[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Họ là bà con họ hàng nhưng cũng giống bao người trong xã hội ngoài kia. Luôn luôn thích trì trích, phê bình phán xét để thoả mãn cái tôi của bản thân. Thực ra thì họ không đáng trách vì họ cũng không nhận ra vấn đề của họ, hoặc nhận ra thì họ cũng rất khó để thay đổi. Kinh nghiệm của mình là nhịn hoặc tìm lý do để khen ngợi họ. Phần lớn những người như thế khi có sự đồng cảm, khen ngợi hay được tôn trọng là ngay lập tức họ sẽ bớt trì trích hay phán xét.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Quê em quy hoạch mộ theo dòng họ, ở đó chỉ có mô tổ đc phép xây to, còn lại đều giống nhau, chỉ đua nhau về chất liệu: gạch, đá…
Trường hợp nào hoả táng thì đc thôn và họ hỗ trợ một phần kinh phí.
Trong làng trong, họ cũng có nhiều trường hợp chí phèo, nhưng giờ mấy ông ấy bị đám thanh niên ngó lơ, nhiều khi đi ăn cỗ chả ai ngồi cùng nên cũng ngoan dần.
Em thấy ở quê chính quyền và các dòng họ có nhận thức thì việc xây dựng cuộc sống văn minh không khó, hương ước làng nếu viết tận dụng và khai thác sẽ rất tốt.
Em thấy may hơn khôn, làng quê chắc chắn có chuyển biến nhưng những nơi được như cụ mô tả thực tế (hay kỳ vọng như trên) chỉ là thiểu số

niceshot

Xe container
Ông bà nội em mất, ông bác cả họp gia đình ý kiến anh em nhường căn nhà ob cho bác. Ai về, dùng đồ đạc gì phải xin phép. Ngày giỗ ông làm mâm cơm, anh em con cháu muốn ăn thì báo trước.
Em thấy thế cũng hay, vì em chả có nhu cầu giỗ chạp. Mất thời gian. Em cũng bảo bố mẹ em giờ còn sống thì lo ăn uống giữ sức khoẻ, chứ chết có khi em chả thờ cúng nữa đâu. Nhà em con 1.
Cụ nghĩ và nói như vậy với bố mẹ cụ thật à? Bố mẹ cụ phản ứng như thế nào ạ?

Smile1102

Xe container
Cụ đọc nhưng ko hiểu em nói sự biết ơn dành cho ai. Đâm ra còm nó lung tung cả.
Em hiểu ngữ cảnh thớt đang nói quan hệ với họ hàng xa cụ ạ.
Em đc cái dễ tính, đi đâu cũng vui nên giỗ ông bà hai bên thì em đều thu xếp tham gia khá đầy đủ. Cơ mà nếu có ai ko tham gia đc em cũng thấy bthuong, ko thấy họ có vde gì.
Quan hệ của em với họ hàng bthuong, ko quá thân thiết, nhưng dù sao mỗi năm gặp 1-2 lần cũng khá vui vẻ.
May cái nhà em (cả bên em và bên chồng) đều là trưởng họ, và đều ko câu nệ nhiều thủ tục, vì thế em cũng thấy thoải mái hơn chăng.

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy may hơn khôn, làng quê chắc chắn có chuyển biến nhưng những nơi được như cụ mô tả thực tế (hay kỳ vọng như trên) chỉ là thiểu số
Cũng chả phải may đâu cụ, cũng mất gần chục năm vận động, tuyên truyền đó. Được bác trưởng thôn và bác bí thư chi bộ rất tâm huyết. Các cụ đều là người đi thoát ly, nghi hưu về quê, nên có tư tưởng tiên bộ.
Nhất là bác bí thư, thời đương chức bác giúp làng nhiều nên mọi người rất nể và tôn trọng.
Quanh đó cũng nhiều làng như thế.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Em quan sát thấy gia đình/dòng họ nào mà giỗ chạp đông đủ thì thường họ rất đoàn kết, điều kiện kinh tế cũng rất khá.
Đoàn kết éo j cụ. Họ e giỗ ko thiếu ngày nào. Trong năm có 2 đám giỗ cụ đông nghịt như ăn cưới. Nhà nào cũng phải có ngừoi đại diện về. Về toàn thấy cạnh khoé, khoe khoang, soi mói lẫn nhau...

Anita Emi

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Có thể vài năm mới về được một lần cũng ko sao, nhưng trong lòng người ta phải "đau đáu" về khúc ruột quê hương cơ. Đó mới là người sống có đạo đức.
Người ko thể về khác với người ko muốn về.

