[Funland] Kẻ phản bội Tám Hà trong chiến dịch Mậu Thân năm 1968

huyhung123

Xì hơi lốp
Vâng trước thì ẩn hay không, em không biết, chứ bây giờ ở ẩn thật! :P

Ngôi nhà to đùng hai mặt tiền, ngay ngã tư kia, giờ đã đập đi xây một cái ốc văn phòng cho thuê lại, cứ ngồi ở ẩn, thì một tháng bỏ túi không dưới 5 ngàn Mỹ kim cho sướng thân. Cứ hưởng già, tội gì mà phải "ló mặt" ra cho mệt, lại rách việc.

Một người có tài thực sự, thì chẳng bao giờ đói! :D
Một khi anh "chết đói", rõ ràng là anh bất tài hay thiếu bản lãnh hay quá sĩ diện dầu có tài! :))
Hồi mới giải phóng thì nhà SG rẻ bèo mà, bỏ không. Rất nhiều cựu chiến binh ở lại SG và lấy được toàn nhà đất xịn!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hồi mới giải phóng thì nhà SG rẻ bèo mà, bỏ không. Rất nhiều cựu chiến binh ở lại SG và lấy được toàn nhà đất xịn!

FYI, đây không phải mua mà là đứa cấp một căn biệt thự như vậy thì không đơn giản! Ngay Đc 6 Dân bí thư Thành Ủy mà cũng chỉ được cấp 1 căn biệt thự hai mặt tiền Trương Định-Tú Xương nhưng ông nhường cho các cháu bé làm nhà trẻ và chỉ nhận một căn nhà gần đó, mặt tiền nhưng không góc 2 mặt tiền. Sau này Năm Cam cũng mua một căn biệt thự to hơn cách đó mấy căn. :D
Ngay như LS NHT phó chủ tịch nước, chủ tịch QH rồi Quyền CTN, mà cũng chỉ nhận ngôi biệt thự góc Công Lý- Tú Xương (nay là NKKN- Tú Xương), căn biệt thự này nguyên là nhà của NTT tổng giám đốc Air VN xui gia với NVT. :P
Và đến Tám Thành trùm CA TP lẫy lừng là thế, uy danh là vậy, mà cùng chỉ có một căn biệt góc Tú Xương- Nguyễn Thông (ngó xéo sang BV Mắt) bằng 1/3 căn biệt thư của PXẨ. :(

Rẻ mà có tiền để mua hay không đó mới là vấn đề! :))

Tiền ư??? Xin lỗi bác qua hai đợt cải tạo tư sản đổi tiền kia, hầu như Sài Gòn ai cũng như ai chỉ trừ một người có vàng chôn dấu mà những người có vàng chôn dấu nhiều thì đã là tư sản cũng không còn. cuộc sống có những người dân bình thường thì coi như gần như là tay trắng thì đào đâu ra tiền mà mua nhà dầu là rẻ hả bác? =))

Đấy là ta chưa nói cái câu "Ăn quận 5, nằm quận 3, vào ra quận 1" Khi ở một căn biệt thự như vậy , lại là chủ nhận một địa điểm đắc địa vốn là "miếng gan miếng tiết" nhưng không phải gan gà mà là gan Công! thật không đơn giản, phải có thể, có lực như thế nào mới "quản" yên được! [-X

In addition, bác có biết rằng có bao nhiêu người gốc ở Sài Gòn có nhà chỉ hơi rộng một chút và là địa diểm thuận lợi là đã được phường hay quận thậm chí TP tới đề nghị mượn làm ủy ban phường hay các hay cho một công trình xã hội nào đó nên việc giữ lại như như vậy không dễ dàng, còn nếu được cấp thì càng khó khăn hơn! :D

Vậy nhé, ngồi mà nghe hơi nồ chõ rồi phán trên cảm tình hay tuy theo cái "logic nhưng chửa đủ chẳng đầy" thì quá dễ, phải ở trong đó, trải nghiệm thực tế thì mới hiểu được nó ntn ! :(( :">

Chỉnh sửa cuối:

XámChâuPhi

Xe tải
Em nhớ không nhầm thì cụ Ẩn cũng làm cho CIO, giai đoạn này CIO ngang hàng CIA, chia sẻ thông tin tình báo ngang hàng với CIA (theo nội dung cuốn Điệp viên hoàn hảo)
Cụ Ẩn được nhiều tổ chức tình báo mời tham gia hay hợp tác, nhưng không, từ chối hết, Cụ Ẩn không hoạt động hai mang.

