[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

giaconngu

Xe tăng
Đấy chính là tư duy của phật giáo. Phật giáo nói rằng đời là bể khổ, sinh lão bệnh tử đều là khổ, chỉ cần sinh ra chưa cần làm gì đã là khổ. Anh đặt người ta vào chỗ khổ mà người ta không có lựa chọn gì thì phải có trách nhiệm với người ta.

Như vậy tư duy của Phật giáo ngược với tư duy truyền thống của ta (sinh ra đã là có công).
Cụ giảng giải khổ của Phật giáo thế này thì hỏng. Khổ, vô thường, vô ngã là tam pháp ấn hay tam tướng (3 dấu hiệu) của sự tồn tại. Sự tồn tại của một bản thể nào đó (sinh vật, người) là nhờ có ba dấu hiệu này. Để thoát khổ, theo Phật giáo thì bản thể đó chỉ có một con đường duy nhất là tu tập bát chính đạo (8 con đường đúng) bao gồm: chính kiến, chính tư duy, chính ngữ, chính nghiệp, chính mạng, chính tinh tấn, chính niệm và chính định; chứ không phải là "anh đặt người ta vào chỗ khổ mà người ta không có lựa chọn gì thì phải có trách nhiệm với người ta".

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lâu lâu họ hàng cũng nên tụ họp gặp nhau một vài lần, ăn uống nhậu nó chỉ là phụ, quan trọng biết mặt nhau, trẻ thì càng nên biết @@
Chứ trẻ k biết ra ngoài iu đương xxx nhau bụng to về mới biết họ hàng là toang đấy :))

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ nói bất kì câu gì với người khác thì cụ nghĩ j ko quan trọng, người tiếp nhận câu nói của cụ nghĩ gì mới là vấn đề.
Ví dụ: A nói với B: mày ngu như chó
A (nghĩ là đùa)
B (ko nghĩ là đùa)

Vậy B (người nghe) nghĩ gì mới quan trọng. Đây là nguyên tắc cơ bản của mọi giao tiếp trong xã hội. Người nói nói ra bất cứ thứ gì cũng phải cân nhắc xem người nghe cảm nhận thế nào.Vi phạm nguyên tắc này thì cụ ra đường bị đấm hay bị xiên là chuyện rất dễ. Ko tin cụ cứ thử.
=))
;)) À, em chưa nói với cụ: em là kiểu người dĩ hòa vi quý, chứ không có tính húng như cụ đâu mà cụ lo. Yên tâm nha cụ ;))

Mandalord

Xe điện
Cụ giảng giải khổ của Phật giáo thế này thì hỏng. Khổ, vô thường, vô ngã là tam pháp ấn hay tam tướng (3 dấu hiệu) của sự tồn tại. Sự tồn tại của một bản thể nào đó (sinh vật, người) là nhờ có ba dấu hiệu này. Để thoát khổ, theo Phật giáo thì bản thể đó chỉ có một con đường duy nhất là tu tập bát chính đạo (8 con đường đúng) bao gồm: chính kiến, chính tư duy, chính ngữ, chính nghiệp, chính mạng, chính tinh tấn, chính niệm và chính định; chứ không phải là "anh đặt người ta vào chỗ khổ mà người ta không có lựa chọn gì thì phải có trách nhiệm với người ta".
Cái cụ nói là con đường thoát khổ dành cho người rơi vào biển khổ (là đứa con).

Cái em nói là trách nhiệm của người đưa đứa con vào biển khổ (bố mẹ).

Cụ nói A em nói B đâu có trùng với nhau đâu?

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
;)) À, em chưa nói với cụ: em là kiểu người dĩ hòa vi quý, chứ không có tính húng như cụ đâu mà cụ lo. Yên tâm nha cụ ;))
Dĩ hoà vi quý mà cứ thở ra những câu thô bỉ rồi bảo là đùa thì cũng ăn đấm như thường thôi.:))

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho em hỏi, cái trắng trắng trong cái mâm là xôi hay j thế a?
Dưới nội nhà em gọi là xôi lễ, ngày giỗ Tổ mới làm. Quê em là vùng có giống gạo ngon nổi tiếng nên món này là truyền thống. Mỗi năm thì có 1 vài nhà phải cũng tiến.
Trước hôm giỗ tổ thì từng nhà đem gạo đến thổi xôi sau đó bỏ ra chậu nhôm rồi nhào bằng cây tre, làm cái việc này rất nhanh mệt nên mỗi người nhào hộ 1 tay rất vui.
Nhưng xôi làm việc họ nên chỉ lấy đúng 10kg, rồi chia ra từng xuất nhỏ kèm 1 miếng thịt lợn luộc và hoa quả cho từng người đem về. Trông lổn nhổn thế mà ngon lắm bác ah.

giaconngu

Xe tăng
Cái cụ nói là con đường thoát khổ dành cho người rơi vào biển khổ (là đứa con).

Cái em nói là trách nhiệm của người đưa đứa con vào biển khổ (bố mẹ).

