[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

victory_1980

Xe điện
Xác suất thống kê!
Áp dụng từ lúc đi học đến giờ là hơn 20 năm vẫn không thấy tác dụng!!
Giờ môn này cho vào chương trình học phổ thông rồi đấy.
Môn này rất quan trọng, nó là một nhánh của toán học đấy.
Trong nghiên cứu khoa học cũng hay áp dụng. Mà đã làm nghiên cứu thì ko kể ngành nào: dù là y học, xã hội học, tội phạm học,...

HA.acoustic

Xe hơi
Kiến thức các môn học qua năm tháng kết hợp, nhào trộn với nhau tạo nên tri thức tổng hợp của các cụ ngày nay. Có môn góp nhiều, môn ít nhưng nếu nói vô dụng thì cụ nào học kĩ thuật sẽ có môn gọi là “hệ chuyên gia”, môn này những năm cuối 90 là một môn mơ hồ nhất trong tất cả các môn học, hồi em học cảm giác thầy cũng chả hiểu mình giảng cái cm gì

pham minh

Xe container

MEC V6

Xe điện
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Môn triết khỉ gió vô dụng làm em ong thủ

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Nó là hoá có đá tí lý vào . Môn này là môn duy nhất em phải đến nhà thầy vì ko hiểu gì. Hoá cơ bản thì em vẫn làm được, gặp môn này tắt điện luôn. =))

muoibaconcho

Xe điện
Theo em là Lờ sờ đờ. Em ko phải là đờ viên nên thấy môn này chả có tác dụng gì với em.
Còn thì kể cả triết học M Lê em vẫn thấy có tác dụng.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
À vâng, lúc học thì có ai cần đâu, chỉ cần qua thôi. Em còn chả học, chỉ đến cuối kỳ mới cày vài buổi để thi cho xong :D

Sau này mới thấy nó hay. Như cái tệ nạn mê tín dị đoan chẳng hạn, cụ có thấy là cũng do tư duy không phân định được những hiện tượng ngẫu nhiên/ xác suất ngẫu nhiên mà cho rằng đấy là quy luật/bản chất nên mới đâm đầu vào tin không?
Em thấy CS có cái đúng, là duy vật.
Nhiều khi mê tín nó cũng do tình cảm, tâm lý, rồi dòng đời bận rộn nó cuốn vào.
Em thạc sĩ kỹ thuật BK, đi nước trong, nước ngoài đầy, mà 1 lần đi gọi hồn người nhà về em cứ ám ảnh, vì giống thật quá. Bà đồng chuyên gọi hồn Thanh Hóa. Ban đầu chỉ định đi chơi xem thế nào. Thi thoảng đi cho đỡ nhớ.
Giờ nhìn lại thì là u mê, bị nhiều kẻ lợi dụng.
Mà nhất là có bọn lại khoác cho cái áo, 'trường sinh học', của mấy nhà khoa học Nga nữa thì thôi rồi.
Hóa ra nó bịp có tổ chức. Sao nó biết từ giọng nói, kiểu cách, tâm sự trong nhà mình.
Hóa ra trong nhà lừa nhau.

qddt

Xe tăng
Môn này rất hay, chỉ có điều các thầy dạy không làm cho học sinh hiểu được cái hay của nó thôi.

Học xác suất thống kê để không bị mắc các lỗi về tư duy mà rất nhiều người vẫn mắc hàng ngày, ví dụ như so sánh không tương đương, quy nạp với số mẫu không đủ lớn, kết luận khi sai khác không có ý nghĩa thống kê...

Ví dụ 1: Ở đâu mà chả có tội phạm, nước A có, nước B cũng có, chả khác gì nhau.

-> Một nơi tỷ lệ tội phạm 1/1000 dân, một nơi 1/10.000, sai biệt 10 lần thì không thể "chả khác gì nhau" được.

Ví dụ 2: Ăn đất có thể chữa ung thư, có mấy người đã khỏi rồi

-> Xác suất tự khỏi ung thư là 1/100.000, một người ăn đất khỏi bệnh hoàn toàn có thể rơi vào trường hợp này. Muốn kết luận ăn đất chưa được ung thư phải có thử nghiệm với số mẫu đủ lớn, có nhóm đối chứng.

Ví dụ 3: Đầy người uống rượu, hút thuốc vẫn sống đến 90 tuổi, việc gì phải giữ gìn kiêng khem mới sống thọ.

-> Có những người uống rượu hút thuốc vẫn sống lâu, nhưng nhóm giữ gìn sức khỏe thì có số người sống lâu cao gấp 3 lần. Vì thế rõ ràng bỏ rượu và thuốc có tác dụng kéo dài tuổi thọ.
Cụ dạy thế chí phải nhưng vẫn hàn lâm. Phải em môn sxtk em dạy chúng nó đánh poker. Cao thì không biết nhưng căn bản nhoay nhoáy ngay.