XámChâuPhi

Xe tải
FYI, đây không phải mua mà là đứa cấp một căn biệt thự như vậy thì không đơn giản! Ngay Đc 6 Dân bí thư Thành Ủy mà cùng chị được cấp 1 căn biệt thự hai mặt tiền Trương Định-Tú Xương nhưng ông nhường cho các cháu bé làm nhà trẻ và chỉ nhận một căn nhà gần đó, mặt tiền nhưng không góc 2 mặt tiền. Sau này Năm Cam cũng mua một căn biệt thự to hơn cách đó mấy căn. :D
Ngay như LS NHT phó chủ tịch nước, chủ tịch QH rồi Quyền CTN, mà cũng chỉ nhận ngôi biệt thự góc Công Lý- Tú Xương (nay là NKKN- Tú Xương), căn biệt thự này nguyên là nhà của NTT tổng giám đốc Air VN xui gia với NVT. :P
Và đến Tám Thành trùm CA TP lẫy lừng là thế, uy danh là vậy, mà cùng chỉ có một căn biệt góc Tú Xương- Nguyễn Thông (ngó xéo sang BV Mắt) bằng 1/3 căn biệt thư của PXẨ. :(

Tiền ư??? Xin lỗi bác qua hai đợt cải tạo tư sản đổi tiền kia, hầu như Sài Gòn ai cũng như ai chỉ trừ một người có vàng chôn dấu mà những người có vàng chôn dấu nhiều thì đã là tư sản cũng không còn. cuộc sống có những người dân bình thường thì coi như gần như là tay trắng thì đào đâu ra tiền mà mua nhà dầu là rẻ hả bác? =))

Đấy là ta chưa nói cái câu "Ăn quận 5, nằm quận 3, vào ra quận 1" Khi ở một căn biệt thự như vậy , lại là chủ nhận một địa điểm đắc địa vốn là "miếng gan miếng tiết" nhưng không phải gan gà mà là gan Công! thật không đơn giản, phải có thể, có lực như thế nào mới "quản" yên được! [-X

In addition, bác có biết rằng có bao nhiêu người gốc ở Sài Gòn có nhà chỉ hơi rộng một chút và là địa diểm thuận lợi là đã được phường hay quận thậm chí TP tới đề nghị mượn làm ủy ban phường hay các hay cho một công trình xã hội nào đó nên việc giữ lại như như vậy không dễ dàng, còn nếu được cấp thì càng khó khăn hơn! :D

Vậy nhé, ngồi mà nghe hơi nồ chõ rồi phán trên cảm tình hay tuy theo cái "logic nhưng chửa đủ chẳng đầy" thì quá dễ, phải ở trong đó, trải nghiệm thực tế thì mới hiểu được nó ntn ! :(( :">
Bác Mai chí Thọ ở nhà lớn nhất, sau 199x đổi trả lại lấy căn biệt thự Phạm ngọc Thạch nhỏ hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác Mai chí Thọ ở nhà lớn nhất, sau 199x đổi trả lại lấy căn biệt thự Phạm ngọc Thạch nhỏ hơn.

Bẩm nếu "căn biệt thự Phạm ngọc Thạch nhỏ" này mà là ở quảng trường hồ con Rùa thì không được cấp mà là mua! :P

Mua lúc đó, với giá 7 cây vàng lá (sọc) Kim Thành ạ. :D

Xe nội lước

Xe container
E kể thêm chuyện ngoài lề của nhạc phụ em
Năm 68, đơn vị ổng có nhiệm vụ đánh chặn quốc lộ 13 bây giờ ngăn quân Mỹ từ căn cứ Bình Phước kéo về hỗ trợ phòng thủ SG.
Đánh từ đêm giao thừa đến sáng hôm sau thì hết đạn và hỏa lực Mỹ quá mạnh. Anh em chiến sỹ mạnh ai nấy rút vào rừng mấy ngày sau mới tập trung lại, các anh em bị thương nặng thì đành bỏ lại.
Sau năm 75 nhạc phụ về quê bất ngờ gặp lại 1 chú bị thương rất nặng ngỡ đã hy sinh. Ổng hỏi chú ấy sao còn sống được
Chú ấy bảo, nhờ các anh bỏ em lại nên em mới được tụi Mỹ cứu rồi trao trả tù binh năm 73. Chứ các anh mang em vào rừng thì chắc e chết cmr ;;) Chú ấy còn bảo nằm bệnh viện Mỹ sướng thật :D
Em cũng từng nghe chuyện tương tự trên 1 chuyến xe . Nhưng là thương binh bị ae bỏ lại và quân VNCH tóm đc.

