[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nói quá lời thế làm e cũng chạnh lòng. Giỗ Ông Bà thường do bố mẹ, cô dì chú bác cúng giỗ, nhà e đôi khi bận không về được e vẫn mua đồ thắp hương ở nhà e, tưởng nhớ Ông Bà thì ở đâu chả nhớ được cớ sao cứ phải tập trung hết về để rồi ai k về được lại nghe trách móc. Hay gia đình e dễ nên e cũng nghĩ đơn giản nhỉ!
Bây giờ cuộc sống có nhiều thay đổi, nhưng nước mắt vẫn chảy xuôi thôi. Em thì cho rằng báo hiếu lúc còn sống mới đáng quý, chứ chết rồi giỗ to nhỏ các cụ có biết có ăn đc nữa đâu? Giỗ chẳng qua là lí do con cháu gặp nhau, cúng cụ xong thì đánh chén vui vẻ. Tưởng nhớ các cụ trong lòng thì nhớ quanh năm, tùy tình cảm như nào từ lúc còn sống, ko lẽ nhớ mỗi hôm giỗ? Quan trọng nhất với cụ hiện tại là lo cho con cái, năm nào thuận tiện thì đưa cả nhà về giỗ 1 lần luôn tiện giới thiệu họ hàng này kia, chứ ko nhất thiết năm nào cũng phải về.
Miệng thiên hạ thì biết sao mà vừa đc, lúc sống chả quan tâm, lúc chết ngoạc mồm ra gào có gì hay ho đâu. Thoải mái đi cụ.

RongPhuongBac

Xe điện
Nhà em thuộc chi , cành út trong họ . Đi đâu cũng phải gọi anh với bác :D
Em thì mỗi lần họ có việc đều nói : may có các bác trưởng tháo vát , giỏi giang , thương anh thương em , đại lượng lo việc họ việc làng , chứ như em/cháu đây bận suốt , chả làm được cái gì .
Thế mà các cụ ấy lại quý . Khen em mãi :D
Em thì về hay không về , cứ làm cái phong bì bé bé nhờ các anh/ bác trưởng thắp hương cho tổ tiên . Có làm thì cũng lăng xăng cho có hoặc bị sai pha chè tiếp khách . :D
Cụ giống em. Chơi chiêu này chả ai nói gì hay làm gì được mình. Luôn tâm thế dĩ hòa vi quý :D. Ai trách móc được đâu.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Kệ thôi. Bớt quan tâm đi là đc em à

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì mỗi lần họ có việc đều nói : may có các bác trưởng tháo vát , giỏi giang , thương anh thương em , đại lượng lo việc họ việc làng , chứ như em/cháu đây bận suốt , chả làm được cái gì .
Em thì về hay không về , cứ làm cái phong bì bé bé nhờ các anh/ bác trưởng thắp hương cho tổ tiên . Có làm thì cũng lăng xăng cho có hoặc bị sai pha chè tiếp khách . :D
Số cụ đỏ gặp ông trưởng họ non tay nên mới thế, gặp em là cụ lại đầy việc ngay :))

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng rứa, cư xử khéo chút là cả họ đều vui.
Khi họ có cỗ bàn cũng lăng xăng bóc hành đuổi mèo và tám chuyện, đến bữa sẽ cố gắng mời mỗi mâm một chén từ trên xuống dưới kể cả team con/cháu.
Hầu như chả làm mất lòng ai, mọi người đều quý và tôn trọng.
Có cái hay trong họ nhà em là khi ăn không ngồi theo vai vế mà xếp theo tuổi tác, trong mâm ông-con ngồi cùng cũng không sao, và cũng không có chuyện sách mé này nọ. Điều nữa là cỗ họ gần như 100% thành viên trong họ cả con dâu, con gái (chưa lấy chồng).