Cụ nói A em nói B đâu có trùng với nhau đâu?
Cụ sai ở chỗ là theo Phật giáo thì sự ra đời của một loài hữu tình nào đó (ở đây là đứa con) là do duyên khởi (12 nhân duyên, bao gồm: vô minh, hành, thức, danh sắc, lục nhập, xúc, thụ, ái, thủ, hữu, sinh, chết) của chính nó mà thôi. Vì nghiệp của kiếp trước mà trong vòng luân hồi thì loài hữu tình này có thể tái sinh vào một trong sáu cõi (thiên, thần, người, súc sinh, ngạ quỷ, địa ngục). Theo duyên khởi thì từ vô minh sinh ra hành, hành sinh ra thức. Thức là nền tảng cho một sự sống mới và nó lựa chọn cha mẹ tùy theo hành của loài hữu tình đó là tốt hay xấu. Khi hiểu như thế thì thấy ngay rằng khổ của đứa con là do nghiệp của tự bản thân nó tạo ra từ các kiếp trước, và để thoát khổ thì đứa con này phải dựa vào sự tu tập bát chính đạo của chính bản thân nó mà thôi, chứ không thể oán trách rằng vì cha mẹ đã mang ta tới thế giới này (sinh ra ta) nên cha mẹ phải có trách nhiệm nào đó để ta không phải chịu khổ.

bing-bing

Xe tăng
ý cụ chủ thớt là họ hàng mà loại ko giúp đc gì cho mình thì nên chia tay, còn nếu bác sĩ, giáo sư, người giàu thì nên gắn kết :v

TrumVietnam2

Xe tải
Qua 5 đời chả ai còn nhớ đến nhau đâu cụ:)
Tùy từng gia đình và gia tộc.

Họ nhà em nhỏ, toàn các đầu lụt do k có con trai, trai chết trong chiến tranh, hy sinh nên giờ có công việc vẫn tụ họp và có mối liên kết đời 5-6 luôn.
Họ mà lớn thì đời thứ 5 chắc cả làng 1 họ

Yeuaibaygio

Xe container
Ngoài đấm ra thì làm gì nữa cụ ;)). Ông nọ chẳng chịu ông kia rồi đao kiếm vô tình, mất hết họ hàng nhỉ :D
Vâng Cụ. Lời nói có sức sát thương không thua gì đao kiếm. Không lường được hết hậu quả đâu. Các cụ xưa chả dạy: uốn lưỡi bảy lần trước khi nói là gì.
Mình ra đường gặp bọn choai choai húng chó cũng phải cụp mắt xuống, chúng nó không biết đùa đâu.

RongPhuongBac

Xe điện
Vâng Cụ. Lời nói có sức sát thương không thua gì đao kiếm. Không lường được hết hậu quả đâu. Các cụ xưa chả dạy: uốn lưỡi bảy lần trước khi nói là gì.
Mình ra đường gặp bọn choai choai húng chó cũng phải cụp mắt xuống, chúng nó không biết đùa đâu.
Đang nói trong họ hàng thôi cụ. Từ họ hàng lan man sang nào là ra đường, nào là choai choai :D. Trong họ hàng có người kháy hay móc mỉa cà khịa cụ thì cụ tính làm gì? Có biện pháp nào nữa thay thế cho những cái nóng mắt nóng tai?

Bang lang

Xe điện
Dưới nội nhà em gọi là xôi lễ, ngày giỗ Tổ mới làm. Quê em là vùng có giống gạo ngon nổi tiếng nên món này là truyền thống. Mỗi năm thì có 1 vài nhà phải cũng tiến.
Trước hôm giỗ tổ thì từng nhà đem gạo đến thổi xôi sau đó bỏ ra chậu nhôm rồi nhào bằng cây tre, làm cái việc này rất nhanh mệt nên mỗi người nhào hộ 1 tay rất vui.
Nhưng xôi làm việc họ nên chỉ lấy đúng 10kg, rồi chia ra từng xuất nhỏ kèm 1 miếng thịt lợn luộc và hoa quả cho từng người đem về. Trông lổn nhổn thế mà ngon lắm bác ah.
Quê cụ là chỗ Đền Hùng ạ? Xôi chín xong thì nhào bằng cây tre để tác dụng j cụ nhỉ? Có phải để nó dẻo hơn ko cụ? Mà giống gạo như cụ nói nó tên là j cụ nhỉ vì em cũng thích biết mấy cái này để nếu có dịp thì mua về.

