Khám phá Miền Trung - Tây Nguyên!

muadem

Xe cút kít
Lại vào xem thớt của cụ, em cảm thấy cái lạnh đặc trưng của Tây nguyên vào buổi tối, ứa nước mắt=D>

lucky-luke

Xe buýt
@TuanPrado: E cũng mong được một lần xuyên Việt như cụ mà ko biết khi nào thực hiện được đây!
@muadem: Cái lạnh đặc trưng của Tây Nguyên vào buổi tối cũng suy giảm đi nhiêu rùi cụ ợ. Lúc e đi chợ Đà Lạt vẫn là áo phông cộc tay và quần Jean đấy và vẫn thấy nhiều chị e quần short áo thun ngắn tung tăng. Chứ như hồi xưa e đi mặc thế có mà sun hết.... >:)

buffalo car

Xe điện
...... Cái lạnh đặc trưng của Tây Nguyên vào buổi tối cũng suy giảm đi nhiêu rùi cụ ợ. Lúc e đi chợ Đà Lạt vẫn là áo phông cộc tay và quần Jean đấy và vẫn thấy nhiều chị e quần short áo thun ngắn tung tăng. Chứ như hồi xưa e đi mặc thế có mà sun hết.... >:)
Đúng vậy đấy ạ! Em lên ĐL gần đây nhất là năm 2006 mà cũng ít cảm thấy cái lạnh lạnh vào buổi tối như những lần trước đó. Hồi đó tối mà đi chơi là phải mặc áo gió còn chị em là đội mũ len rồi. Em gặp một trận vừa mưa, ướt vừa rét run một lần ở Hồ Than Thở, rét lắm ạ và cafe "RUN" bên Hồ Xuân Hương khi ngồi uống cafe lạnh run là như vậy. :). Giờ đâu còn như vậy nữa nhỉ cụ Lắc nhề!

lucky-luke

Xe buýt
Ơ! Cụ Buffarlo vào mà ko oánh giá cho e 2 cô bé mặc áo dài đấy có phải là dân tộc Lạt ko à?
Cảm ơn ông lão oánh cá nhá! Cụ khéo nói quá, máy bao diêm của e chụp chỉ để minh họa cho chuyến đi của e chứ đẹp cái j mà đẹp hử cụ!
Để e đi ăn cái đã rùi e làm tiếp đoạn sau nhá! Đói rã họng ra rùi! Mà cụ cũng ko xác nhận cho e xem câu trở lời của e về câu đố của cụ đã đúng chưa kìa!

buffalo car

Xe điện
Ngồi xem ảnh 6 năm trước, bất chợt tìm thấy cái này, cụ Buffalo Car vào xem có phải e gái Lạt ko nhá? Thằng thập thò phía sau là e đấy ợ. Cái này e chụp ở Thung Lũng Tình yêu, 6 năm sau quay lại nó đã đông vui nhộn nhịp chứ ko còn như thế này nữa, tý nữa e sẽ up cái ảnh chỗ này lên cho các cụ so sánh sau
Oài! Em quan liêu quá không để ý đến trang này mà cứ phang luôn ở trang cuối.8-}

Bẩm cụ Lắc cụ chơi khó em thế ~X(! trong khi Cụ đi cạnh 2 em ét vê của ĐHSP ĐL thế kia mà cụ không chiêm ngưỡng luôn xem giò có to như Robetto Calos và bàn chân có to bằng hộp số quạt trần không là biết ngay đấy thôi!:))

Hay đây là 2 em ở XQ - ĐaLat Sử quán ra nhề. :bz các em ở đấy lãng mạn, nhẹ nhàng lắmcụ nhá! ;;)

lucky-luke

Xe buýt
Oài! Em quan liêu quá không để ý đến trang này mà cứ phang luôn ở trang cuối.8-}