QUANG1970

Xì hơi lốp
............................................................................................................................
Sau năm 75 nhạc phụ về quê bất ngờ gặp lại 1 chú bị thương rất nặng ngỡ đã hy sinh. Ổng hỏi chú ấy sao còn sống được
Chú ấy bảo, nhờ các anh bỏ em lại nên em mới được tụi Mỹ cứu rồi trao trả tù binh năm 73. Chứ các anh mang em vào rừng thì chắc e chết cmr ;;) Chú ấy còn bảo nằm bệnh viện Mỹ sướng thật :D

Sướng ntn ạ? :-/ :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
............................................................................................................................
Ổng hỏi chú ấy sao còn sống được
Em cũng từng nghe chuyện tương tự trên 1 chuyến xe . Nhưng là thương binh bị ae bỏ lại và quân VNCH tóm đc.
Thế rồi có "được sướng" không hở bác??? :-? :P

XámChâuPhi

Xe tải
Bẩm nếu "căn biệt thự Phạm ngọc Thạch nhỏ" này mà là ở quảng trường hồ con Rùa thì không được cấp mà là mua! :P

Mua lúc đó, với giá 7 cây vàng lá (sọc) Kim Thành ạ. :D
Trước kia Bác Thọ ở Khu Rmit bây giờ, sau đó chuyển về biệt thự nhỏ gần đó, mất ở đấy / không rõ nguồn gốc biệt thự thế nào nữa/

Cận vệ của b Thọ là bác Mười bên CA, cũng ở một khu đất lớn 500-600 m2 đối diện bên đường

huyhung123

Xì hơi lốp
FYI, đây không phải mua mà là đứa cấp một căn biệt thự như vậy thì không đơn giản! Ngay Đc 6 Dân bí thư Thành Ủy mà cũng chỉ được cấp 1 căn biệt thự hai mặt tiền Trương Định-Tú Xương nhưng ông nhường cho các cháu bé làm nhà trẻ và chỉ nhận một căn nhà gần đó, mặt tiền nhưng không góc 2 mặt tiền. Sau này Năm Cam cũng mua một căn biệt thự to hơn cách đó mấy căn. :D

E thấy mới giải phóng xong thích lấy đâu thì lấy. E gặp khối người ở lại, chiếm đc nhà đất mặt tiền rộng mênh mông. Ông đối tác của e mới đc ông bố bán đất quận 1 chia thừa kế, mỗi con dc mấy chục tỉ. Nguồn gốc cũng ngày xưa cứ thế mà lấy. Có 1 bác khác thì bán rồi lên Đà Lạt mua cả quả đồi luôn ( trung tâm chứ k phải ngoài xã).

rachfan

Xe container
Nói đâu xa, Đặng Thái Sơn từng đoạt giải nhất Chopin 42 năm về trước, mà em đố bác hay ai tìm cho em được một clip nào ông đánh bài Fantaisie Impromptu C# của Chopin. Fantaisie Impromptu C# là một tác phẩm gắn với cái tên Chopin như hinh với bóng. Hầu như chưa ai biết hay thích đánh Chopin, mà nói là không biết, hay chưa từng đánh nó! :">

Cũng như trong suốt gần 60 năm qua kể từ khi Đặng Thái Sơn (năm nay ông 64 tuổi) biết đánh đàn piano chưa ai thấy đánh một bài nào dầu lớn hay nhỏ của Mozart cả !!!!! =))
Tôi xin phản bác lại thông tin của cu 1 cái. Về Đặng Thái Sơn.

