Tin tức Kết quả chạy thử xuyên Việt Vinfast [Nội bộ]

vuanhanghi

Xe điện
Đây gọi là đút chữ vào mồm chứ léo phải review.

xuanphuongccs

Xe điện
Check báo cáo tài chính Q1 của anh V thì nhà bán lãi ầm ầm, tồn kho có vài trăm căn chung cư thôi có thấy ế như cụ nói đâu. Hay cụ lại phét để lừa em như mọi lần? Cụ lại bịa ra chuyện nhà bán ế để chứng minh ô tô sẽ ế như nhà. Theo logic nào thì nhà bán ế ô tô sẽ bán ế vậy cụ hehe.
Việc động cơ do ai sản xuất chắc chỉ mấy ông rỗi hơi mới quan tâm thôi. Thực chất nó cứ chạy tốt bền bỉ thì cần quái gì biết ai sản xuất. Nếu có thông tin thì cụ sẽ phản ứng thế nào? Động cơ do ai sản xuất thì cụ mua/không mua? Động cơ Vinfast thì cụ không mua rồi, nếu động cơ BMW hoặc GM thì cụ có mua / khuyên người khác mua không?
Động cơ DreamII Thái Madein Japan giờ nó vẫn có giá cả tỷ nếu nguyên bản đấy. Dream Việt chỉ vài chục thôi.

backmaster

Xe buýt
Động cơ DreamII Thái Madein Japan giờ nó vẫn có giá cả tỷ nếu nguyên bản đấy. Dream Việt chỉ vài chục thôi.
Bác ví thế ko đúng. Nó đắt hơn vài chục lần ko phải nó tốt đến thế mà do có 1 số ông thần kinh ko bt. Nên phân biệt giữa gt sử dụng, giá trị và giá trị sưu tầm. Nó đắt là do nó ko còn sx chứ ko phải nó tốt. 1 con tem cổ giá vài trăm tỷ thì nó tốt hơn trăm triệu lần con tem mới phỏng. Chả biết e viết bác có hiểu gì ko. Nếu ko hiểu thì xin lỗi là còm nhầm bác nhé

hp40

Xe tăng
đợt em bắt xe khách từ ninh thuận ra Nha trang lúc 5 giờ chiều mà bác tài bảo tối hôm sau sẽ đến Hà Nội. Có 3 ông trên xe thay nhau lái xe tốt thế em dự chạy 24h HN SG là khả thi.
E chạy 1 phát 26h từ VT ra HP rồi ạ, 2 tài. Còn có vài chuyến 1 mình sáng lòng vòng rồi chạy từ trưa nay đến chiều tối mai (nghỉ ăn, wc cùng mn, ko ngủ 1p nào)

MerB

Xe điện
Ngành ô tô có tiêu chuẩn quy đĩnh rõ bao nhiêu % linh kiện sản xuất tại Việt Nam thì được công nhận là hàng Việt Nam đấy! Bác hẵng Gúc rồi lại chém tiếp chưa vội.

Còn ý như bác nói tiêu chuẩn hay oánh giá tùy vào "định nghĩa và tiêu chuẩn riêng của họ" thì chắc là đối với quyển sách, bộ phin hay bây cứ cái gì nhiều cảm xúc. Chứ đồng tiền bát gạo bỏ ra thì phải có cái mực thước để bà con căn cứ vào đấy mà định giá trả tiền. Ngay quần áo giầy dép còn phải công bố tiêu chuẩn chất lượng chỉ số các thức.

