[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ về quê dõng dạc trước cả họ, cháu cúng tiến nhà thờ 5-10tr xem thằng kễnh con nào dám bố đời với cụ. Chắc cụ sống kiểu lom dom nên đến mấy thằng kễnh ở quê nó cũng xem thường. Tự soi lại mình đã cụ ạ, em nói thật đấy. Học làm người nó ko dễ đâu.
Hô dõng dạc trước cả họ "tao có tiền" là việc làm thể hiện sự tinh tướng lắm đấy. Nếu có điều kiện và thật tâm thì việc tế nhị này phải thực hiện thường xuyên, kín đáo để ông trưởng họ nói trong cuộc họp có mấy vị quan trọng thôi, lan tỏa dần ra đến bàn cỗ thì mới được mọi người tôn trọng nhé. Cụ dạy người ta làm người thế có mà loạn!

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
họ hàng xa mà ở quê hương thì không tránh được đâu cụ, còn họ hàng xa đi làm ăn xa quê ít quan hệ thì tùy nhu cầu. Còn đã là họ hàng thì luôn có mối liên quan

gnud_ht

Xe buýt
Đầy người ở xa giỗ bố, mẹ mình còn không về được nữa là ông bà. Em ở ngay HN mà nội ngoại làm giỗ không phải cuối tuần em cũng chẳng qua. Mình đi làm về muộn khéo lại còn bị cạnh khóe không làm đến bữa vác mặt về ăn. Cụ cứ nâng cao quan điểm với con cháu cụ, xem sau chúng nó thế nào.
Ở xa như hẳn nước ngoài ko về được đã đành, thì tự làm giỗ nơi xa. Chứ giỗ bố mẹ mà không về thì là cái loại người gì cũng không hiểu.
Như cụ nói làm giỗ ko phải cuối tuần cụ cũng ko về thì đúng là đáng cười. He he
Em không nâng cao quan điểm với con cháu nhưng em sẽ dậy chúng từ bé như thế nào, và mình thế nào các con nó sẽ nhìn ba mẹ để sống. Cụ sống thế nào với họ hàng, những người xung quanh thì con cái cụ cũng sẽ như vậy.

xukthal

Xe lăn
Em chả tin có họ nào đến 4 đời trở lên mà giỗ chạp con cháu chắt chút chít về đủ. 3 đời thì may lắm hoạ hoằn mới đủ nếu nhà ít con. Bất kể là họ văn minh, tận tâm, có ích hay không. Nên tôn trọng khác biệt là tôn trọng chính họ tộc nhà mình.

Mình xởi lởi thân tình làm người ta yêu quý thì rảnh ra người ta sẽ về, chiều ngược lại cũng vậy. Còn ai cũng phải lo kiếm ăn, chăm sóc bản thân, chăm sóc gd con cái anh em bố mẹ trước rồi chuyện cúng giỗ gì gì mới đến lượt được. Còn thời gian thì đến, hết thì thôi.
Mợ ko thấy ko có nghĩa là ko có :D Ko phải mỗi họ em đâu mà quê em các họ lớn mỗi khi về giỗ họ làm dăm chục mâm là bt :D

