[Funland] Khi doanh nghiệp FDI tự đặt câu hỏi, nếu họ rời đi, Việt Nam còn gì

TieuFu

Xe container
Chuyện học là của mỗi người...sao lai của hàng trăm ngàn tới cả triệu người?
Trường dạy nghề thì có rất nhiều từ tư nhân tới nhà nước...làm hôm nay mà không lo ngày mai thì lúc bị đào thải phải chấp nhận.
Em nghĩ cụ ý có cái không phù hợp rồi, lại mắc bệnh ôm đồm ! Giờ này thì lại phải quay về với cái căn bản : mèo trắng, mèo đen cứ bắt được chuột là mèo tốt !

TieuFu

Xe container
Gà vẫn nằm đó thôi nhưng cấm đẻ :) ví dụ như đô thị Thủ thiêm rất đẹp. Bắn ai thì bắn đại liên đi cho xong để còn làm, đây cứ bắn tỉa phát một dền dứ tạch ... đùng ... tạch ... đùng kiểu "kê cân gân gà" nên Thủ thiêm đứng khực bao năm nay.

Bây giờ các trung tâm dịch vụ và công nghệ cao hết đất đẹp rẻ một phần vì pháp lý. Pháp lý góp phần đẩy giá đất vì cung quá thiếu. Các nhà đầu tư tìm đỏ mắt ko có đất vừa miếng, pháp lý sạch

Thả ra thì con gà lại bay và đẻ trứng cho mà vặt lông thôi chứ ngại gì? Sức sống tiềm năng kinh tế trong dân rất lớn, cả dân Việt và dân ngoại (Fdi)
Cụ nhầm ý em rồi ! Đang có con ngà đẻ trứng cho ăn đều mỗi ngày một trứng, cơ mà tham lam nên xịt gà lấy cả bộ trứng ăn cho sướng rồi, bị giờ nhịn chứ còn gì !

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm ý em rồi ! Đang có con ngà đẻ trứng cho ăn đều mỗi ngày một trứng, cơ mà tham lam nên xịt gà lấy cả bộ trứng ăn cho sướng rồi, bị giờ nhịn chứ còn gì !
Uh nhỉ, có con gà đẻ đều thì cả làng cùng vui có cái mà vặt lông, con gà ăn chay cấm đẻ cũng nhiều người tâm tư.

Quay ra vặt lông nhau Việt Á người nghèo khắp cả nước phải trả phí trong lúc đói kém dịch dã tổ quốc nguy nan.

Việt Á có bồi thường cho người nghèo như mình tổng chi phí test ko? Khi mùa dịch mình vẫn phải đi phải bay như con thoi :)

Rất cảm ơn các đơn vị đánh án, cho thấy 1 ví dụ cực kỳ trực quan. Và Việt Á nên chăng khép tội phản quốc?

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thế theo cụ Mỹ đi cướp ở đâu mà nó giàu nhất TG ? :D

Cụ nghĩ gì thì là quyền của cụ.
Nhưng tôi và nhiều cụ khác và nhiều người khác không nghĩ là các nước giàu hiện nay Anh, Mỹ, Pháp, Đức, Nhật, Canada, Ý, ....là do đi cướp được của cải thời thực dân.
Trước khi các nước G7 đó đi chinh phục thuộc địa, họ đã phát triển hơn phần còn lại của TG hồi đó rồi....Thực chất của việc đi chinh phục/khai phá thuộc địa là để mở mang thị trường ( hơn là để đi cướp bóc của cải ).

