[Funland] Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung?

le_petit

Xe tăng
Tất nhiên, gdkp được các kols, nhà dân chủ ở vn vay mượn một vài triết lí thời trung cổ ở tây để về lòe bịp ở vn, tây nó làm gì nâng lên thành triết lí như ở mình đâu, một số tư tưởng tiến bộ ơ tây nhưng ko thể phù hợp ở vn á đông được. Các nước đông á ăn đũa vẫn giữ khá vững về khổng nho, chứ ko tây học ba lăng nhăng như mình, thi cử học hành của bên đó đúng lá lò lửa, mình có tí khó khăn áp lực là cả xã hội lên đồng. Muốn giàu có văn minh nhưng phải tự do và học ít thì chỉ có trong truyện.
Và ít nhiêu tư tưởng gdkp sai lầm này nảy nở trong xh, fb và nó tác động tiêu cực đến bộ dục cũng như quan điểm của phụ huynh. Đến ngày nó bùng phát thì ối giời ơi.
Cả xh đang lên đồng về quyền trẻ em mà lờ tịt đi phần nghĩa vụ của chúng.
Ở các xứ dân chủ ko giả cầy thì quyền được gắn với nghĩa vụ nên chúng giữ được hài hòa ko như xứ dân chủ một lề.
Các đồng nghiệp tôi cũng đang váng đầu vì sự đòi hỏi quyền lợi của con cái. Chúng học trên mạng xh rồi viện dẫn vanh vách để chống lại mọi quy định học hành, ăn, ngủ...
Nhóc nhà tôi hồi lớp 4 cũng đã tuyên bố: Bố mẹ PHẢI nuôi con đến 18 tuổi, ko được xúc phạm thân thể, tinh thần và nhân phẩm con....vv. Nói chung toàn bộ hiểu biết của nó là: Pháp luật đảm bảo cho nó muốn làm gì cũng được, ko ai có quyền can thiệp.

Diep1979

Xe container
Sợ nhất giờ đánh nó 1 cái, bố mẹ nó đăng face là cô mất việc

Nhà cháu ngày bé, học dốt bị cô cầm thước kẻ đánh vào tay, về nhà bị bố mẹ đánh thêm vì bị cô giáo mắng ấy

Trẻ con mà đã như này, lớn lên thì như thế nào?

MinhKhoi2007

Xe tăng
Dân chủ phải đi cùng kỷ cương, luật pháp chứ toàn thấy tuyên truyền quyền không thôi. Ủng hộ làm mạnh tay để tăng tính giáo dục, răn đe chứ tương lai đất nước sau này mà cứ vác giáo, đua xe diễu ngoài đường hàng đêm thì loạn.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Chắc là giáo viên quá đáng thì học sinh mới làm thế thôi. Chứ các cháu 14 tuổi thì toàn đứa ngoan, tại giáo viên hết cả.
Ở nhà cháu ngoan lắm mà. Nó rất ít khi ở nhà, mà tôi cũng vậy - 1 PH nói.

XSim

Xe container
Nghe các cụ mợ kể làm em liên tưởng đến phim của anh Châu Tinh Trì, giáo dục dịch vụ giống như là làm cave :D

Các cụ xem từ phút 49:15 nhé :))

le_petit

Xe tăng
Thanh niên nhà e cấp 1 cũng tuyên ngôn thế. E bảo ok. 3 tuần liền không nhắc, không hỏi, cắt hết điện, internet trong phòng, nói chung làm đúng nghĩa vụ ở mức cơ bản. Sau e bảo nuôi con gồm 2 phần "nghĩa vụ theo pháp luật" và "mong muốn theo tình cảm của cha mẹ", nếu con thích theo pháp luật bố sẽ làm đúng theo pháp luật là cơm ba bữa, 1 cái giường, quần áo năm 3 bộ, học phí trường công - vậy là đủ rồi. Giờ lớn rồi em vẫn lôi ra trêu vụ đấy.
Cụ xử lý giống hệt tôi, nhưng tôi thêm là ko cần cả đi học nữa.
Sau 1 tuần nghỉ cả học chính khóa thì nó phải đồng ý với điều khoản: Bố mẹ nuôi con tối đa theo khả năng và con học hành, làm việc nhà tối đa theo năng lực!
Về sau nó còn vùng vẫy thêm mấy vụ: Con ko thông minh, con lười... nhưng cũng bị xử đẹp!