Xin nhắc lại là em không bức xúc gì với anh V và những thứ anh ấy cung cấp cho bà con. Em chỉ thấy cần góp ý kiến của mình để làm rõ tránh cho ai đấy khỏi những ngộ nhận mà bọn kèn sáo nhà Vin gây ra. Thế thôi chứ có gì mà xúc đâu.
Haiz cụ vẫn cứ định kiến như vậy thì làm sao có thế mở rộng cõi lòng được.
1. 99% các cụ vào đây chém gió không ai cần biết tới quy định thế nào là Hàng Việt Nam và em nghĩ cụ nên tôn trọng quyền không thèm quan tâm của các cụ ý. Tuy nhiên để tôn trọng quyền quan tâm của cụ em xin hỏi:
- Ngành ô tô có tiêu chuẩn về "Hàng Việt Nam" không hay chỉ có tiêu chuẩn về "Xuất xứ Việt Nam". TNếu áp quy định đó với công bố của anh V thì xe của anh V có đủ tiêu chuẩn xuất xứ Việt Nam không?
2. Việc quy định của luật không có bất cứ ảnh hưởng gì tới tiêu chuẩn của mỗi cá nhân. Nếu anh cần xin xác nhận hàng Việt Nam của nhà nước thì cần quan tâm tới luật còn chém gió ở đây mỗi có quyền đặt ra bất cứ tiêu chuẩn của cá nhân về cái được gọi là Hàng Việt Nam.
Ví dụ: Theo luật muốn được phong làm hoa hậu Việt Nam cần vượt qua hàng tá vòng thi tuyển, cân đo đong đếm của hàng tỉ thằng dê xồm mới được phong làm Hoa hậu Việt Nam theo tiêu chuẩn nhà nước. Tuy nhiên em thích thì em phong vợ em là Hoa hậu Việt Nam, người đẹp nhất Việt Nam mà chả cần quan tâm luật lá gì cả. Cụ thì lại phong cho vợ cụ là Hoa hậu Việt Nam. Chúng ta không nên cãi nhau vì cả 2 đều đúng và chả có ai sai cả trừ khi cụ hoặc em yêu cầu nhà nước công nhận vợ chúng ta là Hoa hậu.
3. Cụ quan niệm cái xe ô tô là thứ gì đó to lớn quan trọng đối với cụ nên cụ mong muốn / hi vọng người khác cũng phải nghĩ như cụ. Theo em thì các cụ vào đây chủ yếu chém gió cho mát những ngày hè nóng bức quan trọng quái gì nó là cái xe hay quyển truyện. Đến việc quan trọng như quan hệ Mỹ Trung mà các cụ còn chém tơi bời cái xe còi đã là gì.
4. Xin nhắc lại cụ đang ngộ nhận rất nhiều vấn đề và đặc biệt nguy hiểm là cụ đang áp đặt suy nghĩ cho người khác. Quan điểm của cụ nó giản đơn là cụ luôn đúng, nếu ai trái với quan điểm của cụ thì sẽ được chụp cái mũ kèn sáo, seeder... Mong cụ sớm nhận ra thế giới không chỉ có đúng và sai, trắng và đen. Thế giới rất nhiều màu sắc và quan điểm, mỗi người đều có quan điểm riêng của mình và nó chỉ có sai hoặc đúng đối với riêng cụ thôi. Khi cụ nhận ra được điều đó cụ sẽ thấy mọi việc nhẹ nhàng đơn giản hơn nhiều.
5. Việc cụ cố gắng thuyết phục mọi người tin vào quan điểm của cụ cũng là một cách khiến người ta ngộ nhận và tước đi quyền tự có quan điểm riêng. Đã đủ tuổi vào đây chém gió em nghĩ là thừa đủ năng lực để sàng lọc và đánh giá thông tin.
Chúc cụ sớm ngộ ra để thấy cuộc sống này nó tươi vui và nhiều sắc màu. Đừng quá hằn học với những người không đồng quan điểm với mình rồi vội vàng chụp mũ họ cụ sẽ sớm giải thoát được bản thân.

MerB

Xe điện
Có giao dịch không hay lại chém gió? ai là kẻ điên đã mua cái xe đó giá 1 tỉ xin cụ cho tên tuổi. Bốc phét tuy vui nhưng cụ phải nói trước kẻo em tin.
Em có cái quần sịp rách đăng lên Shopee giá 2 tỷ mà chưa thấy ai mua, nghe lời cụ chắc em giảm giá xuống tỉ tám là bay ngay cụ nhỉ.

202

Xe container

MerB

Xe điện
Thấy 2 bác này tranh luận máu quá. E cũng thử gu gồ mà ko ra cái định nghĩa hàng Việt dựa trên tỷ lệ nội địa hoá. Cụ giúp em cái. Theo cụ thì innova sẽ là xe ô tô Việt đầu tiên phải ko ạ. Vâng innova của Toy lại là hàng Việt. Còn Thaco là hàng gì cụ ? Hàng Hàn hay Tàu ạ, hay liên hợp quốc, ko quốc tịch
Bác lại làm ơn nhờ bác MerB (ìm giúp em cái ảnh em từng bốt lên bên thớt công trường. Có chụp độ hơn chục loại xe được công bố xuất xứ Việt nam. Còn vì sao xe đó được công bố xuất xứ Việt Nam thì có quy định pháp luật, Gúc được.