Bẩm cụ Lắc cụ chơi khó em thế ~X(! trong khi Cụ đi cạnh 2 em ét vê của ĐHSP ĐL thế kia mà cụ không chiêm ngưỡng luôn xem giò có to như Robetto Calos và bàn chân có to bằng hộp số quạt trần không là biết ngay đấy thôi!:))

Hay đây là 2 em ở XQ - ĐaLat Sử quán ra nhề. :bz các em ở đấy lãng mạn, nhẹ nhàng lắmcụ nhá! ;;)
Cách đây 6 năm e còn ngây thơ lém cụ uôi, hơn nữa lúc đấy cụ đã làm j bẩu e xem giò, xem cẳng mà xem?!?!?!?!?!?!?

Porsche 911

Xe container
EM cảm ơn bác lúc lắc nhé. Em đã tải mấy bức ảnh về rừng cao su của bác về rồi. Hồi trước em thường vào Tây Nguyên nhưng cũng 7 năm rồi không có dịp vào nữa.

lucky-luke

Xe buýt
Ngày hôm sau chúng e lên kế hoạch đi Thung lũng Tình yêu, Langbiang, Thiền viện Trúc Lâm và Dinh Bảo Đại và sau đó là xuống biển

Như ảnh trên các cụ đã thấy con đường trước TLTY cách đây 6 năm nó còn hoang sơ, nhếch nhác.
Bây giờ nó thế này

Cổng thì vẫn như vậy, chỉ là hôm nay nó nhiều màu xanh hơn

Vẫn những khung cảnh lãng mạn, thơ mộng

Để xuống hồ bạn có thể chọn đi bộ hoặc đi xe Zeep tham quan toàn cảnh TLTY.

Hình như nhiều chỗ có trái tim để chụp hình hơn

Còn đặt cả Vespa cổ, xe Zeep để phục vụ du khách chụp cho thoải mái

Thêm nhiều trò chơi

Hic! Đang hay thì máy đột nhiên hết pin, thế là đành hy sinh ở lại gọi 1 ly cafe để xạc nhờ pin cho mọi người đi tiếp.
Vậy nên e xin chuyển sang chặng sau ạ

Lên đỉnh Lang Biang thì phải để xe mình lại và đi xe chuyên dụng (Dù là U Oát nhưng cũng có đầu đĩa và loa đập ầm ầm như ai ơi nhé!

Vừa ôm F1 cho chặt vừa giữ người cho vững vừa chụp ảnh mệt dã man như con ngan vì bác tài quen đường và có lẽ muốn thể hiện (hay để cho du khách thấy khó khăn và việc Ban QL yêu cầu bỏ xe cá nhân lại là hợp lý sẽ thôi ko cằn nhằn nữa??!?!?!?!?!) nên chạy như ăn cướp.

Phù! Ơn trời! Đã lên đến đỉnh đây rùi

Cảnh vật thật đẹp và nên thơ lại thêm cô bé da nâu sôcôla như người đồng bào ngồi ở đây nữa. Lúc đầu tưởng cô bé mon men xuống đó nhảy, đang định làm anh hùng cứu mỹ nhân, hóa ra ko phải. Quả này là tạo dáng cố tình gây thương nhớ đây.

Chắc có nhiều cụ đang tò mò muốn biết dung nham của e nó ra sao hử? Nếu có thì các cụ cũng giống e thui, vì thế nên e mới chụp trộm. E xin phép show ngay đây ạ

Lại nói về đoạn ngồi thả dáng xa xăm ở trên. E phải ra đuổi mãi e nó mới chịu đi vào để chụp ảnh. Đây là cái ảnh cả đoàn e đầy đủ nhất suốt chuyến đi:

Bốn bề là một khung cảnh thoáng đãng, một màu xanh ngút ngàn tầm mắt

Đây là tượng Chàng Lang và Nàng Biang cùng đứa con của Nữ thần mặt trời

Đến đây thì ai cũng đã đói meo và chủ quán liên tục gọi điện giục về ăn trưa nên đành xuống núi dù còn hơn 20 phút nữa mới đến giờ ra xe.
Không biết có phải là ko trúng mùa Atiso hoặc do chủ quán nấu chưa đạt hay ko nhưng e thấy món ăn này cũng thường thôi. Ăn xong buồn ngủ cộng với vừa làm một chuyến hành xác trên U Oát và cũng đã chán núi rừng đèo dốc nên cả đoàn thống nhất bỏ qua các địa điểm khác mà Nha Trang thẳng tiến luôn.
Một lần nữa hệ thống biển báo du lịch lại làm khổ e, hỏi mãi mới đi ra được đường đèo mới về Nha Trang nhưng vừa đi vừa thấp thỏm vì ko biết đã đi đúng đường chưa, tuyệt nhiên ko nhìn thấy một cái biển báo nào cả mới điên chứ.
Ra khỏi Đà Lạt một đoạn trời lại mưa to như trút nước, e phải lái xe trong mưa, ko thuộc đường, đèo dốc rất ghê mặc dù mặt đường đẹp nên ko dám chụp cái hình nào đoạn này cả. Thực sự là con đường này khung cảnh rất đẹp và cái đẹp này kết hợp sự hiểm trở nên lái xe cũng khá phê. Đoạn cuối của đường này chưa làm xong rất xấu, có đoạn các xe phải quay lại tìm đường cũ để đi vì gặp ổ voi to tướng, đầy nước ngang đường cộng với ko có biển báo mà ngã 3 ngã 4 lại nhiều nên khó đi kinh khủng.

Chỉnh sửa cuối:

lucky-luke

Xe buýt
Về đến Nha Trang ko có bản đồ nên loay hoay đi tìm KS của đồng chí e quen trên OF mất gần 1 tiếng đồng hồ. Đồng chí này cũng chạy Kia Forte như e, nhà ở Vũng Tàu nhưng được gia đình giao cho quản lý KS ở Nha Trang

Khách sạn mới xây gần Tháp Bà Pogana, sát biển nhìn ra Hòn Chồng. Từ trên KS nhìn xuống đường buổi đêm

Ban ngày

Phía xa xa trước mặt là Khu du lịch Hòn Chồng đấy ợ

KS Ánh Hằng mới xây nên phòng sạch sẽ, rộng rãi, lịch sự và giá cả phải chăng. 400k cho 1 phòng như ảnh sau ạ:

Ngoài cửa vào

Mời quý vị đi theo lối này

Phòng ngủ cực rộng

Giường ngủ e ko chắc lắm nhưng có lẽ là rộng 1,8m

Lục mãi mà không thấy cái ảnh toàn cảnh của KS đâu cả. Các cụ thông cảm cho ạ!
Tiếc là e ko gọi điện trước cho đồng chí này mà khi bắt đầu ra khỏi Đà lạt mới gọi điện cho hắn ta đặt phòng nên hắn về Vũng Tàu thăm người yêu mất, vậy là ae ko gặp được nhau, đành phải gửi lễ tân lại cho đồng chí ấy một cái logo OF để hắn dán vào mông vợ 2 (Hắn mới 19 tuổi, đẹp trai và rất xì tin nhưng chưa có vợ cả, ko biết dùng từ vợ 2 có đúng ko nhỉ?).

PS: Cu em KIAF1.6AT (nick OF của chủ KS đấy ạ) có vào đây thì nhớ vodka cho a và sau này có cụ Ofer nào vào ngủ thì nhớ trích hoa hồng cho anh nhé!

Chỉnh sửa cuối:

lucky-luke

Xe buýt
EM cảm ơn bác lúc lắc nhé. Em đã tải mấy bức ảnh về rừng cao su của bác về rồi. Hồi trước em thường vào Tây Nguyên nhưng cũng 7 năm rồi không có dịp vào nữa.
Cụ có cần ảnh gốc thì cho e cái mail e gửi cho cụ chứ ảnh up lên đây sợ ko chuẩn nữa đâu ạ!