Nhiều cụ cứ bảo về quê người ta khích bác. Thế các ông sống ở đời chưa bị ai khích bác à? Ông ko biết "ứng xử phù hợp" với người có quan điểm trái chiều trong cuộc sống đó là kém cỏi. Nói chung các thành phần này rất nguỵ biện cho sự vô ơn của mình.
Không nên mang quan điểm cá nhân để nâng cao lên thành tiêu chuẩn đạo đức xã hội cụ ạ, như thế khác nào tự cho mình là vĩ nhân :))

zaiwaz123

Xe điện
Làm ăn khó khăn chồng chất khó khăn , đến kỳ đáo hạn NH mở mồm ra vay họ hàng xem sao ...Toàn õm thôi..............To còi...

Chỉnh sửa cuối:
Giỗ chạp là những dịp để họ hàng ruột thịt gặp gỡ nhau, nhưng nó vui hay không thì tùy người tùy văn hóa. Gặp để so sánh chê bai dìm hàng nhau thì thôi hạn chế, vâng dạ cho qua thôi. Họ hàng thì chủ yếu là bố mẹ ông bà mình còn bận tâm chứ người trẻ như mình chả có nhu cầu giữ quan hệ nếu không thấy phù hợp, vì vậy mình cứ vui vẻ xuề xòa để bố mẹ mình vui là chính. Bảo bố mẹ hạn chế kể chuyện nhà cửa gia sự cho người ta tránh hay săm soi.

Nhiều cụ nâng cao quan điểm quá, kiểu gì mà phải đau đáu về quê hương mới là có đạo đức còn không thì không có tâm? Nghe buồn cười. Em nói thực, quê hương chỉ thực sự làm người ta thấy thiêng liêng khi người ta sinh ra lớn lên tại đó, có những kỉ niệm tuổi thơ với họ mạc bè bạn .... thì mới làm người ta có tình cảm và nhớ thương chứ. Nó giống như để có bức tranh bác phải có chất liệu là màu sắc , là ký ức ... mà người ta cảm nhận được mới vẽ nên được chứ ạ. Chứ mình thoát ly nơi khác từ thời bố mẹ rồi thì làm sao có cảm xúc. Còn mồ mả tổ tiên thì cũng chỉ là có nơi đi lại hương khói khi cần thôi, đau đáu thế quái nào được. Mình có điều kiện thì đóng góp cho nơi chôn rau cắt rốn cho bố mẹ mình vui vẻ mãn nguyện, cũng là tấm lòng mình nữa. Sợi dây tình cảm muốn có nó phải có những tình nghĩa thắm thiết xảy ra trực tiếp trong cuộc đời cơ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe buýt
Nhận thấy rõ thớt này mấy cụ cực đoan, muốn xã hội vẫn phải theo ý các cụ là hay dùng mấy ngôn ngữ kiểu Tội nghiệp, rồi Bất hạnh..., rất chi kẻ cả bề trên. Thảo nào...Các cụ cứ tự sướng, ko cần tội nghiệp giùm ai. Người khác người ta cũng thấy tội nghiệp các cụ nhưng người ta tôn trọng sự khác biệt, không mở mồm là phán xét người khác. Họ hàng gần còn phải tôn trọng nhau mới qua lại đc nữa là xa. Luật HN GĐ nó quy định sau 3 đời (nếu em nhớ ko nhầm) là đc kết hôn với nhau, tức là thành người dưng nha. Chả qua nếu có họ 4, 5, 6 đời người ta vẫn thấy có sự gắn kết hơn so với người ko cùng họ. Nó như ở đất HN mà gặp đồng hương tỉnh, thấy dễ gần hơn. Cơ mà với điều kiện cùng tầng văn hóa nha. Chứ cứ bố đời phán xét thì ruột còn ít qua lại, dâu rể còn chúng ta ko thuộc về nhau chứ ngồi đó bảo vì tao họ hàng xa, mài phải này nọ.

Thuantrung

Xe tăng
Chủ nhật này em lại có cái giỗ ông nội. Quê em giờ thay da đổi thịt nhiều nhưng về cơ bản vẫn là đàn bà chợ búa cơm nước rửa bát, đàn ông uống rượu xong nôn ọe, các bà lại xúm xít vào chăm sóc giải rượu. Khi rửa bát thì bà cô phát biểu câu " Cái bọn Hà Nội chỉ biết có mỗi tiền ấy nhỉ" sau khi nghe tin về vụ li dị của cháu gái họ, đến chán, nhưng thôi hiểu biết của họ cũng chỉ có thể, để tâm mà chi.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Đến bây giờ tầng lớp dưới 50 tuổi không còn kiểu đất lề quê thói nữa rồi.
Bớt lạc hậu đi là vừa. KK.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ nghĩ và nói như vậy với bố mẹ cụ thật à? Bố mẹ cụ phản ứng như thế nào ạ?
Tùy quan điểm của từng cụ. Bố em bảo sau khi tao đi rồi, chúng mày hỏa thiêu đưa lên chùa, sau vài năm thì rải trả về cát bụi, không cần giỗ chạp chi sất. Đương nhiên em nghe lời nhưng giỗ thì em vẫn phải làm chứ.

