[Funland] Khi doanh nghiệp FDI tự đặt câu hỏi, nếu họ rời đi, Việt Nam còn gì

rachfan

Xe container
Nhưng cũng tiếc Biden ko thăm VN, khả năng nâng cấp quan hệ từ bậc 3 lên bậc 2 mờ mịt. Như bài cụ rachfan đã viết rất rõ, tất cả các nước "chuyển mình" đều học kỹ nghệ Anh Mỹ (kể cả TQ). Thôi mình đi cày đây chuyện đại sự đã có các cụ lo :)
Việc nâng cấp từ bậc 3 (Đối tác toàn diện) lên bậc 2 (Đối tác chiến lược) không đơn giản đâu các cụ ạ.

Nếu để ý dòng thời gian, các cụ sẽ thấy (ngạc nhiên chưa) là không phải Việt nam mà chính Mỹ đang muốn nâng cấp quan hệ từ bậc 3 lên bậc 2, nhưng VN đang chần chừ.

Tại sao như vậy? Xem kỹ nội dung của 2 quan hệ các cụ sẽ thấy, Đối tác toàn diện và Đối tác chiến lược thực ra không khác nhau về mức độ quan hệ kinh tế, cái khác là quan hệ chính trị và quân sự được mở rộng hơn. Đó lại là điều VN lo ngại. Vì nếu là quan hệ bậc 2 thì VN phải tỏ rõ đứng về phía Mỹ hơn trong các trường hợp quốc tế, và cũng sẽ chịu nhiều nghi kỵ hơn trong quan hệ với lão béo phía bắc.

VN và Mỹ sẽ nâng cấp quan hệ, nhưng sẽ theo 1 kịch bản có lợi cho VN (tôi chỉ có thể viết đến đây).

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Việc nâng cấp từ bậc 3 (Đối tác toàn diện) lên bậc 2 (Đối tác chiến lược) không đơn giản đâu các cụ ạ.

Nếu để ý dòng thời gian, các cụ sẽ thấy (ngạc nhiên chưa) là không phải Việt nam mà chính Mỹ đang muốn nâng cấp quan hệ từ bậc 3 lên bậc 2, nhưng VN đang chần chừ.

Tại sao như vậy? Xem kỹ nội dung của 2 quan hệ các cụ sẽ thấy, Đối tác toàn diện và Đối tác chiến lược thực ra không khác nhau về mức độ quan hệ kinh tế, cái khác là quan hệ chính trị và quân sự được mở rộng hơn. Đó lại là điều VN lo ngại. Vì nếu là quan hệ bậc 2 thì VN phải tỏ rõ đứng về phía Mỹ hơn trong các trường hợp quốc tế, và cũng sẽ chịu nhiều nghi kỵ hơn trong quan hệ với lão béo phía bắc.

VN và Mỹ sẽ nâng cấp quan hệ, nhưng sẽ theo 1 kịch bản có lợi cho VN (tôi chỉ có thể viết đến đây).
Vn âm thầm chọn phe rồi anh, nguồn fdi từ âu mỹ dần chuyển hướng ạ

victory_1980

Xe điện
FDI rút hết đi và ta không còn gì ngoài đất, thất nghiệp,...như một số cụ nói là rất rất khó xảy ra. Mình như chủ nhà trọ cho thuê, không cho ông này thuê thì tìm ông khác. Ý cụ bên Nestle muốn hỏi, chia sẻ là họ đã để lại kinh nghiệm, công nghệ, khoa học gì cho Việt Nam sau mấy chục năm làm ăn ở đây.
Nestle đi thì VN vẫn sd sữa nhập khẩu của Nestle để phục vụ người có nhu cầu.
Còn trong nước có nhiều hãng sữa đã phát triển vượt cả Nestle ở thị trường nội địa rồi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nestlé thì không tính, bọn nó vào để chén thị trường sữa khổng lồ của vn mình thôi
Nhưng khối sản xuất, chế tạo xuất khẩu đang âm thầm quay xe, đó mới là vấn đề
Bên nào sản xuất, chế tạo quay xe vậy cụ ?!

