[Funland] Khởi nghiệp lần thứ hai ở độ tuổi U50 – có dễ dàng không?

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Start up nó cũng giống như chạy bộ, nếu cứ lấy lý do này nọ thì vẫn cứ nằm trên giường và ko bao giờ dậy sớm để chạy mà có năng lượng cho 1 ngày mới :)
vậy a của e là vô địch rồi

năm nào anh của em cũng khởi nghiệp vài ba phát

vihali

Xe container
Câu chuyện của cụ chủ thớt rất hay, có lớp lang đàng hoàng. U50 thì chưa qua 50, cụ đã tích lũy đc nhiều kinh nghiệm quá. Bản thân em 43t, giờ mới vẫn làm công ăn lương với cùng vài anh em chứ chưa tạo ra được môi trường doanh nghiệp.

Em làm nghề dạy học và hs là các bạn có hướng ra nước ngoài. Vì thế, 1 năm em cũng dành thời gian đi vài ba bận, tới các trường ĐH, trung học để có thêm thông tin. Việc ra nước ngoài để nhìn ngó và chuyên môn, em thực hiện tích lũy 2 chục năm nay. Hiện thì quy mô nhỏ, tỉ lệ cầu/cung vẫn lớn vì mảng của em kết hợp chuyên môn cao+tiếng Anh+thực hành thí nghiệm nên ít người chịu khó bỏ tiền và thời gian viết nội dung và giảng dạy. Nhiều người bảo em cầu đang lớn, sao ko tranh thủ mở nhiều, thuê trợ giảng...nhưng có làm mới biết, để dạy những thứ này, cần người có trình độ mà nếu theo ngôn ngữ kĩ thuật bên cụ chủ thớt là "thợ chính" ít quá. Thuê mấy thợ phụ mới và lười thì mất hết khách hàng. Sản phẩm bên em là tri thức giáo dục. Nếu lỗi thì khó quay lại được thời gian chứ ko thể như 1 món hàng, ko thích vứt đi là xong.

Ngoài ra, nhìn các doanh nghiệp cho dù bé là đã thấy bận rồi, đâm ra em lười, nghĩ bụng mình lao vào thì phải đảm bảo cuộc sống cho anh em, như thế sẽ ít thời gian cho gia đình hơn. Chắc cũng nhiều cụ lười như em.

tuha_vt2015

Xe tăng
Em ngồi đọc một lèo 2 giờ, học được nhiều điều quý giá từ cụ

hacide

Xe tăng
Em ngồi đọc một lèo 2 giờ, học được nhiều điều quý giá từ cụ
Chân thành cám ơn Cụ chủ & các Cụ/mợ khác đã tâm huyết chia sẻ! Em học được rất nhiều từ thở này!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Like cụ! E sẽ đồng hành với cụ nếu cụ tiếp tục hoặc follow nếu cụ trên face, e cũng đang hỗ trợ, nhưng thực ra là bỏ tiền vào làm cùng 1 cụ 1 startup, và luôn thấy kinh nghiệm ng đi trc, là những tài sản vô giá!!!

sonca14

[Tịch thu bằng lái]
Chúc cụ chủ thành công trong năm tới, em đang chán mà đọc thấy có động lực hẳn lên, ngẫm ra rất nhiều bài học. Cảm ơn cụ đã chia sẻ, cảm ơn rất nhiều.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sau nhiều lần thất bại thì cụ chủ khởi nghiệp về đồ da ạ :))
Cụ lại phát hiện cụ có nắng khiếu về thiết kế :))
Lúc đầu chỉ vì tiền, nhưng sau vì đam mê :))

Cụ viết dài và rất tâm huyết, em đánh dấu sẽ đọc hết.
Em muốn cụ bảo em câu là em có thể làm một chi nhánh logitic ở tỉnh độc lập kết nối ngành của cụ ko để e tính khởi nghiệp . E đang tính.