maximax903

Xe điện
Nhà cụ nào ở phố thuê chị giúp việc mà dăm bữa nửa tháng lại xin về quê mấy hôm vì có cỗ nọ cỗ kia xem mặt có dài như cái bơm ko là biết ngay ấy mà :D

uây tầu

Xe tải
Chủ nhật này em lại có cái giỗ ông nội. Quê em giờ thay da đổi thịt nhiều nhưng về cơ bản vẫn là đàn bà chợ búa cơm nước rửa bát, đàn ông uống rượu xong nôn ọe, các bà lại xúm xít vào chăm sóc giải rượu.
Thế là quê cụ vẫn lạc hậu rồi, quê em nấu cỗ lại đa phần là đàn ông, đàn bà chỉ le ve nhặt rau với rửa bát thôi.

harrynh

Xe container
Ở quê nhà em có 1 quả đồi làm khu nghĩa trang gia đình, nhưng lúc bố em có tuổi, ông chủ động mua khu an táng ở Văn điển, nên bgio tiện hương khói, thỉnh thoảng em lại chạy ra thắp hương dù chả phải là dịp gì cả. Chứ ở quê thì khéo năm về đc 1-2 lần, họ hàng năm thì mười họa mới có nén hương ké, mình cũng tự biết như vậy nên lo cho gia đình ruột thịt sát mình thôi.
Cỗ bàn ở quê thì đằng nội nhà em khá đơn giản chỉ anh em tụ tập ăn uống vui vẻ, ko khích bác linh tinh. Đằng vk thì hơi tế nhị hơn, cũng phải tỏ rõ quan điểm thì mấy ông chú, ông cậu mới tắt bớt loa và bỏ dần kiểu ép rượu, lèm bèm là em ko thèm tiếp xúc dù về quê vk chơi mấy hôm.
Nhìn chung tùy cơ ưng biến nhưng giữ nguyên tắc của mình, đừng lúc cả nể lúc lại cương quá, họ ko hiểu thông điệp mình đưa ra mới sinh chuyện.

Thuantrung

Xe tăng
Thế là quê cụ vẫn lạc hậu rồi, quê em nấu cỗ lại đa phần là đàn ông, đàn bà chỉ le ve nhặt rau với rửa bát thôi.
Quê em mọi người cũng tình cảm gắn bó, nhưng phải theo cách của họ, nhiều cái vẫn lạc hậu cổ hũ, trọng nam hơn nữ, nhưng ko phải gia đình nào cũng vậy.

niceshot

Xe container
Tùy quan điểm của từng cụ. Bố em bảo sau khi tao đi rồi, chúng mày hỏa thiêu đưa lên chùa, sau vài năm thì rải trả về cát bụi, không cần giỗ chạp chi sất. Đương nhiên em nghe lời nhưng giỗ thì em vẫn phải làm chứ.
Bố mẹ có thể nói với con là sau này bố mẹ mất đi các con ko cần lo thờ cúng dềnh dàng abcd....
Nhưng con cái lại nói với bố mẹ rằng sau khi bố mẹ mất con ko thờ cúng gì lại là 1 chuyện hoàn toàn khác cụ ạ.
Vì cụ ấy tuyên bố thế nên em mới hỏi lại xem có thực cụ ấy nói với bố mẹ cụ ấy như thế ko, và nếu thật thì khi nghe cụ ấy nói thế, bố mẹ cụ ấy có cảm xúc và phản ứng như thế nào?

CuKenPis

Xe tăng
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Cụ cứ bình tĩnh đã, chắc gì đó đã là ý của người ta. Do mình đang yếu khoản đó nên tự kỷ ám thị thôi
Đôi khi họ hàng lâu ngày mới gặp nên ít thông tin, câu chuyện làm quà nó chỉ quanh quẩn mấy thông tin cũ ng ta nắm được. Với em, từng qua mấy chuyện đó, thấy hết sức bình thường. Mình k thích thì mình lờ đi hoặc trả lời cho có là được thôi quan trọng gì.
Còn giữ quan hệ họ hàng thì tùy gia đình, thân quen giao lưu vui vẻ được thì giữ cũng tốt có gì đâu
Không thân dc thì xã giao, đôi khi cũng là vì gia đình bố mẹ mình thích vậy. Dù sao cũng là anh em của các cụ mà. Chiều các cụ thì mất mấy thời gian đâu
Còn không thì không giao lưu gì cũng được. Quan trong nhất trong mọi mối quan hệ đó là sự trân thành. Người dưng mà trân thành mình còn trân quý hơn họ hàng được ấy chứ