Xe của thaco có hàng Đức hàng tàu hàng Nhật hàng Thái đủ cả, em nhớ là đâu có 1 xe hàng Việt.
Cụ vào đây mà search. Em thấy từ 2015 các xe đều bỏ mục xuất xứ rồi. Còn anh THACO thì có mỗi mấy mẫu xe chuyên dụng có xuất xứ Việt Nam thôi còn lại là Trung quốc, nhật bản...
Cụ XPQ biết quy định thì phọt lên đây xem nào. Chắc chỉ có vài cụ quan tâm thôi nhưng em cũng hơi tò mò để xem xe của anh V thuộc loại gì hehe.
http://203.162.20.156/vaq/Xecogioi_sxlr/tso_oto.asp

Chỉnh sửa cuối:

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Cũng như có thằng dở đặt mua cái sẽ SX thôi, tùy người ta tin vào cái gì.
Lão khôn. Lão không chịu Iêu Lước thời đành phải để cho cái thằng Dở ló Iêu thay cho phần lão vậy :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản thôi.

Hàng Việt là giấc mơ lâu đời của người Việt. Các hãng xe khác trong lúc nắm bắt nhu cầu sản xuất hàng hóa đều biết tự lượng sức mình và tôn trọng khách hàng, chỉ nói những gì đúng như sự thật khách quan. Đấy là suy nghĩ nghiêm túc của người Việt mơ làm hàng Việt. Và những Thành Công, Thaco, 1 tháng 5 hay Samco ....đều đang hàng ngày cần mẫn nhặt nhạnh để rồi mỗi năm mỗi tí trong 20 năm qua ô tô Việt các loại đã tự cung cấp được những linh kiện nội địa góp vào cái ô tô to đùng kia. Chưa có hàng Việt nguyên chất hoặc không cần phải có đến như thế, nhưng chất Việt và đạo đức kinh doanh Việt cũng cứ thế mà tích lũy dần dần để làm ra cái gọi là chuẩn mực doanh nhân Việt Nam trong tương lai.

Em cũng hy vọng là anh V chắc chắn mong muốn như thế! Đuổi hết bọ nưng bi bóp cà kèn cắn sáo mút kia đi! Không rồi mang tiếng oan cho một thương hiệu Việt cũng từng rất đáng ngưỡng mộ.
Cụ có vẻ hiểu biết rộng vì nói nhiều thứ nghe oang oang như chuông. Nhân tiện cụ nếu một DN VN tiêu biểu cho cái đoạn em tô đậm nhé

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chính ra mấy lão có vẻ là anti V nhưng lại rất sốt sình dịch thay cho V nhé.
- Tỷ lệ nội địa hóa V nó công bố lộ trình rành rành ra mà cứ đòi nó SX hết được ngay ấy :))
- Xe vừa chạy thử được mấy hôm mà cứ đòi phải test lâu như xe đi cả năm ấy :))
Các lão toàn trá hình để tung hô V không à =))
Anh V đã đốt cháy giai đoạn kinh hoàng mà các lão còn muốn cháy hơn nữa.....VN sắp hóa dồng cmnr :))
Hà, em đồ là xuất các cụ ấy sang Mỹ thì sẽ dìm chết Elon Musk bởi nước bọt trong một nốt nhạc

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tin mới ạ

Một dự án hợp tác nữa mà ông Vojtech Filip cho biết là việc ký kết hợp tác giữa hãng ô tô Skoda của CH Czech với đối tác Việt Nam, theo đó, trong thời gian tới, một phần dây chuyền sản xuất ô tô này sẽ được đặt tại Việt Nam. “Tôi hy vọng khi dự án này khởi công, ngài Thủ tướng Andrej Babis (của CH Czech) sẽ trực tiếp sang Việt Nam”, ông Vojtech Filip phát biểu.

http://baochinhphu.vn/Tin-noi-bat/Thu-tuong-hoan-nghenh-Czech-mo-lai-thi-thuc-lao-dong-cho-Viet-Nam/368121.vgp?fbclid=IwAR2qFL9uMYON7Fa6ecc2V08MuiwsauInCFeo-6sZttj5YkMl7SXXe0pt_lg

Nhưng thực ra là khởi động lại kế hoạch cách đây chục năm
https://vietstock.vn/2008/11/hang-o-to-skoda-cua-czech-muon-vao-viet-nam-38-95023.htm

