[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Hiểu nhầm hiểu nhầm thôi mà.

Ông thì tưởng hỏi han qua tâm thì tốt, ông thì chỉ muốn yên ổn rùi đi.

Chỉ là hiểu lầm thôi.

binbin19809

Xe hơi
Họ hàng vui thì thân thiết không vui thì qua loa vài ba câu hỏi là xong

chenyouxing

Xe tải
Em xem trên mạng thì có chuyện đó mà cô gái tố cha mẹ mình. Nhưng tưởng nước Mỹ văn minh mà đâu ai ngờ cũng thành phần không được dạy bảo.
Sống ở VN mà đòi theo tiêu chuẩn phương Tây, sang đó thì biết, xung đột sắc tộc, kỳ thị màu da, bất đồng văn hoá, ngôn ngữ...

vkthang

Xe container
Tuổi nào cũng cần đc tôn trọng, cụ nhé...
"Bỗ bã" thế, nó chả phải là văn hóa cao gì, nhưng là của 99% dân VN hiện nay... (Bác NMC gần đây đi họp ở nc ngoài, phát biểu xong, nói chuyện với cấp duới khen đối tác là giỏi, nhưng tất cả đều gọi đối tác là "thằng", là "nó"hết...)
Việc "đốp" vào mặt nguời khác, làm mất mặt nguời khác... để trả đũa, thỏa mãn cái tôi lúc đó của mình, không làm nguời khác tôn trọng mình hơn đâu..., nguợc lại thì có...
Thế sao còm trước bác phải hỏi tuổi làm gì? Không thấy mình làm thế là không nên à?

NMC là ai em không biết.

Cụ nói suy nghĩ của cụ áp vào cho người khác là không chuẩn rồi, cụ kia xử lý vậy là không cần quan hệ với những đối tượng đó rồi, chứ nói gì đến tôn trọng. Ở trường hợp khác chắc gì cụ ý đã "bỗ bã" như cụ. Cái 99% là nói láo quá rồi, áp đặt suy nghĩ hơi thô đấy cụ ạ.

RongPhuongBac

Xe điện
Họ mà như này thì nát rồi, tranh nhau trừ phi không có gia phả mà qua rất nhiều đời rồi (có vụ 2 họ ở 2 nơi tìm về với nhau, mọi thứ đều OK chon đến khi chọn trưởng họ, cãi nhau bung bét xong ai về nhà nấy, tan vụ hợp nhất).
Còn k cứ gia phả mà phang thôi.
Mộ 1 ông tổ ở 1 nơi, con cháu đời sau được mách tìm đến, lúc đến thì hỡi ôi phải tranh chấp với 1 dòng chi khác. Thế là chỉ còn cách họp với nhau rồi quyết định 2 chi thờ chung 1 tổ :D. Chi miền biển bầu trưởng họ cúng tổ, chi miền núi cũng bầu trưởng họ cúng tổ. Mỗi năm 2 chi đều hẹn họp quân ở mộ ông tổ :D

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Họ với chả hàng.
Cứ nhìn mấy ông ủng hộ họ hàng đàn đúm y như rằng đều có tư tưởng lạc hậu, cổ hủ, bố đời...Trăm ông như 1.
Mạng là ảo nhưng nó thật ko kém.

RongPhuongBac

Xe điện
Họ với chả hàng.
Cứ nhìn mấy ông ủng hộ họ hàng đàn đúm y như rằng đều có tư tưởng lạc hậu, cổ hủ, bố đời...Trăm ông như 1.
Cụ này nói lạ. Họ hàng không tụ họp thì còn gì là họ hàng, mà tụ họp thì tất nhiên phải có nọ có kia, cụ lấy vợ sinh ra con cái mà con cái cứ xa cách 2 cụ hoặc giả sử chúng không thích gặp 2 cụ ở bữa ăn thì thôi khỏi.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này nói lạ. Họ hàng không tụ họp thì còn gì là họ hàng, mà tụ họp thì tất nhiên phải có nọ có kia, cụ lấy vợ sinh ra con cái mà con cái cứ xa cách 2 cụ hoặc giả sử chúng không thích gặp 2 cụ ở bữa ăn thì thôi khỏi.
Tụ họp họ hàng hay ko là quyền của cá nhân. Tư cách gì đòi hỏi người ta phải tụ họp? ko tụ họp thì chửi bới vô học?

