi nhau hố hố

ChomKing

Xe buýt
Túm lại nhé, ông Thớt vẫn ăn Tết Nguyên Đán và chả vui vẻ giề ahihi vì ăn ở bển vui gì nổi?
Còn hiện tại ông ăn theo cái Holiday của bọn Tây nằm nhà tự kỷ ném lên OF một cái thớt theo một chủ đề đã thối um bao năm nay.
Ông Thớt bớt coi mình là cái rốn của vũ trụ đi, chả ai theo quan điểm Láo Nháo vô căn cứ về cái Tết của dân tộc của ông đâu.
Mà công nhận ông ở Foster City,CA thì Tết nó quá buồn đi :D

Cũng ăn dưng mà nhà cháu thấy cũng bt, không vui.
Quan trọng hơn nhà cháu ko coi nó là tết của người Việt thật sự

Chỉnh sửa cuối:
Giả nhời nhé:
1. Đã trả lời về lý do chọn tháng Dần ở còm trên.
2. Về thế léo nào được trừ phi dùng AL. Mà AL thì phải dùng để Vacation cho Gấu mẹ Gấu con không chúng cào mặt, có gì khó đoán :D
3. Giao thừa mùng 1 tháng Dần lễ = lễ mùng 1 ngày thường hay Plus Bánh chưng dưa hành etc...?
4. Thoát Tầu Thoát Hán hử? Kiểu còm và dạng thớt nhũn não đấy không có chỗ trên OF.
5. Gọi ọp phơ là NGU thì report tháo bánh thôi. Còn không phải ai oversea cũng không về như Tết Láo Nháo.
Mà có câu nào nói là Chổm oversea đâu nhỉ? Tay nhanh hơn não à?
Hồ hồ hoá ra cũng là ngồi đoán mò chuyện nhà người ta thôi. Miễn tiếp chuyện cho đỡ mệt đầu

Túm lại nhé, ông Thớt vẫn ăn Tết Nguyên Đán và chả vui vẻ giề ahihi vì ăn ở bển vui gì nổi?
Còn hiện tại ông ăn theo cái Holiday của bọn Tây nằm nhà tự kỷ ném lên OF một cái thớt theo một chủ đề đã thối um bao năm nay.
Ông Thớt bớt coi mình là cái rốn của vũ trụ đi, chả ai theo quan điểm Láo Nháo vô căn cứ về cái Tết của dân tộc của ông đâu.
Mà công nhận ông ở Foster City,CA thì Tết nó quá buồn đi :D

Ha ha Google thì biết đếch gì vui hay buồn, vẫn là ngồi đoán mò :)
Thôi mình chia tay ở đây, chào chổm

obi

Xe tăng
Ngộ nhỡ không ăn tết theo nó nó nghi mình không trung thành thì khổ lắm.

vephiadong

Xe điện
Hòa cả làng, ăn tết quanh năm đi cccm

Ha ha, chủ thớt tư duy đơn giản lắm, farewell :D
Hí hí ko chửi nhau nữa ta nói chuyện phiếm. Iem ko nhầm thì cụ làm cho MS, iem cũng từng làm cho MS và sống ở Redmond đấy. (Thấy cụ khoe Remond nên iem cũng khoe ha ha).

(Ảnh chụp 6-7 năm trước khi còn đi làm ở chỗ này)

Chỉnh sửa cuối:

mazda3_pro

Xe lăn
Năm nào các cụ cũng vật nhau vì ăn Tết hay bỏ Tết mà không thấy chán à?
Ai thích làm gì cứ làm, cãi nhau làm gì.
Em thích vật nhau nhưng không phải vật nhau với việc chọn ngày ăn tết. Nên em cứ là ăn tết quanh năm luôn cho nó sướng cái thằng người :D

baosam

Xe hơi
Vâng, vấn đề này có vẻ quan trọng quá ạ. Năm nào em cũng thấy bàn. Hay xã hội này phát triển quá rồi, thành ra nảy sinh ra nhiều người thừa thời gian nhỉ?
Em lại xin cáo đi chạy cuốc Grab cái đã.
cụ nói đúng.