Tin tức Kết quả chạy thử xuyên Việt Vinfast [Nội bộ]

backmaster

Xe buýt
Đây cũng là ví dụ cho nguỵ biện kiểu cá trich

Lái mệnh đề sang hướng khac.

Em lại xin dùng đúng 1 cach nói mà cac cụ thuòng dùng khi ai đó phàn nàn nhận quá nhièu tin nhắn bán nhà vinh hôm:

CHĂC TẠI DO ĂN Ở :)

(mà kể cả lũ nghèo nghĩ thế thật, thì cac cụ có ngĩ rằng "ko có lửa làm sao có khóis"?
Cụ lại cho thêm 1 ví dụ nữa: Thằng ko có nhà Vin hôm thì cười sung sướng rằng: CHÚNG NÓ MUA VÀO GIỜ Đ ÉO BÁN ĐC MÀ Ở CŨNG KO XONG VÌ NGƯỜI Đ ÉO ĐÂU MÀ Ở CHO HẾT. CHO CHÚNG NÓ CHẾT.
Thằng có nhà thì suốt ngày nghe đt: A CÓ BÁN HAY CHO THUÊ KO Ạ

cadan

Xe container
Cụ lại cho thêm 1 ví dụ nữa: Thằng ko có nhà Vin hôm thì cười sung sướng rằng: CHÚNG NÓ MUA VÀO GIỜ Đ ÉO BÁN ĐC MÀ Ở CŨNG KO XONG VÌ NGƯỜI Đ ÉO ĐÂU MÀ Ở CHO HẾT. CHO CHÚNG NÓ CHẾT.
Thằng có nhà thì suốt ngày nghe đt: A CÓ BÁN HAY CHO THUÊ KO Ạ
Còn thiếu cụ à.

Thằng ko có nhà thì gật gù thông cảm:

Anh bán cũng lỗ, vì giá quá cao rồi. Mà cho thuê thì chả bõ lợi tức nếu quy cái nhà đó ra lãi gửi tiết kiệm.

(thực ra ví dụ của cụ lệch khỏi mạch chuyện khá xa rồi, đấy mới là chả liên quan)

duongbinh07

Xe điện
Bác lại ko phân biệt được ‘ hàng Việt Nam “ với “sản xuất tại Việt Nam” nó khác nhau gì thì tranh luận làm gì ạ
Bác có ý niệm về hàng vn ntn thì đăng thử lên để đỡ hiểu nhầm.

Em từng làm cho vendor của GMVN, GMTH ... em thấy tỷ lệ quy chuẩn, hàm lượng giá trị... còn có giá trị thực tiễn.
Chứ kniem hàng VN chung chung, ko có cách thức đo lường, ko có ứng dụng thực tiễn trong quản lý và xuất khẩu.

Theo con mắt nhà nghề của em, khi nào Fadil xk sang Indo, hay phi mà ko chịu thuế thì em công nhận là hàng sx VN . Kd người ta quan tâm cái đó. Chứ rêu rao hàng vn xong chỉ bán trong nước, xuất Asean bị đánh thuế nhập thì chỉ là nói dối.

Chỉnh sửa cuối:

backmaster

Xe buýt
Còn thiếu cụ à.

Thằng ko có nhà thì gật gù thông cảm:

Anh bán cũng lỗ, vì giá quá cao rồi. Mà cho thuê thì chả bõ lợi tức nếu quy cái nhà đó ra lãi gửi tiết kiệm.

(thực ra ví dụ của cụ lệch khỏi mạch chuyện khá xa rồi, đấy mới là chả liên quan)
Cho chúng nó chết cụ nó đi bác nhỉ. Mình nghèo thì chỉ mong chúng nó lỗ với nhiều nhà quá ko ở hết là sướng rồi. Bác giống em. Sau này của cải ko tính bằng nhà đất nữa thì bon đấy còn nghèo hơn mình.

cadan

Xe container
Cho chúng nó chết cụ nó đi bác nhỉ. Mình nghèo thì chỉ mong chúng nó lỗ với nhiều nhà quá ko ở hết là sướng rồi. Bác giống em. Sau này của cải ko tính bằng nhà đất nữa thì bon đấy còn nghèo hơn mình.
Em không dám nhận là giống cụ.

Mà em giống "bọn đấy" hơn ạ.