Biểu hiện như vậy ko phải là cổ hủ lạc hậu thậm chí vô văn hóa à?

jazzzzz

Xe lăn
Họ với chả hàng.
Mạng ảo nên chém thảoi mái, chứ ở nhà mà nói kiểu này ông bô chả táng cho vêu mỏ.

RongPhuongBac

Xe điện
Tụ họp họ hàng hay ko là quyền của cá nhân. Tư cách gì đòi hỏi người ta phải tụ họp? ko tụ họp thì chửi bới vô học?

Biểu hiện như vậy ko phải là cổ hủ lạc hậu thậm chí vô văn hóa à?
Ơ cụ ei. Cụ không thích tụ họp thì có mấy cách sau : 1 đổi họ, 2 không phải về tụ họp. Còn vẫn trong họ hàng thì cụ nghĩ cụ chống lại sao. :D

bspvietnam

Xe tăng
Em là NGƯỜI QUÊ, nên em không thiện cảm với những người:
* giấu quê của mình,hoặc mạo nhận là người nơi khác.
* luôn chỉ trích, miệt thị người quê (câu nói cửa miệng ĐỒ NHÀ QUÊ)
* chê bai điều kiện sinh hoạt, lối giao tiếp hoặc tập quán ở quê
* đoạn tuyệt một cách cực đoan với các sinh hoạt dòng tộc ở quê
Trong khi đó thì săn lùng các sản vật như Gà quê, rượu quê, gạo quê...
Trong thời chiến tranh thì dân phố sơ tán hết về quê trú ẩn, những ngưởi quê chia sẻ ít nhất là chỗ ở và phương tiện sinh hoạt cho người phố.
VN là nước nông nghiệp, nền văn minh lúa nước, khoảng trước những năm 80 thì đến 90% dân cư sống ở vùng nông thôn, vậy nhìn nhận quê với con mắt khinh miệt là tự phỉ báng mình.
Em về quê thường xuyên vào dịp trước tết thắp hương các cụ (quê em thắp hương trước tết mời các cụ về ăn tết), các dịp hiếu hỉ và những lúc được nghỉ. Cũng gặp rất nhiều những ông nát rượu, lè nhè, những ông hơn em vài ba tuổi mà gọi em là mày là con thằng...(tên bố em) đúng không? dù người đó nếu vẽ sơ đồ thì hàng chục tâng về quan hệ họ hàng.
Nhưng cả trong suy nghĩ thực tâm em cũng dám mảy may khinh miệt họ, vì em nhớ lại, họ là những người theo bà em kể đã sang làm nhà giúp khi nhà bị bom đánh, họ là những người đã khiêng võng mẹ em đi đẻ em, đã chạy sang cắt hộ ruộng lúa trước khi bão về, họ là những người đầu tiên có mặt ngay khi ông em nằm xuống mà bố em, cô chú em còn chưa nhận được điện báo (thời đó phải đánh điện).
Cả đời này, em không thể trả hết nợ với Quê.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Trong thời chiến tranh thì dân phố sơ tán hết về quê trú ẩn, những ngưởi quê chia sẻ ít nhất là chỗ ở và phương tiện sinh hoạt cho người phố.
VN là nước nông nghiệp, nền văn minh lúa nước, khoảng trước những năm 80 thì đến 90% dân cư sống ở vùng nông thôn, vậy nhìn nhận quê với con mắt khinh miệt là tự phỉ báng mình.
Khi nào người ta nhận ra cái gì là trân quý thì sẽ lập tức đón nhận nó. Ví dụ bây giờ em thấy giới trẻ thích tự nhận là người HN chứ ai thích tự nhận mình quê ở Hà Tây đâu :D