Thực tế lịch sử TG đã chứng minh, những dân tộc manh, phát triển hơn luôn có xu hướng đi chinh phục các dân tộc kém và yếu hơn....Cả nước Đại Việt của các đời Vua Nguyễn cũng vậy, Vua Nguyễn Hoàng là người đi chinh phục các dân tộc yếu kém hơn để mở mang bờ cõi phía Nam đất nước, thế thì Việt Nam ngày nay mới có hình chữ S như ngày nay đó. :))
Mỹ, Nhật, Anh, Pháp, Nhật:.... Cụ nghĩ sao mà lại bảo nó mở mang thị trường? Dân nghèo ( thuộc địa ) có cái quái gì ngoài sức lao động, nguồn tài nguyên lao động rẻ, làm gì có tiền mua những thứ đắt tiền của G7. Bon nó cướp tài nguyên thiên nhiên, cướp nhân lực ( sức lao động ) chứ đâu. Ngày xưa thì cướp trắng trợn, ngày nay mềm hơn xưa qua cái FDI.
FDI khi mà giá nhân công cao, giá nguyên nhiên vật liệu, các chính sách ưu đãi hết thì nó cũng té. Đố thằng nào trong G7 lại để FDI tại các nước khác mà có giá nhân công, nguyên nhiên vật liệu tương đương với nước nó đấy.
LS thế giới thì các nước mạnh, các dân tộc mạnh đi chiếm nguồn tài nguyên của các nước bé hơn, cướp nhân lực vật lực để phát triển kinh tế nước mình: cái đó trước giờ, mai sau vẫn thế.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ nên đọc hoặc đi nhiều hơn, vì kiến thức và sự hiểu biết không thể có trong ngày một ngày hai. Hiểu biết không thể trao dồi bằng việc chỉ ngồi search google được.

Trả lời câu hỏi của cụ, về kinh tế các nước phương Tây đều ở top đầu thế giới về GDP, không có nước phương Tây nào được coi là nước "đang phát triển" cả. Còn cụ dùng sai thuật ngữ, tư tưởng bá quyền và bành trướng lãnh thổ có từ thời La Mã cụ ạ. Chủ nghĩa đế quốc nó không chỉ tồn tại ở châu âu, mà châu á cũng có. Việt Nam, Trung Quốc, Ấn Độ, Mông Cổ cũng từng là các đế quốc. Chủ nghĩa đế quốc chủ yếu dùng sức mạnh xâm chiếm, mở rộng lãnh thổ và áp đặt về chính trị ở các nước xung quanh nó. Từ chuẩn cụ phải dùng là chủ nghĩa thực dân, vì thực dân họ mới quan tâm nhiều về lợi ích kinh tế. Thực dân thì chỉ có một vài nước thôi (Anh, Pháp, Mỹ, Bồ Đào Nha, Tây Ba Nha, Đức) và theo em hiểu thì với "tầm hiểu biết của cụ" thì phương Tây chỉ gói gọn trong một số nước này. Mà thôi em xin phép không lan man với cụ nữa vì ảnh hưởng đến nội dung của thớt. Chỉ thấy cụ và một số cụ nữa trong thớt Ukraina hay còm linh tinh về luận điểm này. Chắc các cụ nghĩ không thấy ai góp ý thì có nghĩa là họ đồng tình với mình nên đi đâu em cũng thấy các cụ tuyên truyền. Không phải cứ nhắc đi nhắc lại mãi một cái sai nó sẽ thành đúng được đâu cụ ạ.
Tôi nói cụ bớt bi bô đi cũng đúng.
Cụ thử so sánh mấy thằng Tây Âu với mấy thằng Đông Âu xem thằng nào có GDP thuộc top?
Mà mấy thằng thuộc Tây Âu đấy nó có đi cướp bóc thuộc địa không & so với Đông Âu không đi cướp bóc thuộc địa thì thế nào.
Cái tôi bàn vơi cụ kia là việc PT giàu có nhờ cướp bóc thuộc địa chứ không bàn việc cướp bóc giữa thằng mạnh, thằng yếu. Vì chuyện đó nó xảy ra từ thời kỳ nô lệ đến giờ và cho đến mai sau.
Cụ đang nhầm lẫn giữa việc cướp bóc & CNĐQ. Việc CNĐQ cướp bóc thì đó cũng là việc cướp bóc tài vật, nguyên nhiên vật liệu, nhân lực. Không có nguyên nhiên vật liệu, nhân lực giá rẻ thì còn lâu mới giàu.
Tôi chả việc gì phải tuyên truyền, việc tuyên truyền đó CP lo, chỉ có cụ là leo lẻo mồm từ thớt này đến thớt UC ca ngoại văn minh, dân chủ, chính nghĩa ...của PT thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Có cái sh*t.....cụ ngây ngô như 1 đứa trẻ. :))
Thế cụ nghĩ USA này nó mọc ra từ đâu? Không phải thằng bố là nước Anh à?
Bố con nó đánh nhau để tranh giành độc lập & vị trí số 1 đấy.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mới chém gió với các cụ thì có tin mới về TPHCM: tập trung nhiều hơn cho các cơ chế, chính sách thu hút nguồn lực đầu tư xã hội, tháo gỡ vướng mắc về thủ tục dự án, thí điểm các hình thức đầu tư mới