Yeuaibaygio

Xe container
1. Đang nói trong họ hàng thôi cụ. Từ họ hàng lan man sang nào là ra đường, nào là choai choai :D.
2. Trong họ hàng có người kháy hay móc mỉa cà khịa cụ thì cụ tính làm gì? Có biện pháp nào nữa thay thế cho những cái nóng mắt nóng tai?
1. Ý em là ra đường còn sợ bọn choai choai mà về trong họ lại kháy, móc mỉa anh em là sao?
2. Em tất nhiên chẳng làm gì cả, nhưng có người họ khó chịu ra mặt và phản ứng lại (như một số cụ đã kể trong thớt), có người không thích về quê nhiều nữa (và bị vài nick tỏ ra thượng đẳng đánh giá này nọ).

bing-bing

Xe tăng
vợ em với chị gái em có tư tưởng như vậy. Hình như phụ nữ họ ko muốn dây dưa họ hàng.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Quê cụ là chỗ Đền Hùng ạ? Xôi chín xong thì nhào bằng cây tre để tác dụng j cụ nhỉ? Có phải để nó dẻo hơn ko cụ? Mà giống gạo như cụ nói nó tên là j cụ nhỉ vì em cũng thích biết mấy cái này để nếu có dịp thì mua về.
Ah ko phải Đền Hùng bác ơi, quê nội em ở Hải Đường - Hải Hậu - Nam Định, chỗ có gạo Tám thơm ấy.. Ý em nói giỗ Tổ là tổ họ chứ ko phải Tổ đền Hùng.
Ông già em đi lính xong về PT công tác là e từ bé đến lớn chỉ ở PT, mỗi năm về xuôi vài lần, tính em cũng hay để ý văn hoá phong tục miền xuôi miền ngược lắm. Ví dụ như trên em các dòng họ thường ko có gốc tích, ko có gia phả, ngay cả việc giỗ họ như bên ngoại nhà em mãi sau này mới có. Dưới nội em thì dòng họ lâu đời, có gốc tích sâu xa có nhiều thứ đặc sắc được giữ lại hơn.
P/s: cây tre nó thay cái chày thôi bác, xôi dính lắm ko ngồi giã được phải đứng nhào nên phài dùng cây tre đủ độ dài.

Bang lang

Xe điện
1. Ý em là ra đường còn sợ bọn choai choai mà về trong họ lại kháy, móc mỉa anh em là sao?
2. Em tất nhiên chẳng làm gì cả, nhưng có người họ khó chịu ra mặt và phản ứng lại (như một số cụ đã kể trong thớt), có người không thích về quê nhiều nữa (và bị vài nick tỏ ra thượng đẳng đánh giá này nọ).
Nếu còn bố mẹ, họ hàng thân thiết thì về chứ, tội j chỉ vài người linh tinh mà bỏ quê hương. Việc họ nói là việc của họ, việc mình thì mình làm chứ. Em có về quê mẹ em thì cũng chỉ gặp vài người, họ hàng xa là em chịu, có lần bị ăn chửi vì gọi bà của mẹ Là Bác, em bảo bà ấy “ ai bảo bà trẻ thế” thế là cười Khanh khách. Ai hỏi em nhiều, em bảo vẫn thế, ko có j thay đổi, khỏi giải thích nhiều, nhưng được cái quê em mọi người hiền hoà, rất tế nhị và hiếu khách. Em thích về quê mẹ em phết. Mỗi tội chả còn ai, mỗi lần về em chỉ đến nhà mợ họ em thôi. Coi như chỗ đó là quê của mình.

Bang lang

Xe điện
Ah ko phải Đền Hùng bác ơi, quê nội em ở Hải Đường - Hải Hậu - Nam Định, chỗ có gạo Tám thơm ấy.. Ý em nói giỗ Tổ là tổ họ chứ ko phải Tổ đền Hùng.
Ông già em đi lính xong về PT công tác là e từ bé đến lớn chỉ ở PT, mỗi năm về xuôi vài lần, tính em cũng hay để ý văn hoá phong tục miền xuôi miền ngược lắm. Ví dụ như trên em các dòng họ thường ko có gốc tích, ko có gia phả, ngay cả việc giỗ họ như bên ngoại nhà em mãi sau này mới có. Dưới nội em thì dòng họ lâu đời, có gốc tích sâu xa có nhiều thứ đặc sắc được giữ lại hơn.
P/s: cây tre nó thay cái chày thôi bác, xôi dính lắm ko ngồi giã được phải đứng nhào nên phài dùng cây tre đủ độ dài.
PT là Phú Thọ hả cụ?
Họ nhà em cũng có gia phả và hàng năm có họp dòng họ một lần. Nếu kể ra thì chắc có khi cũng vớ được khối họ hàng trên này vì bọn em ko biết mặt nhau mặc dù rất gần, kiểu như chi anh em của Cụ em. Chỉ có đời cha chú là giao lưu chứ đến bọn em là thôi. Hôm em hỏi sâu xa thì thấy bảo chi kia giàu hơn va có vẻ khinh người nên ko chơi với nhau nữa, đấy là đời các cụ. Còn bọn em thì càng ko có nhu cầu gặp mặt. Hôm rồi em nc với đối tác về dòng họ của em và cô bé đó cũng nói y hệt em và chúng em cùng họ, nhưng câu chuyện chỉ dừng ở đó và chả ai có nhu cầu tìm hiểu xem có đúng là họ hàng ko.