[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

HA.acoustic

Xe hơi
Bắt đầu em học Đh năm 1998. Có mấy môn năm 1 gọi là "cơ bản", nhưng em lại thấy nó ngớ ngẩn 1 cách thật sự đối với dân kỹ thuật như bọn em : Kinh tết chính trị, Pháp luật đại cương, Triết, Lịch sử Đa?ng.
Cụ cứ đùa, em cũng học tầm 9x như cụ. Triết học mác - Lênin, pl đại cương và nhất là môn tiếng việt giúp em viết đơn đăng kí ở ktx nó biện chứng, khuôn thước và lâm li bi đát —> kq là được trường chấp nhận (đỡ bao xèng so với thuê ngoài)😁

Long921

Xe tăng
Trươc có ông thầy dạy xstk học sinh hỏi là học xstk để làm gì ạ ; ông í bảo tôi học để tôi dạy các bạn vì tôi đc trả tiền đê làm điều đó ; còn các bạn học xong có làm đc gì hay ko thì tôi ko biết :))

thunm

Xe buýt
Hồi e học là môn tư tưởng bắt đầu có, mất thời gian vô bổ vcd, thêm môn Ls d nữa. Chuối cả nải

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề cụ học nghành gì? Cụ học xong có là đúng chuyên môn cụ học không?
Nếu cụ học xong mà chọn đúng hay gần chuyên môn, em nghĩ nó không phí ah.

Chuẩn là phải phân ra vậy cụ.
Giỏi học ĐH
Khá học CD
TB học TC
Yếu học nghề.
Cũng có nhiều người học khá/giỏi họ đi lên từ nghề nếu thấy yêu thích. Mỗi người có sự lựa chọn phù hợp với mình.
Nước ngoài nó không phân như cụ, ĐH hay CĐ là cái tên trường chả phản ánh gì, xếp hạng thì do một thằng thứ 3 bên ngoài xếp.
Còn lại chỉ có học thực thì mới qua nổi môn, cứ vào NH đề rút ra thi xong là qua môn, nhiều trường học 4 năm nhưng sv chỉ 2.5 năm đã ra trường.
Và em thấy nó văn minh hơn, sv ra trường đúng chất hơn, làm được việc ngay, không cần cầm tay chỉ việc.

icemain

Xe tăng
Pascal là ngôn ngữ thiết kế ra để dạy thuật toán và cấu trúc dữ liệu mà cụ!
Nó thiếu Object Oriented nên về sau sang C++, C# hơi khổ. Lẽ ra nên Python luôn kết hợp mấy chuyên đề giải thuật. Ngôn ngữ lập trình tự học

Tú Nguyễn HK

Xe hơi
Em học khối xã hội có môn Toán cao cấp, Đến bây giờ, hơn 20 năm rồi mà e vẫn không hiểu học để làm gì.

caisua

Xe lăn
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Pascal chỉ là nền tảng cho logic lập trình, nó hỗ trợ tốt cho tư duy xử lý số liệu. Học qua pascal cụ có khả năng tiếp cận việc xử lý số liệu của máy tính, giúp cụ nắm bắt nhanh hơn nhiểu những người chưa học. Đừng nói với em là dân kinh tế làm việc ko cần số liệu nhé. F1 nhà em học logistic mà em cũng trang bị cho nó cả pascal, excel và SQL trước khi ra trường

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trươc có ông thầy dạy xstk học sinh hỏi là học xstk để làm gì ạ ; ông í bảo tôi học để tôi dạy các bạn vì tôi đc trả tiền đê làm điều đó ; còn các bạn học xong có làm đc gì hay ko thì tôi ko biết :))
Thầy tầm bậy thế thì hỏi sao sv hs cứ học vẹt. Xstk hay mà, càng ngày càng dùng nhiều.

MiTa

Xe lăn
Cụ xem học sinh cấp 3 Mỹ nó học thế này
Bảo sao nó vừa khoẻ vừa giỏi lại vừa biết xxx sớm.

Đây cụ:

MotoG

Xe tăng
Môn thể dục là vô dụng nhất vì chẳng SV nào khoẻ hay yếu nhờ môn đấy cả.
Thế mà trượt môn thể dục là ảnh hưởng tới kết quả học tập, xét đi Tây hết năm thứ nhất ( 30 năm trước).
Công nhận môn này làm e phải lang thang mất giấc ngủ trưa (nhà xa). Lại còn điểm danh, nghỉ nhiều ko cho thi. Nếu ko điểm danh chắc nghỉ gần hết lớp.

doanphucgt

Xe điện
Nói kiểu gì thì vẫn cứ là đúng bởi vì những môn như Triết, CN Mác - Lê Nin, đường lối...thì sau các bác học xong ra làm chính trị thì cũng là một nghề kiếm tiền. Còn các môn Toán, Lý hóa này nọ dành cho các bác nghiên cứu khoa học. Như môn xác suất thống kê thì phải dùng hàng ngày rồi, qua 18h30 lại tiếp tục....từ ngày này sang ngày khác. Các môn chuyên nghành thì khỏi nói rồi nhé, chính các môn đại cương nó cũng nhiều cái hay ho lắm mà ta không biết thôi. Chứ như em, giờ cụ hỏi môn nào vô dụng nhất em cũng chả nhớ vì sau 5 năm ĐH tới giờ em thậm chí chả nhớ quá 5...tên môn học ạ =((

