[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

Tuan Can

Xe container
Em CNTT DHBK, có một môn vô duyên nhất là Kỹ thuật nhiệt, tất cả các ngành khi học đại cương đều phải học. Khó lòi mắt, mà éo liên quan gì, cụ nào học DHBK những năm 90s vào confirm hộ em phát :)
Đúng là khó lòi mắt. Bọn em học dệt may cũng phải học nhiều môn liên quan đến cơ khí. Kể cả giai đoạn 2.

suti

Xe buýt
Môn này cá khoai thật, rụng như sung. Thi cho mở sách mà ko biết mở chỗ nào mà chép. Nhưng kể ra vẫn ứng dụng thực tế sau này khi giúp ta có khái niệm về nhiệt, truyền nhiệt, đối lưu đun sôi nước :)) :)) :))
Chắc có tác dụng cho cụ nào sửa điều hoà cụ nhể :)

thichthittrau

Xe hơi
Các môn học ở năm đầu tiên ném sọt rác hết ví dụ Toán, Lý, Hoá Cao cấp, tư tưởng HCM, Mác Lênin, Lịch sử Oảng, .... Cả 1 số môn ở năm thứ 2. Nhanh cho nó vuông.
Ấy chết, toàn môn giữ ghế với leo cao cụ lại bẩu vứt đi.

xeitbanh

Xe tải
Bộ môn Tin học của Đại học Thương mại năm 2007 mà vẫn thi Excel trên giấy, có chấm bi các dòng kẻ trên giấy thi. :))
Trong khi lúc đó trường Đại học Thương mại đã có khoa Thương mại điện tử mới phê.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Em học Thủy Lợi, thể dục có các bộ môn về điền kinh, dầu lông, và đặc biệt là môn bơi. Ghớm, ngày đó mấy bạn nữ bắt buộc phải...đi bộ 1/3 bể mới đỗ. Giờ nghĩ lại mà thấy nó hài =))
Tôi cũng học Thủy Lợi đây, thời tôi học đã làm gì có bể bơi nhưng chương trình vẫn có môn bơi, đứng ở chỗ sân bóng rổ (là sân bóng chuyền bây h) rồi khua tay bơi trên cạn, đúng là hài vãi

cusao

Xe lăn
Em có học môn dân số và kế hoạch....giờ chỉ nhớ khái niệm tỷ lệ sinh tỷ lệ chết...còn đâu đầu toàn đông đặc như phổi mắc covid bây giờ

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói kiểu gì thì vẫn cứ là đúng bởi vì những môn như Triết, CN Mác - Lê Nin, đường lối...thì sau các bác học xong ra làm chính trị thì cũng là một nghề kiếm tiền. Còn các môn Toán, Lý hóa này nọ dành cho các bác nghiên cứu khoa học. Như môn xác suất thống kê thì phải dùng hàng ngày rồi, qua 18h30 lại tiếp tục....từ ngày này sang ngày khác. Các môn chuyên nghành thì khỏi nói rồi nhé, chính các môn đại cương nó cũng nhiều cái hay ho lắm mà ta không biết thôi. Chứ như em, giờ cụ hỏi môn nào vô dụng nhất em cũng chả nhớ vì sau 5 năm ĐH tới giờ em thậm chí chả nhớ quá 5...tên môn học ạ =((
Không hề đúng cụ ạ, môi trường ĐH cần đưa vào các môn chuyên ngành và ứng dụng chứ không cần mấy môn Triết Mác làm gì, còn lúc nào sang nghiệp chính trị thì mới cần học nó mới là đúng sách.
Tựu trung lại giáo trình của các trường ĐH nó thể hiện sự bừa bộn, thiếu nhất quán, không có đầu tư sâu cải cách rõ ràng môn nào cần thiết cho ngành nào, mà căn bản cũng chả có tài liệu gì và biết phải dạy cái gì cho lên tự vẽ ra những môn đâu đâu, chả liên quan.
Chưa kể sự tụt hậu của giáo trình và không cập nhật phương pháp giảng dạy mới.
Kinh tế thì còn có tý cập nhật chứ kỹ thuật thì không biết sách bây giờ tái bản đến bản bao nhiêu rồi.
Việc nhà nhà cho con đi du học thể hiện rõ nhất sự thất bại của nền giáo dục đại học đương thời.

hocsinhc

Xe tăng
Môn học rất hay và cực kỳ hữu dụng. Nếu cụ làm ở bộ phận phân tích dữ liệu, dự báo, hoặc ngành hot như trí tuệ nhân tạo thì không thể không biết cái này.

