[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

Shadow381

Xe điện
Em cũng mong muốn bỏ tết âm lịch đi, nhưng chắc khó

ChomKing

Xe buýt
Em làm giai đoạn 2013-2015 nhưng ở APAC :D
Nếu không lầm thì giờ Cụ làm ở HQ IBM.

Hí hí ko chửi nhau nữa ta nói chuyện phiếm. Iem ko nhầm thì cụ làm cho MS, iem cũng từng làm cho MS và sống ở Redmond đấy. (Thấy cụ khoe Remond nên iem cũng khoe ha ha).

(Ảnh chụp 6-7 năm trước khi còn đi làm ở chỗ này)

Moriarty

Xe container
Luyên tha luyên thuyên. Lại một nhân vật “Thoát Tầu Thoát Hán”.

Người Bắc Mongoloit (Hoàng Hà) chăn nuôi.
Người Nam Mongoloit (Dương Tử) nông nghiệp.

Âm Lịch phục vụ cho nông nghiệp có ngay từ thời Tam Hoàng (trước thời Ngũ Đế là thời chia tách Bắc - Nam/Hoa - Việt) và người Hán (thời đó không gọi là Hán) chỉ là những kẻ kế thừa song song với người Việt.
Tam Hoàng bao gồm Phục Hy-Nữ Oa-Thần Nông đến giờ vẫn là tổ tiên của cả người Việt lẫn người Hán/Hoa. Nên nhớ Lạc Long Quân lẫn Âu Cơ đều thuộc Thần Nông thị.

Ngày Tết của người Việt cổ chọn là ngày đầu của tháng Tí là đúng, nhưng nó khẳng định Âm lịch không phải là của riêng “thằng cướp nước ta” và việc chọn ngày nào là ngày đầu tiên của năm mới là tuỳ theo ý chí của nhà cầm quyền.

Nguyên tắc chọn ngày Tết dựa theo lý lẽ ngày giờ "tạo thiên lập địa" như sau: giờ Tý thì có trời, giờ Sửu thì có đất, giờ Dần sinh loài người nên đặt ra ngày tết khác nhau.

Ngày Tết đúng là theo từng triều đại TQ có sự thay đổi tuy nhiên cơ bản là ngày đầu tiên Tháng Giêng/Dần là giờ sinh ra loài người.

Nhà Hạ chọn ngày Tết là ngày đầu tiên của Tháng Giêng/Dần.
Nhà Thương chọn ngày đầu tiên của Tháng Chạp/Sửu.
Nhà Chu chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười Một/Tí.
Thời Đông Chu Khổng Tử lại chọn Tháng Dần.

Nhà Tần chọn ngày đầu tiên của Tháng Mười/Hợi. Riêng triều đại này nghịch thế nên chỉ được 2 đời.

Nhà Hán và các triều đại sau Hán Vũ Đế đều chọn Tháng Dần.
Từ thời Ngô Vương đến hiện đại người Việt vẫn chọn Tháng Dần.

Còn việc tại sao người Việt cổ ăn Tết vào Tháng Tí mà đến thời Bắc Thuộc lại chuyển sang Tháng Dần nó phức tạp tương tự như việc xét gốc tích chúng ta có phải là con cháu Lạc Việt/Thần Nông thị hay không?
Nên nhớ sau thời Tam Quốc dân số chỉ còn 15% vì loạn chiến nhưng tới thời Nam Bắc Triều thì lại gần gấp đôi thời Linh Đế (trước Tam Quốc).
Hóng chủ thớt phản biện thông tin này.

