[Funland] Không ăn Tết âm lịch, tại sao

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
thì toàn dính vào thứ 7 chủ nhật chả được nhiều,cứ dính ngày thường xem,có mà nghỉ vào mắt,ví dụ tết dương mà dính thứ 4 xem,có mà chỉ được độc 1 ngày,cụ nào thích nghỉ dài thì lấy phép hoặc nhịn lương.Đây là cụ ý tính ngày nghỉ thực tế ngày lễ + với ngày được nghỉ + làm bù = tổng số ngày nghỉ.Cụ sợ nhiều thì thứ 7 chủ nhật mời cụ đi làm thôi.
Em biết ạ, chỉ là troll cụ kia xíu thôi. cụ thật thà quá! :D

Cụ bỏ đoạn chữ làm cũng như nghỉ đi, không phải chỗ nào cũng thế nhưng đương nhiên không bằng tư bản.

Cụ nói nghỉ tổng thể cả năm ta nhiều hơn là cụ so sánh với những nước nào, tính thứ 7, chủ nhật, Lễ, Tết, phép. Khỏi cần tính giờ làm theo tuần cho nó dễ.
Dạ iem so với cty Mỹ iem đang làm ạ. Nghỉ lễ 1 năm chỉ có 7 ngày thôi ạ

datdole

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đến cuối năm là mấy bài bốc mộ với đào mộ này lại hiện lên để câu view. Tiên sư !!!

Xe_om_day

Xe buýt

Hai tết mất thời gian khủng khiếp và kéo theo bao nhiêu việc bị ảnh hưởng. VD cho 2019:
1. Nghỉ tết dương lịch: 4 ngày, thực tế nháo nháo 1-2 ngày trước và sau nghỉ
2. Nghỉ tết âm lịch: rằm tháng chạp là thợ nghỉ, rằm tháng giêng thợ từ từ lên hoặc nghỉ luôn
Lương thưởng lĩnh đủ...
Nên đến tết là em đi chơi cả tháng luôn, có muốn cũng chẳng làm được với ai vì đều đang chơi cả
1. Nghỉ tết dương lịch: 4 ngày, thực tế nháo nháo 1-2 ngày trước và sau nghỉ ==>> Ai láo nháo hả cụ, đừng có phát biểu vô thưởng vô phạt thế nhé.
2. Nghỉ tết âm lịch: rằm tháng chạp là thợ nghỉ, rằm tháng giêng thợ từ từ lên hoặc nghỉ luôn
Lương thưởng lĩnh đủ... ==> đây là thợ nhà cụ, đừng quy nạp ai cũng như vậy.

Tóm lại đừng thấy những tiêu cực xung quanh mình mà nhìn cả xã hội đen tối, rồi quy nạp ai cũng vậy nhé. Số cụ thấy chỉ chiếm số ít trong xã hội này thôi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Iem có bảo ăn Tết theo bọn Tây đâu nhỉ.
Mà quái sao nhiều cụ nghĩ vậy nhỉ. Bọn Tây lông được nghỉ nhõn có ngày 25/12 với ngày 1/1 mà sao nhiều cụ cứ nghĩ nó được nghỉ nửa tháng liền.
Vậy có gì chứng minh là cụ nghỉ theo Tết của tổ tiên? Còn việc nghỉ Tết dương thì tùy luật của từng nước. Như Mozambique thì lúc em ở đó, chúng nó nghỉ Tết từ chiều 24-12 đến hết 3-1 luôn. Em ở đó 2 cái Tết rồi nhé cụ!