Tuan Can

Xe container
Trong suốt thời kỳ đi học, giờ ngẫm lại em không thấy môn nào vô dụng cả. Môn nào cũng có tác dụng với bản thân hết. Em thấy các môn học như vắc xin. Sau khi tiêm vào cơ thể, nó kích hoạt cơ thể hoạt động. Chúng ta sẽ có phản xạ về nó.

doanphucgt

Xe điện
Công nhận môn này làm e phải lang thang mất giấc ngủ trưa (nhà xa). Lại còn điểm danh, nghỉ nhiều ko cho thi. Nếu ko điểm danh chắc nghỉ gần hết lớp.
Em học Thủy Lợi, thể dục có các bộ môn về điền kinh, dầu lông, và đặc biệt là môn bơi. Ghớm, ngày đó mấy bạn nữ bắt buộc phải...đi bộ 1/3 bể mới đỗ. Giờ nghĩ lại mà thấy nó hài =))

BacQuePhuong

Xe tải
Em dân lập trình, không chuyên về tài chính kế toán. Nhưng yêu cầu 1 cái report mà bên kế toán không làm được, em nghiên cứu về kế toán mấy buổi + thêm vài dòng lập trình cơ bản ra 1 cái bảng online luôn. Giờ kế toán cứ nhập bút toán vào là nhìn thấy ngay con số thực tế hiện lên theo thời gian thực luôn: từ số dư tài khoản, profit & loss, ... kế toán há hốc mồm & từ đó không dám bật em nữa
Em nghĩ cụ thuê phải kế toán đểu hoặc loại gà công nghiệp chỉ biết lý thuyết viết tờ hóa đơn không nên hồn. Nếu cụ ra cái bảng online mà chờ kế toán nó nhập thì đấy chẳng qua là xem số liệu tức thời sau khi nhập thôi, kế toán Việt Nam là kế toán dồn tích, kỳ kế toán tính theo Quý (ông nào máu thì theo tháng cũng được) thế nên nếu muốn nhìn số liệu ngay hãy hình số liệu biến động như doanh thu, số dư TK ngân hàng,...còn lãi/lỗ thì chờ chốt sổ cuối kỳ cụ nhé nhìn hàng ngày thì khác gì bà bán rau nay mua 2 mớ 10đ bán hết được 12 đồng lãi 2đ (bà ấy chưa tính khấu hao đôi quang gánh, tiền thuê chỗ ngồi bán hàng trả hàng tháng...)

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Học mà tiếp thụ được đúng và sâu các nội dung tư tưởng của môn học thì không có môn gì là vô dụng. Còn học hời hợt thì môn nào cũng vô dụng.

Jo9926

Xe điện
Toàn dạy cái ba lăng nhăng, những thứ cần như tin học văn phòng, lập trình web, chạy quảng cáo fb thì không dạy.

Lucas_lee

Xe tăng
Most of them. Gần như chỉ dùng 1 số môn chuyên ngành là chính ạ. Còn đâu k thấy dùng được gì mấy.

mabu44

Xe điện
Em CNTT DHBK, có một môn vô duyên nhất là Kỹ thuật nhiệt, tất cả các ngành khi học đại cương đều phải học. Khó lòi mắt, mà éo liên quan gì, cụ nào học DHBK những năm 90s vào confirm hộ em phát :)
Môn này cá khoai thật, rụng như sung. Thi cho mở sách mà ko biết mở chỗ nào mà chép. Nhưng kể ra vẫn ứng dụng thực tế sau này khi giúp ta có khái niệm về nhiệt, truyền nhiệt, đối lưu đun sôi nước :)) :)) :))

MotoG

Xe tăng
Giờ môn này cho vào chương trình học phổ thông rồi đấy.
Môn này rất quan trọng, nó là một nhánh của toán học đấy.
Trong nghiên cứu khoa học cũng hay áp dụng. Mà đã làm nghiên cứu thì ko kể ngành nào: dù là y học, xã hội học, tội phạm học,...
Em thấy hơn 20 năm trước đã dạy XS cơ bản ở lớp 12 rồi mà.

duongphong

Xe container
Nước ngoài nó không phân như cụ, ĐH hay CĐ là cái tên trường chả phản ánh gì, xếp hạng thì do một thằng thứ 3 bên ngoài xếp.
Còn lại chỉ có học thực thì mới qua nổi môn, cứ vào NH đề rút ra thi xong là qua môn, nhiều trường học 4 năm nhưng sv chỉ 2.5 năm đã ra trường.
Và em thấy nó văn minh hơn, sv ra trường đúng chất hơn, làm được việc ngay, không cần cầm tay chỉ việc.
Nó không phân cấp Uni, Colle..thì phân gì cụ. Tên Trường là thương hiệu. :)