ChomKing

Xe buýt
Có câu này “Ngày Tết của người Việt cổ chọn là ngày đầu của tháng Tí là đúng” nên em đâu có cần phản biện gì đâu :)
Cụ thích theo tục từ hồi cà răng căng tai thì tuỳ Cụ chứ. Mà ăn Tết tháng Tí thì phải đóng khố cắm lông chim và gõ trống đồng mới đúng chuẩn.
Còn từ trung đại tới nay văn minh hơn ta chọn tháng Dần nên em và đa phần ọp phơ chọn văn minh :D

ChomKing

Xe buýt
Rất đanh đá, nhưng mà em thích kiểu đanh đá như thế đối với ấy thằng dở hơi.
Chả dở hơi đâu, Cụ thớt sống ở đấy Tết buồn bcm nên theo lối Tây cho tiện nhưng vẫn tự kỷ cho rằng đấy là lối tông dật từ hồi man rợ.
Nhớ Tết quá nên quẳng thớt lên cho bốc mùi đỡ thèm.

Cụ thích theo tục từ hồi cà răng căng tai thì tuỳ Cụ chứ. Mà ăn Tết tháng Tí thì phải đóng khố cắm lông chim và gõ trống đồng mới đúng chuẩn.
Còn từ trung đại tới nay văn minh hơn ta chọn tháng Dần nên em và đa phần ọp phơ chọn văn minh :D
Cụ cũng công nhận người Viẹt cổ ăn tết tháng Tí là được. Còn cụ ăn Tết nào em ko có quyền và cũng ko có nhu cầu can thiệp.
Cá nhân em chưa chửi hay đả kích ai, nhưng mấy thằng dở hơi chửi em thì hơi nhiều. Cũng may em là dạng người ko có nhu cầu chửi nhau với loại người như vậy, phí năng lượng.

Chả dở hơi đâu, Cụ thớt sống ở đấy Tết buồn bcm nên theo lối Tây cho tiện nhưng vẫn tự kỷ cho rằng đấy là lối tông dật từ hồi man rợ.
Cụ nhầm, Tết âm nào cũng cũng ở VN nửa tháng. Mọi người ăn Tết còn em đi chơi.
Em thì Tết đi du lịch trong VN, hè đi nước nào đó khác, năm nào cũng vậy.
Nên cụ không biết cuộc sống cử em thì đừng võ đoán, ok?

meotamthe

Xe cút kít
Em cứ coi là bị dở hơi thì còn đỡ cụ ạ, cái kiểu cố tình giả bộ thế em càng ghét, kệch cỡm bcm.

ChomKing

Xe buýt
Thế thì các ọp phơ đang hóng giải tán dần đều thôi.
Tết Tây Cụ ăn Tết với Tây, Tết Ta cụ vưỡn thắp hương rồi về nhà du lệch (đúng kiểu ăn Tết ở SG).
Em đưa ra phân tích, Cụ tiết lộ kiểu hở sườn là Cụ thua trong tranh luận rồi :D Thế em mới nói Cụ chơi forum nhưng đầu óc đơn giản dễ bị trick.
Còn lý luận của Cụ, Cụ áp dụng thế nào cho cá nhân và gia đình Cụ là việc của Cụ, nhưng qua thớt này cho thấy Cụ không thể bảo vệ lý luận trước cộng đồng được.
Thích Cụ ăn Tết đúng Tết Maroc cũng được ý chứ, chả ai cấm :D

Cụ nhầm, Tết âm nào cũng cũng ở VN nửa tháng. Mọi người ăn Tết còn em đi chơi.
Em thì Tết đi du lịch trong VN, hè đi nước nào đó khác, năm nào cũng vậy.
Nên cụ không biết cuộc sống cử em thì đừng võ đoán, ok?

