[Funland] Kẻ phản bội Tám Hà trong chiến dịch Mậu Thân năm 1968

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em nhớ không nhầm thì cụ Ẩn cũng làm cho CIO, giai đoạn này CIO ngang hàng CIA, chia sẻ thông tin tình báo ngang hàng với CIA (theo nội dung cuốn Điệp viên hoàn hảo)
Em thì không biết nhiều về PXÂ nên chẳng nhớ do đó cũng chẳng có nhầm! :P
Biết qua báo, sách thì chỉ là "nghe nói". :D

Chỉnh sửa cuối:

haipvg

Xe tăng
Nếu bản nhac được trình diễn chuẩn mực thì coi như đã đáp ứng tiêu chí (nguyên tắc) thứ hai trong ba nguyên tắc mà em đã nói. Đánh hay hát mà đúng chuẩn mực là phải hay rồi! :))

Còn nếu bảo "nghe nhiều thì sẽ chấp nhận" thế loại đó thì cùng xin nói thẳng với bác luôn, em học đàn và chơi nhạc hơn 50 năm nhưng chỉ thích nghe và đánh những bài giọng thứ (mineur) còn những bài (tác phẩm) giọng trưởng (Majeur) thì nếu bắt buộc phải học, thì em sẽ học, còn bằng không, em chẳng bao giờ chọn nó trong danh sách những repertoire của mình.

Ngay nhưng pianist lừng danh nếu để ý, cung một tác giả và một thể loai, mà có những bài họ chẳng bao giờ đánh dầu nó là tác phẩm đặc trưng của một tác giả (Ví như nó đến Văn Cao là phải có Thiên Thai, nói đến TCS là phải có Diễm xưa chẳng hạn).

Âm nhạc chứ không phải thuốc mà không thích cũng phải uống, bác ạ! [-X
Mà ngay như thuốc, khi uống một loại mà tin tưởng vào nó thì đã có công hiệu (tác dụng) điều trị 50% rồi!

Nói đâu xa, Đặng Thái Sơn từng đoạt giải nhất Chopin 52 năm về trước, mà em đố bác hay ai tìm cho em được một clip nào ông đánh bài Fantaisie Impromptu C# của Chopin. Fantaisie Impromptu C# là một tác phẩm gắn với cái tên Chopin như hinh với bóng. Hầu như chưa ai biết hay thích đánh Chopin, mà nói là không biết, hay chưa từng đánh nó! :">

Cũng như trong suốt gần 60 năm qua kể từ khi Đặng Thái Sơn (năm nay ông 64 tuổi) biết đánh đàn piano chưa ai thấy đánh một bài nào dầu lớn hay nhỏ của Mozart cả !!!!! =))
Hay là cảm hứng chủ quan, trình diễn chuẩn mực nhưng cảm nhận người nghe cũng có thể cho là không hay, không hay vì không hợp với người ta. Nhưng nghe nhiều thì dần dần người ta có thể thấy thích nó và lúc đó lại cảm thấy hay. Nghe nhiều không phải là bị ép buộc như uống thuốc mà là do ngẫu nhiên, do tham dự sự kiện mà ở đó có nhạc đó..
Có lẽ từ "hay" và từ "nghe" của cụ có ý nghĩa khác với em và mợ Jo thì phải.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Không cần thiết chuyện gì cũng phải phân định rõ ràng bác ạ. Bác QUANG1970 và cháu cách nhau mấy thế hệ, nói chuyện bình thường còn chưa chắc đã hiểu nhau, cho nên tranh luận làm gì, chả đi đến đâu ạ.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bố vợ e chính ủy đại đội thuộc sư 7 bộ binh.
Trong quân đội không có chức danh chính ủy từ cấp tiểu đoàn trở xuống bác ơi, chỉ là chính trị viên. Từ cấp Trung đoàn trở lên mới có chức danh chính ủy bác ạ.

haipvg

Xe tăng
Không cần thiết chuyện gì cũng phải phân định rõ ràng bác ạ. Bác QUANG1970 và cháu cách nhau mấy thế hệ, nói chuyện bình thường còn chưa chắc đã hiểu nhau, cho nên tranh luận làm gì, chả đi đến đâu ạ.
Xét về mặt thế hệ thì cụ Quang và mình chả cách nhau bao nhiêu nhưng chắc cụ ấy là chuyên ngành âm nhạc, tức là nhà nghề nên với cụ ấy cứ chuẩn thì chắc chắn là phải hay còn nghe có nghĩa là phải nghe cho hết ngóc ngách từng chi tiết một thì phải. Thế nên khác nhau có lẽ do bệnh nghề nghiệp chứ không phải do khác thế hệ.