Muốn được giống cụ, chắc em phải bán bớt kha khá đi để chạy tránh cái sắc thuế đánh vào "căn nhà thứ hai".

backmaster

Xe buýt
Bác có ý niệm về hàng vn ntn thì đăng thử lên để đỡ hiểu nhầm.
Em từng làm cho vendor của GMVN, GMTH ... em thấy tỷ lệ quy chuẩn, hàm lượng giá trị... còn có giá trị thực tiễn.
Chứ kniem hàng VN chung chung ko có ứng dụng thực tiễn trong quản lý và xuất khẩu.

Theo con mắt nhà nghề của em, khi nào Fadil xk sang Indo, hay phi mà ko chịu thuế thì em công nhận là hàng sx VN . Kd người ta quan tâm cái đó. Chứ rêu rao hàng vn xong chỉ bán trong nước, xuất Asean bị đánh thuế nhập thì chỉ là nói dối.
Vina miu, may10, xe vin phát là hàng Việt Nam do người Việt Nam là chủ sở hữu thương hiệu. Adidas là hàng Đức sx tại Việt Nam, thái lan...
Ip là hàng Mỹ sx tại TQ
Mazda là hàng Nhật sx tại Việt Nam
Innova của toy là hàng nhật sx tại Việt Nam
Dạy như dạy trẻ con thì cũng chán
Zara nó cũng thuê gia công ở Việt Nam đấy
Đừng nói zara là hàng Việt Nam nhé

Chỉnh sửa cuối:

backmaster

Xe buýt
Em không dám nhận là giống cụ.

Mà em giống "bọn đấy" hơn ạ.

Muốn được giống cụ, chắc em phải bán bớt kha khá đi để chạy tránh cái sắc thuế đánh vào "căn nhà thứ hai".
Bác ngủ dậy muộn thế. Giờ này còn mơ à. Những thằng đang chửi bọn mua lắm nhà vin hôm mà nhiều nhà thế á

MerB

Xe điện
Thôi.
Vị nên tập trung vào việc tung hô cho những sản phẩm của nhà Vin thay vì chọc ngoáy cá nhân thì tốt hơn cho bản thân vị, gia đình cùng người nuôi cơm vị \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Há há, tung hô chỗ nào cụ đốc phét quote lại hộ cái. Điêu toa có sừng có mỏ, bị một lần chưa chừa hử.

cadan

Xe container
Bác ngủ dậy muộn thế. Giờ này còn mơ à. Những thằng đang chửi bọn mua lắm nhà vin hôm mà nhiều nhà thế á
À, em chỉ ko mua sản phẩm của những thương hiệu chuyện spam bât lịch sự vào điện thoại thôi.

Thiếu gì chủ đầu tư khac. Hoặc lựa chọn nhà đât khac.

duongbinh07

Xe điện
Vina miu, may10, xe vin phát là hàng Việt Nam do người Việt Nam là chủ sở hữu thương hiệu. Adidas là hàng Đức sx tại Việt Nam, thái lan...
Ip là hàng Mỹ sx tại TQ
Mazda là hàng Nhật sx tại Việt Nam
Innova của toy là hàng nhật sx tại Việt Nam
Dạy như dạy trẻ con thì cũng chán
Ah cụ viết thế tiêu biểu cho người nhận thức sơ sài thôi.
Adidas mà bán cho TQ như Sanyo thì thành hàng TQ ngay ấy ạ?
Hay mã xe Spark đang thương hiệu Mỹ thiết kế linh kiện Hàn, giao Vin lắp dán nhãn Fadil thành hàng VN luôn nhỉ?
Tiếc cho cụ là nhà nước và các quốc gia khác ko nghĩ thế. Họ chỉ quan tâm tới thực chất hàng này sx tại đâu thôi.

Vin có thể lập lờ để bán xe trong nước, xuất khẩu cái thì để nói là hàng vn phải chứng minh.

duongbinh07

Xe điện
À, em chỉ ko mua sản phẩm của những thương hiệu chuyện spam bât lịch sự vào điện thoại thôi.

Em vẫn lịch sự với lũ bất lịch sự đó. "Các em chắc nhịn ăn trưa nên ko biết giờ là 12h trưa nhỉ"

cadan

Xe container
Em vẫn lịch sự với lũ bất lịch sự đó. "Các em chắc nhịn ăn trưa nên ko biết giờ là 12h trưa nhỉ"
Ối giời, còn đúng luc ngta đang họp, đang làm việc, hoặc làm 1 số việc tế nhị nữa cơ ạ.

