[Thảo luận] Khi ngồi lên 4 bánh, các bạn nghĩ gì về những người điều khiển xe 2 bánh.

tuanhaicot

Xe hơi
Xin lỗi các cụ cho em mắng bác chủ cái: "nhiệt tình mà kém hiểu biết là thành phá hoại". Bác học luật rồi thì phải biết đèn xanh là đi, đèn đỏ là dừng lại phải không? Xử lý theo cảm tính của bác hoàn toàn sai luật, bác không đi khi đèn xanh đã làm luồng giao thông phía sau bị chặn lại vừa gây tắc đường vừa gây ức chế. Em đọc song bài của bác mà em cũng tức thay cho cụ 4 bánh. Xin lỗi cụ: Đã ng u còn tỏ ra nguy hiểm!

Chỉnh sửa cuối:

aduaatong

Xe hơi
Xin lỗi các cụ cho em mắng bác chủ cái: "nhiệt tình mà kém hiểu biết là thành phá hoại". Bác học luật rồi thì phải biết đèn xanh là đi, đèn đỏ là dừng lại phải không? Xử lý theo cảm tính của bác hoàn toàn sai luật, bác không đi khi đèn xanh đã làm luồng giao thông phía sau bị chặn lại vừa gây tắc đường vừa gây ức chế. Em đọc song bài của bác mà em cũng tức thay cho cụ 4 bánh. Xin lỗi cụ: Đã ng u còn tỏ ra nguy hiểm!
Có tiền mua cái xe (cho dù là bất cứ cái xe gì) thì hãy cố gắng tính toán sao cho còn đủ tiền để lo (mua) cái vụ học văn hóa nhé cụ chứ ko lại ngu.y.hiểm đới

Chỉnh sửa cuối:

aduaatong

Xe hơi
Xin lỗi các cụ cho em mắng bác chủ cái: "nhiệt tình mà kém hiểu biết là thành phá hoại".=)) Bác học luật rồi thì phải biết đèn xanh là đi, đèn đỏ là dừng lại phải không? Xử lý theo cảm tính của bác hoàn toàn sai luật, bác không đi khi đèn xanh đã làm luồng giao thông phía sau bị chặn lại vừa gây tắc đường vừa gây ức chế. Em đọc song bài của bác mà em cũng tức thay cho cụ 4 bánh. Xin lỗi cụ:Đã ng u còn tỏ ra nguy hiểm!
Ối giời ơi, nếu ko có bỉm bobby thì cả xóm nhà em ngập mất. Lạy .........................

Chỉnh sửa cuối:

Quangve

Xe hơi
Cơ bản là chúng ta phải đi cả 2 loại xe và tuân thủ luật giao thông như nhau với mỗi loại xe thì lúc ấy 2b với 4b lưu thông sẽ biết nhường nhịn hơn cụ à.

Strama5689

Xe hơi
=)) Đến khổ vì giao thông.
Để đi đúng phải chú ý mũi tên lớn là vạch kẻ đường dưới mặt đường chỉ hướng di chuyển rẽ trái và vạch kẻ đường KV chờ đèn tín hiệu giao thông.Ngoài ra chú ý nữa là luồng phương tiện đối chiều là đường chính (ưu tiên).

Chỉnh sửa cuối:

loverspeed

Xe máy
Chú vui lòng tìm thêm hình vẽ minh họa mình có đăng trong vài trang kế tiếp nhé... với lại suy xét kỹ tình huống mình ghi, hy vọng chú sẽ nói khác.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
2b đi rất tự do, vì họ không học luật, và cũng chưa được cảm nhận sự khó chịu khi làm ảnh hưởng người khác, VD như văn hóa xếp hàng, hay đi đúng làn của mình, túm lai là em bị tạt đầu nhiều lần rồi

phongboy

Xe tăng
Ý cụ chủ là muốn nhường cho xe đi thẳng đi trc rồi mình mới quay đầu, như vậy sẽ đỡ ùn tắc, trong SG ng ta đi vậy chứ ko phải cố chen như ở miền Bắc mình, dễ dẫn tới ùn tắc cục bộ.

