[Funland] Kể chuyện trời tây đã qua trải nghiệm.

safenoodles

Xe cút kít
E lại thích cuộc sống bên Nhật Bản : Khong khí trong lành , cảnh quan đẹp có chút cố kính , giao thông công cộng thuận tiện .... mỗi tội người Nhật k đc thoái mái , hòa đồng như người Việt . Hy vọng Nhật sớm bỏ Visa với VN nhưng với tình hình anh Nguyễn đang nổi tiếng bên đó thì tương lai có vẻ sẽ lâu.
Em chưa được đi Nhật bao giờ nên em rất mong có dịp được đến Nhật, cụ ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Hôm ới cho người quen ở pháp thấy ko nghe máy rồi nt lại " em đang trên tầu ko nghe máy vì sợ cướp" chả hiểu nói đùa vui vì bận hay thật. Cũng câu chuyện với người quen ý thì pháp có đội nhảy dù vào nhà, đi 1 quãng thời gian ( ko nhớ bao nhiêu ngày) mà bị đội nhảy vào coi như mất nhà. Nghe cũng ngạc nhiên phết cơ mà đợi mấy cụ bên pháp còm fơn.
Còn ở mẽo hôm rồi xem trên netflix về tội phạm ở cùng phòng, đội nào thuê nhà mà được đồng ý đến khi có thư về địa chỉ ý thì chủ nhà muốn đuổi cũng chịu kể cả thằng thuê kia ko trả tiền thuê, thấy nói nhờ luật sư can thiệp cũng mất mớ tiền và vài tháng trời mới xong.
Thớt này nên để kể "chuyện lạ đời" mí xì căng đang bên tây thoai, chứ lỗi từ đầu roài. :D
Em biết thật chuyện gì từ gì em mới kể, cụ ạ. Để các cụ khác ở nước ngoài lâu năm kể nhiều chuyện “ lạ đời “ như cụ nói ạ.

Vụ điện thoại thì nhiều người không nói chuyện trên tàu điện vì họ không muốn làm phiền người khác, thường họ chỉ nhắn tin ạ.
Việc bị cướp trên tàu điện thì em chưa thấy bao giờ.

• Vodka
Reactions: UFA

safenoodles

Xe cút kít
Nhân tiện thớt này thì cháu cũng có ý kiến là Pháp có cái chưa tiến bộ là cho phép loạn luân.
Trời, em không biết vụ này. Cụ cho em xin nguồn thông tin với. Em nghe mà bàng hoàng cả người.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Em chưa được đi Nhật bao giờ nên em rất mong có dịp được đến Nhật, cụ ạ.
Cụ lên căn đi vào tầm tháng 4 mùa hoa anh đào . hoặc tháng 10 mùa lá đỏ . Đẹp lắm cụ ạ .

safenoodles

Xe cút kít
Nhìn ảnh của mợ, em thấy cây nạp tiền đỗ xe. 2019,hôm đầu tiên ở paris,em và ông anh trai tìm đậu xe gần tháp Effel. Ko thấy chỗ gửi nên đậu bừa ở vỉa hè. Chơi chán ra lấy xe ko sao,sau mới để ý các xe nó nhét tiền lấy vé ở đó. Mà máy đó dùng khó, mỗi nước lại dùng một kiểu máy.
Dạ vâng, có hộp cao bán vé gửi xe tự động theo giờ bác à. Hồi đó ông xã em lo hết vụ xe cộ chứ em ko biết gì. 😂

HoaiPhong

Xe hơi
2. Cái này họ áp dụng rồi đâu phải ý tưởng bác, mục đích là rút tiền không cần sử dụng thẻ tránh mất cắp thông tin, như vậy mới là bảo mật cao chứ. Khi bác đã có quyền trong app thì bác có thể chuyển khoản, nên việc tạo code đâu khác gì, đều là hình thức sử dụng tiền trong tk, vậy có gì trở ngại pháp lý đâu?.
3. Nếu bác sử dụng thương mại điện tử, trong giao dịch online bác cần sử dụng thẻ để thanh toán, visa ảo giải quyết được vấn đề chạy làng rất cao đó, có thể bác chưa thực tế thấy tác dụng của nó, rất nhiều người Việt bên này phải thốt lên vì tính tiện dụng đó.