Hiểu đơn giản nhất là học xác suất thì cụ tính được khả năng xảy ra là bao nhiêu %, từ đó sẽ ra Quyết định. Còn không học thì chỉ mơ hồ là hình như nó sẽ xảy ra

Xác suất thống kê!
Áp dụng từ lúc đi học đến giờ là hơn 20 năm vẫn không thấy tác dụng!!

Chỉnh sửa cuối:

kiensurveyor

Xe tăng
Không biết phạm húy không,,nhưng với em là LSĐ, nhưng triết học phương đông em lại thích :D
Duy nhất bác này giống em, vừa phải làm 1 quyển dày khộp về nhá dần
Ấn tượng xấu nhất là năm 2012 khi em quay lại trường học sau 15 năm, có cái môn triết học thầy bỏ mẹ mất cái phần rất hay là triết học phương Tây. Em cầm giáo trình lên hỏi tại sao bỏ, thầy lờ mẹ đi, PGS.TS đấy nhé xxx.
Còn môn thừa thì bạt ngàn: Kỹ thuật điện, hóa học, cơ lý thuyết

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Em thấy tất cả : toàn, vật lý cao cấp, hóa học, kỹ thuật nhiệt, kỹ thuật điện, điện công nghiệp, vẽ cad, hình học họa hình, mặt cắt, lập trình C, cơ sở dữ liệu .... EM chả thấy dùng được môn nào

hocsinhc

Xe tăng
Sao bên tư bản cũng học môn philosophy mà các cụ đây có vẻ không khoái nhỉ? Hay phải sang Tây học mới gọi là sang

fsipraha

Xe hơi
Em CNTT DHBK, có một môn vô duyên nhất là Kỹ thuật nhiệt, tất cả các ngành khi học đại cương đều phải học. Khó lòi mắt, mà éo liên quan gì, cụ nào học DHBK những năm 90s vào confirm hộ em phát :)
Bây giờ CNTT DHBK không phải học Kỹ thuật nhiệt nữa rồi !!!

MotoG

Xe tăng
Ông thớt học kinh tế nhưng không biết lợi ích của Pascal là sự thất bại của ông ấy.
Tôi tự ngồi học Pascal bằng 2 quyển sách dày cộp của thầy Quách Tuấn Ngọc rồi lập trình trên giấy. Những ngày tháng đó cực kỳ hạnh phúc, rồi mượn con 386 gõ lệnh. Trong cặp bao giờ cũng có 2 đĩa mềm ghi chương trình.
Nhiều đêm nằm mơ được sờ vào bàn phím. Bàn phím ngày ấy nặng và chắc. Giờ nhớ lại vẫn thấy nao nao.
Cụ có vẽ bàn phím ra bàn hay lên gỗ bản ko :D

fsipraha

Xe hơi
Học mà tiếp thụ được đúng và sâu các nội dung tư tưởng của môn học thì không có môn gì là vô dụng. Còn học hời hợt thì môn nào cũng vô dụng.
Cụ viết quá đúng. Đến bây giờ mình đến tuổi hưu rồi vẫn còn phải học các môn học mới vì ngày trước chưa được học !

Romeo_HN

Xe tăng
Duy nhất bác này giống em, vừa phải làm 1 quyển dày khộp về nhá dần
Ấn tượng xấu nhất là năm 2012 khi em quay lại trường học sau 15 năm, có cái môn triết học thầy bỏ mẹ mất cái phần rất hay là triết học phương Tây. Em cầm giáo trình lên hỏi tại sao bỏ, thầy lờ mẹ đi, PGS.TS đấy nhé xxx.
Còn môn thừa thì bạt ngàn: Kỹ thuật điện, hóa học, cơ lý thuyết
Nửa thập kỷ bỏ Minh Hóa, Quảng Bình. BVC sắp lịch quay lại nhỉ, các cháu ngày xưa giờ trưởng thành hết rồi.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Sao nhiều cụ ko thích thể dục. Môn đấy nó rèn tính kiên trì. Trước em lười thể dục, nhưng phải thi mấy môn, xà, chạy dai sức mấy vòng quanh sân BK, hồi đấy chưa xây, chỉ là sân đất. Giờ em vẫn chạy đều. Có đợt covid vừa rồi lười, giờ vẫn chưa chạy lại.
Em thấy môn quân sự không dùng đến.
Học ký thuật, chiến thuật cũng ghi chép mấy quyển vở.
Thi bắn em trượt cả 3 bia. Vẫn qua môn.