[Funland] Khi anh em ruột là...thông gia với nhau!

trước 1954 thì đây là khu tự trị Thái, sau 1954 thì gọi là khu tự trị Thái -Mèo ( hoặc khu tự trị tây bắc)
người thái- Mông có lịch sử gắn liền với Vân Nam TQ , thượng Lào nên khu vực này rất nhạy cảm, vẫn có ý định ly khai lập vương quốc riêng
Cụ có dính dáng gì đến dân nghiên cứu không mà rõ thế hay có người thân ở trên mạn này ạ?

toechuoi

Xe tăng
đợt em làm trên lào cai, cụ trưởng thôn bảo con zai độ 13-14 tuổi toàn đi bắt vợ 18 tuổi về. Nhưng mà về có làm ăn gì đâu, rồi ông bố lại ăn mất, đẻ ra cả con. Nghe như đùa mà bác trưởng thôn bảo khong phải 1 nhà mà rất nhiều nhà, nó như một hệ quả tất yếu của việc tảo hôn ấy. dị thật

biahoihanoi

Xe lăn
Ông "bạch tạng" tóc vàng kia phải hỏi mẹ nó có ngủ với Tây không chứ bạch tạng đâu mà bạch tạng.

beto

Xe tải
Cụ có dính dáng gì đến dân nghiên cứu không mà rõ thế hay có người thân ở trên mạn này ạ?
không phải cụ ạ, chỉ là do em yêu quý con người và cảnh sắc núi rừng tây bắc nên tìm đọc một chút về lịch sử thôi

trước 1954 thì đây là khu tự trị Thái, sau 1954 thì gọi là khu tự trị Thái -Mèo ( hoặc khu tự trị tây bắc)
người thái- Mông có lịch sử gắn liền với Vân Nam TQ , thượng Lào nên khu vực này rất nhạy cảm, vẫn có ý định ly khai lập vương quốc riêng
Ông "bạch tạng" tóc vàng kia phải hỏi mẹ nó có ngủ với Tây không chứ bạch tạng đâu mà bạch tạng.
Tội cho người ta cụ ạ, tóc vàng, da trắng nhưng mắt đỏ, buổi trưa nhìn không rõ cái gì !

vodanhtk

Xe tải
Cái này thì chỉ có tuyên truyền vận động dần dần thôi không còn cách nào khác cả. Có thể các thể hệ sau với việc được học hành tương đối sẽ giảm được tình trạng này.
Người Mông Sơn La em chỉ ấn tượng việc phóng xe đi làm, xe để trên đường, người cách cả cây số, chả thấy mất bao giờ.

Đá sỏi

Xe buýt
chuyện Đức như cụ nói thế là quá loạn luân rồi. Về mặt di truyền càng lai xa thì gen càng tốt, càng có nhiều ưu thế cụ ạ!
Khoan dung là yếu tố cần, và thành kiến là yếu tố thừa trong tìm hiểu văn hóa. Miêu tả phiến diện lại mang tính phê phán văn hóa của một cộng đồng là việc không nên, và càng không nên khi phê phán văn hóa căn cứ trên một vài tiêu chí khoa học, bởi vì khoa học không tuyệt đối đúng. Cụ lấy chuẩn văn hóa của cụ để đánh giá thấp, phê phán nặng nề một nét văn hóa của người Đức, người Mông là không nên, bởi không một ai có thể tự cho mình cái quyền đó.

Thực tế có nuôi cụ nhé, như ở nhiều điểm trường quá xa xôi ví dụ cụ thể như ở Làng Sáng xã Háng Đồng huyện Bắc Yên, tỉnh Sơn La ở thời điểm tháng 12/2018 lúc em lên học sinh góp mỗi tuần 1,2 bát gạo, 1, 2 mớ rau, giáo viên không phải mua nhưng thỉnh thoảng lại "hàng đổi hàng" cho học sinh bánh kẹo. Ở điểm trường tại một số huyện Bảo Lâm, Bảo Lạc tỉnh Cao Bằng mùa khô học sinh còn mang mỗi đứa một ống bương nước hay chai nước đến nuôi thầy nữa cơ ạ!
Cụ nghe người ta kể lại như thế, đúng không? Ngày xưa, cách đây lâu lâu lắm rồi, em cũng nghe người ta kể như thế, y hệt và ngày ấy em cũng tin như cụ bây giờ - y hệt :P
Chuyện nước ở Bảo Lâm, Bảo Lạc thì em tin là thầy giáo nhờ học sinh nào đó đi qua nguồn nước thì tiện tay xách vài bương hộ thầy. Chuyện thường ở nơi thiếu nước. Còn các ví dụ khác thì tính phóng đại hơi bị cao.

