[Thảo luận] Khi ngồi lên 4 bánh, các bạn nghĩ gì về những người điều khiển xe 2 bánh.

Focus8866

Xe tải
Ông ô tô em nghĩ k cố tình đâm đâu, chả ai dại làm thế, chưa kể gây thiệt hại cho 2b mà sơn cái ba đờ sốc hay vỡ đèn còn thiệt hại hơn, có điều xe trc cứ nhích nhích lúc đi lúc dừng lập cập trc mũi xe nên việc va quệt cũng là đễ xảy ra
Em cũng nghĩ như cụ. Không ai muốn va chạm đâu, vừa mất thời gian, vừa mất tiền (sơn, sửa cản trước), có khi còn mất mạng nữa (vừa đi vừa hát hoặc đi qua nhìn đẹp một cái còn bị xiên táo nữa là va chạm).
Iem là iem luôn xác định về nhì khi ra đường cụ ợ

fantasylove

Xe buýt
E nghĩ cụ mới là người mua bằng.

Trường hợp gặp đèn xanh, khi cụ rẽ phải thì phải nhường người đi bộ, người đi xe đạp, nhường nghĩa là dừng lại, chờ họ đi qua rồi mình mới tiếp tuc, trường hợp rẽ trái thì phải nhường làn đang đi chiều ngược lại nữa.

Trường hợp đèn đỏ, nếu gặp xe ưu tiên hú còi, mình đang dừng rồi thì nếu có thể vẫn phải tiến lên, vựot qua đèn đó áp sát vào lề tạo khoảng trống cho xe ưu tiên vượt qua.
cụ cho rằng e mua bằng.ok??? vậy e chỉ hỏi cụ thế này thôi.trường hợp ko phải 1 mình cụ chủ muốn rẽ trái, mà rất nhiều người cũng muốn rẽ trái.và ai cũng dừng lại giữa đường như cụ chủ-chờ cho đèn bên kia đỏ.vậy tức là cái ngã tư đấy sẽ có lúc tràn ra khoảng vài trăm xe ở cả 2 chiều lưu thông dừng giữa ngã tư như cụ chủ-cùng chờ đèn đỏ chỉ vì muốn rẽ trái-->ngã tư bị bịt.vậy đến lúc đèn đỏ-tức là đèn phía ngã tư kia sẽ xanh.người ta sẽ đi thằng kiểu gì khi có vài trăm xe chắn trước mặt vậy????
//và theo e được biết thì chả có cái luật nào cho phép được dừng xe giữa đường cái kiểu đấy cả,đường để đi chứ ko phải để dừng.muốn dừng, mời cụ vào vỉa hè.trừ khi có lệnh của CSGT hoặc trường hợp bất khả kháng

vietran

Xe ba gác
cụ cho rằng e mua bằng.ok??? vậy e chỉ hỏi cụ thế này thôi.trường hợp ko phải 1 mình cụ chủ muốn rẽ trái, mà rất nhiều người cũng muốn rẽ trái.và ai cũng dừng lại giữa đường như cụ chủ-chờ cho đèn bên kia đỏ.vậy tức là cái ngã tư đấy sẽ có lúc tràn ra khoảng vài trăm xe ở cả 2 chiều lưu thông dừng giữa ngã tư như cụ chủ-cùng chờ đèn đỏ chỉ vì muốn rẽ trái-->ngã tư bị bịt.vậy đến lúc đèn đỏ-tức là đèn phía ngã tư kia sẽ xanh.người ta sẽ đi thằng kiểu gì khi có vài trăm xe chắn trước mặt vậy????
//và theo e được biết thì chả có cái luật nào cho phép được dừng xe giữa đường cái kiểu đấy cả,đường để đi chứ ko phải để dừng.muốn dừng, mời cụ vào vỉa hè.trừ khi có lệnh của CSGT hoặc trường hợp bất khả kháng
Cụ này nói đúng rồi
Cứ nhường cho phía đối diện đi thẳng đợi đến đèn đỏ mới rẽ thì dồn cục các xe rẽ trái ở ngã tư ngay cho dù đèn giữa 2 chiều có khoảng thời gian trễ khá lớn.
Mà muốn dừng chờ thì phải chờ ở chỗ bùng binh ngầm định, tức qua tâm ngã tư chứ chờ ngay gần vạch hoặc trc vạch thì tắc hết. Trường hợp này em gặp nhiều vì các cụ muốn rẽ ngay mà k chịu vòng qua tâm ngã tư gây xung đột

laitaulaixe

Xe tải
Em thông cảm với cụ, gặp 4b cùn thế này cũng không thiếu đâu. Đáng khâm phục cụ biết giuơng cao chữ "nhẫn". Em đồng ý với cụ kiên quyết xử lý nếu tình huống đó có hậu quả kèm theo. Nếu bác 4b có mặt ở đây nên xin lỗi và các OFer cùng rút kinh nghiệm. Hà nội không vội được đâu. Sài gòn bon chen là tắc.