dòng vốn đầu tư tư nhân, FDI vào thành phố được tháo nghẽn, có thể đạt trăm nghìn tỷ đồng (lưu ý tư nhân đặt trước FDI nhé, mà thực tế là như vậy Fdi chưa dám đầu tư hạ tầng, việc khó, trong môi trường này)

vo nho

Xe điện
Mới chém gió với các cụ thì có tin mới về TPHCM: tập trung nhiều hơn cho các cơ chế, chính sách thu hút nguồn lực đầu tư xã hội, tháo gỡ vướng mắc về thủ tục dự án, thí điểm các hình thức đầu tư mới

dòng vốn đầu tư tư nhân, FDI vào thành phố được tháo nghẽn, có thể đạt trăm nghìn tỷ đồng (lưu ý tư nhân đặt trước FDI nhé, mà thực tế là như vậy Fdi chưa dám đầu tư hạ tầng, việc khó trong bối cảnh này)

Thay hết mấy ông đang làm LD TP.HCM và các quận đi. Là trước hết... :)) :)) :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thay hết mấy ông đang làm LD TP.HCM và các quận đi. Là trước hết... :)) :)) :))
Vấn đề là ai thay :D cụ # mói vào đang PR hứng khởi được mấy bữa thì rụng, để lại sau lưng 1 thành phố buồn lắm con buôn nhiều kẻ trộm lắm kẻ ăn mày

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Vấn đề là ai thay :D cụ # mói vào rất phấn khởi được mấy bữa thì rụng, để lại sau lưng 1 thành phố buồn lắm con buôn nhiều kẻ trộm lắm kẻ ăn mày
Không thiếu người thay đâu...nhưng mà không ai khoái đến cái vũng bùn này cả.
“Một cánh én không làm nên mùa xuân”

Đường cộng hoà ở tân bình mà 10 năm nay có mấy cầu vượt bộ hành mà không làm nỗi...trong khi 2 bên toàn là văn phòng. Người đi bộ muốn qua đường phải liều mình băng qua đường đông xe, lại cỏn phải chui qua hàng rào do chính mấy anh chỉ thị làm. Lãnh đạo mà không nghĩ đến an nguy của người dân thì làm được cái gì nữa...

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Không thiếu người thay đâu...nhưng mà không ai khoái đến cái vũng bùn này cả.
“Một cánh én không làm nên mùa xuân” thì khó
Phân công thì phải đi chứ sao lại "khoái"? Nơi thách thức càng là nơi thử thách. Nơi cụ Linh cụ Kiệt đi lên. Sài gòn rất mong người Tâm - Tài.

Mà xèng cũng nhiều lắm đó hấp dẫn lắm, có thể nói lượng tiền và tài sản tích lũy ở TPHCM vẫn nhiều nhất cả nước. Chưa kể kiều hối