Noname_2015

Xe tăng
Thôi quay lại câu chuyện ông 8 Hà. Ông này e đọc cũng lâu rồi, có các diễn đàn trên mạng của các cựu quân nhân VNCH và các trang mạng khác cũng đã đề cập…

Sở dĩ ông này đầu hàng vì đã bị CIA nó nhắm từ lâu. Ông này là cán bộ không tập kết ra Bắc mà ở lại hoạt động rồi sau đó “nhảy núi” lên cứ. Vợ con thì vẫn còn ở vùng tạm chiếm. Bởi vậy CIA nó biết và đã nhắm sẵn…

Ở trong Bộ chỉ huy Công trường 5 QGP khi đó có điệp viên CIA. Vì vậy năm 68 Công trường 5 đang hành quân ở đâu nó biết hết, sư đoàn bị thiệt hại nặng nề, bị bom bị pháo ven Sài Gòn, riêng ông 8 Hà đang đi thị sát thì bị chỉ điểm, trực thăng nó chụp xuống bắt sống…

Sau khi ông này đầu hàng, CIA nó trưng ra cho xem cái hình ảnh, tài liệu, các ảnh chụp lén các cuộc họp của Bộ chỉ huy sư đoàn 5. Ông 8 Hà phải thốt lên là: “thế là các ông đã ngồi họp chung với tôi từ hồi đó rồi”. Sau đó CIA tuyển mộ ông 8 Hà vào làm việc trực tiếp cho họ, đưa vợ con ở quê lên Sài Gòn, che giấu danh tính..

Đến năm 75 thì CIA di tản, không quên đem theo cả gia quyến ông 8 Hà sang Mỹ. Ông này sang Mỹ được vài tháng thì ung thư chết vì lý do nhiễm chất độc da cam bởi những năm tháng còn ở cứ QGP. Con trai ông này sau đó sinh sống ở California, lâu lâu vẫn tham dự các lễ kỷ niệm của lực lượng Chiêu hồi, hồi chánh…

Lão này đâu có phải là Chính ủy công trường 5? Đâu có là thượng tá? Thông tin là Chính ủy ko hiểu từ đâu ra nhỉ?

Lão này là Phó Chính ủy Phân khu 1 (Địa bàn mạn bắc - tây bắc nội thành SG), xem chú thích về lão ở hình thứ 3 bên phải.

Tình báo giữa lòng tình báo - Ảnh 5.

Những kẻ ra đầu hàng địch trong chiến dịch Mậu Thân gây nhiều khó khăn cho chiến trường miền Nam. Ảnh" TƯ LIỆU

Đây là thông tin về phân chia địa bàn miền Đông Nam Bộ, tổng hợp của Bộ Tổng tham mưu quân đội Sài Gòn: Phân khu 1 trong địa bàn T4, được phân chia thành các Phân khu trước Tổng Tấn công Tết Mậu Thân 1968.

vietpq75hanes

Xe container
Lại thêm một thớt hay về lịch sử

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này đọc cũng na ná vụ cụ kể, rất xúc động:

E kể thêm chuyện ngoài lề của nhạc phụ em
Năm 68, đơn vị ổng có nhiệm vụ đánh chặn quốc lộ 13 bây giờ ngăn quân Mỹ từ căn cứ Bình Phước kéo về hỗ trợ phòng thủ SG.
Đánh từ đêm giao thừa đến sáng hôm sau thì hết đạn và hỏa lực Mỹ quá mạnh. Anh em chiến sỹ mạnh ai nấy rút vào rừng mấy ngày sau mới tập trung lại, các anh em bị thương nặng thì đành bỏ lại.
Sau năm 75 nhạc phụ về quê bất ngờ gặp lại 1 chú bị thương rất nặng ngỡ đã hy sinh. Ổng hỏi chú ấy sao còn sống được
Chú ấy bảo, nhờ các anh bỏ em lại nên em mới được tụi Mỹ cứu rồi trao trả tù binh năm 73. Chứ các anh mang em vào rừng thì chắc e chết cmr ;;) Chú ấy còn bảo nằm bệnh viện Mỹ sướng thật :D