Chị Cũ

Xe tải
Cái tiêu đề thớt nó đã thể hiện sự ghen tỵ duy ý chí, không công bằng rồi, tranh luận chi. Khi tham gia giao thông thì xe nào chả là xe, cùng là xe cơ giới cả, Luật quy định chung cho xe cơ giới, phân biệt chi cái xe, chẳng qua do tự kỷ, phân biệt thân phận nên trách móc vậy thôi. Khi nào Cụ chủ có cơ hội cầm lái 4b, cụ chủ sẽ thấy sự nguy hiểm của tư duy 2b và sẽ đặt câu hỏi ngược lại thôi.

whitefang

Xe tải
Thanks cụ.
Các nước gọi là tiên tiến thì họ tuân thủ đã đành, nhưng sang Lào, em cũng thật ngạc nhiên khi thấy lái xe của họ cũng rất tuân thủ khái niệm nhường đường. Em ngồi trên xe tuk tuk (kiểu xe lam nhà mình ngày xưa), trên một đoạn đường khá vắng vẻ, xe em cần rẽ trái, trước mặt có 1 em tuk tuk khác đang tiến tới, không gần lắm. Tài xế xe em xi nhan và đứng chờ xe kia qua rồi mới rẽ. Em nghĩ, trời, nếu là ở VN thì ngoặt một phát là xong, việc gì phải chờ, lại còn xi nhan cho rách việc. Đấy là em nói ở Viên chăn chứ ko phải ở một nước châu Âu hay châu Mỹ đâu ạ.
Cái đoạn đỏ đỏ thì cụ đúng, ko những đúng ở nước ngoài mà cả ở VN. Đi không theo luật thì xác suất bị tai nạn bao giờ cũng cao hơn. Cơ quan gấu nhà em trước có 1 tai nạn kiểu như vậy: xe con quay đầu, không nhường xe tải đang đi tới (cứ nghĩ nó phanh được), nó húc vào mũi xe làm xe bị quay đúng 180 độ, chỉ móp mép xe mà người ngợm bên trong ko sao. xxx xử vẫn xử anh chàng lái xe đi sai, quay đầu ko chú ý...
Ở đâu cũng có ngoại lệ, Lào là ngoại lệ của châu á, Pháp là ngoại lê của châu âu, sang Pháp đi kinh cũng ko kém Vn cụ ợ :)), hôm nay e đi với 1 anh khá kinh nghiệm, a bảo là đi ở vn cứ tối là phải bật pha, vào xe là chốt luôn cửa, đặc biệt là gây tai nạn xong là phải trốn ngay, có gì trình báo sau :-s. Đặc biệt hơn là sau vài lần chiếu theo luật mà đi thì e suýt đâm chết người, 1 phát e phanh kịp, 1 phát e lên vỉa thì e cũng thấy điều a ý nói cũng đúng :-s, cụ có cao kiến gì chỉ giáo e với ợ.

romantic_kt1

Xe tăng
Em không rõ cái ngã 4 cụ mô tả nhưng em thấy cụ dừng xe để không làm cản trở giao thông của hướng ngược lại nhưng lại cản trở xe khác quay đầu mà xe đó lại làm cản trở các phương tiện khác. Đúng hay sai, cụ tự suy luận nhé!

pink_hellokitty

Xe máy
gặp em em cho nó mấy nhát!!! thích thì nhích!!!

anhtho

Xe ngựa
Ở đâu cũng có ngoại lệ, Lào là ngoại lệ của châu á, Pháp là ngoại lê của châu âu, sang Pháp đi kinh cũng ko kém Vn cụ ợ :)), hôm nay e đi với 1 anh khá kinh nghiệm, a bảo là đi ở vn cứ tối là phải bật pha, vào xe là chốt luôn cửa, đặc biệt là gây tai nạn xong là phải trốn ngay, có gì trình báo sau :-s. Đặc biệt hơn là sau vài lần chiếu theo luật mà đi thì e suýt đâm chết người, 1 phát e phanh kịp, 1 phát e lên vỉa thì e cũng thấy điều a ý nói cũng đúng :-s, cụ có cao kiến gì chỉ giáo e với ợ.
Em đồng ý với cụ về GT ở Pháp lộn xộn vào loại nhất ở châu Âu. Đại loại trước đây em có 1 cái thiệp ngộ ngộ bán cho dân du lịch đi tới châu Âu, nói về các nét đặc trưng của 15 nước trong EU. Đại loại như: hài hước như người Đức (người Đức ít cười nhất), nhẫn nại như người Áo (người Áo dễ nổi nóng nhất) ... còn phần nói về người Pháp thì có nói tới giao thông ở đó là 'nghiêm chỉnh' nhất.
Có lẽ GT ở Pháp không chuẩn như mấy nước láng giềng, nhưng theo em nó còn bằng vạn Việt Nam.