consoko

Xe đạp
khâm phục cụ chủ quá, em tin cụ sẽ thành công

Đọc bài của Cụ em "cảm giác" học được một mớ kinh nghiệm. Em cố học theo cách làm việc của Cụ, nhất là tính Logic và kỷ luật ...
Có người đã nói: về cơ bản khó so sánh về cái gọi là "thông minh" nên người thành công thường có nhiều Man Day/Man Month hơn người chưa thành công ...
Tks bài viết của Cụ

arsenal7

Xe tăng
Khiếp cụ chủ giỏi quá, kiên trì quyết tâm ít ng nằng. Những ng thực sự tài năng đều có đức tính đó mà ng bt ko thể có dc

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bài cụ chủ dài quá, nhưng em rất thích, em cũng muốn cụ chia sẻ cách cụ xây dựng hệ thống, thiết lập bộ máy và quy trình kinh doanh.
Em tập trung và các cái đó hơn là 1 món hàng độc lạ, phương châm của em là cố gắng làm tốt nhất, dù 1 ngành đó là ngành cũ, đã có nhiều người làm rồi. Cố gắng tạo một hệ thống quản trị thật tốt để vận hành, phục vụ khách hàng tốt nhất.

Winterrain

Xe tải
Cụ chủ tinh thần chiến đấu mãnh liệt thật, em cũng đang là 1 starup, em có tuổi trẻ, có mặt hàng em tự tin là sẽ có chỗ đứng trên thị trường nhưng em chưa có kinh nghiệm kinh doanh nhiều, loay hoay mãi trong cái thành phố Huế bé xíu chưa lan toả ra ngoài đc mà đọc đc bài này của cụ em thấy có động lực và nhận đc nhiều giá trị cho em, em cám ơn cụ rất nhiều

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
E tư vấn cho kụ câu muôn thủa " có tiền sao không đi làm từ thiện" :)) kụ học tập B.gate kiếm nhiều tiền lập quỹ mang tên kụ, nói vui mà cũng có thật, mỗi năm cụ vác tiền của minh đi làm từ thiện trực tiếp, cụ đến vùng nghèo khổ giúp đỡ trực tiếp vài cảnh đời sẽ thấy cuộc sống mình may mắn và đáng, sống thế nào!!?
Em cũng từ những vùng đó mà ra và em thấy mình đạt được thứ mình có ko phải từ may mắn. Thay vì vác tiền đi cho người nghèo thì sao ko đặt câu hỏi vì sao họ nghèo ?

lamthanhngoc

Xe tải
Em rất khâm phục cụ. Tuy nhiên em thấy cả một quá trình dài cụ học và thử nghiệm, rồi không như kỳ vọng và chuyển hướng, đương nhiên cụ cũng khá kỹ nên còn đường lùi và kinh tế gia đình vẫn đảm bảo lo cho con. Nhưng qua rất rất nhiều jobs, cụ có dừng lại để chọn con đường ngắn hơn và ổn hơn không?
Đọc cả bài thì cụ đã tham gia các mảng:
- Logistic
- Gara
- Đồ tập thể thao
- Đồ da, riêng mảng này cụ cũng phải loay hoay khá nhiều với việc online/ offline, tìm đối tác, tìm thầy.

