[Funland] Khó như mua nhà tập thể cũ trên khu phố cổ

langgia

Xe hơi
Sao cứ phải vào phố cổ cho khổ hả cụ, vừa đắt, chi phí sinh hoạt cũng đắt, ko khí thì ngột ngạt, em thì cứ thoáng và mát là số 1 tiếp theo là chi phí.....

hatdecuoi

Xe buýt
có cụ nào muốn mua nhà tập thể tại khu Quỳnh Mai (gần cầu Lạc Trung ấy) cách bờ hồ khoảng 3km thôi, đầy đủ các loại tiện ích, ô tô 24 chỗ đỗ chân cầu thang cũng đc.
Inbox em, nhà em đang ở đấy và đang muốn bán.

P/s miễn trung gian cò vạc nhé.

doannguyenvic

Xe máy
Chắc cụ nói thách cao quá đấy ạ, muốn bán được thì để hạt rẻ thội ạ

Cậu bé

Xe buýt
Trả lời như bác này chuẩn. Chúc mừng bác có xèng chui vô Làng Việt kiều.

Tôi ở Cầu Giấy, trung tâm Việt Nam luôn.
Lần nhìn thấy Phố cổ cuối cùng là cách đây 6 tháng. Vì mình chỉ lang thang gần khu vực, con cái học hành gần đấy, chả có lý do gì lên trển.
thực ra phố cổ chỉ tiện buôn bán, chứ chỉ để ở không thôi ở ở làm éo j, vừa đắt vừa chật chột, ra xa tí sướng hơn nhiều cụ nhỉ :D

cadan

Xe container
Các cụ lại vui tính rồi. Nói thật nhé, phố cổ bây giờ còn ít tắc đường và ít bụi bặm hơn vùng ven nhiều. Các cụ lượn phố tầm 7-8h tối, ở Lý Thường Kiệt hay kể cả mấy phố 3mươi Hàng rồi so với Thái Hà, Xuân Thủy, Lê Văn Lương xem. Mật độ dân Hoàn Kiếm-Ba Đình bi giờ còn thua xa Thanh Xuân, Từ Liêm, vì ngoài các khu dân cư, quy hoạch của HK-BĐ đã ổn định, đất công trình văn hóa, cơ quan nhà nước.v.v rất nhiều, sau 6h là dọc các con đường co công thự hầu như là không phát sinh đi lại.

Chứ 7-8h tối mà lê về nhà ở Roi Xi ti với Tham Xi ti, hay sắp tới là Mê trô Liễu Giai, nhà cháu e là lượng bụi vào phổi kha khá ợ. Cụ nào làm ở ngay đấy thì thôi không nói, chứ ngày nào cũng đi 1-2 tiếng trên đường thì cũng khá là oải.

Cái mệt nhất của vùng ven là dù đường lớn, nhưng lại là trục kết nối giao thông. Con đưuòng rộng như Lê Văn Lương-Tố Hữu mà bây giờ đi đã phát sốt.

Từ ngày cái Vin NCT nó cắm vào đầu Chùa Láng chẳng hạn, ngã 3 NCT vào truongf Ngoại Giao Ngoại Thương liên tục ùn tắc. Rồi tới khi cái Vin Trần DuyHung ở đầu này và Vin Lieu Giai đầu kia hoàn thành thì bức tranh cả con đường từng đẹp nhất VN Lieu Giai - NCT - Tran Duy Hung ấy mới thảm ợ. Lại xén vỉa hè, xén giải phân cách giữa đưòng thôi.

Còn đặt vị trí nhà ngõ ngách thì phải đặt cùng tương quan. Chất lượng sống của nhà ngõ ngách ở Khuất Duy Tiến với Hàng Bạc cũng khác gì đâu, chỉ có giá thì khác nhau thôi. Và khi đó người ở trên ngôi nhà đó mới phải cân đối xem có nên ở hay không.

thực ra phố cổ chỉ tiện buôn bán, chứ chỉ để ở không thôi ở ở làm éo j, vừa đắt vừa chật chột, ra xa tí sướng hơn nhiều cụ nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Các cụ lại vui tính rồi. Nói thật nhé, phố cổ bây giờ còn ít tắc đường và ít bụi bặm hơn vùng ven nhiều. Các cụ lượn phố tầm 7-8h tối, ở Lý Thường Kiệt hay kể cả mấy phố 3mươi Hàng rồi so với Thái Hà, Xuân Thủy, Lê Văn Lương xem. Mật độ dân Hoàn Kiếm-Ba Đình bi giờ còn thua xa Thanh Xuân, Từ Liêm, vì ngoài các khu dân cư, quy hoạch của HK-BĐ đã ổn định, đất công trình văn hóa, cơ quan nhà nước.v.v rất nhiều, sau 6h là dọc các con đường co công thự hầu như là không phát sinh đi lại.