Rồi đến luc bán xe ôtô

Cần đạt chỉ tiêu hàng chục nghìn ô tô bán ra

Xem cái trò đó có được dùng ko

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Há há, tung hô chỗ nào cụ đốc phét quote lại hộ cái. Điêu toa có sừng có mỏ, bị một lần chưa chừa hử.
Tập trung vào xự nghiệp bưng bô nhà Vin đi kẻo mất bữa trưa đấy :D

duongbinh07

Xe điện
Quản lý công nghiệp của VN còn kém, quản lý thị trường cũng vậy.
Các hãng xe canh ty với nhau lập hiệp hội VAMA, nếu để ý thì sẽ rất hay gặp mấy ông chủ tịch VAMA ( Toy nắm liên tục ) tới 25 Ngô Quyền ( Bộ Công thương ), hiệp hội này lập ra để độc quyền thị trường ( đánh đội nhập xe và thằng ko chịu canh ty ) và để chạy cơ chế ... ví dụ : các quy định để chặn hàng nhập khẩu ko qua hãng, thỏa thuận với chính quyền quy định về nội địa hóa ...

Doanh nghiệp chủ sở hữu Việt Nam thì cũng chẳng tử tế hơn chút nào so với nước ngoài, nên ko quy định và quản lý chặt thì họ sẵn sàng nhập toàn bộ các cụm linh kiện về lắp ráp đơn giản rồi dán tem sx tại Việt Nam ngay, mà giá thì chả khác gì nhập khẩu xe nguyên chiếc ( chịu đủ mọi loại thuế cao )

khi đó người thiệt thòi là người tiêu dùng và ngân sách.

Ông nào lắp xe ở VN mà xuất khẩu sang ASEAN ko bị đánh thuế, chính là bằng chứng dễ thấy nhất về tỷ lệ nội địa hóa cao.

backmaster

Xe buýt

Nói thế chứng tỏ cụ đek có tiền để mua bđs rồi. Thằng vin mới là thằng ko hề bán trực tiếp căn hộ nào ( từ 2015). Nó bán buôn cho các cty kd bđs hết. Thằng spam là thằng nào? Những thằng đấy thì nó bán tất cả các chủ đầu tư chứ nó kiêng dự án nào đâu. Cụ chỉ chứng tỏ 1 điều cụ đc xếp vào loại chửi đổng những thàng nhiều nhà thôi nhé. Cố mà cày đi cụ, rồi sẽ có thằng spam chứ giờ số đt của cụ nó cũng chả nt đâu. Có mà phí tiền chúng nó à

Kitcat

Xe container
Hàng Made in Việt Nam là có luật quy định rõ ràng, nói như cụ #XPQ là có hiểu.
Khái niệm này có ý nghĩa thực tiễn.

Còn cụ ví dụ Iphone, cụ loay hoay rồi lại thấy Trump chống hàng Mỹ đấy.

Trả lời cụ Adidas sx vn thì gọi là hàng gì?
Thì gọi là hàng Adidas nhưng chủ nhãn hàng luôn yêu cầu phải cung cấp chứng nhận xuất xứ Made in Vietnam tức là phải đạt 1 số yêu cầu riêng về mức độ tham gia của nội địa. cái này được quy tắc hóa tầm quốc tế.
Giờ này sau bài Mẽo cấm Huawei mà vẫn có cụ hỏi Iphone bao nhiêu % sx tại Mỹ a?
Iphone Ios của Mỹ, chip nhập... có cái vỏ nhựa với bo mạch in theo mẫu Mỹ thuê thì TQ đóng được mấy % vào trong iphone chứ ;))
Theo như cụ nào đã trích thì quy định ở VN là tỷ lệ nội địa hoá phải từ 30%, dưới 30% mà lên tivi quảng cáo hàng Việt có thể coi là dán mác láo như khaisilk hem nhỉ ? ><

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Thấy có bài báo hay hay nhưng hơi cũ đưa lên cho các cụ cập nhật thông tin.
.......
Chia sẻ tại Diễn đàn Kinh tế tư nhân Việt Nam 2019, ông Phạm Văn Tài, Tổng Giám đốc Tập đoàn Trường Hải (THACO) cho biết, trong bối cảnh hội nhập khu vực ASEAN, xe du lịch sản xuất trong nước đang phải cạnh tranh rất gay gắt và không cân xứng với các nước Thái Lan, Indonesia.

Các quốc gia này có thị trường ôtô nội địa lớn hơn Việt Nam nhiều lần (1,5 triệu xe mỗi năm còn Việt Nam mới đạt 300.000) và có lịch sử phát triển từ rất lâu (trên 50 năm).