AcidS

Xe điện
Vụ gây tai nạn em không nói, đúng là khả năng bị hội đồng rất cao. Nhưng cứ tối mà lên Pha thì em thấy ông kia cũng chả có kinh nghiệm mẹ gì cả....

Bongbin2009

Xe tăng
E cũng đi đúng luật giao thông đg bộ và 2 hôm trước e suýt đâm chết 2 người. Lần 1: đang trên Quốc lộ 18, tốc đọ 80, vì trời tối ko rõ nên e cho xe chạy 60, 1 anh 30-35 điều khiển xe 2 bánh chở khoảng 50 con gà che hết cả đèn từ lề đg đi ra giữa đg mới thấy xe e nên dừng lại luôn. E giật mình phanh khẩn cấp, anh ý dừng ngay trước mũi xe e và cười. E thì chưa hoàn hồn nên ko cười nổi.
Em cũng gặp 1 lần, đi đường 1A cũ đoạn rẽ sang cầu Yên Lệnh lúc 5h30 sáng, có đôi vợ chồng đèo nhau trên 2b, chở hàng mã thì phải, che hết đèn hậu lại bọc áo mưa đen, xe em bật đèn cos, tốc độ 50, đến gần khoảng 15-20mét giật mình phanh lại, tim tí nhảy ra ngoài. Kinh các bác 2b đi kiểu này.

loverspeed

Xe máy
Cái tiêu đề thớt nó đã thể hiện sự ghen tỵ duy ý chí, không công bằng rồi, tranh luận chi. Khi tham gia giao thông thì xe nào chả là xe, cùng là xe cơ giới cả, Luật quy định chung cho xe cơ giới, phân biệt chi cái xe, chẳng qua do tự kỷ, phân biệt thân phận nên trách móc vậy thôi. Khi nào Cụ chủ có cơ hội cầm lái 4b, cụ chủ sẽ thấy sự nguy hiểm của tư duy 2b và sẽ đặt câu hỏi ngược lại thôi.

Ha... sr cụ, nhà mình có cả 2b lẫn 4b, ,mình ôm vô lăng xe tải chắc cũng 2 năm nay rồi ạ....

CHIANTHI

Xe tăng
Em ủng hộ việc nhường nhịn khi tham gia GT , nhưng em không đồng ý cách đi và cách hiểu của cụ chủ và một số cụ cho rằng dừng trong ngã tư cho đến khi đèn đỏ mới rẽ hoặc quay đầu để khỏi cản trở dòng xe chạy thẳng . Nếu chỉ có mình xe cụ thì được , nhưng nếu nhiều xe thì không thoát hết sẽ đứng thành một đám chờ nhịp đèn sau , sẽ gây ách tắc và phạm lỗi cản trở GT . Hiện có nhiều ngã tư kẻ khung sơn màu vàng để cấm tất cả các xe dừng trong khung đó khi đèn đã đỏ ( dù khi vào đèn còn xanh ) , người LX phải phán đoán nếu có thể thoát ra trước khi đèn đỏ thì mới được vào .

Chỉnh sửa cuối:

Chị Cũ

Xe tải
Ha... sr cụ, nhà mình có cả 2b lẫn 4b, ,mình ôm vô lăng xe tải chắc cũng 2 năm nay rồi ạ....
Thế thì cụ tự chia mình thành 2 thái cự à? cái tiêu đề của thớt chả liên quan gì đến tình huống của cụ. Tình huống đó chỉ là 1 minh họa về sự ích kỷ, ngang ngạnh, ko nhường nhịn nhau của những người cùng tham gia giao thông chứ ko liên quan đến 2b hay 4b.

minck

Xe container
Hôm dồi Tôi đi 2 bánh tạt đầu 1Taxi chỗ đoạn đường có 3 làn xe // với Đăng kiểm Ngoc khánh chiều đến Đai U vưỡn chưa đến đường được rẽ phải...Tôi ghét nhất oto đi hàng 3 ở Hà nội,chiếm hết phần đường xe 2 bánh.Pạn Tôi ở SG chả có kiểu đi dư vầy.
Cụ đi 2b mà tạt đầu taxi thì có ngày cụ "ăn chuối cả nải" đấy...Gặp đúng thằng đang "Phê" thì khả năng "Lên nóc tủ" Ko khó đâu...Thấy sai thì lên án chứ đừng làm như vậy.