Khoan dung là yếu tố cần, và thành kiến là yếu tố thừa trong tìm hiểu văn hóa. Miêu tả phiến diện lại mang tính phê phán văn hóa của một cộng đồng là việc không nên, và càng không nên khi phê phán văn hóa căn cứ trên một vài tiêu chí khoa học, bởi vì khoa học không tuyệt đối đúng. Cụ lấy chuẩn văn hóa của cụ để đánh giá thấp, phê phán nặng nề một nét văn hóa của người Đức, người Mông là không nên, bởi không một ai có thể tự cho mình cái quyền đó.

Cụ nghe người ta kể lại như thế, đúng không? Ngày xưa, cách đây lâu lâu lắm rồi, em cũng nghe người ta kể như thế, y hệt và ngày ấy em cũng tin như cụ bây giờ - y hệt :P
Chuyện nước ở Bảo Lâm, Bảo Lạc thì em tin là thầy giáo nhờ học sinh nào đó đi qua nguồn nước thì tiện tay xách vài bương hộ thầy. Chuyện thường ở nơi thiếu nước. Còn các ví dụ khác thì tính phóng đại hơi bị cao.
Thầy cô giáo ở bản Làng Sáng kể như thế dưới sự chứng kiến của Bí thư xã Háng Đồng về chuyện góp gạo nuôi thầy cô thì theo cụ có tin được không? Em ở bản vùng cao rất nhiều lần nên cũng hiểu ra một số chuyện, phong tục nhưng về tảo hôn, hôn nhân cận huyết và hễ tự ái là tự tử thì rất nên phê phán cụ ạ vì hệ quả của nó rất nặng nề...Nó chẳng phải là cái phông văn hóa của một ai vì pháp luật đã quy định cấm hôn nhân trong phạm vi 3 đời từ lâu rồi ạ!

Đá sỏi

Xe buýt
Thầy cô giáo ở bản Làng Sáng kể như thế dưới sự chứng kiến của Bí thư xã Háng Đồng về chuyện góp gạo nuôi thầy cô thì theo cụ có tin được không? Em ở bản vùng cao rất nhiều lần nên cũng hiểu ra một số chuyện, phong tục nhưng về tảo hôn, hôn nhân cận huyết và hễ tự ái là tự tử thì rất nên phê phán cụ ạ vì hệ quả của nó rất nặng nề...Nó chẳng phải là cái phông văn hóa của một ai vì pháp luật đã quy định cấm hôn nhân trong phạm vi 3 đời từ lâu rồi ạ!
Không. Em không tin. Nếu tin, em sẽ phê phán các thầy cô giáo sống ỷ lại nhân dân. :P

Những cái mà cụ chứng kiến ở vùng cao chỉ là một vài nét điểm tô diện mạo thôi, và để hiểu được nó, thì các câu hỏi Tại sao? Như thế nào? (hình như là 4 W 1H, không biết em nhớ có đúng không) là rất quan trọng. Khi cụ trả lời được hết rồi, thì cụ sẽ thấy cụ là người rất rất thú vị.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Em thấy ở nước ngoài (Châu âu) con anh trai vẫn lấy con em gái thì phải, hình như khác họ thì họ không cấm
Tổng Thống Sadam Hussen và vợ là con chị con em ruột. Trong tác phẩm Egeni-Grangde, co Egeny là Sacle là con chú, con bác ruột.
Nhưng họ không bị suy kiệt nòi giống, vì họ quan hệ rộng, đời này hôn nhân cận huyết, nhưng đời sau lại không cận nữa. Còn người Mông của ta thì hết đời này cận lại đến đời khác cận, kéo dài hàng trăm năm, do đó bị suy kiệt nòi giống.
Trên thế giới này, người Mông Cổ (lại "Mông") cũng bị rơi vào tình trạng này.

meomun346

Xe container
...

Nguy hiểm thật, di truyền thì nó đâu có chọn nội hay ngoại đâu, trong phạm vi 3 đời mà lấy nhau bất kể nội ngoại thì đều có rủi ro và ảnh hưởng đến giống nòi như nhau.

Phải có cách nào đó đưa cái này vào lớp học cho các em từ bé may ra sẽ tránh được hôn nhân cận huyết!
Vâng Ti vi có kể chuyện ở Tây nguyên có em hs bé xíu được 1 thầy giáo chăm nuôi vì bố mẹ hôn nhân cận huyết đấy ạ.

Không. Em không tin. Nếu tin, em sẽ phê phán các thầy cô giáo sống ỷ lại nhân dân. :P

Những cái mà cụ chứng kiến ở vùng cao chỉ là một vài nét điểm tô diện mạo thôi, và để hiểu được nó, thì các câu hỏi Tại sao? Như thế nào? (hình như là 4 W 1H, không biết em nhớ có đúng không) là rất quan trọng. Khi cụ trả lời được hết rồi, thì cụ sẽ thấy cụ là người rất rất thú vị.
Có lần em xem phóng sự về những người thầy giáo dạy học ở vùng sâu (Quảng bình thì phải), họ phải đi lại ở những con đường rất khó đi, hầu như ko có sóng ĐT. Đất thì nhiều mà họ phải đi mót rau, đỗ của đồng bào ở những nương đã thu hoạch xong để ăn. 4 thầy khỏe mạnh mà ko nuôi được mấy con gà, ko trồng được mấy luống rau xanh, nước thì ngay trước cửa. Em chê!

