[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Nino88

Xe container
Nếu mà anh em ruột còn chẳng tốt dc với nhau 1 tý,chỉ nhằm ganh ghét đố kị,nói xấu,tham lam tài sản của bố mẹ........thì các cụ bảo có nên từ hẳn cái loại anh em đó ko?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chả phải may đâu cụ, cũng mất gần chục năm vận động, tuyên truyền đó. Được bác trưởng thôn và bác bí thư chi bộ rất tâm huyết. Các cụ đều là người đi thoát ly, nghi hưu về quê, nên có tư tưởng tiên bộ.
Nhất là bác bí thư, thời đương chức bác giúp làng nhiều nên mọi người rất nể và tôn trọng.
Quanh đó cũng nhiều làng như thế.
Em thấy may ở chỗ người có tư tưởng tiến bộ lại là KOL 😄

TieuFu

Xe container
2 vc công nhân Bình Dương đang giãn ca, nuôi 1 đứa con đang đi học mà về ăn giỗ ở Nghệ An năm vài bận thì căng đấy.
Lập luôn họ mới cho tiện giỗ chạp ! Nhanh gọn nữa thì đặt bàn thờ ở quán nhậu !

Langthang_Mercedes

Xe container
2 vc công nhân Bình Dương đang giãn ca, nuôi 1 đứa con đang đi học mà về ăn giỗ ở Nghệ An năm vài bận thì căng đấy.
Không căng chút nào hết! 3 năm lo về Tết 1 lần thôi đã rất khó, năm về giỗ vài lần bằng niềm tin thôi cụ.

Vái hay ko thì cứ đi ăn giỗ đi rồi biết. Nhìn vào thực tế chứ đừng chém gió nữa.
Nói thật tôi cũng chả biết cái cụ ấy là cụ nào, đẹp hay xấu, tốt hay không tốt... Chỉ biết cái tên, hiệu, mộ chôn ở đâu, giỗ vào ngày hôm nay. Trong họ 90% chả ai biết, cứ giỗ họ thì đến thắp hương rồi nhậu, no say thì về.
Họ nhà ông mà có tiết mục kể lại lịch sử, lai lịch của cái cụ đc giỗ cho con cháu nghe rồi cùng nhau tưởng nhớ/ biết ơn cụ ấy thì đẳng cấp quá. Nếu ko có thì... chả tưởng nhớ cái mẹ gì đâu, đến nhậu thôi!
Lúc này mới thấy: trưởng họ có nhiệm kỳ trọn đời cũng thật bất lợi, người ta dell coi tổ tiên ra gì mà cái chức trưởng họ nó cứ ụp lên đầu =))

Gagarose

Xe điện
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Thỉnh thoảng về thôi cụ, từ bỏ thế nào được, gốc gác ông bà tổ tiên để lại phúc đức cho con cháu thì bận việc cũng nên thỉnh thoảng về thăm hỏi

Còn họ nói gì thì kệ họ, họ phê bình thì mình nghe, cụ đừng chú ý là được

Duc Ta

Xe tải
Cái ngày giỗ chạp ông bà thì nó cũng chỉ mang ý nghĩa tụ họp gia đình thắp ông bà nén nhang, kết nối các thế hệ để đừng xa cách thôi. Ngày xưa thì hay làm giỗ đúng ngày rơi vào ngày hành chính, con cháu bận đi làm công chức, ở xa không nghỉ được, không về được thì cỗ cũng chỉ toàn mấy ông bà già, với mấy đứa trẻ học sinh. Giờ thì thường giỗ chọn vào ngày chủ nhật trước khi đến ngày giỗ chính. Con cháu được nghỉ, về thắp hương ông bà, quây quần. Ở đời quan trọng là đối nhân xử thế lúc cha mẹ, ông bà còn sống, chứ chết rồi chăm về cúng giỗ thì ích gì. Có bài xẩm rất hay " Khi mẹ còn ở trần gian, các con chẳng thấy hỏi han câu gì. Chết thì nó lậy nó quỳ, mẹ ơi, ở dưới thiếu gì con mua. Sống thì tị nạnh đẩy đưa. Mặc mẹ lầm lũi sớm trưa một mình. Chết làm cỗ thật linh đình, thắp hương khấn mẹ, vong linh trên trời. Mẹ nào ăn được con ơi, giỗ to cũng để cúng ruồi mà thôi..."