Porsche 911

Xe container
Em cũng đi du lịch (qua màn ảnh nhỏ) miền Trung-Tây Nguyên đến trang thứ 8 rồi. Ảnh chụp từ đỉnh LangBiang của bác lúc lắc đẹp thật. Rất tiếc là em chưa vào ĐL lần nào. Hôm đó có vẻ như trời quang đãng, bác có thấy biển từ đỉnh Langbiang không?

lucky-luke

Xe buýt
Đã gửi ảnh gốc cho cụ Pót che nai oăn oăn nhá!
Cụ để e đi mượn cái kính thiên văn rùi e quay lên Lang Biang nhòm lại cái đã rùi e về báo cáo lại cụ sau! Hic! Mắt thường e chỉ nhìn thấy toàn là mấy cái biển quảng cáo trên đỉnh núi thoai!

vietnamarc

Xe điện
E về được gần 2 tháng rùi cụ ợ! Chuyến đi của e kết thúc rồi mà. Sắp tới e chuẩn bị vào BMT nữa chắc chắn sẽ ghé Nhà hàng cụ giới thiệu xem thế nào! Cá nhân e thấy về ăn uống ở BMT ko có j nổi trội và đặc sắc, khác biệt cả, chỉ dc cái ăn cơm ở quán Sài Gòn và quán A Tỷ là dc thui. 2 cái quán cafe cụ nói e cũng ko nhớ đã ngồi chưa nữa vì e lê la khắp mà nhưng 3 quán e hay ngồi nhất trong thời gian e ở BMT là Làng Trung Nguyên, O2 và Hoa đất ạ!
Nhìn nick của cụ thì hình như cụ làm về ngành xây dựng cơ bản thì phải nhể?
Khiếp! Cụ tinh thía, hay là cũng đồng nghiệp đấy? Em làm tư vấn thiết kế ạ. Xưa cũng hay làm ở quê cụ nữa, em nằm ở Ks Bến Thuỷ gần 1 năm trời, suốt ngày uống bia hơi hồ Goòng.
Cụ nhậu đêm ở quán Cây Bàng và Anh Em trên đường Ngô Quyền chưa? Ngon bổ rẻ đấy cụ. Thấy cụ bảo chưa đi Ea Súp với Krongbong, Ea súp thì có vườn QG Yokdon, KrongBong thì có thác KrongAna khá đẹp.
Chuyến đi của cụ hay quá! Mời cụ ~o)

lucky-luke

Xe buýt
Khiếp! Cụ tinh thía, hay là cũng đồng nghiệp đấy? Em làm tư vấn thiết kế ạ. Xưa cũng hay làm ở quê cụ nữa, em nằm ở Ks Bến Thuỷ gần 1 năm trời, suốt ngày uống bia hơi hồ Goòng.
Cụ nhậu đêm ở quán Cây Bàng và Anh Em trên đường Ngô Quyền chưa? Ngon bổ rẻ đấy cụ. Thấy cụ bảo chưa đi Ea Súp với Krongbong, Ea súp thì có vườn QG Yokdon, KrongBong thì có thác KrongAna khá đẹp.
Chuyến đi của cụ hay quá! Mời cụ ~o)
Hồ Goong chứ ko phải Goòng đâu cụ ạ, nhà e ngay sát hồ đấy đấy.
E thì cũng ít nhậu lắm cụ ạ, chỉ là công việc hoặc ae lâu ngày gặp nhau thôi vì e uống nhiều hok có dc. Mấy cái quán đó chắc là e chưa nhậu rùi. Nhớ nhất là có đêm ngồi uống với mấy cô bé trên đó ở công viên 10/3 đến đâu 1-2h sáng mới về mà mồi thì có mấy xiên thịt nướng mua gần đó, bọn e ông nào cũng liểng xiểng. Công nhận con gái Đăk Lăk bình thường mà uống cũng chiến lắm, chả thua j mấy e PG ở No.1 cả!
Còn e đoán ra là nhờ cái nick của cụ thoai mặc dù trước đây e cũng làm tư vấn giao thông 6 năm nhưng hiện tại thì chuyển sang lĩnh vực khác roài và đang có ý định quay lại đây!