Tổng Thống Sadam Hussen và vợ là con chị con em ruột. Trong tác phẩm Egeni-Grangde, co Egeny là Sacle là con chú, con bác ruột.
Nhưng họ không bị suy kiệt nòi giống, vì họ quan hệ rộng, đời này hôn nhân cận huyết, nhưng đời sau lại không cận nữa. Còn người Mông của ta thì hết đời này cận lại đến đời khác cận, kéo dài hàng trăm năm, do đó bị suy kiệt nòi giống.
Trên thế giới này, người Mông Cổ (lại "Mông") cũng bị rơi vào tình trạng này.
Cụ có nguồn thông tin về Sadam tuyệt quá, cho em cái link dẫn để tham khảo cái ạ!

Vâng Ti vi có kể chuyện ở Tây nguyên có em hs bé xíu được 1 thầy giáo chăm nuôi vì bố mẹ hôn nhân cận huyết đấy ạ.

Có lần em xem phóng sự về những người thầy giáo dạy học ở vùng sâu (Quảng bình thì phải), họ phải đi lại ở những con đường rất khó đi, hầu như ko có sóng ĐT. Đất thì nhiều mà họ phải đi mót rau, đỗ của đồng bào ở những nương đã thu hoạch xong để ăn. 4 thầy khỏe mạnh mà ko nuôi được mấy con gà, ko trồng được mấy luống rau xanh, nước thì ngay trước cửa. Em chê!
Ở đây mấy thầy cô vẫn có vườn rau tăng gia, giàn bầu tăng gia nhưng không thể đủ được mà chợ thì cách đó 1 ngày đi bộ, gạo thì cũng thế, không thể cấy được như đồng bào nên mới có chuyện phụ huynh góp gạo nuôi thầy, thầy thỉnh thoảng lại mang bánh kẹo, mì tôm ra tặng lại cho học sinh!

Công thức 4 w 1 h này em cũng biết nhưng cũng khó thực hiện đấy cụ ạ! Khác biệt ngôn ngữ nên ở vùng Mông còn khó hơn đi nước ngoài ở chỗ nước ngoài còn vọc vạch giao tiếp bằng tiếng Anh còn ở đây phụ thuộc hoàn toàn vào các phiên dịch là người Mông đang làm cán bộ xã, cán bộ bản!

Tìm trên mạng em thấy mấy bài báo này, cũng chuyện hôn nhân cận huyết ở và xảy ra với đồng bào thiểu số, nan giải thật!
http://danviet.vn/tin-tuc/chuyen-dau-long-cau-lay-chau-anh-em-thanh-thong-gia-714664.html
https://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/luan-quan-vong-tron-con-co-lay-con-cau-68326.html
Đó là cộng đồng nhỏ người Rục sống trong hang còn người Mông ở ta khá đông, hàng triệu người mà vẫn duy trì hủ tục này mới là mối lo về sự suy thoái giống nòi cho chính họ, cụ nhỉ?

Cái này thì chỉ có tuyên truyền vận động dần dần thôi không còn cách nào khác cả. Có thể các thể hệ sau với việc được học hành tương đối sẽ giảm được tình trạng này.
Người Mông Sơn La em chỉ ấn tượng việc phóng xe đi làm, xe để trên đường, người cách cả cây số, chả thấy mất bao giờ.
Không cứ người Mông mà Thái hay Xinh Mun ở Sơn La cũng hay để xe như thế ạ!

đổi kiểu gì ạ ? em thấy gian nan lắm !
Đúng là gian nan nhưng vẫn phải thay đổi bằng cách đầu tư mạnh vào cơ sở hạ tầng, kinh tế cho những vùng này mà trước tiên là đường, là điện ạ!

thuyết huyết thống sạch giống Ai Cập ngày xưa nhỉ
Nó kỳ lạ ở chỗ 100 đời cùng họ vẫn không được lấy nhau nhưng nếu con gái cùng họ đi lấy họ khác, đẻ con ra thì lại được lấy chính con trai của anh mình hay em mình! Do vậy bẩn và sạch lẫn lộn lung tung cả!

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại mục đích của thớt là gì? Viết cho mấy thằng Kinh đọc cho vui à?

Như tôi thì đa lên các vùng người Mông từ Tây Thanh hóa, Nghệ an, Tây bắc hay Hà giang, tôi khẳng định là tốt nhất tôn trọng tập quán của họ nên kính chẳng bõ phiền, kệ họ đi.

Bài học nhà nước cứ tự cho mình làm được mọi việc: đưa người Rục từ rừng về hơn nửa thế kỷ nhưng họ vẫn không tự nuôi được bản thân. Rồi người Lá vàng ở TB cứ lấy tiền, gạo trợ cấp mua rượu uống. Một khi họ quen với việc được nuôi rồi thì họ sẽ ỉ lại mãi.