[Funland] Khởi nghiệp lần thứ hai ở độ tuổi U50 – có dễ dàng không?

Trục

Xe ba gác
Bài học: Cần phải kiểm tra mẫu trước khi nhập, thử cả mẫu cao cấp và rẻ tiền trước khi đặt hàng, hàng lô lớn không có sẵn, đặt sản xuất phải tránh các kỳ nghỉ lễ lớn của Trung Quốc.
Em đánh dấu để nhớ lại những ý tưởng và dự án điên rồ của mình đã thử trong quá khứ, mất nhiều hơn được, và được nhiều kỹ năng, kinh nghiệm hơn mất.
Cảm ơn Cụ. Em vẫn thua cụ ở vụ phá nhiều hơn làm và làm nhiều để phá. :))

Trục

Xe ba gác
Em rất khâm phục cụ. Tuy nhiên em thấy cả một quá trình dài cụ học và thử nghiệm, rồi không như kỳ vọng và chuyển hướng, đương nhiên cụ cũng khá kỹ nên còn đường lùi và kinh tế gia đình vẫn đảm bảo lo cho con. Nhưng qua rất rất nhiều jobs, cụ có dừng lại để chọn con đường ngắn hơn và ổn hơn không?
Đọc cả bài thì cụ đã tham gia các mảng:
- Logistic
- Gara
- Đồ tập thể thao
- Đồ da, riêng mảng này cụ cũng phải loay hoay khá nhiều với việc online/ offline, tìm đối tác, tìm thầy.

Em sẽ nói về Logistic trước vì cụ khởi nghiệp chắc cũng tầm 199x hoặc đầu 2000.
Thực ra thì bạn bè của em cũng có vài anh chị tuổi cụ, họ cũng khởi nghiệp trong ngành Logistic từ khoảng năm 1997 trở đi và cực kỳ thành công, nhân viên một vài trăm người là bình thường, doanh thu mỗi năm vài trăm đến nghìn tỷ. Mà em thấy những năm đó khởi nghiệp làm cái gì cũng dễ dàng hơn 10 năm trở lại đây rất nhiều , ngày đó khách tìm đến cụ nhiều vì họ có ít lựa chọn, dễ tin nhau hơn. Cụ bảo cụ yếu ngoại giao và quan hệ, Nếu cụ không giỏi khoản nào thì cụ cần có đồng đội giỏi việc này và phân công nghiệm vụ rõ ràng ngay từ lúc đó thì mọi chuyện sẽ khác. Có bao giờ cụ nhìn lại lứa 6X cuối, 7X đời đầu cùng làng nghề và nhận thấy họ kiên trì hơn cụ nhiều không?
Cụ bảo là mảng đó sẽ có cá lớn nuốt cá bé, nhưng em lại thấy nếu như cụ tập trung và kiên nhẫn hơn để phát triển nó rực rỡ sớm thì giờ có thể cụ đã là cá lớn để tìm cá bé như lũ bạn em, em của em để nuốt rồi. (VD cụ khỏi nghiệp 2000 thì mục tiêu trong 5 năm đến 2005 phát triển mạnh, 2010 ổn định về mọi mặt, có thể điều hành từ xa và đến 2020 là cá mập mảng vận tải tại VN)

Cái nữa là hình như cụ thường đi 1 mình, người ta bảo đi 1 mình thì sẽ không đi được nhanh, còn đi theo đoàn thì khó đi được xa. Thời kỳ 6X cuối 7X đầu chính là lúc kinh tế VN mở cửa và phát triển, cơ hội vô kể, dành cho người có trình độ, chăm chỉ, kiên trì. Cụ rất giỏi, giỏi toàn diện, cho nên cái gì cụ cũng muốn tự làm, vì thế mà cùng 2 cty thành lập cùng lúc, mục tiêu giống nhau thì 1 mình cụ sẽ chậm hơn người ta, nhất là khi yếu giao tiếp.

Cụ rất giỏi, nhưng giỏi nhất là cái gì thì tập trung phát huy cái đó, cứ ôm đồm hết thì cuối cùng sẽ mệt mỏi, tốn thời gian. Đa số những cty phát triển khá nhanh do người quản lý giỏi, họ biết giao việc cho người giỏi, người giỏi chuyên môn thì chỉ nên làm trưởng bộ phận đó thôi.