Quê bầm

Xe điện
Một điều hơi buồn là hiện nay đại học ở vn chỉ chăm chăm đào tạo kinh tế. Các trường kĩ thuật đào tào rất ít và ko đâp ứng đc về số lượng và chất lượng kĩ sư. Không thể tìn tưởng vào đội ngũ giảng viên ỏ mình đc, phải có đội ngũ người nước ngoài mới mong canh tân chất lượng kĩ sư ở mình. Ko ai giám nghi ngờ chất lượng giảng viên ở mình. Nhưng e giám nói. Họ chỉ là những sinh viên giỏi trong đám sinh viên đuoecj tuyển chọn hàng năm. Trong môtk nền tri thức thấp thì kể cả những người giỏi nhất vãn chưa đáp ứng yêu cầu được. Phải bơm máu tưf ngoài vào bằng các chuyên gia trình độ cao ở nước ngoài. Khi đó chúng ta mới có đội ngũ kĩ sư đông đảo và chất lượng cao
Cụ ơi ta từng có hàng vạn kỹ sư, nhà nghiên cứu các KHCB do Liên xô và khối XHCN đào tạo cụ nhé, tiếc rằng các bác ấy giờ đã hưu trí hoặc quá tuổi hết rồi, các khối kỹ thuật tuyển nhưng học sinh lại chỉ thích nhè nộp hồ sơ thi khối kinh tế

Ga_son

Xe điện
Dù Nga khó lo cho mình, nhưng Nga vẫn là 1 nước rất cao về công nghệ so với VN. Nên cũng vẫn là 1 cơ hội rất lớn để kỹ nghệ VN tự chủ phần nào

Ko có cửa cụ ơi, Nga giờ khác Liên Xô ngày xưa rồi, hơn nữa của Nga giờ khá lạc hậu. Muốn chuyển giao đc công nghệ ít nhất phải có 3 yếu tố:
1. Bên nhận chuyển giao phải có năng lực tiếp thu và phát triển (kinh tế tư nhân mới có năng lực em ko tin vào các doanh nghiệp nhà nước).
2 Nước chuyển giao đồng ý chuyển giao (yếu tố chính trị và quan hệ ngoại giao) tất nhiên ko bao giờ có công nghệ mới nhất.
3 Chi phí chuyển giao hoặc các hình thức đổi trả hàng hóa, qui định về chuyển giao công nghệ cho bên thứ 3.
Về phát triển công nghệ được chuyển giao:
1. Nhà nước phải có chính sách ưu đãi để công nghệ được chuyển giao phát triển và nâng cấp.
2. Nhà nước thu hồi chi phí về chuyển giao công nghệ trong trường hợp công nghệ đó mang lại lợi nhuận cho doanh nghiệp.

Ga_son

Xe điện

Rồi đến một lúc nào đó bạn buộc phải chọn ăn cơm không xem tiktok hoặc là xem tiktok nhưng ko có cơm để ăn.

.Bo My

Xe container
Rồi đến một lúc nào đó bạn buộc phải chọn ăn cơm không xem tiktok hoặc là xem tiktok nhưng ko có cơm để ăn.
bên Mỹ họ xem tiktok thay cơm à? Só người Mỹ dùng tiktok còn cao hơn tổng dân số VN.

sontung89

Xe tăng
Câu hỏi nó cũng như nếu Lan đột biến xuống giá liệu rằng có luộc được mà ăn
Có chơi thì chơi rau muống đột biến chứ đừng chơi Lan =))
Yên tâm FDI rời đi ngay tức thì thì vẫn còn quân 50 thịt ở lại, các bất động sản công nghiệp vẫn còn nguyên nhưng xuống giá cũng như trái phiếu thành giấy lộn thôi