quy la tien

Xe điện
Chưa kể , nhà trường đã xếp lịch đi coi thi ( với giáo viên) hay lực lượng vũ trang điều động đột xuất..vv thì gần cũng đâu về được.
Em quan niệm với người già trong gia đình, xa hơn tý là trong họ tộc, khi còn sống hay lâm bệnh quan tâm chu đáo, khi mất thì phúng viếng đầy đủ là tốt rồi, giỗ chạp thì tùy điều kiện.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này mới thấy: trưởng họ có nhiệm kỳ trọn đời cũng thật bất lợi, người ta dell coi tổ tiên ra gì mà cái chức trưởng họ nó cứ ụp lên đầu =))
Cụ thích phán xét người khác nhỉ, người khác bỉ cụ mà họ không nói ra vì lịch sự và văn hóa diễn đàn thôi nhé, đừng tự cho là hay

xukthal

Xe lăn
Vái hay ko thì cứ đi ăn giỗ đi rồi biết. Nhìn vào thực tế chứ đừng chém gió nữa.
Nói thật tôi cũng chả biết cái cụ ấy là cụ nào, đẹp hay xấu, tốt hay không tốt... Chỉ biết cái tên, hiệu, mộ chôn ở đâu, giỗ vào ngày hôm nay. Trong họ 90% chả ai biết, cứ giỗ họ thì đến thắp hương rồi nhậu, no say thì về.
Họ nhà ông mà có tiết mục kể lại lịch sử, lai lịch của cái cụ đc giỗ cho con cháu nghe rồi cùng nhau tưởng nhớ/ biết ơn cụ ấy thì đẳng cấp quá. Nếu ko có thì... chả tưởng nhớ cái mẹ gì đâu, đến nhậu thôi!
Thế do truyền thống dòng họ nhà cụ thôi.
Họ em có Gia Phả ghi đầy đủ từ Thủy tổ, có sơ đồ ghi tên các cụ từ trên xuống dưới theo chi theo cành... Về giỗ họ bao giờ cũng giới thiệu lại cho con cháu biết về lịch sử dòng họ, các mốc quan trọng...xong bàn việc xây dựng, phát triển họ rồi mới ngồi vào ăn. Mâm cỗ phân cho mỗi nhà chuẩn bị 1 lần cứ theo thứ tự mà làm, họ em đông nên vòng tua phải cỡ 9-10 năm mới đến lượt cơ :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Tùy quan điểm cụ thôi, còn coi tổ tiên ra gì hay ko thì nó ở sự phát triển của chính bản thân mình ấy.
Các cụ muốn nhất là gì, có phải con cháu thành đạt, yên ấm hạnh phúc ko? Đỗ đạt, công danh làm rạng danh các cụ thì tốt nữa. Đấy, cứ làm các việc đấy là có hiếu với tổ tiên.
Về ăn nhậu uống rượu mà gọi là có hiếu á? Thế thì kệ nhà ông ôm lấy cái hiếu đấy!
Tôi chỉ khuyến khích cháu nào giỏi cứ du học Mỹ, EU... đi, lấy vợ ở lại bên đấy càng tốt. Giỗ chạp tao lo, éo phải nghĩ nhiều!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Họ em có Gia Phả ghi đầy đủ từ Thủy tổ, có sơ đồ ghi tên các cụ từ trên xuống dưới theo chi theo cành... Về giỗ họ bao giờ cũng giới thiệu lại cho con cháu biết về lịch sử dòng họ, các mốc quan trọng...xong bàn việc xây dựng, phát triển họ rồi mới ngồi vào ăn. Mâm cỗ phân cho mỗi nhà chuẩn bị 1 lần cứ theo thứ tự mà làm, họ em đông nên vòng tua phải cỡ 9-10 năm mới đến lượt cơ :))
Đấy làm đc như họ cụ thì tốt, nó có đủ lễ và hội. Thế mới gọi là tưởng nhớ tổ tiên.
Đa số e thấy đến thắp nhang vái mấy cái rồi lựa vai mà ngồi, đợi tí là chén. E đi nhiều họ lớn vẫn chỉ có thế!