Chỉnh sửa cuối:

Atlas99

Xe tải
Trẻ 3x thì có nhu cầu cần được tôn trọng, còn nhiều tuổi thì nhe răng cười cho đỡ căng à cụ? Em thấy văn hóa thấp mới quen bỗ bã thế thôi.
Tuổi nào cũng cần đc tôn trọng, cụ nhé...
"Bỗ bã" thế, nó chả phải là văn hóa cao gì, nhưng là của 99% dân VN hiện nay... (Bác NMC gần đây đi họp ở nc ngoài, phát biểu xong, nói chuyện với cấp duới khen đối tác là giỏi, nhưng tất cả đều gọi đối tác là "thằng", là "nó"hết...)
Việc "đốp" vào mặt nguời khác, làm mất mặt nguời khác... để trả đũa, thỏa mãn cái tôi lúc đó của mình, không làm nguời khác tôn trọng mình hơn đâu..., nguợc lại thì có...

Yeuaibaygio

Xe container
Có cái hay trong họ nhà em là khi ăn không ngồi theo vai vế mà xếp theo tuổi tác
Cái này hay Cụ ạ. Giỗ ông bà ngoại em (đông con cháu và khách trong làng) cũng ngồi như này, nói chuyện tiện hơn. Quan trọng là xưng hô, cư xử vẫn có trên có dưới. Chứ ngồi theo vai khéo thanh niên 2x phải ngồi với cụ 8x cũng chẳng thoải mái.

jazzzzz

Xe lăn
Có tranh nhau chứ cụ, theo cụ nghĩ thì đúng theo luật bất thành văn là không tranh nhau. Em ví dụ cho cụ một trường hợp tranh nhau mà em biết: Ông tổ có 4 người con trai (cách thế hệ hiện tại hơn 10 đời); người con đầu thì chỉ làm nông dân bình thường. Người con thứ làm quan nên mấy anh em thời đó thống nhất là để ông thứ làm trưởng cúng bái thì dòng họ có uy tín hơn (với thời đó). Con cháu của chi trưởng thực bây giờ không thích gọi con cháu chi thứ (có ông quan) là anh thì lập tức tranh nhau và không bên nào chịu bên nào nên xây nhà thờ tổ khác. Như vậy, các con cháu sau này xóa bỏ lịch sử mà các cụ để lại. Đây chỉ là một lý do thôi chứ thực tế còn nhiều lắm.
Họ mà như này thì nát rồi, tranh nhau trừ phi không có gia phả mà qua rất nhiều đời rồi (có vụ 2 họ ở 2 nơi tìm về với nhau, mọi thứ đều OK chon đến khi chọn trưởng họ, cãi nhau bung bét xong ai về nhà nấy, tan vụ hợp nhất).
Còn k cứ gia phả mà phang thôi.

Mandalord

Xe điện
Em xem trên mạng thì có chuyện đó mà cô gái tố cha mẹ mình. Nhưng tưởng nước Mỹ văn minh mà đâu ai ngờ cũng thành phần không được dạy bảo.
Đấy chính là tư duy của phật giáo. Phật giáo nói rằng đời là bể khổ, sinh lão bệnh tử đều là khổ, chỉ cần sinh ra chưa cần làm gì đã là khổ. Anh đặt người ta vào chỗ khổ mà người ta không có lựa chọn gì thì phải có trách nhiệm với người ta.

Như vậy tư duy của Phật giáo ngược với tư duy truyền thống của ta (sinh ra đã là có công).

