KHẨN Focus 1.8 AT gập vấn đề động cơ

coolguy

Xe hơi
Cái bệnh này giống hệt bệnh con Novo ghẻ của em(xe máy các bác nhé:))), thỉnh thoảng tự nhiên chết máy làm thế nào cũng ko nổ được, chỉ còn cách bỏ đấy khoảng 30' sau là lại nổ được, mà cái bệnh này bị từ hồi mới mua sửa bao nhiêu chỗ đều ko được, chán quá cứ để vậy đi.:^)
ko bít Nouvo có két nước làm mát máy giống HONDA ko? chứ xe tay ga HONDA cũng hay gặp bệnh này, phải châm thêm nước làm mát thì mới hết.

cuongnguyen

Xe hơi
Ôi FF 2009 nhiều lỗi quá, em đọc mà cũng đâm lo cho con FF 2008 của mình, dù chưa bị lỗi gì. Các bác kiện lên FVN đi chứ xe mới đã bị như vậy thì lúc nó cũ thì:'(. Kiểu này bao giờ Ford mới cạnh tranh nổi ở xứ Vịt ta :102:

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em mới soạn cái thư này, các các đọc và góp ý, rồi em sẽ gửi cho Ford VN.

=========================

Kính gửi: Ông Michael Pease, TGĐ Công ty Ford Vietnam

Trước hết, chúng tôi xin gửi đến ông lời chào trân trọng!

Chúng tôi là những người đang sở hữu và sử dụng xe Ford Focus do công ty của ông lắp ráp. Tuy nhiên, sau một thời gian ngắn sử dụng tính từ ngày mua xe, chúng tôi đã ghi nhận một loạt các trường hợp không nổ được máy và/hoặc bảng điều khiển báo lỗi động cơ. Ngoài ra còn có một số lỗi nhỏ khác như kính cửa sổ bên lái xe bị kẹt hay không có tín hiệu cảnh báo cài dây an toàn mặc dù dây an toàn chưa được cài.

Ngay sau khi phát hiện những sự cố đó, chúng tôi đã mang xe vào xưởng của các đại lý của Ford Vietnam nhưng các kỹ thuật viên không phát hiện được nguyên nhân. Thực tế này khiến chúng tôi hết sức quan ngại về chất lượng của xe Focus, vì chúng xảy ra bất chấp việc chúng tôi sử dụng xe theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất còn các kỹ thuật viên đã không đưa ra được bất cứ lời giải thích nào hay giải pháp nào thích đáng.

Vì lợi ích khách hàng của Ford Vietnam cũng như để bảo vệ uy tín, hình ảnh của chính công ty, chúng tôi đề nghị ông tiến hành điều tra và kiểm điểm lại quy trình lắp ráp xe cũng như chất lượng linh kiện để làm rõ nguyên nhân gây ra các sự cố nói trên, và sau đó khắc phục chúng hoàn toàn. Chúng tôi sẵn sàng cung cấp cho ông các thông tin như tên chủ xe, số điện thoại, loại xe và thời gian gặp sự cố để ông thực hiện cuộc điều tra và kiểm điểm chất lượng.

Cảm ơn ông đã đọc thư và mong sớm thấy ông có hành động cụ thể và hồi âm cho chúng tôi!

Kính thư,

[ký tên]

Xe Tap Lai

Xe tăng
Cụ ơi! ngoài cái lỗi ko nổ đc máy ra ,e còn bị bung cả mối hàn nhựa tappi cửa sau xe nữa cơ :102:. e đã mang bảo hành nhưng chỉ đc dán tý keo vào( chỗ kín chỗ hở) nhìn bực cả mình. Còn đc trả lời từ Chính hãng là " xe a còn đc bảo hành lâu, nên a cứ yên tâm mà đi" :77:. E thấy bực hết cả mình, xe mới chạy có 4000km mà long cả nhựa tappi ra có điên ko(chả khac j đồ hàng mã bác ạ). bác xem có góp ý thêm vào thư thì bác giúp e luôn bác nhé!! (b)

Speedvn

Xe tải
Gầu nhàem cứ đòi đổi sang em FF At 5cửa này thế có chết không, chậc...

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi! ngoài cái lỗi ko nổ đc máy ra ,e còn bị bung cả mối hàn nhựa tappi cửa sau xe nữa cơ :102:. e đã mang bảo hành nhưng chỉ đc dán tý keo vào( chỗ kín chỗ hở) nhìn bực cả mình. Còn đc trả lời từ Chính hãng là " xe a còn đc bảo hành lâu, nên a cứ yên tâm mà đi" :77:. E thấy bực hết cả mình, xe mới chạy có 4000km mà long cả nhựa tappi ra có điên ko(chả khac j đồ hàng mã bác ạ). bác xem có góp ý thêm vào thư thì bác giúp e luôn bác nhé!! (b)
Cái đo đỏ thì iem không nhất trí với bác. Phần chất nhựa của Focus so với các xe đồng hạng nói chung là rất ổn, bọn em đã so đo rất kỹ rồi !