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Em về quê ăn giỗ cũng gặp cảnh trớ trêu. Trưởng họ là nhãi ranh đi làm khu cn nên nói năng, phong cách đúng kiểu cn ở tập trung, rất bỗ bã và hay văng lung tung. Nhưng là trưởng họ nên cậu ta ý thức được “vị thế” của mình trong ngày trọng đại, thành ra nghe và nhìn rất kệch cỡm.
Em tính ôn hoà, không thích va chạm nên về vài lần rồi thôi, thuê xe cho mẹ về dự đám.
Đợt vừa rồi giỗ ông ngoại em, có mời cả anh chị em ruột thịt của ông ngoại em ở quê lên, thì có các chú các bác lên cùng ( đội này em biết hết vì chơi từ bé ), bám càng theo có mấy thành phần họ xa nữa mà em không biết. Đội chú bác họ em biết thì ngồi cùng mâm với bố em. Có 1 thằng kém em cỡ 5-7 tuổi nói với bố em là " thằng Hoàng ( tên em) chắc nó chả biết em là ai anh nhỉ?". Em ở bàn bên mới cầm cốc sang bảo: " Xin lỗi em là ai nhỉ? Nhìn em kém tuổi anh mà gọi anh là thằng thì hơi bất lịch sự đấy. Còn nếu em có họ hàng gì với anh thì em chủ động lên tiếng giới thiệu cho anh biết. Vì họ hàng nhà anh được biết từ bé đến giờ chỉ có các chú các bác này thôi. Còn họ hàng xa thì cả nghìn người anh nắm hết làm sao được." Thằng cu nghe thấy thế xấu hổ ngồi im cả buổi cấm dám ho he câu nào.

xukthal

Xe lăn
Tôi cá nhân rất thích về những dịp giỗ chạp, ngoài việc duy trì cho bản thân và con cái nguồn gốc và văn hoá gia đình nhớ công ơn sinh thành của tổ tiên, còn là mục đích gặp gỡ nhiều họ hàng xa mà chỉ những dịp đó mới có thể gặp nhau, đến lúc trong công việc hay cuộc sống cần lại gọi đến giúp nhau lời khuyên câu nói, từ họ hàng xa có khi lại thành gần. Nhiều cụ cứ nghĩ về dự để nhậu, vậy thôi đừng nên về, để tiền mua thú vui khác có ích hơn.
Chuẩn luôn cụ ơi, em cùng quan điểm :-bd :-bd :-bd

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ở xa như hẳn nước ngoài ko về được đã đành, thì tự làm giỗ nơi xa. Chứ giỗ bố mẹ mà không về thì là cái loại người gì cũng không hiểu.
Em không nâng cao quan điểm với con cháu nhưng em sẽ dậy chúng từ bé như thế nào, và mình thế nào các con nó sẽ nhìn ba mẹ để sống. Cụ sống thế nào với họ hàng, những người xung quanh thì con cái cụ cũng sẽ như vậy.
Gớm lấy chồng xa, làm ăn lập nghiệp nơi xa thì giỗ bố cũng chỉ chuyển khoản gửi cái lễ thôi, về làm sao được. Bà con nhà e đầy trong Bình Dương, Bình Phước, Vũng Tàu... giỗ bố giỗ mẹ thì tự làm trong đấy mà cúng, CK ra cho anh trưởng 200k mua hộ cái lễ thôi.
Mỗi lần về giỗ đi toi mấy chục triệu, thách kẹo cũng ko dám về.

hornet_600

Xe tăng
Không thưa cụ, đời thứ 13 bọn em vẫn là anh em đây này.
Cái này nó thuộc về mối quan hệ trong gia tộc, chứ không phụ thuộc vào đời thứ bao nhiêu.
nên nhìn về hướng tích cực phải không cụ,họ hàng là mối quan hệ tốt đẹp cha ông duy trì bao đời nay,nhiều họ vẫn giữ sự liên kết rất tốt,mối quan hệ đó đem lại truyền thống tốt đẹp làm cho cuộc sống trở nên đoàn kết và nhiều người quan tâm lo lắng cho nhau hơn,chứ nhiều người chỉ so đo 3 cái vụ nhậu nhẹt giỗ chạp thì chỉ là mặt trái thôi