Chứ 7-8h tối mà lê về nhà ở Roi Xi ti với Tham Xi ti, hay sắp tới là Mê trô Liễu Giai, nhà cháu e là lượng bụi vào phổi kha khá ợ. Cụ nào làm ở ngay đấy thì thôi không nói, chứ ngày nào cũng đi 1-2 tiếng trên đường thì cũng khá là oải.

Còn đặt vị trí nhà ngõ ngách thì phải đặt cùng tương quan. Chất lượng sống của nhà ngõ ngách ở Khuất Duy Tiến với Hàng Bạc cũng khác gì đâu, chỉ có giá thì khác nhau thôi. Và khi đó người ở trên ngôi nhà đó mới phải cân đối xem có nên ở hay không.

pandahn

Xe điện
Cổ với chả quái. Toàn ăn mày dĩ vãng

pandahn

Xe điện
Chỉ ở VN mới có cái kiểu buôn bán nhộm nhoạo vỉa hè nên mới kéo giá nhà mặt đường lên cái mức không tưởng như vậy. Kéo theo một loạt hệ lụy như tắc đường, mật độ dân quá đông...

Ăn uống ở phố cổ thì đầu vào vẫn là cái thịt lợn gà tăng trọng, rau bẩn như ở mọi nơi thôi chứ có cái gì mà tự hào. Hài

cadan

Xe container
Cụ phải thưởng thức cho hết những miếng ngon phố cổ, rồi đọc Miếng Ngon Hà Nội với Thương Nhớ Mười Hai của Vũ Bằng đi đã, rồi phát biểu cũng chưa muộn.

Chỉ ở VN mới có cái kiểu buôn bán nhộm nhoạo vỉa hè nên mới kéo giá nhà mặt đường lên cái mức không tưởng như vậy. Kéo theo một loạt hệ lụy như tắc đường, mật độ dân quá đông...

Ăn uống ở phố cổ thì đầu vào vẫn là cái thịt lợn gà tăng trọng, rau bẩn như ở mọi nơi thôi chứ có cái gì mà tự hào. Hài

pandahn

Xe điện
Cụ phải thưởng thức cho hết những miếng ngon phố cổ, rồi đọc Miếng Ngon Hà Nội với Thương Nhớ Mười Hai của Vũ Bằng đi đã, rồi phát biểu cũng chưa muộn.
Thế em mới bảo là ăn mày dĩ vãng. Cụ cũng nên ra ngoài phạm vi phố cổ để thấy bầu trời rộng lớn hơn nhiều

cadan

Xe container
Tương tự như nhau thôi . Chưa sống trong bầu trời phố cổ, chưa hít thở không khí của Hồ Gươm từ 1/6 tới 1/2 cuộc đời, hãy khoan vỗ ngực bình luận về bầu trời cụ ợ.

Ở được cả điều hoà hai vùng khí hậu thì hưởng dụng cả 2 bầu trời (cháu cũng có chút may mắn như thế cụ ợ), tội gì phải bẩu bầu trời nào xanh hơn, như nhìn chùm nho ấy cụ nhỉ.

Thế em mới bảo là ăn mày dĩ vãng. Cụ cũng nên ra ngoài phạm vi phố cổ để thấy bầu trời rộng lớn hơn nhiều

pandahn

Xe điện
Tương tự như nhau thôi . Chưa sống trong bầu trời phố cổ, chưa hít thở không khí của Hồ Gươm từ 1/6 tới 1/2 cuộc đời, hãy khoan vỗ ngực bình luận về bầu trời cụ ợ.

Ở được cả điều hoà hai vùng khí hậu thì hưởng dụng cả 2 bầu trời (cháu cũng có chút may mắn như thế cụ ợ), tội gì phải bẩu bầu trời nào xanh hơn, như nhìn chùm nho ấy cụ nhỉ.
Hít gì cái mùi ô nhiễm đấy hả cụ hihi

Em đặt tiêu đề ngược để xem có cụ nào gặp khó như mình không thôi. Đúng ra phải là "Khó như bán nhà tập thể cũ trên khu phố cổ".