Tiêu chuẩn về dãy số là rất hay bác ạ, vấn đề quy tắc là do bank và phần mềm đảm nhiệm, người dùng chỉ cần điền số, checksum là kỹ thuật sử dụng đằng sau, nôm na thế này, bác có số tk đúng 12345678 nếu em nhập số 12345679 vào để chuyển khoản cho bác nó sẽ báo số tk sai, do em nhập sai một số bất kỳ trong đó (khả năng hay xảy ra) còn nhập đúng thì không có vấn đề gì với người dùng cả. Tất các các số tk của bất kỳ bank nào cũng có cùng độ dài là sự chuẩn hóa chứ sao bác lại cho nó là không hay?, chẳng nhẽ mỗi bank tự do ngắn dài mới là hay?, em chưa thấy kiểu lộn xộn đó ưu điểm ở cái gì. Chuẩn hóa giúp phần mềm có thể kiểm tra tính hợp lệ của số tk trước khi kết nối với dữ liệu bank, điều này giảm tải lượng thông tin trao đổi giữa người dùng và bank, tăng cao bảo mật.

À còn một điểm nữa là các app bank có thể nạp tiền điện thoại trả trước cho bất kỳ nhà mạng nào, bên này sẽ không phải sử dụng thẻ cào, giảm chi phí cho xã hội, tránh nhiều tình huống lừa đảo qua thẻ cào như hiện nay.
Cái rút tiền không cần thẻ em thấy khá tiện, đã dùng của techcombank nhiều năm trước. Tạo mã rút tiền, ra atm nhập mã đó và otp là rút được tiền, hoàn toàn không cần thẻ. Người nào cũng rút được khi có mã và được cấp otp khi rút. Nhưng e vẫn phải dùng 1 thẻ vcb vì không phải bank nào cũng hỗ trợ rút tiền không dùng thẻ. Giờ thì hiện đại hơn rồi, có QR code, tới cây ATM mở điện thoại lên quét là rút được tiền.

Trước đây mỗi lần về quê e toàn phải đi rút sẵn tiền mặt cho tiện, giờ đây kể cả đi chợ hay mua hàng tạp hoá người ta đều nhận ck, nên tiền mặt chỉ dùng trong các giao dịch nhanh, nhỏ lẻ cho tiện. Tần suất tới ATM và sử dụng tiền mặt của em chỉ bằng 1/10 trc đó.

Visa ảo thì ít phổ biến ở Việt Nam chứ cũng không phải không có. Trước đó eximbank đã cung cấp dịch vụ 1 click là có thôi. Cũng nhiều bank cung cấp cái này, nhưng sau chắc dùng cho các mục tiêu thiếu lành mạnh nhiều nên nó bị hạn chế.

Về nguyên tắc số tài khoản thì e đồng ý, nên có quy chuẩn và 1 số cách để hạn chế sai sót khi nhập sai số tk. Cách hiện tại của VN là check tên người nhận. Hiện tại các bank ở VN đang đồng bộ ck khác bank và cùng bank chung 1 chỗ, chỉ chọn tên ngân hàng khá xịn. Và đa số các bank hiện tại đều cho phép sử dụng số điện thoại làm số tài khoản luôn. Một số bank như tpb hiện tại còn cho phép tạo tài khoản dạng username luôn.

Cái thanh toán điện, dt, nước, vé máy bay, thẻ điện thoại, internet tự động trên ứng dụng ngân hàng thì k có gì mới, ở Vn đã làm rất tốt.

Việc đồng bộ nhiều thẻ trong 1 ứng dụng thì nó gọi chung là ví điện tử, các app này thì đang cạnh tranh nhau tới mức phải tặng tiền cho người cài đặt mới :D

Điều em thấy kém ở VN là chưa có chính sách bảo vệ người mua, tiền ck đi coi như mất nếu người bán kém uy tín. Nó đang được cải thiện, nhưng các công ty dịch vụ tài chính cần mạnh tay trong lĩnh vực này hơn nữa.

ZARG

Xe container
Em thử tham khảo các ý kiến của bác, coi như ý tưởng cho các dịch vụ tài chính:
1. VN có rồi, mọi người gọi nó là Momo ?
2. Ý tưởng này có vẻ tiện, nhưng e là có trở ngại pháp lý, quy định trách nhiệm khi có khiếu nại, lừa đảo, chứ thực hiện cũng không khó
3. Dịch vụ visa ảo có vẻ không được phổ biến, 1 lý do phụ là tỉ lệ lừa đảo chạy làng thẻ tín dụng ở vn cao
Hiện tại nhà em cũng khá là ít dùng tiền mặt, nghe gấu bảo mấy bà bán thịt ngoài chợ cũng nhận chuyển khoản rồi.