Bang lang

Xe điện
Nhưng có người o que lại mắng em là bọn Hà Nội nhà quê Ko biết j, em nghe xong cũng ko biết nên tức hay buồn ...cười nữa.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Ơ cụ ei. Cụ không thích tụ họp thì có mấy cách sau : 1 đổi họ, 2 không phải về tụ họp. Còn vẫn trong họ hàng thì cụ nghĩ cụ chống lại sao. :D
Ủa, tất nhiên ai ko thích thì ko về rồi. Vấn đề là mấy ông thích họp họ cứ việc họp, bày đặt móc mỉa người ko thích làm j? Các ông có quyền j móc mỉa =))

bspvietnam

Xe tăng
Cụ có dám chắc cụ là người Hà Nội theo đúng chất mà người quê nghĩ về HN không :)
Nhưng có người o que lại mắng em là bọn Hà Nội nhà quê Ko biết j, em nghe xong cũng ko biết nên tức hay buồn ...cười nữa.

RongPhuongBac

Xe điện
Ủa, tất nhiên ai ko thích thì ko về rồi. Vấn đề là mấy ông thích họp họ cứ việc họp, bày đặt móc mỉa người ko thích làm j? Các ông có quyền j móc mỉa =))
Cụ biết trong họ hàng cụ có ai có tính vậy và ai không tính vậy à? Nhỡ đâu người ta chỉ thích nói đùa mà cụ lại coi như một lời móc mỉa thì sao? Chắc 2 bên lao vào mâu thuẫn và đánh nhau chăng?

Khanhnho

Xe buýt
Em về quê thường xuyên vào dịp trước tết thắp hương các cụ (quê em thắp hương trước tết mời các cụ về ăn tết), các dịp hiếu hỉ và những lúc được nghỉ. Cũng gặp rất nhiều những ông nát rượu, lè nhè, những ông hơn em vài ba tuổi mà gọi em là mày là con thằng...(tên bố em) đúng không? dù người đó nếu vẽ sơ đồ thì hàng chục tâng về quan hệ họ hàng.
Nhưng cả trong suy nghĩ thực tâm em cũng dám mảy may khinh miệt họ, vì em nhớ lại, họ là những người theo bà em kể đã sang làm nhà giúp khi nhà bị bom đánh, họ là những người đã khiêng võng mẹ em đi đẻ em, đã chạy sang cắt hộ ruộng lúa trước khi bão về, họ là những người đầu tiên có mặt ngay khi ông em nằm xuống mà bố em, cô chú em còn chưa nhận được điện báo (thời đó phải đánh điện).
Cả đời này, em không thể trả hết nợ với Quê.
Cụ ko thiện cảm với người phố là quyền của cụ, người phố cũng có quyền ko thiện cảm với người quê. Nhưng chỉ là ko thiện cảm thôi thì chẳng có gì to tát. Đây có mấy ông nâng cao quan điểm chửi người phố với lối sống khác quê là mất dạy, là vô phúc thì mới làm ng ta thấy tởm.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết trong họ hàng cụ có ai có tính vậy và ai không tính vậy à? Nhỡ đâu người ta chỉ thích nói đùa mà cụ lại coi như một lời móc mỉa thì sao? Chắc 2 bên lao vào mâu thuẫn và đánh nhau chăng?
Cụ nói bất kì câu gì với người khác thì cụ nghĩ j ko quan trọng, người tiếp nhận câu nói của cụ nghĩ gì mới là vấn đề.
Ví dụ: A nói với B: mày ngu như chó
A (nghĩ là đùa)
B (ko nghĩ là đùa)

Vậy B (người nghe) nghĩ gì mới quan trọng. Đây là nguyên tắc cơ bản của mọi giao tiếp trong xã hội. Người nói nói ra bất cứ thứ gì cũng phải cân nhắc xem người nghe cảm nhận thế nào.Vi phạm nguyên tắc này thì cụ ra đường bị đấm hay bị xiên là chuyện rất dễ. Ko tin cụ cứ thử.
=))