Tây Lông nó được nghỉ nhiều chứ cụ,nó làm không nhiều và nặng như mình đâu.
Mỹ 38 tiếng,Đan Mạch 33 tiếng/ tuần; Na Uy cũng là 33 tiếng/tuần; Ireland 34 tiếng/ tuần; Đức, Thụy Sỹ và Bỉ là 35 tiếng/ tuần; Thụy Điển, Australia và Italy với 36 tiếng/tuần.Ngoài ra, lao động Italy còn có thêm ít nhất 4 tuần nghỉ phép mỗi năm.Đấy là bình thường chưa tính lễ đó.
Ngày lễ đây (chưa tính bù nhé,mới tính là ngày chính lễ thôi) :
1. Ấn Độ: 21 ngày nghỉ
2. Colombia, Philippines: 18 ngày nghỉ
3. Trung Quốc, Hong Kong: 17 ngày nghỉ
4. Thái Lan, Thổ Nhĩ Kỳ, Pakistan: 16 ngày nghỉ
5. Nhật Bản, Malaysia, Argentina, Lithuania, Việt Nam, Thụy Điển: 15 ngày nghỉ
6. Indonesia, Chile, Slovakia: 14 ngày nghỉ
7. Hàn Quốc, Áo, Bỉ, Na Uy, Đài Loan: 13 ngày nghỉ
8. Phần Lan, Nga: 12 ngày nghỉ
9. Singapore, Canada, Ý, Đan Mạch, Pháp, UAE, Morocco, Cộng hòa Séc, Luxembourg: 11 ngày nghỉ
10. Mỹ, Bồ Đào Nha, Ukraine, Australia, New Zealand, Hà Lan, Croatia, Romania: 10 ngày nghỉ
(Nguồn wego)
VN mình kiểu gì có 15 ngày nghỉ đc nhỉ? Tết Dương 1 ngày, Tết âm 5 ngày, 30/4, 1/5, Giỗ Tổ, 2/9. Đếm đi đếm lại chưa đc 10 ngày. Hay có những ngày nghỉ nào đó mà em ko biết?

Hai tết mất thời gian khủng khiếp và kéo theo bao nhiêu việc bị ảnh hưởng. VD cho 2019:
1. Nghỉ tết dương lịch: 4 ngày, thực tế nháo nháo 1-2 ngày trước và sau nghỉ
Lương thưởng lĩnh đủ...
Nên đến tết là em đi chơi cả tháng luôn, có muốn cũng chẳng làm được với ai vì đều đang chơi cả
Tết Dương chỉ đc 1 ngày thôi cụ! Cụ tính gộp cả thứ 7, CN rồi nghỉ bù vào. Mà ở đâu có thể nháo nhào trước hay sau nghỉ chứ cty em thì làm sấp mặt ngay khi còn đang nghỉ đây cụ. Tối 30-12 em còn phải đi giao hàng cho khách.

Việc thợ nghỉ đợt Rằm thì đó là do bản thân họ chứ ko phải Nhà nước muốn thế. Họ ko làm việc, chấp nhận nghỉ ko lương thì ai cấm họ đc? Còn cty nào chấp nhận trả lương cho thợ đợt đó thì họ cũng tính đến việc bắt thợ làm tăng ca hoặc 32-33 công/tháng để bù rồi. Em chả thấy chủ nào chịu thiệt cả nên cụ ko cần lo.

Lạ 1 cái là thế giới thì lập ra UNESCO để bảo tồn văn hóa, truyền thống đa dạng của các dân tộc còn nhiều cụ thì lại muốn mình phải theo Tây thì mới chịu cơ. Cái cần thay đổi chẳng phải là Tết âm, Tết dương gì mà là thái độ làm việc của dân tộc mình. Tết âm lịch chả có lỗi gì cả!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt có tết cổ truyền không? Có! Từ thời Hùng Vương đã có tết, Lang Liêu sống trước Lưu Triệt cả nghìn năm đã chế ra bánh chưng bánh dầy để dâng cúng tổ tiên dịp tết. Và tất nhiên Lang Liêu chẳng biết Lưu Triệt là đứa nào, nên dân ta không ăn tết vào tháng Dần như sau này bị Lưu Triệt ép buộc, mà ăn tết vào tháng Tý, theo đúng quy luật vận hành của trời đất (Xem Nguyễn Ngọc Thơ: Văn hóa Bách Việt vùng Lĩnh Nam trong quan hệ với văn hóa truyền thống Việt Nam, luận án Tiến sĩ chuyên ngành Văn hóa học, trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn - Đại học Quốc gia TP.HCM, 2011
http://14.176.231.50/lib/file/vanhoa/Van_hoa_bach_Viet_vung_Linh_Nam_trong_quan_he_voi_van_hoa_truyen_thong_o_Viet_Nam.pdf
Trang 87,113 )

Dân ta sau 1000 năm nô lệ giặc Tàu, 100 năm nô lệ giặc Tây, 20 năm nội chiến từng ngày và 40 năm ngồi ngó nhau nghi ngờ nhau khích bác nhau cho cay cho sâu cho thật đau thì trở nên kỳ quặc lắm. Mới đây Fidel Castro chết, bảo làm quốc tang thì chửi um sùm, vì "tại sao lại phải tưởng nhớ một người nước ngoài chả liên quan gì tới ta?" Đúng là như thế, nhưng cớ gì lại phải trung thành cẩn cẩn với Hán Vũ Đế Lưu Triệt bằng cách ăn tết Nguyên Đán, gọi cái tết này là "tết của ông cha ta", Lưu Triệt không phải là "ông cha ta" mà là kẻ cướp nước ta.

