[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

chenyouxing

Xe tải
Thứ nhất là chuyện nhà thờ có chắc là đặt trên đất của ông trưởng họ không mà đòi quyết.

Thứ hai là ông trưởng họ có đủ trình không mà đứng ra giải quyết.

Cả 2 vấn đề trên xuất hiện khi trưởng họ suy kém về kinh tế, thậm chí rượu chè tiếng nói không có người nghe.
Vua chúa ngày xưa cũng có quần thần tham mưu cho rồi mới quyết định, gặp được minh quân thì dân sướng, gặp hôn quân thì dân khổ, chính quyền cũng dễ tan. Dòng họ cũng thế, trưởng họ không có tiếng nói (chủ yếu là lời nói không có tính thuyết phục) thì dòng họ cũng khó mà tụ được, nên cũng đâu đơn giản đâu

Yeuaibaygio

Xe container
Tạm bỏ qua các cá nhân có xu hướng cắt đứt quan hệ họ hàng. Chứ ở quê em giỗ chạp vui mà, cũng không về được đầy đủ, nhưng có dịp chắc chắn về.
Trc có lần các cụ oánh chén xong, làm tí bài bạc, sẵn hơi men còn uýnh cả nhau, con cháu được phen cười bể bụng, nhưng sau đó lại đâu vào đấy, đều đến đầy đủ, vui vẻ, không có cụ nào né cả :))
Chính cái kiểu loanh quanh trong làng cãi nhau, đánh nhau xong mai lại chén chú chén anh được. Ở xa người ta không quen kiểu bỗ bã thế cụ ạ.
Cũng không sướng đâu, có việc gì trong họ là kiểu gì cũng mời bác trưởng, mất công mất việc phết đấy
Nguyên đại diện nói chuyện người nhớn cho các cháu trong họ đã kín lịch :D, may mà chức năng này ngày càng bớt quan trọng. Ngày xưa mà bác trưởng không đồng ý khéo không được lấy đám đấy chứ chả đùa :D

RongPhuongBac

Xe điện
Thứ nhất là chuyện nhà thờ có chắc là đặt trên đất của ông trưởng họ không mà đòi quyết.

Thứ hai là ông trưởng họ có đủ trình không mà đứng ra giải quyết.

Cả 2 vấn đề trên xuất hiện khi trưởng họ suy kém về kinh tế, thậm chí rượu chè tiếng nói không có người nghe.
Cụ phân tích đúng đấy. Chắc là cũng từng trải qua.

Yeuaibaygio

Xe container
:D thời xưa các cụ kị họ hàng nhà em nhđẻ nhiều. Một cặp cụ ông cụ bà là sinh 5. Rồi 5 ông lại sinh 2 -4 người. Nên phải bầu bán thế, à quên bầu không bán. Trưởng họ bầu lên có tiếng nói nhưng không có thực quyền nhiều, thực quyền lại ở hội đồng. Rồi cả thủ quỹ, làm rất chặt nên xơ múi đâu được đồng nào đâu.
Nhiều người tranh làm thế thì đấu giá theo nhiệm kỳ 4 năm lấy quỹ đi cụ. :D

Bang lang

Xe điện
Trên chỗ mợ nếu Tù trưởng mà trẻ tuổi thì có phải nhờ các Già làng hỗ trợ trong các cuộc hội làng ko? ;))
Và nghe nói hình như các làng được Cq biên chế thêm chân Ch.tr viên bộ lạc thì phải?
P/S: Quên mất giờ em phải gọi mợ là đồng bào mới đúng o:-)
Cụ bị mộng du à? Lại mơ thấy em ở Tây Nguyên hả? Thế nào! Nhớ quá à?

xukthal

Xe lăn

Atlas99

Xe tải
Đợt vừa rồi giỗ ông ngoại em, có mời cả anh chị em ruột thịt của ông ngoại em ở quê lên, thì có các chú các bác lên cùng ( đội này em biết hết vì chơi từ bé ), bám càng theo có mấy thành phần họ xa nữa mà em không biết. Đội chú bác họ em biết thì ngồi cùng mâm với bố em. Có 1 thằng kém em cỡ 5-7 tuổi nói với bố em là " thằng Hoàng ( tên em) chắc nó chả biết em là ai anh nhỉ?". Em ở bàn bên mới cầm cốc sang bảo: " Xin lỗi em là ai nhỉ? Nhìn em kém tuổi anh mà gọi anh là thằng thì hơi bất lịch sự đấy. Còn nếu em có họ hàng gì với anh thì em chủ động lên tiếng giới thiệu cho anh biết. Vì họ hàng nhà anh được biết từ bé đến giờ chỉ có các chú các bác này thôi. Còn họ hàng xa thì cả nghìn người anh nắm hết làm sao được." Thằng cu nghe thấy thế xấu hổ ngồi im cả buổi cấm dám ho he câu nào.
Chuyện chả có gì, bé như con muỗi mà cụ xử lý "căng thẳng" quá... :D :D :D
Chắc cụ còn trẻ: 2x, 3x ?
Lúc cụ "đốp" vào mặt ông chú trẻ kia, các chú, bác cùng bàn không nói gì à? :D :D :D
Như ở họ nhà em, hay họ bên vợ em, và nhiều họ khác mà em gặp, việc anh họ, chị họ gọi em họ hơn mình 5-10-15 tuổi là "thằng", "con" một cách "bỗ bã" là việc bình thuờng, em chả thấy ai phản ứng "căng thẳng" cả... Mà việc ấy diễn ra với những nguời từ 1x, 2x, đến 7x, 8x nhé...
Đây cậu kia lại là bậc chú...