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
1. 99% các cụ vào đây chém gió không ai cần biết tới quy định thế nào là Hàng Việt Nam và em nghĩ cụ nên tôn trọng quyền không thèm quan tâm của các cụ ý. Tuy nhiên để tôn trọng quyền quan tâm của cụ em xin hỏi:
- Ngành ô tô có tiêu chuẩn về "Hàng Việt Nam" không hay chỉ có tiêu chuẩn về "Xuất xứ Việt Nam". TNếu áp quy định đó với công bố của anh V thì xe của anh V có đủ tiêu chuẩn xuất xứ Việt Nam không?
2. Việc quy định của luật không có bất cứ ảnh hưởng gì tới tiêu chuẩn của mỗi cá nhân. Nếu anh cần xin xác nhận hàng Việt Nam của nhà nước thì cần quan tâm tới luật còn chém gió ở đây mỗi có quyền đặt ra bất cứ tiêu chuẩn của cá nhân về cái được gọi là Hàng Việt Nam.
Ví dụ: Theo luật muốn được phong làm hoa hậu Việt Nam cần vượt qua hàng tá vòng thi tuyển, cân đo đong đếm của hàng tỉ thằng dê xồm mới được phong làm Hoa hậu Việt Nam theo tiêu chuẩn nhà nước. Tuy nhiên em thích thì em phong vợ em là Hoa hậu Việt Nam, người đẹp nhất Việt Nam mà chả cần quan tâm luật lá gì cả. Cụ thì lại phong cho vợ cụ là Hoa hậu Việt Nam. Chúng ta không nên cãi nhau vì cả 2 đều đúng và chả có ai sai cả trừ khi cụ hoặc em yêu cầu nhà nước công nhận vợ chúng ta là Hoa hậu.
3. Cụ quan niệm cái xe ô tô là thứ gì đó to lớn quan trọng đối với cụ nên cụ mong muốn / hi vọng người khác cũng phải nghĩ như cụ. Theo em thì các cụ vào đây chủ yếu chém gió cho mát những ngày hè nóng bức quan trọng quái gì nó là cái xe hay quyển truyện. Đến việc quan trọng như quan hệ Mỹ Trung mà các cụ còn chém tơi bời cái xe còi đã là gì.
4. Xin nhắc lại cụ đang ngộ nhận rất nhiều vấn đề và đặc biệt nguy hiểm là cụ đang áp đặt suy nghĩ cho người khác. Quan điểm của cụ nó giản đơn là cụ luôn đúng, nếu ai trái với quan điểm của cụ thì sẽ được chụp cái mũ kèn sáo, seeder... Mong cụ sớm nhận ra thế giới không chỉ có đúng và sai, trắng và đen. Thế giới rất nhiều màu sắc và quan điểm, mỗi người đều có quan điểm riêng của mình và nó chỉ có sai hoặc đúng đối với riêng cụ thôi. Khi cụ nhận ra được điều đó cụ sẽ thấy mọi việc nhẹ nhàng đơn giản hơn nhiều.
5. Việc cụ cố gắng thuyết phục mọi người tin vào quan điểm của cụ cũng là một cách khiến người ta ngộ nhận và tước đi quyền tự có quan điểm riêng. Đã đủ tuổi vào đây chém gió em nghĩ là thừa đủ năng lực để sàng lọc và đánh giá thông tin.
Chúc cụ sớm ngộ ra để thấy cuộc sống này nó tươi vui và nhiều sắc màu. Đừng quá hằn học với những người không đồng quan điểm với mình rồi vội vàng chụp mũ họ cụ sẽ sớm giải thoát được bản thân.
Vãi thật, trời không mát mẻ tí nào mà cụ viết ra được hay thế. Thời tiết này thì em chịu, còm ngắn vài chữ nếu thấy chối quá thôi chứ chả có cảm hứng lai láng chữ nghĩa như cụ. 1 like từ em nhé!

XPQ

Xe cút kít
Cụ vào đây mà search. Em thấy từ 2015 các xe đều bỏ mục xuất xứ rồi. Còn anh THACO thì có mỗi mấy mẫu xe chuyên dụng có xuất xứ Việt Nam thôi còn lại là Trung quốc, nhật bản...
Cụ XPQ biết quy định thì phọt lên đây xem nào. Chắc chỉ có vài cụ quan tâm thôi nhưng em cũng hơi tò mò để xem xe của anh V thuộc loại gì hehe.
http://203.162.20.156/vaq/Xecogioi_sxlr/tso_oto.asp
Thaco có cả CHLB Đức nữa chứ!

Dưới đây là một số kiểu loại xe thuộc nhóm xe cơ giới sản xuất và lắp ráp trong nước. Ghi xuất xứ Hàn Quốc tức có nghĩa là ngoài 3% tỷ lệ nội địa hóa ứng với việc lắp ráp và một số linh phụ kiện không đáng kể được nội địa hóa còn lại là đồ Hàn mang sang lắp. Bác lưu ý những dòng cuối!

MerB

Xe điện
Thaco có cả CHLB Đức nữa chứ!