Hiện nay, số lượng xe nhập khẩu từ các nước ASEAN rất lớn. Thống kê 3 tháng đầu năm 2019 đạt 39.000 xe các loại, bằng một phần hai cả năm 2018 là 78.200 xe. Do vậy, THACO kiến nghị Chính phủ sớm trình Quốc hội trong năm nay về chính sách không tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với linh kiện phụ tùng sản xuất trong nước nhằm phát triển công nghiệp hỗ trợ và giảm giá thành.

Đồng thời doanh nghiệp cho tiến hành hậu thanh kiểm tra điều kiện để được hưởng thuế suất nhập khẩu ưu đãi 0% là tỷ lệ nội địa hóa tối thiểu đạt 40% đối với các xe nguyên chiếc nhập khẩu từ khu vực ASEAN nhằm tránh gian lận thương mại và thất thu thuế. Vì để đạt được tỷ lệ nội địa hóa 40% là rất khó, nhất là đối với những mẫu xe du lịch cao cấp.
https://baodautu.vn/thaco-kien-nghi-khong-tinh-thue-ttdb-doi-voi-linh-kien-san-xuat-trong-nuoc-d99642.html
Quảng cáo là xe ra đợt đầu sẽ đạt tỷ lệ hoá là 30%, nay kêu rất khó, báo đăng chung chung tỷ lệ nội địa hoá trung bình của oto cá nhân tại VN là 7-10%, vậy là có ăn theo ít % của Thaco rồi mới được chừng đó, vẫn còn xa mới được chuẩn dán nhãn hàng Việt.
Tỷ lệ nội địa hoá của oto Thái là 80% cũng theo CafeF ạ.

backmaster

Xe buýt
Ah cụ viết thế tiêu biểu cho người nhận thức sơ sài thôi.
Adidas mà bán cho TQ như Sanyo thì thành hàng TQ ngay ấy ạ?
Hay mã xe Spark đang thương hiệu Mỹ thiết kế linh kiện Hàn, giao Vin lắp dán nhãn Fadil thành hàng VN luôn nhỉ?
Tiếc cho cụ là nhà nước và các quốc gia khác ko nghĩ thế. Họ chỉ quan tâm tới thực chất hàng này sx tại đâu thôi.

Vin có thể lập lờ để bán xe trong nước, xuất khẩu cái thì để nói là hàng vn phải chứng minh.
Viết thế chỉ chứng tỏ hiểu biết rất hạn hẹp. Thế theo bác Fadil gọi là hàng gì cho đúng: Mỹ, Hàn, Việt Nam hay Sao Hoả. Nếu ko có câu trả lời thì nên im lặng mà đọc thôi cụ

duongbinh07

Xe điện
Giờ này sau bài Mẽo cấm Huawei mà vẫn có cụ hỏi Iphone bao nhiêu % sx tại Mỹ a?
Iphone Ios của Mỹ, chip nhập... có cái vỏ nhựa với bo mạch in theo mẫu Mỹ thuê thì TQ đóng được mấy % vào trong iphone chứ ;))
Theo như cụ nào đã trích thì quy định ở VN là tỷ lệ nội địa hoá phải từ 30%, dưới 30% mà lên tivi quảng cáo hàng Việt có thể coi là dán mác láo như khaisilk hem nhỉ ? ><
thưa cụ là, ko phải mặt hàng nào cũng chỉ dựa vào % cụ ah.
các tiêu chí như CTH, CTSH ... thì nó tập trung vào mức độ gia công, ... ví dụ: cụ nhập phôi gang hoàn toàn từ Nga, tại VN cụ đúc thành cái gale xe công trình, thì nó là Made in Vietnam 1 cách hợp pháp.
1 cái đt cũng ko chỉ đơn giản là hô biến tất cả các linh kiện tự sắp xếp vào nhau theo thiết kế ... chưa kể còn phải test,

chắc các cụ còn chưa biết test Bluetooth ko chỉ test chức năng mà còn phải test mức độ phát bức xạ xem có vượt quá tiêu chuẩn ko.

backmaster

Xe buýt
Cocacola sx tại Việt Nam gần như 100%. Nhưng ai cũng biết nó là nhãn hàng của Mỹ. Việt Nam chỉ là nơi nó thuê đất giống như mình thuê cái nhà xưởng thôi. Bao năm nay nó vẫn báo lỗ, tiền lời vẫn về Mỹ. Vậy nhưng có 1 số ông teo não lại bảo đấy mới là hàng Việt. Vì tỷ lệ nội địa hoá cao