[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

lan806

Xe tăng
Để nguyên cũng được, mà gộp cũng được em chẳng có ý kiến.
Cá nhân em thấy có mấy thứ này:
- Ngày mùng 1 và rằm hàng tháng, không cho nghỉ ta vẫn cũng tế tổ tiên bình thường đó thôi, giờ có gộp vào nghỉ chung thì đúng ngày mùng 1 tết em thắp hương cúng tế tổ tiên rồi đi làm cũng được chẳng sao cả. Ông bà bố mẹ nội ngoại thì ngày nào chẳng quan tâm đâu cứ phải ngày tết mới quan tâm, điện thoại có trong tay gọi hỏi thăm lúc nào chẳng được, nhà gần thì sang thường xuyên, nhà xa thì ngày lễ dương hay âm đều đến được đâu cứ phải âm mới đên (con cháu mà chỉ 1 năm ngày âm mới tới thì nên xem lại mình).
- Khu công nghiệp, người làm công, giúp việc, công nhân, nhân viên làm việc với nước ngoài,.... mất nửa tháng cho nghỉ ngơi có đồng nào nướng vào đi đường, ăn uống vô tội vạ, chen chúc nhau, rồi bọn tây thuê mình làm việc lại phải ngồi chờ 2 tuần cho bà con nghỉ tết.
Tóm lại sắp xếp cách sinh hoạt hợp lý thì để nguyên hay gộp thì em vẫn là em, chẳng sao, chẳng vấn đề gì.

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Liên quan chứ cụ. Tết tháng Dần mình đang ăn là do vua Tàu nó bắt theo mà.
Còn đề xuất theo Tây thì tuyệt đối bài của em không có câu nào nói vậy nhá.

Nhắc lại: em ăn Tết từ Đông chí tới Tiểu Hàn
Ngày xưa thằng Pháp nó sang thực dân nó bắt theo Tết Dương lịch đấy, hay là bỏ thằng Tàu theo thằng Pháp Tây lông :))

Minhbeboi

Xe buýt
Tết âm lịch đã đi vào tiềm thức của mỗi người dân Việt Nam

Ngày xưa thằng Pháp nó sang thực dân nó bắt theo Tết Dương lịch đấy, hay là bỏ thằng Tàu theo thằng Pháp Tây lông :))
Em có cần nhắc thêm 1 lần nữa là em ko có câu nào kêu gọi ăn Tết như bọn Tây lông không nhỉ??

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt có tết cổ truyền không? Có! Từ thời Hùng Vương đã có tết, Lang Liêu sống trước Lưu Triệt cả nghìn năm đã chế ra bánh chưng bánh dầy để dâng cúng tổ tiên dịp tết. Và tất nhiên Lang Liêu chẳng biết Lưu Triệt là đứa nào, nên dân ta không ăn tết vào tháng Dần như sau này bị Lưu Triệt ép buộc, mà ăn tết vào tháng Tý, theo đúng quy luật vận hành của trời đất (Xem Nguyễn Ngọc Thơ: Văn hóa Bách Việt vùng Lĩnh Nam trong quan hệ với văn hóa truyền thống Việt Nam, luận án Tiến sĩ chuyên ngành Văn hóa học, trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn - Đại học Quốc gia TP.HCM, 2011
http://14.176.231.50/lib/file/vanhoa/Van_hoa_bach_Viet_vung_Linh_Nam_trong_quan_he_voi_van_hoa_truyen_thong_o_Viet_Nam.pdf
Trang 87,113 )

Dân ta sau 1000 năm nô lệ giặc Tàu, 100 năm nô lệ giặc Tây, 20 năm nội chiến từng ngày và 40 năm ngồi ngó nhau nghi ngờ nhau khích bác nhau cho cay cho sâu cho thật đau thì trở nên kỳ quặc lắm. Mới đây Fidel Castro chết, bảo làm quốc tang thì chửi um sùm, vì "tại sao lại phải tưởng nhớ một người nước ngoài chả liên quan gì tới ta?" Đúng là như thế, nhưng cớ gì lại phải trung thành cẩn cẩn với Hán Vũ Đế Lưu Triệt bằng cách ăn tết Nguyên Đán, gọi cái tết này là "tết của ông cha ta", Lưu Triệt không phải là "ông cha ta" mà là kẻ cướp nước ta.

Nếu bỏ tết Nguyên Đán, chuyển hết phong tục tốt đẹp ngày tết sang khoảng thời gian từ đông chí tới đầu năm dương lịch tức là ăn tết từ ngày 21/12 đến 1/1 dương lịch thì chắc chắn là gần với tết thật sự của ông cha ta hơn, vì đó là vào tháng Tý.

Người Nhật KHÔNG BỎ TẾT CỔ TRUYỀN ĐỂ ĂN TẾT TÂY, HỌ CHỈ DỜI TẾT CỔ TRUYỀN SANG ĐẦU NĂM DƯƠNG LỊCH, bởi vì nhiều lẽ: họ chả việc gì ăn tết của Tàu, một nước đã phải làm nô lệ cho họ, họ ăn tết theo Mặt Trời vì họ xưng là con cháu thần Mặt Trời, họ hội nhập với thế giới mà vẫn giữ bản sắc dân tộc của họ.