TUCSON9389

Xe điện
Vừa đàm vừa đánh, tức là suốt thời gian đó oánh ko ngừng nghỉ, và đàm cùng việt dã không ngừng.
T1/1973 mới chính thức ký tá và rút quân, chứ trước đó Mỹ cũng oải lắm rồi
Nhưng đúng là sau năm 1968 thì phòng trào phản chiến tại Mỹ và toàn TG mới dâng cao như vũ báo. Người ta ko thể hình dung ra 1 quốc gia tiềm lực quân sự full giáp, kèm nửa triệu lính Mỹ và chư hầu nhà nghề mà vẫn bị đối phương tấn công trên toàn mặt trận. Điều đó chỉ xảy ra khi người dân Miền Nam không chấp nhận chế độ đang cầm quyền...
Và trong thực tế,đánh Mỹ và ngụy bằng sự kiên trung, máu lửa, khét lẹt nhất chính là người miền Trung và miền Nam. Mà mẹ Thứ có 11 người bao gồm cả chồng, con, dâu, rể hy sinh là ví dụ sinh động nhất.
Vâng, cám ơn cụ. em mới thăm tượng đài Mẹ Thứ- Quảng Nam anh dũng kiên cường

Noname_2015

Xe tăng
E kể thêm chuyện ngoài lề của nhạc phụ em
Năm 68, đơn vị ổng có nhiệm vụ đánh chặn quốc lộ 13 bây giờ ngăn quân Mỹ từ căn cứ Bình Phước kéo về hỗ trợ phòng thủ SG.
Đánh từ đêm giao thừa đến sáng hôm sau thì hết đạn và hỏa lực Mỹ quá mạnh. Anh em chiến sỹ mạnh ai nấy rút vào rừng mấy ngày sau mới tập trung lại, các anh em bị thương nặng thì đành bỏ lại.
Sau năm 75 nhạc phụ về quê bất ngờ gặp lại 1 chú bị thương rất nặng ngỡ đã hy sinh. Ổng hỏi chú ấy sao còn sống được
Chú ấy bảo, nhờ các anh bỏ em lại nên em mới được tụi Mỹ cứu rồi trao trả tù binh năm 73. Chứ các anh mang em vào rừng thì chắc e chết cmr ;;) Chú ấy còn bảo nằm bệnh viện Mỹ sướng thật :D

Bác hỏi kỹ phiên hiệu đơn vị cụ nhạc nhà bác và thời gian diễn ra trận đánh trên lộ 13 (ngày, tháng, nếu có được cả ngày thì tốt), tôi thử tìm xem có thấy thứ gì không :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ak ak, gặp đúng cao thủ rồi. E tưởng cụ chỉ pro lịch sử, bản đồ khu vực Trung Kính-Trung Hòa thôi chứ :P

Bác hỏi kỹ phiên hiệu đơn vị cụ nhạc nhà bác và thời gian diễn ra trận đánh trên lộ 13 (ngày, tháng, nếu có được cả ngày thì tốt), tôi thử tìm xem có thấy thứ gì không :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Xét về mặt thế hệ thì cụ Quang và mình chả cách nhau bao nhiêu nhưng chắc cụ ấy là chuyên ngành âm nhạc, tức là nhà nghề nên với cụ ấy cứ chuẩn thì chắc chắn là phải hay còn nghe có nghĩa là phải nghe cho hết ngóc ngách từng chi tiết một thì phải. Thế nên khác nhau có lẽ do bệnh nghề nghiệp chứ không phải do khác thế hệ.
Bác QUANG1970 có thể hơn cháu 50 tuổi (~ 2 thế hệ), cho nên bác ấy nói gì cháu cũng vâng dạ thôi ạ. Nếu loại bỏ các chi tiết nhỏ nhặt thì những còm của bác ấy chứa đựng nhiều thông tin, giúp cháu tiết kiệm nhiều thời gian trong quá trình tích lũy kinh nghiệm sống ạ.

vinsmoker

Xe máy
Hôm nào về quê bx e gặp bố hỏi cụ thể hơn. Ông ở sư 7 bộ binh, chủ yếu đánh ở Đông Nam Bộ. Có năm 70 phải lánh qua Cam.
Em thích lịch sử, mỗi lần nhậu với ông nhạc toàn hỏi chuyện ngày xưa.

Noname_2015

Xe tăng
Hôm nào về quê bx e gặp bố hỏi cụ thể hơn. Ông ở sư 7 bộ binh, chủ yếu đánh ở Đông Nam Bộ. Có năm 70 phải lánh qua Cam.
Em thích lịch sử, mỗi lần nhậu với ông nhạc toàn hỏi chuyện ngày xưa.