xukthal

Xe lăn
Em về quê ăn giỗ cũng gặp cảnh trớ trêu. Trưởng họ là nhãi ranh đi làm khu cn nên nói năng, phong cách đúng kiểu cn ở tập trung, rất bỗ bã và hay văng lung tung. Nhưng là trưởng họ nên cậu ta ý thức được “vị thế” của mình trong ngày trọng đại, thành ra nghe và nhìn rất kệch cỡm.
Em tính ôn hoà, không thích va chạm nên về vài lần rồi thôi, thuê xe cho mẹ về dự đám.
Đấy...cái này cũng do truyền thống, văn hóa của dòng họ mà ra cụ ạ :D Họ em cũng có ông tộc trưởng trẻ gọi là ông trẻ là cháu của nhiều ông hàng trên cơ, nhưng đều phải theo VH của dòng họ ko có kiểu bề trên thích nói gì cũng đc...lúc còn trẻ thì có ban cố vấn gồm các chú cao tuổi kèm cặp cho.
Nhớ vụ ông trẻ lại nhớ Cụ trẻ Đoành. =))

jazzzzz

Xe lăn
Đúng là giỗ cha-mẹ mà k về thì thật là nể, trừ trường hợp đặc biệt thôi. Mình vô tâm sau này con/cháu cũng sẽ như vậy, lâu dần cái từ họ hàng không còn tồn tại nữa, rồi XH sẽ ra sao.
Cá nhân em gia đình là số một, có những đợt giỗ ông/bà em ở xa không về đc thì vợ/con về. Nhóc con lớp 12 ngày Tết đc bố giao cho nhiệm vụ lo quà cáp cho họ hàng ở quê, chỉ là hộp bánh gói chè thôi nhưng để chúng nó nhớ về nguồn cội.

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em chả tin có họ nào đến 4 đời trở lên mà giỗ chạp con cháu chắt chút chít về đủ. 3 đời thì may lắm hoạ hoằn mới đủ nếu nhà ít con. Bất kể là họ văn minh, tận tâm, có ích hay không. Nên tôn trọng khác biệt là tôn trọng chính họ tộc nhà mình.

Mình xởi lởi thân tình làm người ta yêu quý thì rảnh ra người ta sẽ về, chiều ngược lại cũng vậy. Còn ai cũng phải lo kiếm ăn, chăm sóc bản thân, chăm sóc gd con cái anh em bố mẹ trước rồi chuyện cúng giỗ gì gì mới đến lượt được. Còn thời gian thì đến, hết thì thôi.
Tộc nhà em 17 đời, hơn 400 đinh mà giỗ họ năm nào cũng tầm 40 người thôi. Những cành lớn ở Thạch Thành, hoặc trong Lâm Đồng ít khi về.

Phần tiết mục thì ông tổ chỉ biết tên và hiệu, năm sinh không rõ, cũng không rõ là làm gì luôn. Gần đây có ông đem gia phả ra đòi sửa lại, các cành nhánh tranh nhau cành trên cành dưới. Rất phiền phức.

Langthang_Mercedes

Xe container
Giỗ bố mẹ làm ở nhà mình không được hả cụ? Mà sao bắt buộc phải đi đâu nữa? Loại người là sao hả cụ? Rồi con đang đi học, cụ xin nghỉ tha nó về quê giỗ để dạy nó đúng không? Nước ngoài xa thế nào không biết nhưng từ miền Nam ra Bắc, về đến quê, quay lại cũng không dễ gì.

Tuy nhiên, có điều kiện về được thường xuyên thì quá tốt rồi!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cuộc sống là do mình hơi đâu nghe người khác nói.
E về quê hay thì e ngồi nghe còn ko e té.

zaiwaz123

Xe điện
Nhiều lúc quan hệ họ hàng không quý bằng con chó, con mèo... Nghĩ mà chán. E mà có lũ con cháu như vậy e coi như k bằng cục p hân luôn
Cụ dạy cũng phải vì không một người họ hàng nào có thể đến nhà một người họ hàng khác để trông nhà, bắt chuột mãi được.