CHIANTHI

Xe tăng
Mình cần quay đầu hoặc rẽ trái thì phía sau và hướng ngược lại cũng có nhiều người cần đi như vậy , thế mà cụ đứng chình ình ra đó thì không gây ùn tắc mới lạ , xét về luật là cụ sai toét ra rồi .

ssgabeo

Xe buýt
Cứ bóp còi thì đc chứ cố tình tông dù nhẹ là không đc rồi

NNS

Xe ngựa
người lái xe máy đi vừ sai vừa ngu, làm gề thèng đi esc nó chả cú

Simba

Xe tải
Cụ chủ thớt hiện lên giải thích thêm đi nào, nhiều cụ tranh luận mà gia chủ lại không thấy đâu :)

ThanhTungTB

Xe điện
E thấy bác cố tình đi chậm và chêu tức người ta đấy thôi .đường đông đi 4b rất căng thẳng mà gặp những người (yếu bóng vía )nhưng thích to còi như bác thì như thế là còn nhẹ đấy ah .mong bác rút kinh nghiệm ra đường ko lên trêu 4b nha .

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Không phải ai đi 2b cũng đều đi 4b, nhưng ở VN và đặc biệt là thành phố thì ai cầm lái 4b cũng đều đi 2b.
Vì vậy mệnh đề cụ chủ đưa ra là thừa.
8->

NNS

Xe ngựa
Thằng em ở Saigon xin phép trình bày cụ thể sự việc như sau:

Khoảng 18h15 chiều hôm nay (ngày 20/4/2013), em đi 2 bánh (1 chiếc dream Thái đời đầu đã cũ) chở bạn gái đi công việc theo hướng từ chợ Bà Chiểu về ngã 4 Phú Nhuận, khi đến ngã 4 của Phan Đăng Lưu và Thích Quảng Đức em có ý định quay đầu lại, đèn tín hiệu lúc đó báo đèn xanh, em cho xe dừng ở giữa dãy phân cách phân 2 chiều xe chạy, bật tín hiệu rẽ trái để chờ nhịp đèn đỏ kế tiếp và quay đầu (đúng quy tắc giao thông: không cản trở giao thông khi chuyển hướng), lúc đó cũng có 1 chú chạy 1 chiếc Escepe màu bạc trạc chừng 30, biển số 51A-..... chạy phía sau và muốn rẽ trái vào Phùng Văn Cung nhưng vướng xe em (lúc này đèn tín hiệu vẫn xanh), chú này bấm kèn inh ỏi, em cũng lịch sự nhích lên từ từ, nhưng em không quay đầu ngay vì dòng xe từ ngã 4 Phú Nhuận di chuyển lên đông quá.. Thế là chú này giữ luôn còi, em cũng điên lên và để coi chú mày làm gì.. Đến khi đèn tín hệu chuyển sang đỏ, em cho xe quay đầu dần và nhìn lại thấy chú này mặc khá bực, chú điều khiển xe có ý đâm thẳng vào em, em vẫn cho xe đi chậm để xem thế nào thì quả thật chú này cho xe trờ tới, và thả trớn cho ****ng nhẹ vào làm ngã xe em xuống đường (chắc là có ý dọa em lần sau phải nhường đường cho chú ấy). Lúc đó trên xe em có 2 cái lap của 2 đứa nên em ko dám quăng xe ra đó, em dựng xe lên đàng hoàng(tại vị trí ngã xe), coi 2 đứa có sao, máy móc xe cộ bị gì ko thì lúc ấy chú ấy cũng bước xuống.
Em: anh chạy kỳ vậy anh, anh không thấy là tui đang chờ nhịp đèn đỏ kế tiếp để quay đầu hả ?
Chú ấy: (Nói cái gì em quên mất)- Nhưng thái độ láo lắm, con vợ trong xe thấy xe người ta ngã cũng chẳng hỏi han được tí nào, ngồi im trong xe mặt lạnh như tiền.
Em: thôi, rõ ràng anh cố tình ****ng tui rồi, đây là lỗi cố ý, vụ việc này để tui gọi công an ra giải quyết.
Chú ấy: anh cứ việc gọi, tui đợi, anh coi xe anh có bị gì không ?
Em: tui nói thiệt anh, chiếc xe tui không có giá trị bao nhiêu hết, nhưng tui không hài lòng về cái kiểu đi của anh.Em móc đt ra định gọi cho đc T, thì bạn gái em : Thôi anh ơi, bỏ đi, ko có ai bị gì hết mà, trể giờ rồi.
Em: tui nói cho anh biết nhen, anh ra đường anh đừng nghĩ anh có tiền ngồi lên chiếc 4 bánh rồi anh muốn coi ai ra sao thì ra, muốn ****ng ai thì ****ng nhen, xin lỗi anh tui chạy tải mấy năm nay rồi, mà chưa có mấy cái hành động vớ vẫn như anh đâu.
Chú ấy: anh chạy gì kệ anh chứ, - Nói thiệt lúc này em cũng cay lắm... Nhưng cũng cảm ơn vì bạn gái cứ đứng xoa ngực, thôi bỏ đi anh ơi, không ai có sao hết mà.. sắp trể giờ rồi... Vậy là em bỏ đi.