Bác điện hỏi ông ở trung đoàn nào, tiểu đoàn nào và thời gian trận đánh đó.

vinsmoker

Xe máy
:)
Bác điện hỏi ông ở trung đoàn nào, tiểu đoàn nào và thời gian trận đánh đó.
Bác chắc có nhiều thông tin hay phải ko. Ông nhạc ở quê hơn 80 cũng bắt đầu hơi lẫn :(, ko dùng đt.
Thời gian trận đánh ngay tết 68 ạ. Vị trí ông kể là chặn lực lượng Mỹ từ Phước Long hay Bình Long e ko rõ, kéo về hỗ trợ SG. Còn trung đoàn cụ thể thì e chưa bao giờ hỏi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hay là cảm hứng chủ quan, trình diễn chuẩn mực nhưng cảm nhận người nghe cũng có thể cho là không hay, không hay vì không hợp với người ta. Nhưng nghe nhiều thì dần dần người ta có thể thấy thích nó và lúc đó lại cảm thấy hay. Nghe nhiều không phải là bị ép buộc như uống thuốc mà là do ngẫu nhiên, do tham dự sự kiện mà ở đó có nhạc đó..

Thưa các bác! ^:)^

Đúng ra em dừng cuộc tranh luận với bác haipvg vì nó đã đi quá xa,
Mà nói chính xác hơn phải là giải thích cho bác ấy hiểu, nhưng vì thấy bác haipvg nói chuyện tử tế, nghe lọt tai, nên em xin phép được nói tiếp như thế này, và cũng xin lỗi trước nếu bác nào cảm thấy "rác mắt" nhé! :P

Khi nghe một giai điệu với người biết nghe, hay nói nôm na là biết thưởng thức (cái này nằm trong nguyên tắc thứ ba mà em đã nói) thì khi người nghe cảm thấy hay thì họ sẽ có hiệu ứng cộng hưởng tâm lý bởi vì âm thanh sẽ tác động tới não bộ của họ, đó là điều đương nhiên di sâu hơn các âm thanh này tác động vào tâm lý người ta, điều này thì khoa học đã chứng minh.

Một ví ví cho dễ hiểu và thực tế: như các bác nghe tất cả các tác phẩm (nhac hay hát) của Châu Mỹ La tinh mà nhanh nghe nó (tiết tấu) hay vừa các bác sẽ đều có cái cảm giác là chân, thậm chí cả thân mình của các bác muốn nhảy, hay "ngứa ngáy". Còn nếu ai ngồi yên tập trung ở một chỗ thì bắp đùi phần dưới đầu gối sẽ luôn có một cảm giác kích thích không thể yên một chỗ.

Lý do ư? Đơn giản là họ (các bài hát này) dùng tiết tấu đảo phách (Syncope) và chính cái note đảo phách nghe ngược với nhịp binh thường khiến cho bác không thể im lặng hay cảm thấy bình yên được. Trong khi nhac Bolero thì có tiết tấu chậm hay trung bình và cùng có đảo phách nhưng ít và không liên tục nhưng lại đều đều, khiến tim người nghe "rung động".
Đó là một trong nhưng lý do nhạc Bolero lam người ta (những ai có tình cảm tinh tế hay "sến") thích vì tim và hơi thở của họ khi nghe nó (Chỉ cần nghe giai điệu thôi, không cần nghe lời nhé!) đã được "mơn trớn rất nhẹ nhàng"! còn nếu có lời mà câu ca phù hợp với tâm trạng người nghe thì hiệu quả sẽ vô cùng, vì cả hai (tiếng nhạc và lời ca) cùng kích thích trí tưởng tượng cũng như cảm xúc của ho.

Âm thanh mình nghe luôn tác động vào não, và vào các "đạo huyệt" khác khiến cho người ta cảm giác dễ chịu bình yên, hay khó chịu, bực mình, hoặc hưng phấn, vui tươi,.....................

Em cũng xin nói thêm cho nốt câu chuyện một chút về sự chuẩn xác của âm thanh đã chính xác rồi nhưng vẫn có hiệu ứng khác nhau, ví dụ như cùng một cây đàn dương cầm (piano) lên dây chuẩn xác, nhưng lại có nhiều công thức lên dây (sự sắp xếp cấu trúc tần số các note (24 note đen trắng) khác nhau. Trên cùng một cây đàn nhưng công thức này khi lên đúng nghe hay và nó cực kỳ dễ chịu và nếu ta dùng một công thức khác cũng lên đúng tiếng đàn nghe vẫn hay nhưng không tạo cảm giác lôi cuốn hay kích thích hoặc bình yên như công thức kia, và lưu ý rằng các công thức này đều cùng một tần số La A chuẩn.