Nếu bỏ tết Nguyên Đán, chuyển hết phong tục tốt đẹp ngày tết sang khoảng thời gian từ đông chí tới đầu năm dương lịch tức là ăn tết từ ngày 21/12 đến 1/1 dương lịch thì chắc chắn là gần với tết thật sự của ông cha ta hơn, vì đó là vào tháng Tý.

Người Nhật KHÔNG BỎ TẾT CỔ TRUYỀN ĐỂ ĂN TẾT TÂY, HỌ CHỈ DỜI TẾT CỔ TRUYỀN SANG ĐẦU NĂM DƯƠNG LỊCH, bởi vì nhiều lẽ: họ chả việc gì ăn tết của Tàu, một nước đã phải làm nô lệ cho họ, họ ăn tết theo Mặt Trời vì họ xưng là con cháu thần Mặt Trời, họ hội nhập với thế giới mà vẫn giữ bản sắc dân tộc của họ.

(Nguồn fb Chí Khiếu)
Em đồng ý với cụ chỗ bôi đậm. Không phải bỏ tết cổ truyền mà chuyển sang ăn tết Dương Lịch. Vẫn bánh trưng thịt mỡ dưa hành canh măng mộc nhĩ nấm hương gà luộc lợn quay... cơ mà :D. Cứ nghỉ ăn Tết từ trước Noel qua 1/1 là đẹp nhất, Tây Ta gộp với nhau, bà con công giáo cũng vui cùng, đẹp quá rồi còn gì.
Nhiều cụ rất buồn cười cứ tưởng là bỏ Tết Ta, bỏ đâu mà bỏ, chỉ là chuyển dịch lên ăn Tết sớm thôi mà.

Bọn Mỹ cho nghỉ lễ ít kém VN có 2 ngày, phép chắc cũng thế khoảng 10 ngày. So với châu Âu thì chỉ chưa bằng 1/2 đâu.
Ngày phép (PTO) thì vô cũng, tuỳ công ty. Nói chung bọn Mỹ nghỉ kém VN và kém châu Âu nhiều.

Em đồng ý với cụ chỗ bôi đậm. Không phải bỏ tết cổ truyền mà chuyển sang ăn tết Dương Lịch. Vẫn bánh trưng thịt mỡ dưa hành canh măng mộc nhĩ nấm hương gà luộc lợn quay... cơ mà :D. Cứ nghỉ ăn Tết từ trước Noel qua 1/1 là đẹp nhất, Tây Ta gộp với nhau, bà con công giáo cũng vui cùng, đẹp quá rồi còn gì.
Nhiều cụ rất buồn cười cứ tưởng là bỏ Tết Ta, bỏ đâu mà bỏ, chỉ là chuyển dịch lên ăn Tết sớm thôi mà.
Vẫn có thể cả tổ tôm đá gà, vẫn đi biếu rượu Tây giỏ quà thoãi mái :)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn có thể cả tổ tôm đá gà, vẫn đi biếu rượu Tây giỏ quà thoãi mái :)
Chuẩn cụ, chả ai cấm các cụ chăm sóc mộ phần tổ tiên, cúng lễ đốt vàng mã... Vẫn oánh chén rượu chè bét nhè, sóc đĩa tổ tôm đá gà vật nhau...:P:bz Vẫn giữ các phong tục tốt đẹp như thường, chỉ là chuyển dịch thời gian cho nó phù hợp với thời nay và cả thế giới. Vừa giữ được truyền thống, lại đông tây y kết hợp :D:P
Ý kiến cụ SVC thế nào nhở ;))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
nên gộp 2 tết về làm một, bắt đầu nghỉ tết từ tết tây đến hết tết âm, cháu đeo găng rồi các cụ tung gach đi ạ
Thực ra nói gộp cũng chưa chuẩn lắm cụ ạ, kẻo lại so găng mệt nghỉ :D. Mà phải là chuyển tết âm lên ăn vào dịp 24/12-1/1, cả noel luôn. Chứ ở xứ mình có mấy ai ăn tết dương lịch đâu cụ.