Sau vụ này, em có những suy nghĩ chủ quan:
- Một bộ phận (em chỉ nói 1 bộ phận) các chú còn trẽ, có được ít tiền mua chiếc hộp, đôi khi ra đường hay ấm ức về việc:"thằng honda nó cứ cản mình", và đa số nghĩ những người đi 2 bánh không hiểu luật giao thông nên:"****ng phát cho nhớ."
-Thấy 2 bánh đi xe cùn, nghĩ dân đen thất học nên muốn làm sao thì làm, nói gì thì nói.
-Nghĩ mình có tiền, có gì bỏ chút đỉnh ra sự việc xong xuôi...
+ Thế nên em cảnh cáo với các bác các chú đang có suy nghĩ như thế: nếu có lần sau va chạm với em lỗi như vậy, thì chắc chắn em sẽ cho giữ nguyên hiện trường, gọi cơ quan chức năng tới làm an kết vụ để ai đúng ai sai nó rõ ràng, các bác các chú nên tôn trọng luật pháp, tôn trọng những người xung quanh 1 chút, gặp em hiền chứ gặp mấy thằng đầu gấu, chú ấy với vợ chú mà ****ng xe nó kiểu đó nó đập cho mềm xương vì cái tội đi láo. Nếu chú nào hồi chiều lái xe ấy có trên diển đàn này, thì em mời vào đây nói chuyện công khai phải quấy với em, vì hồi chiều em bận quá. Em xin cảm ơn cả nhà đã xin tin muộn này.
em chả nghĩ gì về họ, ai đi xe người nấy.
nhưng gặp những thèng đi như cụ, mợ kiếp, em quả tình có một ước ao đc đạp ga tông tung mít nó lên.
đường TP mà coi cứ như đường làng, thích đi thì đi, thích quẹo là quẹo, thích dừng là dừng. Lần đầu tiên thấy có cụ OF dừng đợi ... đèn đỏ để đi=))

aduaatong

Xe hơi
em chả nghĩ gì về họ, ai đi xe người nấy.
nhưng gặp những thèng đi như cụ, mợ kiếp, em quả tình có một ước ao đc đạp ga tông tung mít nó lên.
đường TP mà coi cứ như đường làng, thích đi thì đi, thích quẹo là quẹo, thích dừng là dừng. Lần đầu tiên thấy có cụ OF dừng đợi ... đèn đỏ để đi=))
Câu nói của cụ mâu thuẫn rồi

aduaatong

Xe hơi
Các cụ có để ý ở nhiều ngã tư, khi đông các phương tiện qua lại, xxx đứng ra hướng dẫn các xe muốn rẽ trái dừng lại chờ cho hướng ngược lại đi hết hoặc ngớt rồi mới cho đi hoặc bắt đi thẳng luôn. Thế là sao? Đứng vậy thì lại ùn tắc 1 đống ở đằng sau ạ?