1. Chuyên Chopin thì không có chuyện không chơi Fantaisie Impromptu, sẽ biến thành cừu đen ngay.

Tặng cụ clip Đặng Thái Sơn chơi cả 4 Impromptus của Chopin:

2. Đặng Thái Sơn có chơi Mozart khá nhiều vào thời đầu (1982-1985), sau đó nghỉ 1 thời gian dài chuyển sang nhạc lãng mạn Pháp. Gần đây ông bắt đầu chơi lại Mozart.

Đây là 2 lần Đặng Thái Sơn biểu diễn nhạc Mozart vào các năm 1984-85:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng ạ, từ nhỏ tới lớn nghe Quốc ca của Tổ quốc mình, đương nhiên trong cảm giác đó là bản Quốc ca hay nhất rồi (dù cho thực tế chưa chắc đã như vậy ạ).
Nhất thật bác ạ, khỏi hoài nghi nhé! [-X [-X
Đây mời nhà bác Jochi Daigaku thẩm! :D

Bác ở Nhật phỏng ? Thấy bác ghi như vậy (Tokyo) thế thì, trong đây không phải mồm gái Việt mà cả mồm gái Nhật (03:30) lẫn mồm giai tây (03:38) đấy! :P

Quốc Ca Của VN Đc Hát Vang Trên Sóng Truyền Hình Mỹ ,
Người Nước Ngoài Nói Gì ?

BTW, Trong clip (phút 06:38) có nói đoạn nói rằng "Có bà mẹ Việt kiều tại Anh hằng ngày dạy đứa con gái ba tuổi học hát quốc gia Việt Nam, những mong sớm gieo được vào lòng cho con trẻ tình yêu đất nước quê hương” không biết sau này, bác Jochi Daigaku lấy chồng, dầu Việt hay tây, mà đẻ con, rồi bác c1 theo gương bà me kia mà dạy cho con minh hát quốc ca Việt Nam hay lại dạy cháu bài "Suy tôn Ngô tổng thống" hay là ................ nhỉ??? :-?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
không biết sau này, bác Jochi Daigaku lấy chồng, dầu Việt hay tây, mà đẻ con, rồi bác c1 theo gương bà me kia mà dạy cho con minh hát quốc ca Việt Nam hay lại dạy cháu bài "Suy tôn Ngô tổng thống" hay là ................ nhỉ??? :-?
Chúng ta nên trao đổi các quan điểm chung, không nên tò mò về đời tư của nhau bác ạ. Bác có thể nói về mọi quan điểm mà bác thấy thích, nhưng tò mò đời tư của cháu là bác đi quá đà rồi đấy.

QUANG1970

Xì hơi lốp
1. Chuyên Chopin thì không có chuyện không chơi Fantaisie Impromptu, sẽ biến thành cừu đen ngay.
Vâng, thì vẫn đúng như em nói:"Ngay nhưng pianist lừng danh nếu để ý, cùng một tác giả và một thể loai, mà có những bài họ chẳng bao giờ đánh dầu nó là tác phẩm đặc trưng của một tác giả" :D

ĐTS đánh hết 4 Impromptu của chopin nhưng chừa lại bài Fantaisie Impromptu thỉ không chơi! [-X :P

2. Đặng Thái Sơn có chơi Mozart khá nhiều vào thời đầu (1982-1985), sau đó nghỉ 1 thời gian dài chuyển sang nhạc lãng mạn Pháp. Gần đây ông bắt đầu chơi lại Mozart.

Cái này thì cám ơn bác đã vạch ra cho em cái nói chửa chính xác nhưng vẫn nằm "trong ý em" theo nghĩa bóng ! :))

Bác có biết vì sao "Đặng Thái Sơn có chơi Mozart khá nhiều vào thời đầu (1982-1985), sau đó nghỉ 1 thời gian dài chuyển sang nhạc lãng mạn Pháp. Gần đây ông bắt đầu chơi lại Mozart" không???" :-/

vudinhtaybannha

Xe container
Hồi các năm KCCM, ngoài đài "Mẹ Việt nam" như cụ nói, còn có đài "Gươm thiêng Ái quốc" ra rả ngày đêm phát thanh các chương trình tâm lý, tuyên truyền tác độngh ra ngoài bắc VN, không rõ là đài nào có chương trình "Sinh bắc, tử nam" chuyên đọc danh sách tử sĩ các đơn vị VC và QĐND, có cả năm sinh, quê quán...
Lâu em mới vào lại thấy bài này hay đọc một lèo đến đây xin trả lời cụ Tam cái chương trình đấy có tên *Nhịp Cầu Thân Yêu* chuyên đọc tên các liệt sỹ bên ta bị hy sinh mà phía VNCH họ nắm được tên tuổi địa chỉ .