Em thì không được giỏi như cụ, cũng ôm đồm lắm, nhưng rồi sau 3 năm em cũng học cách ủy quyền, giao việc, đặt niềm tin và giám sát, em thấy em nhàn hơn. Em chỉ mong sao nhân viên có năng lực thì em sẽ giao việc cho bạn đó, và cho hưởng quyền lợi.

Mảng đồ da xuất khẩu năm 2019 của VN thành công rực rỡ, cụ cố lên, tìm đườn xuất khẩu hoặc làm OEM cho mấy doanh nghiệp nước ngoài, chứ đừng nhắm tới thị trường VN, vì 90% là ham đồ rẻ, mẫu mã đẹp, dùng vài ba tháng bỏ mua cái mới cho thời trang, hoặc luôn phải có dăm cái thay đổi. Nếu sp của cụ thực sự chất lượng thì nhắm tới thị trường Âu Mỹ Úc Nhật vì dân ở đó họ vẫn coi trọng chất lượng chứ không hoang phí, thích khoe như dân VN. Oánh được thị trường nước ngoài thì quay lại thị trường VN sẽ thuận lợi hơn.

Chúc cụ may mắn, sức khỏe và thành công!
Em quan tâm đến phản biện của Cụ nhiều lắm, vì cá tính của em cho đến hiện nay, có nét gì đó tương đồng với chủ thớt.
Nhưng kinh doanh nó khác với đam mê, nên trước khi làm gì em cũng sẽ phải tính theo nhiều chiều hướng.
Qua cái đận Tết nhất này, em sẽ phấn đấu tiếp tục leo lên lưng con Hổ một lần nữa.

TrendyEyewear.VN

Tháo bánh
Website
fb.me
Em đã đọc thớt từ năm ngoái và cũng hơi tò mò hiện nay tình hình KD mới của cụ chủ có ổn không?

newbieppc

Xe hơi
Cuối năm đọc được một bài chia sẻ hay quá! Em đọc một mạch từng chữ... Cảm ơn bác BRIA!!! Chúc Bác 2020 dồi dào sức khoẻ, tiếp tục vững bước tay chèo, lèo lái doanh nghiệp của mình thành công với tầm nhìn và mục tiêu đặt ra!!!

Em đọc mà thấy kiến thức lớp EMBA tổng hợp ra bằng những bài học thực tế nhất!!! (Sales, Marketing, Operational Mgt, HR...), ở cấp độ chi tiết nhất!!!

Các cụ thân mến,

Đến bây giờ, em đã biết trong số khách hàng của em, nhiều người mua những chiếc túi đã mua phải một sản phẩm không có hiệu quả sử dụng – hay như em nói bên trên – đã bị lừa dù em không cố ý.

Một chiếc túi, để có thể đựng được đồ nặng đòi hỏi phải gia cố rất nhiều vật liệu phù hợp, trong khi thiết kế trước kia bọn em chỉ chú trọng về kiểu dáng, những sản phẩm tạo ra trước kia giống như một loại hàng mã, đẹp nhưng không thể sử dụng.

Qua khóa học của A, bọn em đã bổ sung được những yếu tố kỹ thuật mình còn thiếu, và tìm được con đường bật lên khỏi các xưởng thủ công bình thường để sẵn sàng xây dựng với quy mô bán công nghiệp.

Chỉ tuần sau một loạt máy móc em nhập khẩu sẽ về để sẵn sàng cho sản xuất, và em tin một cách logic rằng bọn em sẽ thành công, qua những mẫu phẩm vừa sản xuất gần đây.

Sắp chuyển sang một giai đoạn mới – đó chính là lý do em viết lại câu chuyện kinh doanh của mình để các cụ có thể chứng thực trong tương lai gần xem chúng em có thể thành công hay không?