Smile1102

Xe container
Gớm lấy chồng xa, làm ăn lập nghiệp nơi xa thì giỗ bố cũng chỉ chuyển khoản gửi cái lễ thôi, về làm sao được. Bà con nhà e đầy trong Bình Dương, Bình Phước, Vũng Tàu... giỗ bố giỗ mẹ thì tự làm trong đấy mà cúng, CK ra cho anh trưởng 200k mua hộ cái lễ thôi.
Mỗi lần về giỗ đi toi mấy chục triệu, thách kẹo cũng ko dám về.
Chú em ở trong SG, giỗ ông bà em cũng làm trong đó, rồi live stream về ngoài này giao lưu cho vui.
Thi thoảng vài năm thì về giỗ một lần ở ngoài này.
Nhà em cũng toàn tổ chức ăn uống gặp gỡ vào T7, CN cho con cháu về đc đông đủ nhất có thể để thắp hương cho các cụ. Còn ngày chính thì bố mẹ em làm thêm mâm cơm cúng nữa.
Nhà em chỉ có các con góp giỗ, các cháu ko cần, ăn uống hết bao nhiêu nhà em bao tất, ko ai phải đóng góp gì cả. Trc giỗ tầm 1-2 tuần là anh em nhắn lên group để các nhà con, cháu, chắt báo quân số tham gia là đc.
Ai ko về đc thì thôi, cũng chả ai nhớ để lần sau trách móc ấy :D
Gặp nhau giờ toàn bàn vụ làm sao để rủ nhau đi chơi thôi, con cháu ở xa (cũng chỉ HN) về thì hay đc cho đồ quê nếu có, kiểu rau quả sạch với trứng để mang đi.

Rivers

Xe container
Tôi thì thấy ngược lại, họ, tộc nào mà giầu, mạnh thì thường giữ được các quan hệ (mạnh vì gạo, bạo vì tiền các cụ nói rồi)
Hoặc ngược lại, giàu mạnh mới có tiền, thời gian cúng giỗ liên miên và con cháu nhiều tiêng mới thích gặp nhau. Em thì thấy cũng giỗ cũng như họp lớp thôi, ng thích người không

Còn quan hệ họ hàng thì tính từ bản thân mình em chỉ thấy mình thân thiết với 2 đứa em ruột của mình và của vợ thôi. Những người khác k giúp được gì cho mình và mình cũng vậy, năm nào e cũng về cúng giỗ các bên nhưng năm gặp 1-2 lần tác dụng gì đâu
Thì đúng là có thực mới vực được đạo mà các cụ, nhưng đấy cũng là dấu hiệu để nhận biết một dòng tộc giàu mạnh, ít nhất là ở tinh thần gắn kết giữa các thành viên.

xukthal

Xe lăn

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
nên nhìn về hướng tích cực phải không cụ,họ hàng là mối quan hệ tốt đẹp cha ông duy trì bao đời nay,nhiều họ vẫn giữ sự liên kết rất tốt,mối quan hệ đó đem lại truyền thống tốt đẹp làm cho cuộc sống trở nên đoàn kết và nhiều người quan tâm lo lắng cho nhau hơn,chứ nhiều người chỉ so đo 3 cái vụ nhậu nhẹt giỗ chạp thì chỉ là mặt trái thôi
Không phải ai cũng có điều kiện về thời gian cũng như tình cảm để tham gia " sâu" vào cái cụ gọi là mối quan hệ truyền thống tốt đẹp họ hàng như cụ nói đâu. Những người xa quê 1 năm về được 1,2 lần là tốt lắm rồi. Còn nếu việc gì ở quê cũng ới mình ( họp họ, giỗ chạp , hiếu hỉ, lễ tết,..) thì một năm phải về quê biết bao nhiêu lần? Không về thì bị trách, về ít thì tình cảm nhạt dần, giữ làm sao được?

Nó cũng giống như các mối quan hệ xã hội thôi. Ai càng quan hệ rộng thì càng ít thời gian dành cho bản thân mình hay những người khác, nhất là gia đình minh, bạn bè mình... Thế nên nó còn tùy vào quan điểm sống của mỗi người.