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chúng ta nên trao đổi các quan điểm chung, không nên tò mò về đời tư của nhau bác ạ. Bác có thể nói về mọi quan điểm mà bác thấy thích, nhưng tò mò đời tư của cháu là bác đi quá đà rồi đấy.

Vâng,

Nếu bác bảo là tò mò vào đời tư của bác thì em thành thật xin lỗi! ^:)^ ^:)^ ^:)^

Nhưng em tin rằng bác thừa được thông minh để biết vì sao em hỏi bác như vậy nhưng bác chí lấy cớ personal question lảng tránh câu trả lời! :))
FYI, em hoàn toàn không có ý tò mò vào đời tư của bác, khi em hoi vậy là vì em thấy bác bày tỏ quan điểm phải cho hát lại các bài hát "Suy tôn Ngô tổng thống" chết tiệt kia, nên em không biết bác có "dây mơ rễ má" gì với nó mà lại đòi như vậy!

Có nhiều bài hát cũng hào hùng, nhưng sau gần 50 năm bị cấm phát hành nên mai một đi, làm cho thế hệ ngày nay có cảm giác âm nhạc dưới chế độ VNCH chỉ có bolero. Ví dụ:
"Suy tôn Ngô Tổng thống" (nhạc Ngọc Bích, lời Thanh Nam) được coi như Quốc Ca 2 (sau bài Quốc ca chính thức Tiếng gọi Thanh niên)...................................................................................................................
Các lực lượng chế độ VNCH đều có bài hát riêng, theo giai điệu hào hùng.
V.v...

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vâng,
Nếu bác bảo là tò mò vào đời tư của bác thì em thành thật xin lỗi! ^:)^ ^:)^ ^:)^
Nhưng em tin rằng bác thừa được thông minh để biết vì sao em hởi bác như vậy nhưng bác chí lấy cớ personal question lảng tránh câu trả lời! :))
FYI, em hoàn toàn không có ý tò mò vào đời tư của bác, khi em hoi vậy là vì em thấy bác bna2t tỏ quan điểm phảicho hát lại các bài hát "Suy tôn Ngô tổng thống" chết tiệt kia, nên em không biết bác có "dây mơ rễ má" gì với nó mà lại dời như vậy! :D
Bác vẫn tiếp tục tò mò về đời tư của cháu, cháu nhắc nhở bác lần cuối này thôi. Bác vẫn tiếp tục tò mò thì cháu đành chịu thua thôi, vì cháu không có khả năng bất lịch sự với một người xa lạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Sơn hồi trẻ trông gầy gò hơi yếu ớt mà phím lực mạnh mẽ, thoăn thoắt không ngờ. Giờ xem clip vẫn thấy tự hào.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác vẫn tiếp tục tò mò về đời tư của cháu, cháu nhắc nhở bác lần cuối này thôi. Bác vẫn tiếp tục tò mò thì cháu đành chịu thua thôi, vì cháu không có khả năng bất lịch sự với một người xa lạ.

Lịch sự hay bất lich sự thì cùng tùy đối tượng thôi bác ạ! :D

Nếu đời tư của bác có liên quan tới cái bài bài hát "Suy tôn Ngô tổng thống" chết tiệt kia mà bác bày tỏ quan điểm phải cho hát lại cũng như coi nó là quốc ca thì đủ rồi nhé! :-h

Có nhiều bài hát cũng hào hùng, nhưng sau gần 50 năm bị cấm phát hành nên mai một đi, làm cho thế hệ ngày nay có cảm giác âm nhạc dưới chế độ VNCH chỉ có bolero. Ví dụ:
"Suy tôn Ngô Tổng thống" (nhạc Ngọc Bích, lời Thanh Nam) được coi như Quốc Ca 2 (sau bài Quốc ca chính thức Tiếng gọi Thanh niên)...................................................................................................................
Các lực lượng chế độ VNCH đều có bài hát riêng, theo giai điệu hào hùng.
V.v...