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
:D thời xưa các cụ kị họ hàng nhà em đẻ nhiều. Một cặp cụ ông cụ bà là sinh 5. Rồi 5 ông lại sinh 2 -4 người. Nên phải bầu bán thế, à quên bầu không bán. Trưởng họ bầu lên có tiếng nói nhưng không có thực quyền nhiều, thực quyền lại ở hội đồng. Rồi cả thủ quỹ, làm rất chặt nên xơ múi đâu được đồng nào đâu.
Trưởng họ là cha truyền con nối chứ bầu bán gì

Son23

Xe buýt
Vậy theo mợ trong phạm vi 3 đời, gọi nguời ta bằng "con", " thằng" thì chưa "vô học kinh khủng", là chấp nhận đc..., còn từ 4 đời trở đi thì mới " vô học kinh khủng"...??? :D :D :D
Nếu bà cô trẻ kia của mợ gọi mợ là "con", liệu có bị mợ mắng thẳng vào mặt không vậy? :D :D :D
Ý em là phạm vi 3 đời còn tính họ hàng gần, đôi khi sự suồng sã của người ở quê, mình thông cảm, dù em không thích mấy từ đó khi họ hàng gọi nhau. Nhưng ngoài 3 đời là hết độ gần, lại còn ko thân, ko qua lại hoặc chưa gặp nhau, ko đc phép dùng ấy cụ, quá bất lịch sự mà cứ nghĩ mình hay ho.

FORWD

Xe tải
Áp đặt mình "đau đáu" thì người khác cũng phải "đau đáu", nếu không thì vô phúc hoặc bla gì đó thì thật là vãi cớt.
Thử so sánh, 1 đại gia rất bận không về quê giỗ chạp đầy đủ đc, nhưng tài trợ chục tỷ xây nhà thờ, thì lại ối dồi ôi quý quá, ko vô phúc :)).
Mỗi con người sống trong 1 hệ sinh thái: Gia đình, bạn bè, công việc...khác nhau. Nếu giỗ chạp vui vẻ, hợp, thì về từ hôm trước, ngược lại thì giỗ chạp gần gũi (tùy quan điểm mỗi người) thì về, xa quá thì thôi.
Chuyện vui: có người con kiện Bố mẹ vì sinh ra nó, nó ko có nhu cầu đc sinh ra. Bố mẹ mới là ng có nhu cầu sinh ra con. Chuyện không phải ở VN :))

Xe em

Xe buýt
Đây là thành quả của bố mẹ nó, hưởng thôi!
Chịu thôi cụ. Nhiều khi ae máu mủ xa mặt cách lòng có khi đối xử còn kém cả người bạn cùng làm ăn với mình, ngày nào cũng bàn bạc cà phê…bản thân e với mấy ông con bác con cô cũng thấy nhạt. Mình thì trăm công ngàn việc còn các ông ấy đã nghèo lại hay đàn đúm, hở ra lại bia rịu chém gió bốc náy gọi thằng em đến chỉ bảo như đúng rồi… 1-2 lần em lặn chán giờ chả gọi.

RongPhuongBac

Xe điện
Áp đặt mình "đau đáu" thì người khác cũng phải "đau đáu", nếu không thì vô phúc hoặc bla gì đó thì thật là vãi cớt.
Thử so sánh, 1 đại gia rất bận không về quê giỗ chạp đầy đủ đc, nhưng tài trợ chục tỷ xây nhà thờ, thì lại ối dồi ôi quý quá, ko vô phúc :)).
Mỗi con người sống trong 1 hệ sinh thái: Gia đình, bạn bè, công việc...khác nhau. Nếu giỗ chạp vui vẻ, hợp, thì về từ hôm trước, ngược lại thì giỗ chạp gần gũi (tùy quan điểm mỗi người) thì về, xa quá thì thôi.
Chuyện vui: có người con kiện Bố mẹ vì sinh ra nó, nó ko có nhu cầu đc sinh ra. Bố mẹ mới là ng có nhu cầu sinh ra con. Chuyện không phải ở VN :))
Em xem trên mạng thì có chuyện đó mà cô gái tố cha mẹ mình. Nhưng tưởng nước Mỹ văn minh mà đâu ai ngờ cũng thành phần không được dạy bảo.