Chỉnh sửa cuối:

Atlas99

Xe tải
Có tranh nhau chứ cụ, theo cụ nghĩ thì đúng theo luật bất thành văn là không tranh nhau. Em ví dụ cho cụ một trường hợp tranh nhau mà em biết: Ông tổ có 4 người con trai (cách thế hệ hiện tại hơn 10 đời); người con đầu thì chỉ làm nông dân bình thường. Người con thứ làm quan nên mấy anh em thời đó thống nhất là để ông thứ làm trưởng cúng bái thì dòng họ có uy tín hơn (với thời đó). Con cháu của chi trưởng thực bây giờ không thích gọi con cháu chi thứ (có ông quan) là anh thì lập tức tranh nhau và không bên nào chịu bên nào nên xây nhà thờ tổ khác. Như vậy, các con cháu sau này xóa bỏ lịch sử mà các cụ để lại. Đây chỉ là một lý do thôi chứ thực tế còn nhiều lắm.
Thế là sai hoàn toàn, là "loạn", cụ nhé... Thí dụ: Ông anh cả nghèo túng, nghiện ngập, ông em thứ thành đạt, giàu có..., gia đình có thể thống nhất để ông em quyết định và điều hành các việc của gia đình, nhưng ông anh vẫn là truởng, vẫn xưng anh, ông em vẫn là thứ, vẫn phải xưng em, con ông em vẫn phải gọi con ông anh là anh/chị..., chứ ko thể đảo lộn đc...

present

Xe điện
Oài, tâm lý chung ở quê họ hay vậy mà :)

Mansion.68

Xe tải
Số cụ đỏ gặp ông trưởng họ non tay nên mới thế, gặp em là cụ lại đầy việc ngay :))
Không hẳn cụ ạ .
Các anh các bác trưởng bây giờ cũng không phải thiếu thốn gì .
Cái họ cần nhiều khi chỉ là lời ăn tiếng nói chỉnh mỉnh , ngôi thứ rõ ràng .
Tôn trọng , đề cao họ 1 chút , cả nhà đều vui thì chết ai :D
Chỗ em giờ việc họ nó nhẹ nhàng . Ăn cỗ họ vui như đi ăn liên hoan .
Tất nhiên vẫn còn 1 số cụ già tư tưởng cũ cũ tý . Nhưng không ảnh hưởng nhiều . Cứ theo lề lối quê hương thời kỳ đổi mới thôi .

Nikola.Tesla

Xe buýt
Đấy chính là tư duy của phật giáo. Phật giáo nói rằng đời là bể khổ, sinh lão bệnh tử đều là khổ, chỉ cần sinh ra chưa cần làm gì đã là khổ. Anh đặt người ta vào chỗ khổ mà người ta không có lựa chọn gì thì phải có trách nhiệm với người ta.

Như vậy tư duy của Phật giáo ngược với tư duy truyền thống của ta (sinh ra đã là có công).
Nó không phù hợp với lý luận đạo đức của người Việt, nên bị lên án.

thichlexus

Xe điện
Họ hàng xa cả năm hoặc 2-3 năm mới gặp nhau một lần, vui vẻ ngồi ăn chung bữa cỗ giỗ họ thôi việc gì phải nâng cao quan điểm cắt đứt quan hệ làm gì nhỉ.

Mũi tên bạc

Xe container
Thế là sai hoàn toàn, là "loạn", cụ nhé... Thí dụ: Ông anh cả nghèo túng, nghiện ngập, ông em thứ thành đạt, giàu có..., gia đình có thể thống nhất để ông em quyết định và điều hành các việc của gia đình, nhưng ông anh vẫn là truởng, vẫn xưng anh, ông em vẫn là thứ, vẫn phải xưng em, con ông em vẫn phải gọi con ông anh là anh/chị..., chứ ko thể đảo lộn đc...
Từ thời các cụ cách đây mấy trăm năm để lại rồi cụ ạ chứ có phải bây giờ đâu. Thời đó em và cụ còn đang ở đâu ấy cụ ạ. Lịch sử để lại thế; sự thống nhất này gia phả của họ có ghi lại. Giờ con cháu lật lại có nghĩa là không đồng ý với các cụ của họ. Em muốn nói ở đây là có sự tranh chấp thôi!