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi nó cũng như nếu Lan đột biến xuống giá liệu rằng có luộc được mà ăn
Có chơi thì chơi rau muống đột biến chứ đừng chơi Lan =))
Yên tâm FDI rời đi ngay tức thì thì vẫn còn quân 50 thịt ở lại, các bất động sản công nghiệp vẫn còn nguyên nhưng xuống giá cũng như trái phiếu thành giấy lộn thôi
FDI này đi thì có FDI khác mà cụ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ko có cửa cụ ơi, Nga giờ khác Liên Xô ngày xưa rồi, hơn nữa của Nga giờ khá lạc hậu. Muốn chuyển giao đc công nghệ ít nhất phải có 3 yếu tố:
1. Bên nhận chuyển giao phải có năng lực tiếp thu và phát triển (kinh tế tư nhân mới có năng lực em ko tin vào các doanh nghiệp nhà nước).
2 Nước chuyển giao đồng ý chuyển giao (yếu tố chính trị và quan hệ ngoại giao) tất nhiên ko bao giờ có công nghệ mới nhất.
3 Chi phí chuyển giao hoặc các hình thức đổi trả hàng hóa, qui định về chuyển giao công nghệ cho bên thứ 3.
Về phát triển công nghệ được chuyển giao:
1. Nhà nước phải có chính sách ưu đãi để công nghệ được chuyển giao phát triển và nâng cấp.
2. Nhà nước thu hồi chi phí về chuyển giao công nghệ trong trường hợp công nghệ đó mang lại lợi nhuận cho doanh nghiệp.
Như công nghệ luyện kim Nga vẫn siêu đẳng đó cụ (vì Nga vẫn liên tục sx vũ khí). Có thể nhiều công nghệ tốt nữa mà mình chưa biết hết, hỏi cụ langtubachkhoa xem

Còn cơ chế tiếp nhận có thể học mô hình NASA: nhà nước hỗ trợ tư nhân, tư nhân chia sẻ mọi bí kíp với nhà nước

rachfan

Xe container
Như công nghệ luyện kim Nga vẫn siêu đẳng đó cụ (vì Nga vẫn liên tục sx vũ khí). Có thể nhiều công nghệ tốt nữa mà mình chưa biết hết, hỏi cụ langtubachkhoa xem

Còn cơ chế tiếp nhận có thể học mô hình NASA: nhà nước hỗ trợ tư nhân, tư nhân chia sẻ mọi bí kíp với nhà nước
Luyện kim giờ Nga không chuyển giao cho ai đâu cụ ơi.

Đợt VN hỏi mua dây chuyền SX AK-103, Nga đồng ý bán nhưng riêng nòng súng thì nhất định bắt VN mua nòng nguyên về lắp. VN không đồng ý mới quay sang mua dây chuyền Galil của Israel. Israel chuyển giao cho VN công nghệ tôi nòng và khoan rãnh khương tuyến, nhưng phôi nòng vẫn phải nhập từ Israel.

Có nghĩa là luyện kim đặc biệt, hiện giờ không nước nào chuyển giao cả.

thunm

Xe buýt

Liệu có như này ko nhỉ

DoubleA

Xe hơi
Luyện kim giờ Nga không chuyển giao cho ai đâu cụ ơi.

Đợt VN hỏi mua dây chuyền SX AK-103, Nga đồng ý bán nhưng riêng nòng súng thì nhất định bắt VN mua nòng nguyên về lắp. VN không đồng ý mới quay sang mua dây chuyền Galil của Israel. Israel chuyển giao cho VN công nghệ tôi nòng và khoan rãnh khương tuyến, nhưng phôi nòng vẫn phải nhập từ Israel.

Có nghĩa là luyện kim đặc biệt, hiện giờ không nước nào chuyển giao cả.
Khi mà muốn vươn tầm thành nước phát triển, thì trong tay bắt buộc phải nắm được công nghiệp luyện kim, chán với anh cả quá, Bắc Triều thì anh support tận răng, mà có đứa em mang tiếng cũng thân thiết và đến giờ vẫn không có gì trong tay, hy vọng sẽ có 1 cơ hội khác để có được công nghệ này.