Chỉnh sửa cuối:

thunm

Xe buýt
Mỹ, Nhật, Anh, Pháp, Nhật:.... Cụ nghĩ sao mà lại bảo nó mở mang thị trường? Dân nghèo ( thuộc địa ) có cái quái gì ngoài sức lao động, nguồn tài nguyên lao động rẻ, làm gì có tiền mua những thứ đắt tiền của G7. Bon nó cướp tài nguyên thiên nhiên, cướp nhân lực ( sức lao động ) chứ đâu. Ngày xưa thì cướp trắng trợn, ngày nay mềm hơn xưa qua cái FDI.
FDI khi mà giá nhân công cao, giá nguyên nhiên vật liệu, các chính sách ưu đãi hết thì nó cũng té. Đố thằng nào trong G7 lại để FDI tại các nước khác mà có giá nhân công, nguyên nhiên vật liệu tương đương với nước nó đấy.
LS thế giới thì các nước mạnh, các dân tộc mạnh đi chiếm nguồn tài nguyên của các nước bé hơn, cướp nhân lực vật lực để phát triển kinh tế nước mình: cái đó trước giờ, mai sau vẫn thế.
Bibô ít thôi, có hiểu quái gì về fdi đâu mà google như đúng rồi.
Đơn giản là mở cửa hàng cafe ra cũng phải tính là thuê mặt bằng, thuê nhân công, chi phí cho nhân viên ... Có lãi ko thì mới làm.
Fdi cũng thế, nó giỏi nó mới deal với các hãng dc hợp đồng để gia công hay sản xuất, cũng phải tìm địa điểm thuê kho, xưởng hợp lý mới ra dc lãi nhé.
Ko có nó vào thì ông tự làm tự ăn có dc ko? Làm dc thì đã dell phải mời chúng nó vào, còn ko thì Có cái nịt nhé.
Hiểu biết rất có hạn nhưng rất thích tập gõ phím ;))

emphailamsao

Xe tăng
Lý do gì mà các ông ấy đến đây mà không phải đến nước khác? Đừng nói là yêu Việt nam nhé. Kinh doanh là kiếm lợi nhuận nói thế cho nhanh. Em làm cty nước ngoài đây nhưng em ghét cái kiểu hỏi cửa trên ntn. Ngày xưa FDI tràn vào TQ, xưa nữa thì Hàn Quốc, Đài Loan rồi cũng rời đi. Kết quả các nước ấy còn gì thì đã hiểu rồi đấy.
Em dám chắc 100% là đầy tớ của chúng nó khác.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đơn giản là mở cửa hàng cafe ra cũng phải tính là thuê mặt bằng, thuê nhân công, chi phí cho nhân viên ... Có lãi ko thì mới làm.
Fdi cũng thế, nó giỏi nó mới deal với các hãng dc hợp đồng để gia công hay sản xuất, cũng phải tìm địa điểm thuê kho, xưởng hợp lý mới ra dc lãi nhé.
Ko có nó vào thì ông tự làm tự ăn có dc ko? Làm dc thì đã dell phải mời chúng nó vào, còn ko thì Có cái nịt nhé.
Cụ mới là người bi bô ít thôi.
Biết tôi còm với cụ kia về vấn đề gì không?
Và tôi nói có đúng vấn đề là FDI nó vào vì nhân công, nguyên nhiên liệu, ưu đãi không? Hết cái đấy là nó té có đúng không? Hay nó vào mở rộng thị trường?
Nói trực tiếp vào vấn đề đi, lan man ra ngoài làm gì.
Trước khi bi bô cũng nên tập xem người ta nói với nhau về vấn đề gì trước đã.

namphong12

Xe lăn
Win- Win thôi.
Mình giải quyết công ăn việc làm
Nó có tư liệu sản xuất.
Nó cũng đi chán các nước rồi. Nơi nào phù hợp thì nó đặt thôi.

Joan_tèo

Xe tải

dòng vốn đầu tư tư nhân, FDI vào thành phố được tháo nghẽn, có thể đạt trăm nghìn tỷ đồng (lưu ý tư nhân đặt trước FDI nhé, mà thực tế là như vậy Fdi chưa dám đầu tư hạ tầng, việc khó, trong môi trường này)