cutivanquan

Xe đạp
thưa các cụ. hôm thứ 2 em đưa xe vào xương Ford Lhạ để xóa lỗi "lỗi động cơ" như hôm truóc em báo cáo các bác. anh thợ nói đối với xe có bướm ga điện tử thì khi có hiện tượng bẩn lọc gió thì luôn có hiện tượng này thôi.
anh thợ dùng máy tính xóa lỗi trên máy sau đó tháo lọc gió xe em ra xịt xịt mấy cái rồi lau cái bướm lọc đó (đen xi) rồi nổ ok đồng hồ báo check engine hết luôn. (trước đó mới đi 1500km xe em cũng bị 1 lần rồi, gio 6000km lại bị)
em có hỏi thì anh thợ nói FC của ta nhiều xe như thế này bị lắm, và xe bị như thé này khi mà lọc gió bẩn!!!! quả này gay các bác nhỉ khi mà xe ta hết bảo hành có lẽ đưa xe vào xưởng liên tục khi đó mất khối,
Các bác thấy sao.:102:

Xe Tap Lai

Xe tăng
Cái đo đỏ thì iem không nhất trí với bác. Phần chất nhựa của Focus so với các xe đồng hạng nói chung là rất ổn, bọn em đã so đo rất kỹ rồi !
Chất như thế nào so với các xe khác thì e cũng chưa có dịp đc so sánh bác ạ. E thấy đi đc có mấy tháng mà đã bung mối hàn ra đc thì theo bác ko đc so sánh với đồ hàng mã thì nên so sánh với j đc để nhà iem sửa lại cho hợp lý hả bác? :6:

noicomdien

Xe tăng
Sao xe FF đời mới lắm lỗi thế , em đi hơn 4 năm chưa gặp lỗi nào tương tự như thế :69::69::69:

halie

Xe hơi
FC 2009 lắm bệnh nhỉ. Các đời trước không thấy vấn đề gì. Để giảm giá thành, tăng thị phần mà là giảm chất lượng thì không ổn rồi. Tấm gương Toyota vẫn còn đấy

PHU CUONG

Xe tải
Bác phạmtt viết như thế là chuẩn.

VietWagen

Xe buýt
...
Chúng tôi sẵn sàng cung cấp cho ông các thông tin như tên chủ xe, số điện thoại, loại xe và thời gian gặp sự cố để ông thực hiện cuộc điều tra và kiểm điểm chất lượng.
...
Xin góp ý với bác "trọng tội" sửa lại câu nêu trên 1 chút như sau:

Kèm theo đây chúng tôi gửi đến ông danh sách thông tin chi tiết về tên chủ xe, số điện thoại, loại xe, biển số xe và thời gian gặp sự cố để Ford VN thực hiện điều tra và kiểm điểm chất lượng.

Qua buổi ọp ngày mai và cả trên OF, bác thu thập các thông tin nêu trên của các xe đã gặp sự cố, lập thành danh sách và gửi kèm theo thư kiến nghị. Như vậy thư này mới có "sức nặng" và đầy đủ căn cứ để Ford VN phải hành động cụ thể chứ ko phải là 1 thư trả lời xuông. :69:

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Chất như thế nào so với các xe khác thì e cũng chưa có dịp đc so sánh bác ạ. E thấy đi đc có mấy tháng mà đã bung mối hàn ra đc thì theo bác ko đc so sánh với đồ hàng mã thì nên so sánh với j đc để nhà iem sửa lại cho hợp lý hả bác? :6:
Ngày mai có buổi Ò tại Mỹ Đình, nếu bác không bận đánh xe ra cho anh em tham quan mấy mối dán keo thế nào ??!!... Hay bác ở tận Hà Giang ???

Xe Tap Lai

Xe tăng
Ngày mai có buổi Ò tại Mỹ Đình, nếu bác không bận đánh xe ra cho anh em tham quan mấy mối dán keo thế nào ??!!... Hay bác ở tận Hà Giang ???
Cụ bớt chút thời gian chịu khó nghiên cứu lại danh sách hội thì biết e ở đâu cụ nhé! Cũng đỡ phải thắc mắc e ở tận Hà Giang hay là ở tận Cà Mau cho mệt đầu cụ ra! Xe e bị lỗi e nêu ra nhờ bác phamtt nêu lên trong thư cho họ biết mà bác vặn vẹo e đủ mọi nẻo đường... *-)

Chỉnh sửa cuối:

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bớt chút thời gian chịu khó nghiên cứu lại danh sách hội thì biết e ở đâu cụ nhé! Cũng đỡ phải thắc mắc e ở tận Hà Giang hay là ở tận Cà Mau cho mệt đầu cụ ra! Xe e bị lỗi e nêu ra nhờ bác phamtt nêu lên trong thư cho họ biết mà bác vặn vẹo e đủ mọi nẻo đường... *-)
Ý iem muốn nói là chắc bác hay phi trên đường đá tai mèo !!!... chứ riêng phần nhựa thì em thấy tạm ổn với giá tiền !... Hẹn chiều nay ăn nhậu nhá !