Em sẽ nói về Logistic trước vì cụ khởi nghiệp chắc cũng tầm 199x hoặc đầu 2000.
Thực ra thì bạn bè của em cũng có vài anh chị tuổi cụ, họ cũng khởi nghiệp trong ngành Logistic từ khoảng năm 1997 trở đi và cực kỳ thành công, nhân viên một vài trăm người là bình thường, doanh thu mỗi năm vài trăm đến nghìn tỷ. Mà em thấy những năm đó khởi nghiệp làm cái gì cũng dễ dàng hơn 10 năm trở lại đây rất nhiều , ngày đó khách tìm đến cụ nhiều vì họ có ít lựa chọn, dễ tin nhau hơn. Cụ bảo cụ yếu ngoại giao và quan hệ, Nếu cụ không giỏi khoản nào thì cụ cần có đồng đội giỏi việc này và phân công nghiệm vụ rõ ràng ngay từ lúc đó thì mọi chuyện sẽ khác. Có bao giờ cụ nhìn lại lứa 6X cuối, 7X đời đầu cùng làng nghề và nhận thấy họ kiên trì hơn cụ nhiều không?
Cụ bảo là mảng đó sẽ có cá lớn nuốt cá bé, nhưng em lại thấy nếu như cụ tập trung và kiên nhẫn hơn để phát triển nó rực rỡ sớm thì giờ có thể cụ đã là cá lớn để tìm cá bé như lũ bạn em, em của em để nuốt rồi. (VD cụ khỏi nghiệp 2000 thì mục tiêu trong 5 năm đến 2005 phát triển mạnh, 2010 ổn định về mọi mặt, có thể điều hành từ xa và đến 2020 là cá mập mảng vận tải tại VN)

Cái nữa là hình như cụ thường đi 1 mình, người ta bảo đi 1 mình thì sẽ không đi được nhanh, còn đi theo đoàn thì khó đi được xa. Thời kỳ 6X cuối 7X đầu chính là lúc kinh tế VN mở cửa và phát triển, cơ hội vô kể, dành cho người có trình độ, chăm chỉ, kiên trì. Cụ rất giỏi, giỏi toàn diện, cho nên cái gì cụ cũng muốn tự làm, vì thế mà cùng 2 cty thành lập cùng lúc, mục tiêu giống nhau thì 1 mình cụ sẽ chậm hơn người ta, nhất là khi yếu giao tiếp.

Cụ rất giỏi, nhưng giỏi nhất là cái gì thì tập trung phát huy cái đó, cứ ôm đồm hết thì cuối cùng sẽ mệt mỏi, tốn thời gian. Đa số những cty phát triển khá nhanh do người quản lý giỏi, họ biết giao việc cho người giỏi, người giỏi chuyên môn thì chỉ nên làm trưởng bộ phận đó thôi.

Em thì không được giỏi như cụ, cũng ôm đồm lắm, nhưng rồi sau 3 năm em cũng học cách ủy quyền, giao việc, đặt niềm tin và giám sát, em thấy em nhàn hơn. Em chỉ mong sao nhân viên có năng lực thì em sẽ giao việc cho bạn đó, và cho hưởng quyền lợi.

Mảng đồ da xuất khẩu năm 2019 của VN thành công rực rỡ, cụ cố lên, tìm đườn xuất khẩu hoặc làm OEM cho mấy doanh nghiệp nước ngoài, chứ đừng nhắm tới thị trường VN, vì 90% là ham đồ rẻ, mẫu mã đẹp, dùng vài ba tháng bỏ mua cái mới cho thời trang, hoặc luôn phải có dăm cái thay đổi. Nếu sp của cụ thực sự chất lượng thì nhắm tới thị trường Âu Mỹ Úc Nhật vì dân ở đó họ vẫn coi trọng chất lượng chứ không hoang phí, thích khoe như dân VN. Oánh được thị trường nước ngoài thì quay lại thị trường VN sẽ thuận lợi hơn.

Chúc cụ may mắn, sức khỏe và thành công!

tasx

Xe tăng
Chủ đề em cũng quan tâm ạ.
Không phải là ham tiền khi đã có chút tuổi mà là mình sống cuộc sống mình muốn sống, vậy thôi.

rav4_2010

Xe buýt
Cụ tự làm và tự học nhiều quá. Tự học thì tốt nhưng tự làm thì khó vì U50 rồi. Cụ cungz cần kiên trì hơn. Em thấy cụ có sản phẩm mới nhưng chưa mạnh marketing