vnvodoi

Xe điện
Bao giờ cái số lượng muốn chuyển tết âm sang dương được 50 % dân thì hãy nghĩ đến đổi, còn giờ vài cái ý kiến lẻ tẻ thì không có tác dụng gì đâu. Năm nào các cụ cũng đưa đi đưa lại cái ý này thì dự đến 2100 sẽ bỏ phiếu :D

toyennha

Xe lăn
Mệt. Em ko tranh luận vụ này. Em chỉ nói ý riêng của em. Trước tết cày mệt rồi. Cả năm cày đuối rồi. Được 1 tuần nghĩ tết cho đầu óc thoải mái,tận hưởng cuộc sống.

haidongtay

Xe điện
Vậy có gì chứng minh là cụ nghỉ theo Tết của tổ tiên? Còn việc nghỉ Tết dương thì tùy luật của từng nước. Như Mozambique thì lúc em ở đó, chúng nó nghỉ Tết từ chiều 24-12 đến hết 3-1 luôn. Em ở đó 2 cái Tết rồi nhé cụ!

VN mình kiểu gì có 15 ngày nghỉ đc nhỉ? Tết Dương 1 ngày, Tết âm 5 ngày, 30/4, 1/5, Giỗ Tổ, 2/9. Đếm đi đếm lại chưa đc 10 ngày. Hay có những ngày nghỉ nào đó mà em ko biết?

Tết Dương chỉ đc 1 ngày thôi cụ! Cụ tính gộp cả thứ 7, CN rồi nghỉ bù vào. Mà ở đâu có thể nháo nhào trước hay sau nghỉ chứ cty em thì làm sấp mặt ngay khi còn đang nghỉ đây cụ. Tối 30-12 em còn phải đi giao hàng cho khách.

Việc thợ nghỉ đợt Rằm thì đó là do bản thân họ chứ ko phải Nhà nước muốn thế. Họ ko làm việc, chấp nhận nghỉ ko lương thì ai cấm họ đc? Còn cty nào chấp nhận trả lương cho thợ đợt đó thì họ cũng tính đến việc bắt thợ làm tăng ca hoặc 32-33 công/tháng để bù rồi. Em chả thấy chủ nào chịu thiệt cả nên cụ ko cần lo.

Lạ 1 cái là thế giới thì lập ra UNESCO để bảo tồn văn hóa, truyền thống đa dạng của các dân tộc còn nhiều cụ thì lại muốn mình phải theo Tây thì mới chịu cơ. Cái cần thay đổi chẳng phải là Tết âm, Tết dương gì mà là thái độ làm việc của dân tộc mình. Tết âm lịch chả có lỗi gì cả!
Thống kê của nước ngoài thôi,chắc phải tích phân cặn kẽ cụ à

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thực ra em thấy nghỉ kiểu lễ Noel vắt qua 1-1 lại ko giống với tinh thần hòa hợp tôn giáo cho lắm. Nước mình tuy trai xinh gái đẹp ăn theo lễ Công giáo nhiều nhưng chủ yếu là theo trend và vui chơi chứ cũng ko phải vì lí do tôn giáo. Nay lại cho quả Noel làm Tết nguyên đán thì đồng bào Phật giáo hoặc các tôn giáo mở rộng như Hòa Hảo, Cao Đài họ không hài lòng đâu. Mà nước mình các thành phần tôn giáo này chiếm số đông hơn Công giáo là chắc.

Tóm lại thì bao năm nay cứ làm thế đi! Cái cần là cải thiện tư duy, thái độ làm việc chứ ko phải gộp Tết vào là tự nhiên phát triển. Hàn, Đài, Trung, Sing chả cần gộp cũng vẫn phát triển ầm ầm.