Dưới đây là một số kiểu loại xe thuộc nhóm xe cơ giới sản xuất và lắp ráp trong nước. Ghi xuất xứ Hàn Quốc tức có nghĩa là ngoài 3% tỷ lệ nội địa hóa ứng với việc lắp ráp và một số linh phụ kiện không đáng kể được nội địa hóa còn lại là đồ Hàn mang sang lắp. Bác lưu ý những dòng cuối!

View attachment 3191430
Túm lại tỉ lệ bao nhiêu thì ghi Việt Nam và vì sao nhiều xe không có xuất xứ vậy cụ?

XPQ

Xe cút kít
Cụ có vẻ hiểu biết rộng vì nói nhiều thứ nghe oang oang như chuông. Nhân tiện cụ nếu một DN VN tiêu biểu cho cái đoạn em tô đậm nhé

Thỉnh thoảng em cũng hay bị ngộ chữ nên nói năng khá tử tế, còn thì bác biết rồi đấy. :)):)):)):)):))

Để nêu tên một doanh nghiệp Việt Nam tiêu biểu thì em sẽ không nêu đâu, nhưng em có thể gợi ý nhé! Ngay trong ngành ô tô thôi chứ chả đâu xa có một doanh nghiệp như thế, bằng chứng là có vài hãng xe tên tuổi liên kết với họ để mở rộng kinh doanh ở thị trường Việt Nam. Phải đánh giá rất kỹ rất lâu mới chọn mặt gửi vàng. Để thâm nhập thị trường Việt Nam, dĩ nhiên phải chọn những doanh nghiệp Việt Nam tiêu biểu trong ngành ấy rồi. Đâu cần phải đi cầu cạnh miu mẹo mượn hơi để lòe người tiêu dùng rằng của tôi có gốc tích từ của họ, rằng tôi về tôi tinh chỉnh thế này tôi tinh chỉnh thế nọ.

Và doanh nghiệp ấy không thấy có gì rùm beng, không thấy mở thớt khêu gợi tranh luận, không thấy được tung hô là xe ô tô của người Việt mí lại tỷ lệ nội địa hóa vượt trội các anh đối thủ. Nhưng doanh nghiệp ấy người ta đã từng đường tơ kẽ tóc đi ủ tờ vì làm ô tô trong buổi tiêu thụ khó khăn, lãi suất ngất ngưởng. Cũng không thấy kêu gọi lòng yêu nước hay kêu gọi chính phủ đỡ đần.

XPQ

Xe cút kít

:)):))
Bác chả hằn học thì thôi, em thèm vào hằn học cho phí nhời Chẳng qua rách việc mà thấy một đám cứ ngoạc mồm lên để kèn sáo trong khi còn chưa biết nhà đám họ khóc hay cười, thấy đáng bỉ mặt quá!

Còn về mấy cái lý lẽ lươn lẹo , em không mất thời gian tranh biện nữa. Còn cái thớt Công trường Vin phát đấy, cứ lội đủ 700 trang xem anh em bà con chúng mình đã bị dắt mũi xỏ chạc thế nào. Rằng a tự hào Việt Nam, rằng à ủng hộ hàng Việt, rằng ở chợ nhất chị.

Anh em người ta bỏ tiền mua xe, chả ai người ta cảm xúc như thế. Tiền nào của ấy, thích còn chê bằng chán chứ lậy làm như xe ô tô của hãng nọ quyến rủ như ma túy, rằng a chúng em nhất định phải mua xe ấy. Giọng đấy ngày xưa ai hay đi xe bít Hà Đông Bác Cổ lạ gì không đọc vị ngay giọng mấy đứa chân gỗ.

XPQ

Xe cút kít
Bác viết cho nó có văn hoá chút được ko. Tôi là người tiêu dùng chứ chẳng phải “ kèn sáo” của Vin. Hàng hoá nó ăn nhau ở cái thương hiệu, tiêu chuẩn chất lượng của thương hiệu đó đặt ra chứ sx ở đâu chưa chắc nhé. Kể cả sx ở Thái hay Nhật nhưng lô hàng sx để xuất về Việt Nam thì t/c vẫn giảm đi 1 bậc. Nhìn mấy con Isuzu nhập Thái xem nó khác cái công nông ko? Xem Mec nó sx ở Việt Nam có ngon ko. Mở cái tư duy ra chút. Đừng chổng đít lên tìm chữ MADE IN ở vỏ hộp làm gì. Giờ mua tivi SS có ai quan tâm sx ở đâu mà họ chỉ để í xem nó là model nào, tính năng gì. Chỉ có nông dân mới chổng mông tìm chữ MADE IN thôi

Em nói đội kèn sáo, ai kèm sao người đấy khắc tự mà phê bình. Can gì đến bác mà phải vơ vào! Ơ kìa?