Do em không muốn làm loãng thớt nữa và đi quá xa, nên nếu bác hay ai quan tâm tới vấn đề (hiêu ứng âm thanh (illusion)) này, thì mời bác vào đây thớt này để xem minh họa và so sánh. các bác sẽ thấy cùng một tác phẩm, cùng một người biểu diễn, cùng một cây đàn nhưng trước và sau khi lên dây, các bác nghe và thấy cái hiệu ứng hoàn toàn khác nhau:
+ trước khi lên dây đàn (lúc này, dây cây piano không sai nhiều, chỉ lệch một chút) nhưng người nghe cảm thấy khi nghe, cuối câu luôn luôn có thiên hướng lên cao và âm thanh bị dính lại với nhau .+ và cũng cây đàn đó sau khi lên thì chuẩn xác từng note thì lúc nghe sẽ thấy rằng câu nhạc nào nào ra câu nhạc đó và mỗi cuối câu thì nghe hạ giong xuống chứ không lên giọng! Mặc dù trước, đó người đánh cũng đánh như vậy, nhưng hiệu ứng âm thanh hoàn toàn khác nhau. Còm# 94 nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Tuy lợi hại tuỳ người khác nhau
Xong phản bội đời nào cũng có

Đúng không các cụ

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Nếu bản nhac được trình diễn chuẩn mực thì coi như đã đáp ứng tiêu chí (nguyên tắc) thứ hai trong ba nguyên tắc mà em đã nói. Đánh hay hát mà đúng chuẩn mực là phải hay rồi! :))

Còn nếu bảo "nghe nhiều thì sẽ chấp nhận" thế loại đó thì cùng xin nói thẳng với bác luôn, em học đàn và chơi nhạc hơn 50 năm nhưng chỉ thích nghe và đánh những bài giọng thứ (mineur) còn những bài (tác phẩm) giọng trưởng (Majeur) thì nếu bắt buộc phải học, thì em sẽ học, còn bằng không, em chẳng bao giờ chọn nó trong danh sách những repertoire của mình.

Ngay nhưng pianist lừng danh nếu để ý, cung một tác giả và một thể loai, mà có những bài họ chẳng bao giờ đánh dầu nó là tác phẩm đặc trưng của một tác giả (Ví như nó đến Văn Cao là phải có Thiên Thai, nói đến TCS là phải có Diễm xưa chẳng hạn).

Âm nhạc chứ không phải thuốc mà không thích cũng phải uống, bác ạ! [-X
Mà ngay như thuốc, khi uống một loại mà tin tưởng vào nó thì đã có công hiệu (tác dụng) điều trị 50% rồi!

Nói đâu xa, Đặng Thái Sơn từng đoạt giải nhất Chopin 42 năm về trước, mà em đố bác hay ai tìm cho em được một clip nào ông đánh bài Fantaisie Impromptu C# của Chopin. Fantaisie Impromptu C# là một tác phẩm gắn với cái tên Chopin như hinh với bóng. Hầu như chưa ai biết hay thích đánh Chopin, mà nói là không biết, hay chưa từng đánh nó! :">

Cũng như trong suốt gần 60 năm qua kể từ khi Đặng Thái Sơn (năm nay ông 64 tuổi) biết đánh đàn piano chưa ai thấy đánh một bài nào dầu lớn hay nhỏ của Mozart cả !!!!! =))
Cụ bị cái bệnh chủ quan, coi suy nghĩ của mình là chân lý.
Cụ có ở bên cụ Sơn suốt bao năm qua không?
Cụ có đầy đủ thông tin về biểu diễn của cụ Sơn hàng chục năm qua không?
Cụ không thấy, không gặp, không có... không có nghĩa là người khác cũng không thấy không thể có, không thể gặp.
Em chưa gặp cụ Sơn ngoài đời, nhưng nói cụ ấy chưa từng chơi, chưa từng biểu diễn Mozart ở đâu đó thì em không tin.
Còn Chopin, cụ Sơn là chuyên gia rồi, em tin không có tác phẩm quan trọng nào của ông ấy mà cụ Sơn không chơi thành thạo, dù việc công diễn có thể không.
Em cũng có ông bác, tốt nghiệp trung cấp piano nhạc viện từ cách đây 50 năm rồi, nhưng ra trường thời gian đầu còn đi dạy trẻ em, sau chủ yếu bán đàn là chính, cái học ấy mai một rơi rụng hết, giờ không bằng đứa học 3 năm. Em không nói dối!