Em rất hy vọng một ngày không xa, rất nhiều người Việt sẽ sử dụng sản phẩm của chúng em thay cho hàng Trung Quốc, vì chất lượng bền bỉ, kiểu dáng đẹp, giá thành hợp lý chứ không phải vì ủng hộ hàng Việt.

Về câu hỏi theo chủ đề: khởi nghiệp lần thứ hai có dễ dàng không.

Quan điểm của em là xây dựng một việc kinh doanh chưa bao giờ là dễ dàng.

Nhưng nếu trên 40 tuổi, đã trải qua quá trình kinh doanh một thời gian dài thì đây là độ tuổi thích hợp nhất để tiếp tục kinh doanh hoặc khởi tạo một ngành nghề kinh doanh mới, vì có lẽ đến độ tuổi này một người bình thường mới có thể tập hợp được đầy đủ các kiến thức cần thiết và các kinh nghiệm về kinh doanh cũng như xã hội, cũng như chủ động về vốn.

Nhược điểm lớn nhất có lẽ chỉ là sức khỏe sẽ dần bước vào giai đoạn thoái trào.

Vì vậy, em kính chúc các cụ luôn giữ được sức khỏe để làm được những gì mình thật sự mơ ước!

Cảm ơn các cụ đã rót rượu cho em!

Trân trọng!

Hình ảnh cho câu chuyện:

Nên tìm hiểu tường tận từng chi tiết sản phẩm mình định kinh doanh, đặt câu hỏi rằng mình đã tìm được sản phẩm chất lượng tốt nhất chưa? Có thể cải tiến chi tiết nào để tốt hơn hoặc rẻ hơn không?

Logistics: Dù chủ động hoàn toàn về phương tiện

Hay nhân lực ở tất cả các khâu khó nhất

Định tuyến để giảm rủi ro đến mức tối thiểu

Thì công sức bỏ ra để phát triển việc kinh doanh này dễ dàng bị xoá bỏ bởi những doanh nghiệp cá mập muốn bao phủ mọi khâu dịch vụ và giật những khách hàng lớn nhất.

Đầu tư vào thủ công, nhưng tận dụng máy móc để có năng suất và hiệu quả trong những khâu cần chính xác

Mục tiêu là tạo ra những sản phẩm tốt hơn, đẹp hơn, rẻ hơn những sản phẩm này của Trung quốc

Bằng chính máy móc giá rẻ của họ

Không có cách nào khác ngoài học

Một cách linh hoạt

Đi nhiều

Và hỏi...

Ví dụ, nếu ăn một món ăn rất ngon như thế này

Bạn nên hỏi nguyên liệu và công thức

Một ngày nào đó, bạn có thể cần những kiến thức này cho một cơ hội kinh doanh tình cờ đến với bạn... Bạn đã có thêm một công cụ cạnh tranh trong tay.

Tiền để làm gì?

Bạn có thể mua tuổi thơ cho con bạn trong môi trường ngột ngạt

Hay đơn giản chỉ là bữa ăn ở một trong những quán ăn ngon nhất ở một đất nước xa lạ, với người đã chia sẻ những bước đi đầu tiên của bạn.

Và tự hào rằng bạn đang tiêu đồng tiền chân chính, đang tạo ra sản phẩm và công việc cho những người xung quanh bạn.

Đây là câu trả lời cho các cụ đặt ra câu hỏi vì sao em không mua nhà cho thuê, nghỉ ngơi sớm và hưởng thụ.

Hooks

Xe tăng
Đáng nể sức học và khả năng nhìn ra sự thiên kiến của bản thân của cụ chủ.

Tuy nhiên, số tiền cụ bỏ ra để kinh doanh, sản xuất một lĩnh vực mới nó không ảnh hưởng đến công việc kinh doanh hiện tại, cũng như cuộc sống của gia đình cụ, vì thế áp lực sx-kd nó đã giảm đi đáng kể so với người U50 mà bắt đầu gần như tay trắng.

Nhà cháu cũng 44 mới bắt đầu từ 2 bàn tay trắng, giờ cũng gọi là đủ ăn, nhưng bắt đầu có sự trì trệ, có sức ỳ về tinh thần. Đọc bài của cụ chủ lại cảm thấy hừng hực khí thế. Cám ơn cụ chủ nhiều!