Mansion.68

Xe tải
Em cũng rứa, cư xử khéo chút là cả họ đều vui.
Khi họ có cỗ bàn cũng lăng xăng bóc hành đuổi mèo và tám chuyện, đến bữa sẽ cố gắng mời mỗi mâm một chén từ trên xuống dưới kể cả team con/cháu.
Hầu như chả làm mất lòng ai, mọi người đều quý và tôn trọng.
Có cái hay trong họ nhà em là khi ăn không ngồi theo vai vế mà xếp theo tuổi tác, trong mâm ông-con ngồi cùng cũng không sao, và cũng không có chuyện sách mé này nọ. Điều nữa là cỗ họ gần như 100% thành viên trong họ cả con dâu, con gái (chưa lấy chồng).
Em xác định rồi . Làm gì , ở đâu , chức vụ gì thì mình cũng vốn xuất thân gốc tre gốc rạ .
Việc họ hàng ở quê , nếu biết tý nó sẽ rất nhẹ nhàng .
Như em với cụ thôi :D
Đừng có oách , có tý tiền vênh vang , khệnh khạng là hỏng đấy :D

Mrs.Xòa

Xe tải
Có phải cụ muốn quên đi cái nguồn gốc của mình? Theo em họ chỉ í về việc con cháu k về làm giỗ các cụ. Tự cụ gây áp lực cho mỉnh thôi. Câu chuyện làm quà thôi mà, tất nhiên k cổ xúy cho việc so sánh nhau hay là chì chiết khinh nhờn ai đó. Cụ cứ giữ đúng đạo làm con cháu, dù sao họ cũng là tiền bối. chối quá thì đừng ngồi nghe họ nói nữa

Xe nội lước

Xe container
công nhận với cụ, giờ về quê bỏ ra 5-10tr mà to mồm là ko ổn ngay, nhà em cúng tiễn cả mảnh đất cho họ làm nhà thờ họ, xong bỏ ra 1/3 số tiền để xây nhà thờ tổ cho họ mà nhà em về vẫn nhẹ nhàng, ko dám huyênh hoang hay to mồm gì, đôi khi nó ở cái tình cảm họ hàng, làng xóm nữa, và có chốn đi về nữa, năm cũng về quê được có 1 lần giỗ tổ thôi
Người đc như gia đình cụ là rất đáng trân quý.
Nói thật cụ là quê hương là nơi ấm áp nhất nhưng k cẩn thận khéo léo với các cụ & chú bác nó cũng sẽ là nơi sóng gió nhất cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không hẳn cụ ạ .
Các anh các bác trưởng bây giờ cũng không phải thiếu thốn gì .
Cái họ cần nhiều khi chỉ là lời ăn tiếng nói chỉnh mỉnh , ngôi thứ rõ ràng .
Tôn trọng , đề cao họ 1 chút , cả nhà đều vui thì chết ai :D
Chỗ em giờ việc họ nó nhẹ nhàng . Ăn cỗ họ vui như đi ăn liên hoan .
Tất nhiên vẫn còn 1 số cụ già tư tưởng cũ cũ tý . Nhưng không ảnh hưởng nhiều . Cứ theo lề lối quê hương thời kỳ đổi mới thôi .
Em trêu cụ thôi. Em trưởng họ đây mà cũng có phải làm gì đâu, nhiều khi gần đến bữa mới phi được về đến nhà để kịp thắp hương ấy. Nói chung họ hàng đoàn kết vui vẻ, công việc thì có các cụ ở nhà lo cho hết, tài chính thì ai thành đạt tài trợ được đến đâu thì đến còn em cân hết, quỹ họ mỗi năm thu có 100k/suất đinh thôi. Giỗ họ mở rộng (con cháu, dâu rể) thì em hay ngẫu hứng nhưng tối thiểu 3-5 năm phải làm một lần. Mà em còn chẳng biết cái quỹ họ nó mồm ngang - mũi dọc ra sao, các em nó ở nhà quản lý chứ, hôm thằng em nó còn bẩu bác trưởng họ mà 10 năm dồi chưa đóng quỹ đấy nhé :))