lucky-luke

Xe buýt
Nha Trang phía đầu cầu Trần Phú có quán này ngay sát đường ven biển mà rộng dã man

Đội ngũ đón khách đông đảo

Khách ngồi như nêm, ra vào tấp nập

Quán này kính thưa các kiểu hải sản, đầy đủ thôi rồi nhưng vì khách đông nên phục vụ chậm, món ăn tạm được nhưng giá cả chẳng rẻ.

Ăn xong thì đi ngắm Nha Trang By Night, sau đó ghé vào đây ngồi hóng mát

ăn miếng kẹo Cu đơ quê hương

Sáng mai, vì công cuộc trồng người nên bà cả và F1 ăn bún chả cá

Bọn e thấy bên cạnh có hàng bánh lạ nên vào ăn thử, nghe nói nó là bánh khọt các cụ ạ, lần đầu tiên được ăn đấy

Đây là bánh nhân mực

Có 2 loại nước chấm cho các cụ chọn là nước mắm và nước cá thu

Bọn e nhìn theo 2 mẹ con cô này để ăn theo

Bánh này thực khách ăn tự nhớ số lượng bánh, chủng loại bánh để tý nữa báo với chủ hàng tính tiền. Ăn như thế này đau dạ dày chết vì có 3, 4 loại bánh, nhớ được thì ốm đòn. Nhưng công nhận là ngon bổ rẻ vì ăn xong cả 2 thằng căng cả bụng mà hết đâu có 3 mươi mấy nghìn thì phải (đắt nhất là bánh mực nói trên hình như 1k/cái).

Hic! Nhắc đến bánh trái làm e đói dụng hoa mắt rùi, e đi ăn đã rùi tý về làm tiếp hiệp 2 các cụ nhé!

buffalo car

Xe điện
Công nhận Cụ Lắc nhiều ảnh thật! khâm phục cụ quá! Nhìn ảnh trên Langbiang phê quá ^:)^, em chửa lên đây đâu cụ nhé ~X(! Ảnh phong cảnh trên đấy đẹp quá, em xin phép "mượn" mấy cái về nghịch tí :D

Em trả lại Cụ đây! em giữ nguyên ko cắt cúp gì ảnh của Cụ đâu mà chỉ kem đánh răng tí thôi ợ.;))

Mây trời đẹp rã man.:)

Em đến Nha Trang nhiều và lần đầu tiên năm 99 thì khi đứng ở Hòn Chồng nhìn về con đường này thì đây vẫn là làng chài hoang sơ lắm! Và những lần sau thì đã nhiều lần nhậu ở con đường này đấy cụ Lắc ạ. Cụ ở khu vực này xa quá nhề!

(photo by Lucky Luke)

lucky-luke

Xe buýt
Hic! Cảm ơn cụ Búp phá lồ, cụ dẻo tay thật, so với ảnh gốc của e thì một trời một vực, cái món đánh răng này e cũng chệu. E thì có sao show vậy thui. Công nhận đến Đà Lạt bây giờ lên Lang Biang là nhất, cảm giác trong lành, thoáng đãng và giải phóng được mọi sự tù túng, bí bức của thị thành, tâm hồn thư thái lạ thường. Nếu cụ chưa lên thì phải sắp xếp lên 1 lần đê!
Eở xa như thế này là vì ở KS của đồng chí OFer e đã trình bày ở trên kia cụ ạ.
E tìm thấy toàn cảnh KS của e nó rùi đây:

Chỉnh sửa cuối: