[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ăn tết Âm theo lịch của tết Dương cũng được, mà không cũng chẳng sao. Quan trọng là cái 'đầu tiên' để ăn tết. He he he ;;)

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có đọc bài của cháu ko ạ?! Cháu có bảo ăn Tết của bọn Tây đâu
Cụ yên tâm mọi bài viết liên quan đến ngày tháng ăn tết đều nhằm một mục đích cả. Cho nên đừng bảo em có đọc hay là kg mà cụ viết ra để làm gì. Xưa bày nay làm. Cái tết của em là do cha mẹ ông bà em để lại nên em chỉ biết làm theo. Cha mẹ ông bà em bảo kg được thay đổi vì như thế là có tội với tiền nhân nên em kg được phép thay đổi nó vit kg ai cho phép em thay đổi nên em sẽ kg thay đổi. Đừng ép nhau bằng mấy câu chữ ất ơ đó. Nó chả là cái lol gì đâu.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em có bảo Tết là hủ tục đâu, em bảo dân ta phải bỏ hủ tục trong dịp Tết. Đây ạ, anh Gúc bảo em: Hủ tục là phong tục, tập quán đã lỗi thời, lạc hậu[1][2]. Theo cách hiểu thông thường hiện nay thì hủ tục là những thói hư, tật xấu[3], tồi tàn làm cho xã hội bị trì trệ, chậm phát triển[4]. Những cái em kể không là hủ tục thì là gì???
>>>"Lấy cớ biếu xén nhau để tạo lợi ích nhóm hay cá nhân" ở Văn hóa VN việc tặng biếu nhau mòn quà nhỏ như là chai rượu, gói bành...Là thể hiện tình cảm tôn trọng,yêu thương của mình với người được tặng...đây không phải là hủ tục đừng có nhầm lẫn. Nhưng ngày ngay biến tướng lên nhất là có nhiều cá nhân tổ chức lợi dụng việc này để "hối lộ trá hình" cái này là Vi phạm pháp luật. em lấy VD ngay ở Nhật tết người ta tặng quà nhiều hơn VN ta cả ngàn lần mà có vấn đề gì đâu.
>>>Chúc nhau say xỉn, Tháng giêng là tháng ăn chơi, Lễ hội, chùa chiền trong giờ làm,Làm việc 2-3 tiếng/ngày...cái này là tùy người thui bác. Như em không nhậu nhẹt thì sao có vụ say sỉn được, em làm cho công ty nước ngoài nghĩ tết xong không có thời gian mà thở nữa ở đó mà ăn chơi...qua đó em thấy các công ty, hay các tổ chức, các nhà nước...còn làm cho tư nhân nước ngoài mà bác làm được à đầu năm làm thấy cảnh luôn ở đó mà ăn chơi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Chuẩn cụ, tư duy và thái độ hay đổ lỗi vào những thứ không đâu nó làm cho kém chứ có phải cái gì đâu :D
Mình nên học theo tây, làm là làm hết sức mà chơi là chơi hết mình. Em thấy dân mình cứ nửa nạc, nửa mỡ kiểu gì ấy. Giờ bọn trẻ cũng tiến bộ nhiều. Em gặp nhiều đứa còn trẻ quẩy rất kinh nhưng khi làm thì rất nghiêm túc và đạt đc nhiều thành tựu. Em rất nể đám này.

phongc2

Xe tải
Nói thế này cho vuông nhá:
Nhật Bẩn bỏ tết âm theo tết dương, nhưng vẫn giữ tục lệ của tết truyền thống là vì họ bị khổ zâm (bác xem Di A vê đi), Nhật hoàng bắt sao phải nghe vậy!
Nước mềnh và nước Lạ thì phong phú hơn, xu hướng BDSM không rõ rệt lắm (chàng với thiếp canh khuya đêm vắng/ rủ nhau chơi cuộc đánh cờ người) nên trên bảo dưới ứ nghe.
Vuông nữa: Em phản đối bỏ tết âm!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
>>>"Lấy cớ biếu xén nhau để tạo lợi ích nhóm hay cá nhân" ở Văn hóa VN việc tặng biếu nhau mòn quà nhỏ như là chai rượu, gói bành...Là thể hiện tình cảm tôn trọng,yêu thương của mình với người được tặng...đây không phải là hủ tục đừng có nhầm lẫn. Nhưng ngày ngay biến tướng lên nhất là có nhiều cá nhân tổ chức lợi dụng việc này để "hối lộ trá hình" cái này là Vi phạm pháp luật. em lấy VD ngay ở Nhật tết người ta tặng quà nhiều hơn VN ta cả ngàn lần mà có vấn đề gì đâu.
>>>Chúc nhau say xỉn, Tháng giêng là tháng ăn chơi, Lễ hội, chùa chiền trong giờ làm,Làm việc 2-3 tiếng/ngày...cái này là tùy người thui bác. Như em không nhậu nhẹt thì sao có vụ say sỉn được, em làm cho công ty nước ngoài nghĩ tết xong không có thời gian mà thở nữa ở đó mà ăn chơi...qua đó em thấy các công ty, hay các tổ chức, các nhà nước...còn làm cho tư nhân nước ngoài mà bác làm được à đầu năm làm thấy cảnh luôn ở đó mà ăn chơi
Định nghĩa hủ tục rõ thế rồi cơ mà. Em nói chung cho tình trạng nước ta, cứ Tết về là có tưng nấy thứ xấu mang ra thi triển, vậy không gọi hủ hục thì là gì? Nhất quả tháng giêng là tháng ăn chơi ngấm sâu vào máu những người lao động tự do kể cả đói cũng chưa đi làm, nhì là quả lễ hội chùa chiền.... Còn chỗ cụ làm cho Giãy chết thì đương nhiên phải theo người ta mà có bao nhiêu người được hưởng phước ấy. Cụ nói tùy người nhưng trên 9x % áp dụng đã gọi là nhiều chưa?

norvo

Xe tải
Em chỉ muốn gộp mẹ tết âm vào tết dương. Cho nghỉ hẳn 10 ngày. Nghỉ song làm việc cho đàng hoàng. Giờ dân mình vừa nghỉ tết dương lại dc nghỉ cả tết âm và ăn chơi mất mẹ tháng riêng. Việc thì đình trệ do thợ còn mải ăn rằm... mình thì lo sốt vó các khoản thu chi cuối năm, đầu năm mà đau hết đầu. Cứ cái kiểu nửa nạc nửa mỡ thấy chán quá.

nghienruou

Xe điện
Em là vẫn cứ khoái 2 cái Tết :)

meotamthe

Xe cút kít
Mình nên học theo tây, làm là làm hết sức mà chơi là chơi hết mình. Em thấy dân mình cứ nửa nạc, nửa mỡ kiểu gì ấy. Giờ bọn trẻ cũng tiến bộ nhiều. Em gặp nhiều đứa còn trẻ quẩy rất kinh nhưng khi làm thì rất nghiêm túc và đạt đc nhiều thành tựu. Em rất nể đám này.
Vâng cụ, chơi đến bến mà làm hết mình thì em ủng hộ cả 2 tay, đấy mới là tư duy và thái độ làm việc chuyên nghiệp, thay đổi về tư duy và thái độ mới có kết quả chứ thay đổi mấy ngày trong năm thì chả giải quyết được cái gì, chỉ đáp ứng sở thích nhất thời của mấy người muốn đổi gió thôi.

cusao

Xe lăn
Thích gộp,tách,bỏ ... đều được thực hiện bởi cá nhân ạ. Nhưng chỉ khi nào số đông thực hiện mới được coi là chính thống. Còn tùy mỗi cá nhân, ai thích thế nào đều có quyền lựa chọn chả có ai ngăn đâu ạ

lamhoaanh

Xe máy
Mình không ủng hộ, cũng không phản đối chủ theard. Vì có vote thì cũng không quyết định được gì. Vẫn là do mấy ông quốc hội và chính phủ quyết định nên dân đen như mình có tiếng nói cũng không quan trọng.

haidongtay

Xe điện
Em chỉ muốn gộp mẹ tết âm vào tết dương. Cho nghỉ hẳn 10 ngày. Nghỉ song làm việc cho đàng hoàng. Giờ dân mình vừa nghỉ tết dương lại dc nghỉ cả tết âm và ăn chơi mất mẹ tháng riêng. Việc thì đình trệ do thợ còn mải ăn rằm... mình thì lo sốt vó các khoản thu chi cuối năm, đầu năm mà đau hết đầu. Cứ cái kiểu nửa nạc nửa mỡ thấy chán quá.
Nghỉ tết dương được nhõn có 1 ngày,tết âm được nhõn có 5 ngày,cụ làm 10 ngày + thêm 2 cái thứ 7 và 2 cái chủ nhật nữa là 14 ngày thì vỡ mồm

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Nghỉ Tết chẳng làm sao cả, vấn đề là trước 10 và sau 10 ngày hương vị vẫn ngất ngây và một đống tệ nạn đi kèm. Bây giờ có gộp Ta vào Tây cũng vẫn y chang khác mệ j đâu.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Tết dương luôn luôn cho nghỉ trọn một tuần cộng với thứ 7, CN hai đầu là gọn cụ ạ, sum họp ăn chơi nhảy múa gì thoải mái, bắn pháo hoa tết dương thôi ko bắn tết âm nữa.
Tết âm chỉ nghỉ 1 ngày, làm mâm cơm thắp hương cúng cụ ko các cụ về ko có tết.

Người ta tính rồi GDP sẽ tăng thêm khoảng 0,5%.

loibuivan0118

Xe tải
Ông cha ta dùng lịch âm là vì nó sát với lịch làm nông nghiệp lúa nước, còn muốn dời ăn Tết sang dương lịch cho hòa nhập với quốc tế cần quyết tâm CT rất cao, thế hệ này ko làm được thì thế hệ sau sẽ làm và chắc chắn làm đc.