(Nguồn fb Chí Khiếu)
Cảm ơn cụ đã cất công sưu tầm và đưa thông tin lên. Tuy nhiên dân bây giờ em thấy chỉ hở ra là chửi với chê, chắc không mấy ai chịu lật lại vấn đề, suy xét, tìm hiểu đâu cụ ạ.

Nghe đến cụm từ "bỏ Tết âm" là đã nhảy lên chửi rồi, còn đâu thời gian mà đọc hiểu.

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Tôi đọc thì cũng hiểu sơ sơ, thấy được cái lập luận của cụ.....em chỉ hỏi một câu phản biện thôi " Cái tết của dân ta tồn tại cả hàng ngàn năm, tôi nhắc là là đã tồn tại cả ngàn năm. Trong cái thời gian đó ở cái Việt Nam không thiếu gì các bậc anh kiệt sống. Nhẽ vì câu nói củ cụ là bỏ, là đổi...? " Cụ nghe có thủng không ạ.......

Tôi đọc thì cũng hiểu sơ sơ, thấy được cái lập luận của cụ.....em chỉ hỏi một câu phản biện thôi " Cái tết của dân ta tồn tại cả hàng ngàn năm, tôi nhắc là là đã tồn tại cả ngàn năm. Trong cái thời gian đó ở cái Việt Nam không thiếu gì các bậc anh kiệt sống. Nhẽ vì câu nói củ cụ là bỏ, là đổi...? " Cụ nghe có thủng không ạ.......
Một câu của em mà được vậy thì chết. Em ko ảo tưởng vậy cụ ạ :)

meotamthe

Xe cút kít
Có lẽ các bậc anh kiệt kia chưa thể so với cụ ấy ;))

chauanhus

Xe đạp
Em là em chẳng thích tết âm đâu, ước gì nó không tồn tại nhỉ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tết Âm hay Tết Dương đơn giản nó là kỳ nghỉ để vui chơi ở đời người sau cả năm ngược xuôi làm ăn, đó là cái ngày, cái cớ để được nghỉ dài, để gặp gỡ anh em bạn bè họ hàng, đoàn viên với cha mẹ gia đình... Sao phải lăn tăn nhiều cho đau đầu làm gì các cụ?

January April

Xe hơi
Khi nào thay đổi được đêm giao thừa thì hãy nói chuyện nhé.

Idemitsu

Xe tăng
E vẫn chém như năm ngoái. Nghỉ từ tết dương đến tết âm ợ. Đỡ cãi nhau. Đi làm đợt này cũng chả hiệu quả mệ j ;))

dexom

Xe Cứu Trợ
Em vào hóng Tết xem có rì ko?

trantrung25778

Xe tải
Mời cụ tìm hiểu về đồng chí Lưu Triệt, về việc đồng chí ấy đánh Nam Việt của Triệu Đà, về việc tại sao đồng chí ấy lấy tháng Dần làm tháng đầu năm
cái thằng Lưu Triệt ấy nghĩ ra lịch âm hả ông rồ Tây cuồng chống khựa

Túm lại nhà cháu ăn Tết từ Đông chí (21-22/12) tới Tiểu Hàn (5-6/1), vị chi là tầm 2 tuần.
Được thêm cái tiện là hợp với lịch lễ lạp của mấy thằng Tây lông.

Shadow381

Xe điện
Tết giờ cũng đơn giản không như trước,nên tết là thời gian nghỉ làm và thăm hỏi họ hàng
Kể cũng bất tiện vì mấy hôm cứ bị hỏi lịch âm là bao nhiêu, khổ điện thoại ko có lịch âm, lại phải tra google xem hôm nay là tháng mấy âm, ngày âm? Tết bây giờ đơn giản là 1 tuần nẳm nghỉ ngơi ngốn phim ngủ vùi; hơi chán là phải ăn đồ đắt hơn bình thường. Ngày xưa mồng 1,2 cứ phải đưa ông bà bô ra chùa; bị ông bà bô gợi ý phải bỏ tiền công đức, lại phải bỏ chiều lòng người già. Ra xuân ngại lắm khi phải cùng mọi người đi lễ chùa, leo trèo lên tít đỉnh núi mà éo hiểu để làm gì. từ năm kia em nói thẳng với ông bà bô và cơ quan là không thích nên đỡ hẳn không phải ra chùa, cơ quan cũng không bắt đi lễ đầu năm nữa. Hơn 10 năm đi làm mới dám nói thật suy nghĩ của mình để cái tết nhẹ nhàng hơn.

Surieu16

Xe tải
Em đồng ý với cụ chỗ bôi đậm. Không phải bỏ tết cổ truyền mà chuyển sang ăn tết Dương Lịch. Vẫn bánh trưng thịt mỡ dưa hành canh măng mộc nhĩ nấm hương gà luộc lợn quay... cơ mà :D. Cứ nghỉ ăn Tết từ trước Noel qua 1/1 là đẹp nhất, Tây Ta gộp với nhau, bà con công giáo cũng vui cùng, đẹp quá rồi còn gì.
Nhiều cụ rất buồn cười cứ tưởng là bỏ Tết Ta, bỏ đâu mà bỏ, chỉ là chuyển dịch lên ăn Tết sớm thôi mà.
Mợ nghĩ bên công giáo ko ăn tết âm lịch? Bên ngoại vợ e công giáo đấy.