Em rao bán nhà hơn năm nay chả ai mua. Thời gian đầu còn hào hứng, đặt giá ngất ngưởng, khách nghe giá xong, một đi ko trở lại. Gần đây, đại hạ giá 50%, khách chỉ muốn thuê chứ ko mua. Thật là thời buổi KT suy thoái hay chỉ có mình suy thoái em cũng chả biết nữa.

Em không có ý định bán nhà trên này, chỉ đưa lên xả súp páp cho đỡ đau đầu các cụ nhé.

Cụ nào có hứng thú thì cùng fun thôi ạ...
Cụ bảo giao thông trên đấy như vậy, chỉ trừ người nào làm gần thôi chứ là e thà em mua ngoại thành đỡ tắc đường còn hơn. Không gian thoáng đãng, con cái có chỗ vui chơi. Trên đó kinh doanh thì đc chứ ở thì không nên cụ ạ. Thôi cụ cứ cho thuê, biétddauama máy năm thành phố có quy hoạch khác thì sao...

cadan

Xe container
Dạ, cụ rùa hít cái mùi ấy sống mấy trăm năm, nhiều người cũng chỉ mong chút sái ấy thôi cụ ạ.

Nghe cụ nói thì biết cụ ở nơi khác đến nên cháu cũng chỉ chia sẻ với cụ đến đây, vì cái cốt cách phong vị của Hanoi cần phải sống và cảm trực tiếp, chứ ko chuyển giao được như franchising Starbuck với KFC.

Nhà cháu chỉ có thể chọn cách ko dè bỉu cái bầu trời "rộng lớn" của cụ, như cụ làm với bầu trời phố cổ, chứ ko thể mời cụ vào bầu trời ấy. Kính cụ.

Hít gì cái mùi ô nhiễm đấy hả cụ hihi

international

Xe buýt
Ở đâu quen đấy thôi. Em có ông bạn trước ở trong phố, giờ xuống Mỹ Đình cũng rộng rãi thoáng mát, dịch vụ đầy đủ, nhưng sáng sáng vẫn lượn lên phố uống cà phê (mất 30p chưa kể tắc đường), chả hiểu ~o)
Nhiều khi nó gắn với kí ức tuổi thơ, nhất là với ai lớn lên ở đó ko di chuyển bao giờ, họ chỉ ra nhìn cảnh quen, hít thở quen để thấy thư thái thôi cụ ạ. Thế nên ai lớn lên ở đâu cũng vẫn có cái nhớ ngầm về nơi đó, bác nào ở phố cổ thì vẫn cứ nghĩ đấy là đẳng cấp nhất, còn ai lớn lên ở nơi khác thì chê phố cổ như cái cục ****. 2 góc nhìn này là do họ ko hiểu nhau thôi.
Xét về kiếm tiền thì phố cổ là nơi dễ buôn bán, còn để ở trừ khi là đại gia ở biệt thự hoặc nhà phố rộng thì ok, chứ ở nhà nhỏ hẹp hoặc trong ngõ thì thôi nghỉ (nhưng ai lớn lên ở đó thì họ lại quen thế).

pandahn

Xe điện
Dạ, cụ rùa hít cái mùi ấy sống mấy trăm năm, nhiều người cũng chỉ mong chút sái ấy thôi cụ ạ.

Nghe cụ nói thì biết cụ ở nơi khác đến nên cháu cũng chỉ chia sẻ với cụ đến đây, vì cái cốt cách phong vị của Hanoi cần phải sống và cảm trực tiếp, chứ ko chuyển giao được như franchising Starbuck với KFC.

Nhà cháu chỉ có thể chọn cách ko dè bỉu cái bầu trời "rộng lớn" của cụ, như cụ làm với bầu trời phố cổ, chứ ko thể mời cụ vào bầu trời ấy. Kính cụ.
Nếu cụ tự hào vì 2/3 đời người được sống ở trong phố cổ, nơi mặt tiền thì hào nhoáng nhưng bên trong thì nát như tương thì em cũng chịu cụ. Dân phố cổ nhiều người sống mấy thế hệ trong ngôi nhà xập xệ chực đổ nhưng không chuyển ra ngoài được vì không đủ điều kiện, chỉ còn vin vào mấy cái ẩm thực của mấy ông văn sỹ viết ra thời đói kém nên ăn cái gì cũng thấy ngon. Cụ nói em ở nơi khác đến thì nhầm rồi nhé. E sinh ra ở đây và đủ hiểu Hà nội để nói chuyện với cư dân phố khổ.