pham minh

Xe container
Cô giáo lớp con em đầu năm họp phụ huynh bảo lớp này năm ngoái nhiều bạn hư khó nói, năm nay cô nhận lớp nếu bạn nào nói không nghe cô sẽ đánh, 100% phụ huynh đồng ý đấy mợ ạ, nhiều bố mẹ ở nhà không nói được con đâu.
Phụ huynh đồng ý và ký bằng miệng. Vậy nên cô giáo cứ thử đánh học sinh là mất nghiệp như chơi. Lúc đó phụ huynh lại ầm ĩ gửi đơn : cô giáo bạo hành cục vàng cục bạc nhà tôi

Jason88

Xe tăng
chắc là tại giáo viên và nhà trường giáo dục ko tốt các cụ nhể. Chứ các cháu ở nhà ngoan lắm.

XPQ

Xe cút kít
Tất nhiên, gdkp được các kols, nhà dân chủ ở vn vay mượn một vài triết lí thời trung cổ ở tây để về lòe bịp ở vn, tây nó làm gì nâng lên thành triết lí như ở mình đâu, một số tư tưởng tiến bộ ơ tây nhưng ko thể phù hợp ở vn á đông được. Các nước đông á ăn đũa vẫn giữ khá vững về khổng nho, chứ ko tây học ba lăng nhăng như mình, thi cử học hành của bên đó đúng lá lò lửa, mình có tí khó khăn áp lực là cả xã hội lên đồng. Muốn giàu có văn minh nhưng phải tự do và học ít thì chỉ có trong truyện.
Và ít nhiêu tư tưởng gdkp sai lầm này nảy nở trong xh, fb và nó tác động tiêu cực đến bộ dục cũng như quan điểm của phụ huynh. Đến ngày nó bùng phát thì ối giời ơi.

Chiến lược giáo dục của Nhà nước làm gì có chỗ cho mấy nhà nọ nhà kia tham gia hay ảnh hưởng mà bác lại lôi đội ấy vào?
Về Nho Khổng, ngay tại Trung Cuốc họ cũng đã loại bỏ từ lâu lối học từ chương đóng khung mà chuyển sang Tây học. Cũng nhờ tây học, nước mình cũng đã có những đại thụ tri thức của thời lập cuốc.
Giáo dục khai phóng chả liên quan gì đến nội dung thớt này bác ạ.

vkthang

Xe container
Bần cùng bất đắc dĩ mới phải làm giáo viên thôi chứ với thái độ thù địch của nhiều phụ huynh hiện giờ đối với giáo viên thì các cháu chỉ có hỏng ko sớm thì muộn.
Nghề cao quý trong xã hội mà mợ nói thế thì em chịu rồi ^:)^.

Mợ nói việc này cứ như là phổ biến lắm nhỉ? "thái độ thù địch của nhiều phụ huynh hiện giờ đối với giáo viên".

Em thực sụ quan ngại với suy nghĩ của một số người trong đó có mợ đấy, con mình hư tại nhà trường à?

vkthang

Xe container
Phụ huynh đồng ý và ký bằng miệng. Vậy nên cô giáo cứ thử đánh học sinh là mất nghiệp như chơi. Lúc đó phụ huynh lại ầm ĩ gửi đơn : cô giáo bạo hành cục vàng cục bạc nhà tôi
Các cụ không phân biệt được việc đánh kiểu dạy dỗ là đánh vào chân,tay hoặc vào mông với việc đánh vào đầu, mặt hay ngực của học sinh thì khỏi bàn đi.

Lớp con em thấy cô chủ nhiệm nghiêm tụi nó cũng đỡ quấy phá hơn hẳn, và chẳng thấy phụ huynh nào ý kiến cả cụ ạ.

pham minh

Xe container
Giáo viên giờ đắng lắm cụ ạ

Ngay ở gần Linh Đàm có một thầy hiệu trưởng vuốt ve phụ huynh đến mức, có việc gì to nhỏ phụ huynh luôn gọi thẳng cho hiệu trưởng, họ ko cần trao đổi với GV, hiệu trưởng lại gọi GV lên giã.
GV họ ức chế vô cùng, quyền lợi thì chả có còn bị đè nén.
Trường cả nghìn suất ăn bán trú, rồi huy động xã hội hoá... cầm tiền hưởng lợi rồi thì há miệng làm sao đc, phải vuốt ve để chúng nó im mồm để mình yên ổn ngồi đớp. Thực tế nó đang diễn ra như vậy.
Phụ huynh cũng nhiều loại vớ vẩn lắm. F1 nhà em lớp 1, trường tổ chức đi dã ngoại 1 ngày thăm trang trại và có cả đại diện ban phụ huynh đi chăm và trông nom các cháu. Tối về có một bạn tự nhiên sốt, nôn mửa, vậy là mẹ bạn đó ầm ĩ cho là bạn đó ngộ độc thực phẩm, chưa trao đổi gì với cô giáo và các thành viên trong group phụ huynh đã lên gặp hiệu trưởng, vậy là cô giáo và ban p/h cũng đau đầu, trong khi cả lớp đi thì có mỗi bạn đó bị