RongPhuongBac

Xe điện
Lúc cụ "đốp" vào mặt ông chú trẻ kia, các chú, bác cùng bàn không nói gì à? :D :D :D
Như ở họ nhà em, hay họ bên vợ em, và nhiều họ khác mà em gặp, việc anh họ, chị họ gọi em họ hơn mình 5-10-15 tuổi là "thằng", "con" một cách "bỗ bã" là việc bình thuờng, em chả thấy ai phản ứng "căng thẳng" cả... Mà việc ấy diễn ra với những nguời từ 1x, 2x, đến 7x, 8x nhé...
Cách đây mấy chục năm em xem một bộ phim Hàn, nội dung là 1 cặp đôi trẻ yêu nhau về quê thăm họ hàng. Có 1 cậu nhóc đang chổng đít chơi đồ chơi thì cặp này mới bảo chào em...Sau đó bố mẹ của cặp đôi mới ra trách bảo không được hỗn. Tối hôm đó họ hàng tụ họp thì cặp đôi trẻ mới vỡ lẽ ra rằng cậu nhóc kia là vai ngang ngửa bố mẹ mình. :v. Sáng hôm sau cặp đôi lại đi thì gặp cậu nhóc. Lần này cậu nhóc hỏi cặp đôi : 2 cháu đi chơi đâu vậy :D

vkthang

Xe container
Trẻ 3x thì có nhu cầu cần được tôn trọng, còn nhiều tuổi thì nhe răng cười cho đỡ căng à cụ? Em thấy văn hóa thấp mới quen bỗ bã thế thôi.

Mansion.68

Xe tải
Nhà em thuộc chi , cành út trong họ . Đi đâu cũng phải gọi anh với bác :D
Em thì mỗi lần họ có việc đều nói : may có các bác trưởng tháo vát , giỏi giang , thương anh thương em , đại lượng lo việc họ việc làng , chứ như em/cháu đây bận suốt , chả làm được cái gì .
Thế mà các cụ ấy lại quý . Khen em mãi :D
Em thì về hay không về , cứ làm cái phong bì bé bé nhờ các anh/ bác trưởng thắp hương cho tổ tiên . Có làm thì cũng lăng xăng cho có hoặc bị sai pha chè tiếp khách . :D

BMW_X7

Xe điện
Hào phóng và có khả năng hào phóng thì ngưỡng mộ quá chứ cụ. Nhưng số lượng cụ nói thì giờ cũng không làm kễnh ngại, vớ vẩn kễnh táng cho gằm mặt ngay vd : tưởng thế "lào", mày tính cúng cụ bằng trà đá à . Hay kiểu khác : chắc anh tiến tiền dọn ngõ trước rồi cung tiến sau phỏng..chứ mấy đứa cháu ở làng nó còn cười nhạt 5 trục 1 trăm..chả có nhẽ 🤣 . Thật sự quê hương giờ nhiều nơi bà con rất khá giả.. ng ta trăm triệu góp tu tạo nhà thờ còn phải nói giảm bát tăng chéc đó cụ.
công nhận với cụ, giờ về quê bỏ ra 5-10tr mà to mồm là ko ổn ngay, nhà em cúng tiễn cả mảnh đất cho họ làm nhà thờ họ, xong bỏ ra 1/3 số tiền để xây nhà thờ tổ cho họ mà nhà em về vẫn nhẹ nhàng, ko dám huyênh hoang hay to mồm gì, đôi khi nó ở cái tình cảm họ hàng, làng xóm nữa, và có chốn đi về nữa, năm cũng về quê được có 1 lần giỗ tổ thôi

Shadow381

Xe điện
Người ta còn bận chuẩn bị cho các ngày lễ trọng đại như Halloween, Valentin xanh đỏ tím vàng... mấy cái ông tam đại, tứ đại thì có cái vẹo gì đâu mà quan tâm.
Dòng họ vô phúc khi có những loại con cháu này.
Cụ chửi người khác cũng nên có căn cư, trừ vào ngày cuối tuần còn nếu giỗ vào ngày thường làm việc con cháu ở xa về kiểu gì? Chả lẽ xin nghỉ phép vì về giỗ ông, bà…? Luật lao động nào cho nghỉ như thế? Thêm nữa giờ cơ bản mọi người dùng lịch dương, giỗ lại dùng ngày âm. Như em thường trước khi giỗ ông bà thì bố mẹ sẽ nhắc mới nhớ và cũng nếu ngày nghỉ thì về, ngày làm việc thì thôi. Em nghĩ là vô phúc khi đẻ con cháu ngu dốt chứ mấy cái này ko đánh giá gì.