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
Văn hóa đồng bằng Bắc Bộ trong đó có HN là đặc trưng của VN cụ nhé, ngày xưa em bé năm nào chẳng thấy người ta cúng 3/3 (giờ ít), nhưng không hề thấy ai ăn giỗ Tổ.
Quê Em Mê Linh Vĩnh Phúc có làm lễ 10/3 cụ ạ.

namnth110306

Xe tải
có tiền thì càng nhiều tết, dịp nghỉ lễ càng thích, có thời gian đi chơi, tiêu tiền, hưởng thụ. Giừ cứ tăng trưởng 7% với cách mạng 4.0, cả xh cứ chổng mông lên cày với cuốc, quá oải

matizvan2009

Xe ba gác
Người Việt có tết cổ truyền không? Có! Từ thời Hùng Vương đã có tết, Lang Liêu sống trước Lưu Triệt cả nghìn năm đã chế ra bánh chưng bánh dầy để dâng cúng tổ tiên dịp tết. Và tất nhiên Lang Liêu chẳng biết Lưu Triệt là đứa nào, nên dân ta không ăn tết vào tháng Dần như sau này bị Lưu Triệt ép buộc, mà ăn tết vào tháng Tý, theo đúng quy luật vận hành của trời đất (Xem Nguyễn Ngọc Thơ: Văn hóa Bách Việt vùng Lĩnh Nam trong quan hệ với văn hóa truyền thống Việt Nam, luận án Tiến sĩ chuyên ngành Văn hóa học, trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn - Đại học Quốc gia TP.HCM, 2011
http://14.176.231.50/lib/file/vanhoa/Van_hoa_bach_Viet_vung_Linh_Nam_trong_quan_he_voi_van_hoa_truyen_thong_o_Viet_Nam.pdf
Trang 87,113 )

Dân ta sau 1000 năm nô lệ giặc Tàu, 100 năm nô lệ giặc Tây, 20 năm nội chiến từng ngày và 40 năm ngồi ngó nhau nghi ngờ nhau khích bác nhau cho cay cho sâu cho thật đau thì trở nên kỳ quặc lắm. Mới đây Fidel Castro chết, bảo làm quốc tang thì chửi um sùm, vì "tại sao lại phải tưởng nhớ một người nước ngoài chả liên quan gì tới ta?" Đúng là như thế, nhưng cớ gì lại phải trung thành cẩn cẩn với Hán Vũ Đế Lưu Triệt bằng cách ăn tết Nguyên Đán, gọi cái tết này là "tết của ông cha ta", Lưu Triệt không phải là "ông cha ta" mà là kẻ cướp nước ta.

Nếu bỏ tết Nguyên Đán, chuyển hết phong tục tốt đẹp ngày tết sang khoảng thời gian từ đông chí tới đầu năm dương lịch tức là ăn tết từ ngày 21/12 đến 1/1 dương lịch thì chắc chắn là gần với tết thật sự của ông cha ta hơn, vì đó là vào tháng Tý.

Người Nhật KHÔNG BỎ TẾT CỔ TRUYỀN ĐỂ ĂN TẾT TÂY, HỌ CHỈ DỜI TẾT CỔ TRUYỀN SANG ĐẦU NĂM DƯƠNG LỊCH, bởi vì nhiều lẽ: họ chả việc gì ăn tết của Tàu, một nước đã phải làm nô lệ cho họ, họ ăn tết theo Mặt Trời vì họ xưng là con cháu thần Mặt Trời, họ hội nhập với thế giới mà vẫn giữ bản sắc dân tộc của họ.

(Nguồn fb Chí Khiếu)
ờ, thế thì bỏ cmn tất cả các loại tết có hơn không

meotamthe

Xe cút kít
Thực ra em thấy nghỉ kiểu lễ Noel vắt qua 1-1 lại ko giống với tinh thần hòa hợp tôn giáo cho lắm. Nước mình tuy trai xinh gái đẹp ăn theo lễ Công giáo nhiều nhưng chủ yếu là theo trend và vui chơi chứ cũng ko phải vì lí do tôn giáo. Nay lại cho quả Noel làm Tết nguyên đán thì đồng bào Phật giáo hoặc các tôn giáo mở rộng như Hòa Hảo, Cao Đài họ không hài lòng đâu. Mà nước mình các thành phần tôn giáo này chiếm số đông hơn Công giáo là chắc.

Tóm lại thì bao năm nay cứ làm thế đi! Cái cần là cải thiện tư duy, thái độ làm việc chứ ko phải gộp Tết vào là tự nhiên phát triển. Hàn, Đài, Trung, Sing chả cần gộp cũng vẫn phát triển ầm ầm.
Chuẩn cụ, tư duy và thái độ hay đổ lỗi vào những thứ không đâu nó làm cho kém chứ có phải cái gì đâu :D