aduaatong

Xe hơi
Nhiều hôm đi trên phần đường đi bộ (lúc đèn xanh cho phần đường dành cho người đi bộ), gặp phải mấy anh 4b + 2b cùng chiều rẽ phải bấm còi inh ỏi, nẹt ga, em chả biết xủ lý ra sao, các cụ dạy em cái

hn03

Xe điện
Bác chủ có chỗ sai là không đi ra giữa tâm đoạn giao nhau để chờ rẽ mà lại đứng chắn đường. Ông ô tô quá hổ báo khi đâm xe máy. Dù bác chủ sai nhưng gọi xxx thì ô tô vẫn chết như thường. Em là em cũng hạ kính làm vài câu đấy.

aduaatong

Xe hơi
Khoảng 18h15 chiều hôm nay (ngày 20/4/2013), em đi 2 bánh (1 chiếc dream Thái đời đầu đã cũ) chở bạn gái đi công việc theo hướng từ chợ Bà Chiểu về ngã 4 Phú Nhuận, khi đến ngã 4 của Phan Đăng Lưu và Thích Quảng Đức em có ý định quay đầu lại, đèn tín hiệu lúc đó báo đèn xanh, em cho xe dừng ở giữa dãy phân cách phân 2 chiều xe chạy, bật tín hiệu rẽ trái để chờ nhịp đèn đỏ kế tiếp và quay đầu (đúng quy tắc giao thông: không cản trở giao thông khi chuyển hướng),
Bác chủ có đứng vào phần đường của ai đâu nhỉ?

aduaatong

Xe hơi
Tiện thể em chia sẻ với các cụ, các mợ về cách bọn Nhật lùn nó tham gia giao thông. Tại mỗi ngã tư, bọn nó vẽ phần đường dành riêng cho những xe rẽ phải (tương đương với những xe cần rẽ trái ở Việt Nam ta) ở vị trí gần đến tâm của ngã tư. Tất cả những xe cần rẽ sẽ phải tiến dần đến vạch đó theo 1 hàng dọc và phải chờ cho tất cả những xe đi ngược chiều đi hết và đến khi có tín hiệu đèn đỏ cho chiều của làn đường đó thì mới được phép đi. Lúc đó làn đường giao vuông góc cũng vẫn chưa được đi vì vẫn chưa phải là đèn xanh (Việt nam cũng vậy, khi bắt đầu đèn đỏ của hướng đi này thì hướng vuông góc cũng chưa phải là đèn xanh ngay). Và chỉ được đi đến khi làn đường vuông góc bật đèn xanh thôi ạ. Xin thưa với các cụ, các mợ là đường ở Nhật phần lớn cũng chỉ vừa đủ 4 làn xe thôi nghĩa là tương đương với đường ở VN. Còn nữa ạ, khi còn người đi bộ đi trên phần đường cho người đi bộ, kể cả là làn đường vuông góc với đường dành cho người đi bộ đã được đi, người lái xe ô tô, xe máy cũng dừng cách vạch sơn hàng mét và chờ cho người đi bộ lên đến vỉa hè rồi mới đi. Việt Nam thì...

xebokeooto

Xe tăng
Bác chủ có đứng vào phần đường của ai đâu nhỉ?
Nói chung là E cũng chưa hiểu ý của cụ chủ. Cụ làm ơn nói rõ hoặc có hình vẽ thì mọi người mới dễ hiểu, chư ngu như E thì chịu.
Cụ bảo không cản trở ai thì cái xe 4b kia nó có bị hâm không mà chả chịu đi, cứ bấm còi rồi dẫn đến va chạm.

devil_88

Xe hơi
Em cũng đọc qua, nhưng không tưởng tượng đoạn đó của cụ như nào vì em ở HN, nhưng thái độ theo như cụ mô tả của cụ lái 4B thì không chấp nhận được rồi, em đi mà gặp xe máy vòng vèo phía trước còn nhường chán, chỉ ghét cụ nào xi nhan một đằng và rẽ một nẻo thoai @@.

pocket

Xe buýt
Dạ không ạ... vì đèn tín hiệu trên đường của em đang là đèn xanh, nếu em quay đầu ngay thì sẽ gây cản trở cho dòng xe ngược chiều đang lưu thông vào giờ cao điểm, nên em mới dừng lại và đợi nhịp đèn đỏ rồi quay đầu...
Ô hay, cụ đi thế thì sai béng nó rồi??? Phải em em cũng bấm còi lia lịa không thì em lại lỡ nhịp.