Chúc cụ năm mới thành công!!!

chuotdong

Xe điện
Cụ thật mãnh liệt tinh thần khởi nghiệp, nhưng sao vẫn thấy thiêu thiếu gì đó

tienlong

Xe buýt
Các cụ thân mến,

Đến bây giờ, em đã biết trong số khách hàng của em, nhiều người mua những chiếc túi đã mua phải một sản phẩm không có hiệu quả sử dụng – hay như em nói bên trên – đã bị lừa dù em không cố ý.

Một chiếc túi, để có thể đựng được đồ nặng đòi hỏi phải gia cố rất nhiều vật liệu phù hợp, trong khi thiết kế trước kia bọn em chỉ chú trọng về kiểu dáng, những sản phẩm tạo ra trước kia giống như một loại hàng mã, đẹp nhưng không thể sử dụng.

Qua khóa học của A, bọn em đã bổ sung được những yếu tố kỹ thuật mình còn thiếu, và tìm được con đường bật lên khỏi các xưởng thủ công bình thường để sẵn sàng xây dựng với quy mô bán công nghiệp.

Chỉ tuần sau một loạt máy móc em nhập khẩu sẽ về để sẵn sàng cho sản xuất, và em tin một cách logic rằng bọn em sẽ thành công, qua những mẫu phẩm vừa sản xuất gần đây.

Sắp chuyển sang một giai đoạn mới – đó chính là lý do em viết lại câu chuyện kinh doanh của mình để các cụ có thể chứng thực trong tương lai gần xem chúng em có thể thành công hay không?

Em rất hy vọng một ngày không xa, rất nhiều người Việt sẽ sử dụng sản phẩm của chúng em thay cho hàng Trung Quốc, vì chất lượng bền bỉ, kiểu dáng đẹp, giá thành hợp lý chứ không phải vì ủng hộ hàng Việt.

Về câu hỏi theo chủ đề: khởi nghiệp lần thứ hai có dễ dàng không.

Quan điểm của em là xây dựng một việc kinh doanh chưa bao giờ là dễ dàng.

Nhưng nếu trên 40 tuổi, đã trải qua quá trình kinh doanh một thời gian dài thì đây là độ tuổi thích hợp nhất để tiếp tục kinh doanh hoặc khởi tạo một ngành nghề kinh doanh mới, vì có lẽ đến độ tuổi này một người bình thường mới có thể tập hợp được đầy đủ các kiến thức cần thiết và các kinh nghiệm về kinh doanh cũng như xã hội, cũng như chủ động về vốn.

Nhược điểm lớn nhất có lẽ chỉ là sức khỏe sẽ dần bước vào giai đoạn thoái trào.

Vì vậy, em kính chúc các cụ luôn giữ được sức khỏe để làm được những gì mình thật sự mơ ước!

Cảm ơn các cụ đã rót rượu cho em!

Trân trọng!

Hình ảnh cho câu chuyện:

Nên tìm hiểu tường tận từng chi tiết sản phẩm mình định kinh doanh, đặt câu hỏi rằng mình đã tìm được sản phẩm chất lượng tốt nhất chưa? Có thể cải tiến chi tiết nào để tốt hơn hoặc rẻ hơn không?

Logistics: Dù chủ động hoàn toàn về phương tiện

Hay nhân lực ở tất cả các khâu khó nhất

Định tuyến để giảm rủi ro đến mức tối thiểu

Thì công sức bỏ ra để phát triển việc kinh doanh này dễ dàng bị xoá bỏ bởi những doanh nghiệp cá mập muốn bao phủ mọi khâu dịch vụ và giật những khách hàng lớn nhất.

Đầu tư vào thủ công, nhưng tận dụng máy móc để có năng suất và hiệu quả trong những khâu cần chính xác

Mục tiêu là tạo ra những sản phẩm tốt hơn, đẹp hơn, rẻ hơn những sản phẩm này của Trung quốc

Bằng chính máy móc giá rẻ của họ

Không có cách nào khác ngoài học

Một cách linh hoạt

Đi nhiều

Và hỏi...