Tiêu chuẩn về số tài khoản theo em lại không phải điểm hay, như hiện tại dịch vụ chuyển khoản nhanh gõ đúng số tài khoản ra tên chủ tk đúng là 1 cách cho người dùng yên tâm. Chứ gõ số có checksum như cụ mô tả thì không có ý nghĩa với con người cho lắm.
Checksum mà cụ lại bảo không cần thì đúng bó tay.

alceste

Xe điện
Chắc lâu cụ không cập nhật hình dịch vụ ngân hàng ở nhà.
Mục 2 em gọi là ý tưởng là với VN, trước hình như Viettel pay có thí điểm trong mạng lưới đại lý offline của họ, nhưng tổng thể, sau khi tạo mã code, tiền bị rút, người nhận mã bảo tôi chưa rút thì quy trình kiện cáo giải quyết thế nào ?
Hình thức bắt người dùng nhập 1 chuỗi thực ra không an toàn lắm, bao nhiêu vụ khiếu nại khách hàng bị lừa làm lộ mã OTP qua sms rồi.

Về số tài khoản, nói chung cái checksum chỉ đảm bảo 1 số tài khoản hợp lệ, cho máy móc đọc, không có giá trị hoặc không làm người dùng yên tâm hơn về chuyện có chuyển tiền nhầm người không. Giải pháp hiện nay ở VN mà em thấy rất vừa ý là nhập số tài khoản, có thể ngắn, dài hoặc là số điện thoại luôn tuỳ ngân hàng, nhưng sau đó luôn phải hiện tên chủ tài khoản tương ứng, như thế người chuyển khoản yên tâm hơn rất nhiều không lo chuyển nhầm.
cái này có lâu rồi bác. Em dùng MBank hay Viettel Pay là rút bình thường ở ATM.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Xu hướng "cực xấu" của nhiều chị em phương tây là hè rất rất nhiều ko mặc áo trong luôn, từ già cho đến trẻ, phổ biến là trung tuổi. :D
Đi đường mà nhìn đội trẻ đi bộ trên ngực cứ thấy cái gì ngóc lên ngóc xuống là dễ tai nạn dã man. :D
Lấy tạm hình mạng chứ nhìn thấy mà chụp chúng nó gọi công an ngay. :D
Như thế mình ra đuổi họ nó con ruồi trên áo. Nó gọi công an ko

VuNgoanMuc

Xe điện
Công nhận bên tây muốn khám bệnh hẹn lâu vãi chưởng nếu không phải cấp cứu. Người mệt mệt muốn làm cái tổng quát với xét nghiệm chụp chiếu linh tinh nó còn không cho hehe..
Chả trách có mấy chú tây lông em quen giờ cũng chuồn sang VN khám bệnh cho nhanh, cần can thiệp ngoại khoa vèo phát xong ... em bảo sang đây nằm khểnh đặt lịch hẹn phát sáng mai có người đến tận phòng lấy máu luôn cho ấy chứ :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em có người quen định cư Úc cả gd 2vc 2 con diện xklđ, tay trắng, sau 3 năm mua cái nhà 600k down 20% & mỗi năm trả ngân hàng ~50k tiền gốc. Cũng phải chăm chỉ làm việc nhưng đời sống cao hơn ở VN rất rất nhiều.
Vâng, nó bảo là cũng đi làm như vậy ở VN thì không thể có cuộc sống được như bên đó.

Vietex

Xe điện
Trời, em không biết vụ này. Cụ cho em xin nguồn thông tin với. Em nghe mà bàng hoàng cả người.
Cụ tra google với từ khóa "incest in France" là ra ạ. Ở Pháp không cấm người trên 18 tuổi yêu đương loạn luận và có con, mới cấm kết hôn.
Ví dụ như link này: https://www.connexionfrance.com/article/Practical/Your-Questions/Family/Is-it-true-that-there-are-no-incest-laws-in-France

Hubby

Xe máy
em ngồi hóng các cụ đi Tây đi Tàu về kể chuyện :)

safenoodles

Xe cút kít

kienvinh

Xe lăn
Hy vọng Nhật sớm bỏ Visa với VN
Thế thì đúng là ối giời ơi. Trộm cắp đĩ điếm tràn sang Nhật thì có mà chết.

Nhật vẫn đang cấp Visa dài hạn, vào nhiều lần (multiple entry) cho người mang hộ chiếu phổ thông Việt Nam đáp ứng đúng một số điều kiện do họ đặt ra. Nếu đi Nhật chơi vì thích Nhật và có đủ điều kiện tài chính thì chắc chắn không ngại gì.