PCX2018

Xe buýt
Xác suất thống kê!
Thế chắc là cụ không tham gia nghiên cứu bộ môn số học vào các buổi chiều rồi . heheheh

born2go

Xe điện
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Em dân lập trình, không chuyên về tài chính kế toán. Nhưng yêu cầu 1 cái report mà bên kế toán không làm được, em nghiên cứu về kế toán mấy buổi + thêm vài dòng lập trình cơ bản ra 1 cái bảng online luôn. Giờ kế toán cứ nhập bút toán vào là nhìn thấy ngay con số thực tế hiện lên theo thời gian thực luôn: từ số dư tài khoản, profit & loss, ... kế toán há hốc mồm & từ đó không dám bật em nữa

Xác suất thống kê!
Xác xuất thống kê mà cụ không áp dụng thì không rõ cụ làm gì? Trước khi xuống tay con lô con đề cũng phải hiểu theo xác xuất là mình bốc sh*t rồi.

Các môn toán khác thì có thể bỏ được, riêng môn xác xuất theo em là quan trọng nhất. Làm bất cứ cái gì cũng ước lượng xác xuất thành công hay thất bại, hiểu về xs sẽ giúp cho quyết định làm hay không làm nó có tính định lượng hơn rất nhiều.

duongphong

Xe container
Các môn học ở năm đầu tiên ném sọt rác hết ví dụ Toán, Lý, Hoá Cao cấp, tư tưởng HCM, Mác Lênin, Lịch sử Oảng, .... Cả 1 số môn ở năm thứ 2. Nhanh cho nó vuông.
Vấn đề cụ học nghành gì? Cụ học xong có là đúng chuyên môn cụ học không?
Nếu cụ học xong mà chọn đúng hay gần chuyên môn, em nghĩ nó không phí ah.
Trung cấp thì thuần kỹ thuật quá.
Đại học thì lý thuyết đại cương nhiều.
E lại nghĩ cao đẳng nó chung cheng có đủ :D
Chuẩn là phải phân ra vậy cụ.
Giỏi học ĐH
Khá học CD
TB học TC
Yếu học nghề.
Cũng có nhiều người học khá/giỏi họ đi lên từ nghề nếu thấy yêu thích. Mỗi người có sự lựa chọn phù hợp với mình.

thanks69

Xe buýt
Môn thể dục là vô dụng nhất vì chẳng SV nào khoẻ hay yếu nhờ môn đấy cả.
Thế mà trượt môn thể dục là ảnh hưởng tới kết quả học tập, xét đi Tây hết năm thứ nhất ( 30 năm trước).

tungLam.nwl

Xe tăng

Em cũng học kinh tế 20 năm trước em học lập trình VBA trên excel, sau này có thể hiểu và tự sửa được các phần mềm viết bằng ngôn ngữ Foxpro và giúp ích khá nhiều cho công việc suốt từ thời đó đến tận bây giờ. Do vậy em nghĩ học không thừa mà chỉ khi ra trường có môi trường để ứng dụng đến hay không? Trước đó học thanh toán quốc tế cũng chả hiểu, ra ngoài làm xuất nhập khẩu thực tế thì ra là mình đã được dạy hết kiến thức đó ở trường rồi, học triết học Mac-Lê nin, Kinh tế vĩ mô cũng chả hiểu lúc ấy nhưng bao nhiêu năm sau khi đi làm mới thấy nó hay và ứng dụng thực tế ở đâu.

HA.acoustic

Xe hơi
Em dân lập trình, không chuyên về tài chính kế toán. Nhưng yêu cầu 1 cái report mà bên kế toán không làm được, em nghiên cứu về kế toán mấy buổi + thêm vài dòng lập trình cơ bản ra 1 cái bảng online luôn. Giờ kế toán cứ nhập bút toán vào là nhìn thấy ngay con số thực tế hiện lên theo thời gian thực luôn: từ số dư tài khoản, profit & loss, ... kế toán há hốc mồm & từ đó không dám bật em nữa

Xác xuất thống kê mà cụ không áp dụng thì không rõ cụ làm gì? Trước khi xuống tay con lô con đề cũng phải hiểu theo xác xuất là mình bốc sh*t rồi.

Các môn toán khác thì có thể bỏ được, riêng môn xác xuất theo em là quan trọng nhất. Làm bất cứ cái gì cũng ước lượng xác xuất thành công hay thất bại, hiểu về xs sẽ giúp cho quyết định làm hay không làm nó có tính định lượng hơn rất nhiều.
Like mạnh cụ!!

Bokap

Xe điện
Bắt đầu em học Đh năm 1998. Có mấy môn năm 1 gọi là "cơ bản", nhưng em lại thấy nó ngớ ngẩn 1 cách thật sự đối với dân kỹ thuật như bọn em : Kinh tết chính trị, Pháp luật đại cương, Triết, Lịch sử Đa?ng.