Nghiant96

Xe buýt
Chính xác hơn thì là: Tại giáo dục của thày cô và nhà trường nên chúng như thế chứ bản chất chúng ngoan lắm.
giờ giáo dục thầy cô kệ đời chúng nó k động vào người chúng nó bố mẹ chúng nó lại gào lên rồi đuổi việc giao viên. Người nhà em làm giao viên từ cấp 1 đến cấp 3 bây giờ bảo nhà trường kệ đứa nào muốn học thì học đứa nào muốn chơi thì chơi. Chứ như ngày xưa chả bị bắt đứng góc lớp bị quỳ bục giảng chứ giờ còn mướt chúng nó mới chịu. Học cấp 1 thì lúc nào trong lớp cũng có cái roi mây treo trên tường.

just for fun

Xe lăn
Nghề cao quý trong xã hội mà mợ nói thế thì em chịu rồi ^:)^.

Mợ nói việc này cứ như là phổ biến lắm nhỉ? "thái độ thù địch của nhiều phụ huynh hiện giờ đối với giáo viên".

Em thực sụ quan ngại với suy nghĩ của một số người trong đó có mợ đấy, con mình hư tại nhà trường à?
Thế cụ đọc hiểu như nào mà nghĩ là cháu bào con hư lỗi tại nhà trường?

hiepnongdan1988

Xe buýt
Cccm nên đọc sự việc qua tường thuật trên báo hơn là ăn bả fb của chủ thớt

Cách ứng xử của địa phương, của ngành phần nào thể hiện qua nội dung phản hồi với phóng viên, theo em đa phần là corrective, không phải là preventive. Case này thì HS là vai ác, case kia GV là vai ác..dư luận cứ lên đồng với cảm xúc, sau đó rủa xả, nâng quan điểm, xiên xọ, lạc đề lan man sang các phạm trù, chủ đề khác...trên MXH là chuyện chả mới mẻ gì, dân trí chỉ có vậy thì ứng xử như vậy là bình thường.

Quan điểm của em vai ác là những cơ quan chuyên trách quản lý nhà nước về GD vì không thiết kế, thực thi, đánh giá hiệu quả, điều chỉnh các preventive action khiến cho xung đột giữa HS, GV, nhà trường, gia đình HS dễ bộc phát và không kiểm soát, từ trao đổi văn minh quay sang tấn công bạo lực, từ tranh chấp dân sự chuyển sang án hình sự.

Và như thường lệ, cccm chỉ miệt mài mắng chửi HS, GV, nhà trường, gia đình HS...

Nôm na GD ở ta cũng như GT ấy, ban bệ, luật lá cái gì cũng có nhưng chả có cái gì thực chất...
hóa ra Cô giáo giọng chợ búa thì học sinh được quyền úp sọt Cô giáo à Cụ ^^

pham minh

Xe container
Các cụ không phân biệt được việc đánh kiểu dạy dỗ là đánh vào chân,tay hoặc vào mông với việc đánh vào đầu, mặt hay ngực của học sinh thì khỏi bàn đi.

Lớp con em thấy cô chủ nhiệm nghiêm tụi nó cũng đỡ quấy phá hơn hẳn, và chẳng thấy phụ huynh nào ý kiến cả cụ ạ.
Sao lại ko phân biệt được. Vấn đề là khi cô giáo cầm cái thược phệt bạn đó vào tay hay vào mông, vô tình ai trông thấy hoặc nặng hơn là có video là đưa lên mạng thì có mà thanh minh bằng giời, đấy là chưa có vết xước hay thâm ở mông hay ở tay đấy. Như gái nhà em chứ có gì va vào tay hay chân dù nhẹ cũng thâm ngay. Đi học về nhiều khi mẹ nó thấy vết thâm cứ hỏi vặn vẹo rồi lại kêu để hỏi cô xem, em toàn phải gạt đi vì em biết tính nó và em vẫn chuyện trò với nó khi đi học về để biết tình hình ở lớp