Thế thì các ọp phơ đang hóng giải tán dần đều thôi.
Tết Tây Cụ ăn Tết với Tây, Tết Ta cụ vưỡn thắp hương rồi về nhà du lệch (đúng kiểu ăn Tết ở SG).
Em đưa ra phân tích, Cụ tiết lộ kiểu hở sườn là Cụ thua trong tranh luận rồi :D Thế em mới nói Cụ chơi forum nhưng đầu óc đơn giản dễ bị trick.
Còn lý luận của Cụ, Cụ áp dụng thế nào cho cá nhân và gia đình Cụ là việc của Cụ, nhưng qua thớt này cho thấy Cụ không thể bảo vệ lý luận trước cộng đồng được.
Thích Cụ ăn Tết đúng Tết Maroc cũng được ý chứ, chả ai cấm :D
Hì hì, cụ là tuýp người có vẻ cao ngạo, muốn mình nói là phải đúng, muốn coi mình nhiều “bài” lừa người khác.
Hơn nữa cụ có vẻ hiểu nhầm mục tiêu của bài viết này. Em viết chia sẻ, ai theo thì theo, ai ko thích thì thôi, em ko là kiểu người như cụ để muốn mình nói ra là cả cộng đồng phải theo :)

Ps. em thắp hương tất cả ngày mồng một hôm rằm nhé, ko chỉ có ngày Tết của cụ đâu (cái này nói ở còm trước rồi, chắc cụ ko đọc)

ChomKing

Xe buýt
Lên 4rum tạo thớt mục đích là đưa ra chính kiến, bảo vệ nó bằng tranh luận và lập luận với dẫn chứng.
Nếu chính kiến của mình không thể tự bảo vệ trong tranh luận thì chính kiến đó vô giá trị.
Mục đích “chơi” 4rum chỉ có vậy.
Còn để chia sẻ, tâm tình thì có 1001 cách trong cuộc đời và tốt nhất là nói với Gái vì kiểu gì chúng cũng gật và ứ hự nếu tay Cụ đang trong váy.

Hì hì, cụ là tuýp người có vẻ cao ngạo, muốn mình nói là phải đúng, muốn coi mình nhiều “bài” lừa người khác.
Hơn nữa cụ có vẻ hiểu nhầm mục tiêu của bài viết này. Em viết chia sẻ, ai theo thì theo, ai ko thích thì thôi, em ko là kiểu người như cụ để muốn mình nói ra là cả cộng đồng phải theo :)

Ps. em thắp hương tất cả ngày mồng một hôm rằm nhé, ko chỉ có ngày Tết của cụ đâu (cái này nói ở còm trước rồi, chắc cụ ko đọc)

canhhoabatdiet

Xe container
Ơ. Năm nào cũng thấy có ngáo đá xuất hiện. ;))

Lên 4rum tạo thớt mục đích là đưa ra chính kiến, bảo vệ nó bằng tranh luận và lập luận với dẫn chứng.
Nếu chính kiến của mình không thể tự bảo vệ trong tranh luận thì chính kiến đó vô giá trị.
Mục đích “chơi” 4rum chỉ có vậy.
Còn để chia sẻ, tâm tình thì có 1001 cách trong cuộc đời và tốt nhất là nói với Gái vì kiểu gì chúng cũng gật và ứ hự.
Đấy là mục đích của cụ, cụ cứ sống theo mục đích đó thôi. Cả cái OF này ko phải ai post bài cũng để cãi nhau.
Còn qua topic này đã có nhiều người nói với em rằng giờ họ mới biết người Việt cổ ăn Tết tháng Tý còn ăn Tết tháng Dần là do thời Bắc thuộc. Thêm nhiều người biết được điều đó là em vui, thế thôi.

ChomKing

Xe buýt
Đấy là mục đích của cụ, cụ cứ sống theo mục đích đó thôi. Cả cái OF này ko phải ai post bài cũng để cãi nhau.
Còn qua topic này đã có nhiều người nói với em rằng giờ họ mới biết người Việt cổ ăn Tết tháng Tý còn ăn Tết tháng Dần là do thời Bắc thuộc. Thêm nhiều người biết được điều đó là em vui, thế thôi.
Qua thớt này em cũng thấy nhiều ọp phơ đồng thuận với quan điểm của em từ hàng chục cuộc vật lộn trước với hội “Thoát Tầu Thoát Hán” là đa phần người Việt Nam hiện đại có tỉ lệ hỗn huyết cực cao của những “kẻ xâm lược” hay nói nhẹ hơn là di dân Hán.