Lacet_ti

Xe container
thưa các cụ. hôm thứ 2 em đưa xe vào xương Ford Lhạ để xóa lỗi "lỗi động cơ" như hôm truóc em báo cáo các bác. anh thợ nói đối với xe có bướm ga điện tử thì khi có hiện tượng bẩn lọc gió thì luôn có hiện tượng này thôi.
anh thợ dùng máy tính xóa lỗi trên máy sau đó tháo lọc gió xe em ra xịt xịt mấy cái rồi lau cái bướm lọc đó (đen xi) rồi nổ ok đồng hồ báo check engine hết luôn. (trước đó mới đi 1500km xe em cũng bị 1 lần rồi, gio 6000km lại bị)
em có hỏi thì anh thợ nói FC của ta nhiều xe như thế này bị lắm, và xe bị như thé này khi mà lọc gió bẩn!!!! quả này gay các bác nhỉ khi mà xe ta hết bảo hành có lẽ đưa xe vào xưởng liên tục khi đó mất khối,
Các bác thấy sao.:102:
EM cũng theo dõi thớt này mãi, mặc dù ko phải đi xe FF, em đi Lac nhập ạ
Nhưng quả lọc gió này các cụ cũng phải cẩn thận. Xem em cứ 2 tuần phải tháo ra xịt 1 lần đấy ạ. VN mình bụi nhiều lắm ạ- Chắc ai cũng biết
Còn vụ bướm gió thì nghe ly kì nhỉ, hay buớm của FF này là " Gái tân" nên nhạy:21:, bẩn là ko chịu đc:))

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em đã sửa lại theo gợi ý của các bác Polar Bear và VietWagen. Bác Xe Tap Lai có phàn nàn về đồ nhựa nhưng vì nó không phải là vấn đề có tính chất hàng loạt nên em nghĩ không cần đưa vào thư này. Chiều nay rỗi em sẽ dịch ra tiếng Anh nữa.

=====================

Kính gửi: Ông Michael Pease, TGĐ Công ty Ford Vietnam

Trước hết, chúng tôi xin gửi đến ông lời chào trân trọng!

Chúng tôi là những người đang sở hữu và sử dụng xe Ford Focus do công ty của ông lắp ráp. Tuy nhiên, sau một thời gian ngắn sử dụng tính từ ngày mua xe, chúng tôi đã ghi nhận một loạt các trường hợp không nổ được máy và/hoặc bảng điều khiển báo lỗi động cơ. Ngoài ra còn có một số lỗi nhỏ khác như kính cửa sổ bên lái xe bị kẹt hay không có tín hiệu cảnh báo cài dây an toàn mặc dù dây an toàn chưa được cài.

Ngay sau khi phát hiện những sự cố đó, chúng tôi đã mang xe vào xưởng của các đại lý của Ford Vietnam nhưng các kỹ thuật viên không phát hiện được nguyên nhân. Thực tế này khiến chúng tôi hết sức quan ngại về chất lượng của xe Focus, vì chúng xảy ra bất chấp việc chúng tôi sử dụng xe theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất còn các kỹ thuật viên đã không đưa ra được bất cứ lời giải thích nào hay giải pháp nào thích đáng.

Ông có thể tham khảo 2 đường link này để thấy chúng tôi đã thể hiện mức độ quan ngại như thế nào trên otofun.net, một trong những diễn đàn lớn nhất về ô tô ở Việt Nam:
http://www.otofun.net/showthread.php?t=144851
http://www.otofun.net/showthread.php?t=153634

Vì lợi ích khách hàng của Ford Vietnam cũng như để bảo vệ uy tín, hình ảnh của chính công ty, chúng tôi đề nghị ông tiến hành điều tra, kiểm điểm lại quy trình lắp ráp xe cũng như chất lượng linh kiện để làm rõ nguyên nhân gây ra các sự cố nói trên, và sau đó khắc phục chúng hoàn toàn. Kèm theo đây chúng tôi gửi đến ông thông tin chi tiết về tên chủ xe, số điện thoại, loại xe, biển số xe và thời gian gặp sự cố để Ford VN thực hiện điều tra, kiểm điểm chất lượng.

Cảm ơn ông đã đọc thư và mong sớm thấy ông có hành động cụ thể và hồi âm cho chúng tôi!

Kính thư,

[ký tên]

Sonbh

Xe tăng
Bác chủ tịch soạn thư thế rất hợp lý roài. (b)(b)(b)(b)(b)(b)

theph

Xe điện
Hôm qua em gặp bác Cương ở Thăng Long Ford, bác ấy nói xe lại bị báo Engine Mal và sau một hồi check thì bác ấy vào nói với em rằng xe bác ấy chấp nhận sống chung với lũ :77:. Em có nói bác ấy kiện và yêu cầu đổi xe mới chứ sao lại chấp nhận chuyện đó được. Tiếc là chiều nay bác ấy không tham gia off vì nghe nói phải đi Hải Phòng công tác.