Ví dụ, nếu ăn một món ăn rất ngon như thế này

Bạn nên hỏi nguyên liệu và công thức

Một ngày nào đó, bạn có thể cần những kiến thức này cho một cơ hội kinh doanh tình cờ đến với bạn... Bạn đã có thêm một công cụ cạnh tranh trong tay.

Tiền để làm gì?

Bạn có thể mua tuổi thơ cho con bạn trong môi trường ngột ngạt

Hay đơn giản chỉ là bữa ăn ở một trong những quán ăn ngon nhất ở một đất nước xa lạ, với người đã chia sẻ những bước đi đầu tiên của bạn.

Và tự hào rằng bạn đang tiêu đồng tiền chân chính, đang tạo ra sản phẩm và công việc cho những người xung quanh bạn.

Đây là câu trả lời cho các cụ đặt ra câu hỏi vì sao em không mua nhà cho thuê, nghỉ ngơi sớm và hưởng thụ.
Khâm phục cụ quá, e mới U35 khởi nghiệp 2 năm mà thấy mình thiếu nhiều quá...

Chỉnh sửa cuối:

refaire

Xe tăng
Em cũng same tuổi cụ chủ, cũng đang ủ mưu khởi nghiệp sau Tết đây, cụ nào bằng tuổi cụ chủ vào lập team anh em chiến nào :))

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Mim mốt mà pin dc cái thớt này thì hay quá!

Nhưng con ng càng làm việc, càng sống lâu. Càng suy nghĩ tính toán nhiều, càng trẻ đấy ạ
Lần đầu tiên em nghe lời như cụ nói. Bà cô e hôm gặp e ở đám cưới trên quê bảo e là nhìn e vẫn như 10 năm trc, không phải suy nghĩ gì à mà trẻ thế, em chịu trả trả nhời dc cười lảng.

Tatsunami

Xe máy
Lâu lắm rồi mới có bài viết chia sẻ hay đến vầy. Cảm ơn những chia sẻ tâm huyết của cụ chủ rất nhiều ^_^

Đỗ Đức Phú

Xe đạp
Cám ơn bác đã chia sẻ kn của mình, thớt quá hay và quá khâm phục suy nghĩ và tư duy của bác. Em ko giỏi nên đơn giản là sẽ bắt chước theo bác

BRIA

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã quan tâm và động viên! Cuối năm bận rộn nhiều việc nên giờ em mới quay lại thread được.

Sản xuất có lẽ là khâu khó nhất trong kinh doanh- sáu tháng vừa qua tưởng như đã nắm hết kỹ thuật là có thể thành công, nhưng thực tế em đã phải xử lý rất nhiều vấn đề để thoát khỏi bế tắc.

Tuy nhiên cũng chia sẻ một niềm vui nho nhỏ cuối năm với các cụ mợ: em nhận được yêu cầu mua hàng từ nước ngoài đầu tiên, dù mới là đơn hàng nhỏ nhưng chứng tỏ việc sản xuất đã đạt được chất lượng nhất định.

Leopard28

Xe tải
Học được ở cụ một ý chí học tập, tìm tòi và kiên trì. Chúc cụ thành công và hp!

tienlong

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã quan tâm và động viên! Cuối năm bận rộn nhiều việc nên giờ em mới quay lại thread được.

Sản xuất có lẽ là khâu khó nhất trong kinh doanh- sáu tháng vừa qua tưởng như đã nắm hết kỹ thuật là có thể thành công, nhưng thực tế em đã phải xử lý rất nhiều vấn đề để thoát khỏi bế tắc.

Tuy nhiên cũng chia sẻ một niềm vui nho nhỏ cuối năm với các cụ mợ: em nhận được yêu cầu mua hàng từ nước ngoài đầu tiên, dù mới là đơn hàng nhỏ nhưng chứng tỏ việc sản xuất đã đạt được chất lượng nhất định.

Chúc mừng cụ, chúc cụ và gia đình năm mới vui vẻ,
công việc tiến triển tốt đẹp

Trục

Xe ba gác

Chúc mừng Cụ ợ, mãi mãi tinh thần khởi nghiệp.