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Cụ về quê dõng dạc trước cả họ, cháu cúng tiến nhà thờ 5-10tr xem thằng kễnh con nào dám bố đời với cụ. Chắc cụ sống kiểu lom dom nên đến mấy thằng kễnh ở quê nó cũng xem thường. Tự soi lại mình đã cụ ạ, em nói thật đấy. Học làm người nó ko dễ đâu.
Cụ này chắc ít kinh nghiệm sống.

Ở thành phố mà về quê khệnh khạng cúng tiến mấy đồng bạc nghĩ to lắm anh em ở quê họ chửi cho.

Của cho không bằng cách cho. Cho phải lễ phép, phải cung kính, phải xin phép đủ các ban bệ, các bậc bề trên có đồng ý cho góp thì mới được góp. Đừng nghĩ đơn giản.

starsn

Xe điện
Em chả tin có họ nào đến 4 đời trở lên mà giỗ chạp con cháu chắt chút chít về đủ. 3 đời thì may lắm hoạ hoằn mới đủ nếu nhà ít con. Bất kể là họ văn minh, tận tâm, có ích hay không. Nên tôn trọng khác biệt là tôn trọng chính họ tộc nhà mình.

Mình xởi lởi thân tình làm người ta yêu quý thì rảnh ra người ta sẽ về, chiều ngược lại cũng vậy. Còn ai cũng phải lo kiếm ăn, chăm sóc bản thân, chăm sóc gd con cái anh em bố mẹ trước rồi chuyện cúng giỗ gì gì mới đến lượt được. Còn thời gian thì đến, hết thì thôi.

nhatvietcorp

Xe tải
Tôi cá nhân rất thích về những dịp giỗ chạp, ngoài việc duy trì cho bản thân và con cái nguồn gốc và văn hoá gia đình nhớ công ơn sinh thành của tổ tiên, còn là mục đích gặp gỡ nhiều họ hàng xa mà chỉ những dịp đó mới có thể gặp nhau, đến lúc trong công việc hay cuộc sống cần lại gọi đến giúp nhau lời khuyên câu nói, từ họ hàng xa có khi lại thành gần. Nhiều cụ cứ nghĩ về dự để nhậu, vậy thôi đừng nên về, để tiền mua thú vui khác có ích hơn.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Ôi dào em trên thực tế thì chỉ chơi vs môt số a c e con chú bác bá cô dì ruột chứ ngoài ra e cũng chả chơi với ai
Chứ họ hàng xa lơ lắc, năm còn chả gặp 1 lần, gặp thì toàn thấy hỏi vay tiền vs kháy nhau thì em cũng chả muốn gặp nữa

xukthal

Xe lăn
Cụ này chắc ít kinh nghiệm sống.

Ở thành phố mà về quê khệnh khạng cúng tiến mấy đồng bạc nghĩ to lắm anh em ở quê họ chửi cho.

Của cho không bằng cách cho. Cho phải lễ phép, phải cung kính, phải xin phép đủ các ban bệ, các bậc bề trên có đồng ý cho góp thì mới được góp. Đừng nghĩ đơn giản.
Nhà em mấy anh em cúng tiến cả dăm chục đây mà còn phải nói khéo mãi đấy :D Cc quê khái tính lắm :))