Như vậy có nghĩa là TPHCM bế tắc trong việc xin thêm tiền từ ngân sách. Thu hút nguồn lực xã hội nói nôm na chính là từ người dân và tư nhân thông qua thuế, ví dụ như việc TPHCM rất tích cực trong việc đề xuất đánh thuế BDS thứ 2, và các nguồn tiền khác. Câu của ông Mãi nói bắt đầu bằng từ "nếu". Trong bối cảnh kinh tế rất khó khăn cho TPHCM thì có nghĩa là mọi thứ đang bế tắc và TPHCM chắc chắn sẽ tiếp tục tụt hạng so với các tỉnh thành khác. Ngoài ra, cần phải hiểu cho dù TPHCM phát minh được 1 loạt cách "thu hút nguồn lực xã hội" khác như thuế BDS thứ 2, phải mất 1 thời gian rất dài cho việc đề xuất và phê duyệt.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Việt Nam đang đem FDI đi oánh thị trường Châu Phi, Cam, Lào.
Học phí ĐH thì nhẩy cóc tăng 60%, chuẩn bị đào tạo ra đầu tầu thế giới. Đám FDI nước ngoài rén quá, tự xin rút, trước khi quá muộn =)) =))

thunm

Xe buýt
Cụ mới là người bi bô ít thôi.
Biết tôi còm với cụ kia về vấn đề gì không?
Và tôi nói có đúng vấn đề là FDI nó vào vì nhân công, nguyên nhiên liệu, ưu đãi không? Hết cái đấy là nó té có đúng không? Hay nó vào mở rộng thị trường?
Nói trực tiếp vào vấn đề đi, lan man ra ngoài làm gì.
Trước khi bi bô cũng nên tập xem người ta nói với nhau về vấn đề gì trước đã.
"Trước khi các nước G7 đó đi chinh phục thuộc địa, họ đã phát triển hơn phần còn lại của TG hồi đó rồi....Thực chất của việc đi chinh phục/khai phá thuộc địa là để mở mang thị trường ( hơn là để đi cướp bóc của cải )"

Tôi vừa đọc, cụ ấy nói đúng cmnr còn gì. Cụ chả hiểu dek gì, loanh quanh lại ca bài cướp của cải làm giàu.
Thế giới mà ko có cái bọn khai phá, chinh phục, sáng tạo này thì phát triển vào mắt

VuNgoanMuc

Xe điện
Chuyện học là của mỗi người...sao lai của hàng trăm ngàn tới cả triệu người?
Trường dạy nghề thì có rất nhiều từ tư nhân tới nhà nước...làm hôm nay mà không lo ngày mai thì lúc bị đào thải phải chấp nhận.
Cụ trả lời không khác gì các hội nghị.. vỗ tay xong là xong, còn công nhân tự bơi tiếp.. thế thì hô hào người lao động phải tự này tự kia làm gì, họ mà tự được thì đã không đi làm công nhân

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy có nghĩa là TPHCM bế tắc trong việc xin thêm tiền từ ngân sách. Thu hút nguồn lực xã hội nói nôm na chính là từ người dân và tư nhân thông qua thuế, ví dụ như việc TPHCM rất tích cực trong việc đề xuất đánh thuế BDS thứ 2, và các nguồn tiền khác. Câu của ông Mãi nói bắt đầu bằng từ "nếu". Trong bối cảnh kinh tế rất khó khăn cho TPHCM thì có nghĩa là mọi thứ đang bế tắc và TPHCM chắc chắn sẽ tiếp tục tụt hạng so với các tỉnh thành khác. Ngoài ra, cần phải hiểu cho dù TPHCM phát minh được 1 loạt cách "thu hút nguồn lực xã hội" khác như thuế BDS thứ 2, phải mất 1 thời gian rất dài cho việc đề xuất và phê duyệt.
Từ 2022 được tăng tỷ lệ điều tiết giữ lại được 21% từ 18% giai đoạn 2016-2021. Thêm được mấy nghìn

Đánh thuế bđs thứ 2 cũng là hợp lý để kiểm soát thị trường bđs lâu dài, kể cả bđs thứ nhất với tỷ lệ thấp hơn.

PPP TPHCM vẫn làm được vì lưu lượng rất lớn, như tuyến TPHCM Mộc Bài, Bình Phước. Hay cụ xem có tuyến đường sắt nào rẻ đẹp mình tham gia với :) miễn là nhà nước gpmb, gpmb xong thì nhà đầu tư mới làm.